Clone GM dòng telos tỉ lệ 1:1 cho anh em DIY Việt Nam.

Discussion in 'Bán dẫn' started by diyampli, 2/3/18.

1. sweetlove6389

sweetlove6389 Advanced Member

Chịu không thấy anh ah :D
    Em thấy nó sài mefl MMA0204 cho input và hồi tiếp tất quanh con 5565.
    FZT 330R, 75R vẫn dùng Mefl. Chỉ có 10K là nó dùng Dake CPF65.
    Thúc MJE và Mosfet nó sài 470R, 820R, 220R thường thôi ạ.

Chắc anh nhìn nhầm nội tạng con M27 Pream.
    M27 thì nó dùng con Welwyn/Holco đen ở các vị trí sau:
    1. Input 3K/51K
    2. Hồi tiếp 10K01/3K01 (tầng 1) và 3K01/330R ( tầng 2).
    3. Output 150R

Toàn chỗ mà đường tín hiệu đi quan theo dạng nối tiếp và ảnh hưởng tới hệ số Gain. Nếu trở sai số cao thì sợ lệch volume L/R thôi ạ.

2. sweetlove6389

Có khi em nhìn nhầm sang con Nextgent mất rồi. Phải vô Bom gốc mới biết. Cơ bản em cũng chỉ cần chất lượng cao ở những chỗ In/Out/Feedback và đường tín hiệu đi qua con trở theo dạng nối tiêpa trực tiếp thôi.

3. [M]issyou

[M]issyou Advanced Member

?.................................?
    Người ta đang nói đông, cụ lại chém sang tây?

Last edited: 22/3/18
  4. diyampli

diyampli Advanced Member

Em rất thích bác phân tích bên nguồn phát số, nhưng nay em còn nể hơn phân tích bên linh kiện nữa. hehe.
    Theo GM chắc cũng 6-7 năm nay rút ra được vài thứ để có thể hiểu cũng như clone giống nhất trong điều kiện (hiện nay) Chứ không phải kiểu low cost!
    - GM cái tên nói lên tất cả, các dùng linh kiện, khai thác linh kiện ở bao nhiêu %, những bộ nguồn cực gấu cho phần công suất đạt đc những điều kiện khắt khe đảm bảo việc khuếch đại được tốt nhất mà hiếm amp nào có độ gấu như thế.
    + Capacitor. Nhiều người sẽ đặt câu hỏi và anh em clone gắn bừa tụ chú ý! GM không quen xài mấy tụ xa xỉ for audio mà hầu như xài tụ công nghiệp loại tốt, đặc biệt là Vishay BC hay Phillip và Epcos, và cũng đừng đặt ra câu hỏi quá nặng tụ nguồn thay đổi chất âm khi xem hình ảnh dưới đây của 2500. Với GM nó chỉ quan tâm đến ESR và Ripple Current có chăng là long life nữa thôi, những tụ này hãng thay đổi theo vòng đời của nsx tụ, hết dòng tụ đó GM sẽ kiếm tụ tương đương thay thế nên chất âm thay đổi chắc hãng sẽ sợ lắm, với dòng topo này tụ cho cs sẽ luôn là 1000uf ghép // để đạt tiêu chí low esr, các thông số tụ phải đảm bảo không vượt quá dòng trên diode nhé không chuyện nổ diode là sự thật đó. Với dàn tụ này https://www.digikey.com/product-detail/en/epcos-tdk/B41505A9108M000/495-6193-ND/3545004 10 quả 1 vế nguồn sẽ đúng bằng dòng max của con diode BYW79-200E https://www.digikey.com/products/en?keywords=byv79e-200 hay 2 con tụ bên nhánh vas sẽ là 2,8A để con byv28-200 max 3,5A. Đến đây mọi người sẽ hiểu chất lượng và an toàn cũng như đúng kỹ thuật hãng làm rất tốt! 2pair 2500.jpg
    Nói 1 chút về tụ hồi tiếp và thực tế, khi xưa anh em clone sẽ rất thích con tụ Frolyt dòng EKSU, con tụ này của Đức 1 dòng tụ công nghiệp loại tốt có ESR rất thấp mà GM làm hồi tiếp, nhưng giờ vị trí đó là 1 con tụ của Panasonic dòng SU không phân cực low ESR https://uk.rs-online.com/web/p/aluminium-capacitors/8073532/, Với GM em nghĩ nó k khó để mua tụ Frolyt mà sao nó phải thay thế, 1 là hãng k bán nữa vì quá lâu rồi (Vechai còn có chắc lâu lắm rồi) 2 là nó sợ tụ cũ chất lượng không còn như mới. Vậy mới thấy hết tụ thì nó thay dòng khác! Mà dòng mới đầy trên digikey thì tội gì mua ebay 50/50 làm gì cho khổ lại dính fake đổ tại clone chưa tới! 12.png
    telos-350-plus-goldmund-1c.jpg The-Job-225-inside-transistors-lateral.jpg Tụ Flim lọc đừng nghĩ GM k dám xài toàn Wima như 1 số bác khè, nhìn và đọc lại giúp em mấy con tụ hãng dùng của Vishay MKT giá có đắt hơn Wima k ạ? Đẹp đội hình thôi chứ không hơn hãng đâu. Và cũng nên biết cách dùng tụ chứ MKP to cao đẹp zai không phải chỗ nào cũng tốt đâu ạ, MKS không phải rẻ hơn mà coi thường, đôi khi dùng đúng chỗ đúng mục đích mới là nghệ thuật, và chuẩn ạ! goldmundtelos400insidei.jpg
    + Resistor. 1 câu chuyện mới em chỉ nói ngắn gọn như sau, nhìn trên hình các bác sẽ thấy trở đen đen ở 3 vị trí của bo vas. 2 con 330R cấp áp cho FZT và 75R cấp áp cho Jfet và phần slections gain. IMG_5850.JPG rc55 a.jpg rc55.jpg
    Mấy con trở này 0,5%/50ppm mã RC55 hiện không còn nữa rồi, nó không phải mấy con 0,1%/15ppm đâu nên các bác đừng lo, cứ thấy màu ấy mà tìm cho bằng đc thì chưa chắc đã đúng mà cố làm gì. Còn xin thưa 1% mà nghe được thì chắc nghe bằng máy đo quá. Con trở này không có gì quá đặc biệt lắm đâu nó chỉ thấp hơn bình thường 0,5% vì chỗ ấy cần match thôi, còn chỗ slections gain nó có con 3K09, 681R thì con ấy hồi đó có mình nó thì phải nên nó đc chọn chứ đám ấy 0,5-1% lẫn lộn chẳng có gì đặc biệt cả. Còn chỗ 330R ấy nó rớt dòng trên đấy có 4mA thôi nên cũng không lo nó nóng làm thay đổi gì đâu, em chém to kho mặn chơi hẳn 0,6W chắc phải mua 0,25W k dư quá ah! Thực ra mong nó ấm còn k đc nữa là. Em rất sợ đoán mò mà trong tay có đáp án!
    @ Các bác cứ bàn luận em sẽ giải đáp hết, cuối tháng này em sẽ lên danh sách mua lk cho nó nhịp nhàng kẻo loãng! hehe.

Attached Files:

File size:
      793,9 KB
      Views:
      202
    trung224 and [M]issyou like this.
  5. [M]issyou

[M]issyou Advanced Member

Cụ phân thích rất hay, không ngờ dân hoá lại có khả năng viết văn phân tích, nhưng cái mấy con trở đen đó, theo quan điểm của em vẫn là phải chính xác và độ trôi nhiệt thấp, cụ nói con 330R dòng qua nó có 4mA không đủ nó nóng, em nghĩ nó không nóng, nhưng chỉ cần ấm lên 1 hoặc vài độ thì cũng làm thay đổi giá trị điện trở rồi, tuy là rất bé nhưng chỗ đó là chỗ nhạy cảm, không dưng hãng nó phải dùng loại đặc biệt ở chỗ đó, chưa nói đến khi amp hoạt động bên trong amp cũng nóng lên, nhiệt độ từ các linh kiện khác cũng ảnh hưởng tới nó. Còn mình là dân diy, tuỳ thuộc vào điều kiện, có gì mình dùng đấy, nhưng cố gắng sao linh kiện phải bằng hoặc hơn hãng, may ra sản phẩm mới được 60-70% của hãng là may lắm rồi.
    Cụ nhìn linh kiện nó không có gì quý hiếm, nhưng thực ra linh kiện nó là hàng đặt, mác linh kiện bình thường nhưng nó cũng phải tương đương chất lượng hàng tốt bán bên ngoài.
    Không nói đâu xa, hàng nội địa nhật, hàng xuất khẩu mĩ tại sao dùng bao giờ cũng tốt và bền hơn hàng bán thị trường asian. Mặc dùng cùng là một hãng sản xuất, cùng model...

trung224 likes this.
  6. trung224

trung224 Advanced Member

Cám ơn bác diyampli đã viết hướng dẫn chọn linh kiện rất chi tiết. Hóa ra con đấy là trở Welwyn dòng R55C...D. Hiện nay đúng là dòng đấy đã ngừng bán, nhưng hiện dòng đang còn bán thì độ chính xác còn cao hơn trước rất nhiều, toàn 0.1% với 15-25ppm, mặc dù quá đắt (tận 3$/con trên mouser).

Về linh kiện em có một số chỗ chưa hiểu lắm, đó là con tụ film mắc song song với 2 con tụ hồi tiếp 220uF. Trong 2 sơ đồ GM em có, ở dòng cũ thì dùng MKT (tương đương MKS2) 1uF, ở dòng TL5000 thì họ quay sang MKP2 0.1uF. Em không hiểu lắm về sự thay đổi này, chỉ lờ mờ đoán là do tụ Polypropylen như MKP2 là có hệ số DA (Dielectric Absorption) thấp hơn tụ Polyester như MKT (MKS2). Liệu theo bác diyampli thì nên dùng loại nào, với điều kiện lead spacing của cả hai con đều là 5mm.

7. diyampli

diyampli Advanced Member

Con tụ này không ảnh hưởng nhiều bằng con 220uF đâu bác. Nếu ai thích có thể dùng như hãng nhưng em thấy 1 điều rất chú ý là GM có vẻ khoái cái gì đắt nhất thì phải, em làm DA của nó em thấy 1 mặt nó tuân thủ quy tắc mặt khác nó muốn sử dụng những linh kiện tốt hơn các hãng chút thôi.

8. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Thần thánh quá một cái máy tăng âm rồi. Em cũng làm goldmund thấy nó đầy nhược điểm. Kể cả mạch điện lẫn âm thanh.
    Trước tiên phải làm chủ và cho nó chạy đúng cái đã.
    Chúc các cụ vui.

9. Tun_audio

Tun_audio Advanced Member

Thần thánh hóa máy tăng âm vẫn tốt hơn thần thánh hóa bản thân bác ah!

mtbc likes this.
  10. nguyentanvu90

nguyentanvu90 Approved Member

"Thần thánh hóa máy tăng âm (để) thần thánh hóa bản thân bác ah!"

11. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

:D

12. Tun_audio

Tên tuổi máy tăng âm của hãng cả thế giới biết đến rối bác ah! Copy 1:1 rồi thì thần thánh nỗi gì nữa bác!
    Đi copy 1:1 mà vẫn chê được thì mới là thần thánh!

13. sweetlove6389

Tùy quan điểm cá nhân mà sử dụng cho hợp ví thôi. Nguồn hàng ở đâu không quan trọng mà quan trọng nếu cùng 1 linh kiện đều chui ra từ một nhà sản xuất nhưng với một mức giá hợp lý hơn vì có rất nhiều shop họ clear stock để chuyển đổi mục đích kinh doanh hoặc đơn giản là một doanh nghiệp nuôi ít nhân viên hơn, chi phí thuê mặt bằng thấp hơn mà giá thành sẽ giảm hơn (xem ảnh vd đính kèm)... Vấn đề kiểm tra chất lượng linh kiện là do người mua kiểm chứng. Digikey và Mouser thì rủi ro mua phải hàng fake thấp hơn, đỡ mất thời gian hơn. Ebay nếu mà mình phân biệt được hàng Orignal/Fake thì có thể Refund bình thường. Quan trọng nhất là minh bạch và công khai. Mua đâu nói rõ ở đó, giá thành như này, sao kê Bank Online rồi SMS Banking...Với tinh thần như vậy thì thử hỏi người mua có mục đích/động cơ nào chủ ý/cố tình mua hàng fake để ăn chênh lệch không ? Đó mới là tinh thần của Group Buy.

Như 556x vậy thử hỏi Mouser và Digikey có stock hàng không nếu như áp đặt chỉ có mua ở 2 thằng này mới là hàng chuẩn.
    Vậy nên nếu nghĩ như quan điểm trên, tốt hơn hết là vào Mouser và Digikey search 5565 để quyết định làm hay không làm dự án này :D

Attached Files:

14. sweetlove6389

1
    1:1 có bằng 100/100 và bằng 100% không bác ? Dựa vào bố trí sắp sếp vị trí của các linh kiện Top Silk trên file tài liệu pdf, không thấy đường mạch Wire nó đi như nào mà dám khẳng định 1:1 là hơi mạnh miệng, chưa kể phần code cũng chỉ dựa vào các linh kiện để đoán quy trình làm việc của nó. Và kể cả có con Amp trên tay rồi bung ra sao chép cũng khó mà có thể khẳng định là 1:1 được.
    Vậy ai thần thánh đây :D

15. diyampli

diyampli Advanced Member

Nếu những lạm bàn ngoài vấn đề kỹ thuật xoay quanh quá vào các thứ không liên quan nhiều và không quan trọng thì các bác tránh lạm bàn cho anh em đỡ hoang mang, 1 cái topic suốt ngày chỉ bàn về mấy vấn đề rất đơn giản và lan man thì chỉ tốn tài nguyên mà thôi. Thay vì thế hãy chia sẻ đóng góp thảo luận xem như thế đúng chưa ổn chưa có hay hơn k ạ. Em chỉ thích phân tích thực tế để đi đến kết quả tốt nhất thôi. Em làm topic em muốn ai đăng ký cũng phải làm cho xong trong mọi trường hợp chứ mang bo về ngó xong nản em buồn lắm!

nhatauvn and sweetlove6389 like this.
  16. Tun_audio

Edit.... thừa hơi!!!!...............

17. sweetlove6389

Nguồn nuôi tầng Input Stage (5565), VAS (FZT) và Output Stage (MJE340/350) của em sử dụng chung một nguồn và được ổn áp kỹ dựa trên sơ đồ TL5000, biến áp tận dụng loại sẵn có 55VAC đôi, áp sau Regu là +-72V. Em bổ sung thêm một số áp ở một vài vị trí để anh em tham khảo. Sơ đồ chính là của TL600 (áp theo tài liệu phải là +-80V).

Attached Files:

18. diyampli

diyampli Advanced Member

Vừa post xong chưa kịp hãm, càng đọc càng thấy nản! Bắt bẻ soi mói quá!
    Em đã đặt bo xong và xin phép án binh bất động, các thắc mắc các bác có thể post lên top em sẽ trả lời nếu đúng mục đích! Còn lại em sẽ dành trong topic hướng dẫn cân chỉnh, có gì thắc mắc các bác pm cho em hoặc alo, email cho em dưới chữ kí. Tránh lan man!

kthien likes this.
  19. kthien

kthien Advanced Member

chuẩn m làm mình chơi mà ai ko thèo miễn bình luận

diyampli and Tun_audio like this.
  20. nagini262

nagini262 Advanced Member

Chả biết amp và mấy thứ khác của GM thế nào nhưng riêng bạn em có cái CD/DVD của GM trị giá vài trăm triệu khi xuất xưởng thì bên trong tụ Vishay BC khô gần hết, mang ra đo có con điện dung chỉ còn 1/10.

tngoctu likes this.
  21. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Chuẩn, em cũng gặp trong tháng rồi vài trường hợp đồ hãng bạn bè nhờ fix, tụ đo ko còn chuẩn nữa, giá trị rất tào lao.
    Vì vậy đúng là ko nên quá thần thánh đồ hãng, kaaaaa.
    Các cụ lắp con này cứ mạnh dạn tiến lên, vì bản chất ko có cái gì mà ko có khuyếm khuyết và theo em đánh giá GM là một con amp nghe rất hay trên nhiều phương diện, đáng để xuống tiền. Tuy nhìn rườm rà nhưng thật chất ko khó lắp lắm.

Hôm nay em dốc hết pcb còn lại trong hộc chia xẻ cho anh em dùng, đông tây nam bắc đủ hết để ko còn lăn tăn nữa. Mấy cái pcb gm đời đầu em giữ lại làm kỷ niệm.

phuchnd, diyampli and nagini262 like this.
  22. nagini262

Ko những tụ tị ko tốt mà thiết kế phần nguồn trong cái CD của bạn em chạy rất nóng, riêng có con IC 8 chân nhỏ xíu gắn miếng nhôm nóng rực mà lại layout sát ngay con tụ hoá, chạy lâu ngày tụ này ko hư mới lạ. Riêng chất âm thì em này dù ra đời đã lâu nhưng làm transport nghe hay hơn nhiều so với cơ CEC TL-2x

23. nagini262

Riêng tụ thì có thể nói Black Gate đối với em là số một. Bạn em thay 3 con tụ nguồn chính trong DAC Weiss 202 bằng 3 con Black gate, thay xong nghe khác một trời một vực. Ngoài black gate ra thì thú thật ko có con tụ hoá nào làm em vừa lòng.

24. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Haaaaa, ko liên quan nhưng con gần đây nhất em mod cho bạn em là con CD C.A 840c, nhìn mấy cái tụ thấy hờn luôn, tháo ra đúng hàng anh ba gần nhà, tụ thì khô đét như bác mô tả, có con đo trị số cứ tưởng đồng hồ mình có vấn đề :D
    Ko biết có trùng với bác ko nữa, nhưng mà lúc nghe thì khen lấy khen để, có khi nhờ tụ khô mà hay hơn chăng (hay hơn ngoài ý đồ của hãng), hây..ya..

Em thì ủng hộ các cụ linh kiện có gì ráp nấy, như vậy nó mới ra diy và vừa ý chủ nhân của nó. Có thể nó ko giống gì với hãng, nhưng ít nhất đồ người ta làm thì người ta có quyền tùy biến, ko nên áp đặt ý chí của mình cho người khác. Tuy nhiên sau thời gian mất xxx phí khá nhiều, em nghĩ trước khi xuống tiền mua linh kiện các cụ nên cân nhắc. Vì đúng là ko phải chỗ nào nhét đồ độc (đắt tiền hoặc cảm tính) vào là tốt cho mạch, vị trí nào có linh kiện của nó và cần dùng chuẩn xác. Thanks.

nagini262 likes this.
  25. nagini262

Ngày xưa em cũng cứ nghĩ mọi người thần thánh hoá Black Gate, Tango....nhưng đến khi thực tế tận tay nâng cấp và nghe so sánh thì mới biết là có nhiều trường hợp ngay cả tai trâu cũng nhận ra sự khác biệt.

tngoctu likes this.

Share This Page

Loading...