Clone GM dòng telos tỉ lệ 1:1 cho anh em DIY Việt Nam.

Discussion in 'Bán dẫn' started by diyampli, 2/3/18.

1. diyampli

diyampli Advanced Member

Một cặp jfet máy đo thông số tương đương 2N5565 hàng NOS thay thế, và 1 cặp LSK398 chắc dòng C vì trở shunt là 20R. Đà này chắc match cặp chua lòm. Đến máy đo thay thế còn k gần nhau hố hố!

Attached Files:

2. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Cụ nào làm xong con này rồi ta gặp gỡ giao lưu tí nhỉ!!!

3. trung224

trung224 Advanced Member

Em thấy với kiểu mạch LTP nhưng không sử dụng current mirror ở tầng input như GM thì đâu có quan trọng chuyện match 2 con JFET ở hai kênh đâu cụ diyampli. Quan trọng là mỗi nửa của con dual JFET cần cân với nhau trong cả điều kiện thường lẫn khi có sự thay đổi nhiệt độ trong mạch để giảm distortion xuống mức thấp nhất. Cái này thì 2N5565 (hoặc tốt hơn là 2N5564) đồ xịn theo datasheet là số zách rồi, mấy con 2sk389, LSK389, 489 đâu bao giờ có cửa đâu.

Dĩ nhiên là nếu có số lượng dual JFET 2sk389, lsk389, lsk489 đủ lớn để có thể đo và chọn được những con JFET có độ cân 2 nửa được như 2N5565 (hoặc 2N5564) đê dùng thì sẽ tốt hơn 2N5565 vì mấy con JFET kia ít nhiễu nội sinh hơn, nhưng em nghĩ kể cả hãng cũng sẽ ko làm chuyện đó.

mimosalq and diyampli like this.
  4. NguyenLabs

NguyenLabs Advanced Member

Gu gồ lung tung răng lại lọt vào đây và thấy nhể.

Em cho cụ xem cái gì đã xảy ra, em sẵn sàng mời trọng tài 1 team đông vui luôn xem lại quy trình & thực hiện lại. Thế mà cụ ứ chịu,
    Em bẩu ck em ít lúa đặt cọc cụ để em ra HN cụ cũng ứ chịu. Thế nà thế lào?! Trong khi cụ cứ bô lô ba la ngày công làm việc em bao tiền, bao khách sạn ở HN cho em...
    Cụ bớt xl cho em nhờ, cứ đi rêu rao hết chỗ này chỗ kia.

5. diyampli

diyampli Advanced Member

Hàng mua thì nhiều, nhưng lần này có một cảm giác rất lâng lâng hehe.
    Đã có đồ để test rồi các bác ah.

Attached Files:

6. diyampli

diyampli Advanced Member

Chuyện cân với em dễ ẹc, em sẽ làm và hướng dẫn các bác chắc thêm mất mấy chục ngàn cho vụ fix offset này thôi, bản thân hãng công bố con 556x k hoàn toàn cân đét, hơn nữa có điều thú vị em nhìn thấy tại sao chỗ ấy hãng lại chơi trở thường 1% vì hãng đang ca nhíp lại con jfet chính trên từng bo khi lắp ráp. Nếu ai làm pre M27 sẽ hiểu ngay vấn đề nên số đẹp không khó!

7. anhkhiem_059

anhkhiem_059 Advanced Member

Có xl đâu anh. Mà là xxxl. Vãi cả đái đi đâu cũng gặp. Cái miệng nhanh hơn não là thế mà anh.

8. trinh_anhtu

Thần thánh quá

9. trinh_anhtu

Pre 27 cũ kỹ hoặc gm đời cũ ko có tụ Fb. Vì vậy hệ số khuếch đại DC lớn khoảng gần 30 lần. Do đó họ phải có chim điều đỉnh dc offset .
    Sau này có tụ Fb, dc khuếch đại 1 lần thì ko còn phải chỉnh dc offset nữa. Vì nó quá nhỏ.
    Riêng con HDA dùng cho tai nghe họ phải chỉnh bằng cách dùng trở song song vì lý do độ nhậy tai nghe cao yêu cầu chống bụp dc cẩn thận hơn.
    Vài chục mv với loa thì coi như ko. Tai nghe thì khác.

10. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

Vác cân điện tử ra đo thì nó match về trọng lượng chứ 2 con đã lệch nhau khá thì có mà mét vào mắt nhá cụ. Cái mà cụ đo kiểm bằng Vom là bias tĩnh với DC, cái mà cụ nghe là tín hiệu AC nó phụ thuộc phẩm chất từng con má.
    Tốt nhất mua sll về match Idss rồi chia nhau, nếu có amp sẵn cắm thẳng vào đo bắt cặp chia nhau đơn giản và đúng đắn nhất.

11. trinh_anhtu

Háng đây. Song song trở nhé. Con bị đè là 1.5K.

12. sweetlove6389

sweetlove6389 Advanced Member

Phải fix và mod thì nói làm gì.
    Chỉ ghét cái tội thần thánh bản thân quá mức và bóng gió xem thường người khác quá đáng.
    Đồng ý là các bác có thâm niên Diy hơn em, nghiên cứu GM sớm hơn em. Nhưng mà nói những cái câu đại loại như "ngồi dưới núi vô tình nhặt được bí kíp võ học rồi nude chạy đường bala" là không được.
    Dùng mạch gốc GM ko fix, ko mod DC offset <5mV như tuyên bố thần thánh các cụ thắng. Trans VAS em chọn ngẫu nhiên.

Rất vui khi thấy linh kiện của các cụ đã về đầy đủ. Ngồi mà kiếm được con jfet input đúc sẵn 2 nửa nó cân hơi khoai đấy. Biết là DC Offset cao xíu chưa ảnh hưởng gì đến loa và âm thanh nhiều nhưng thần thánh bản thân rồi cho mình cái quyền coi thường người khác là không xong. Tôi biết cái 5mV nó nhỏ như thế nào. Nên để mà đạt được nó với mạch gốc không fix, không mod không dễ sơi đâu.

Em vẫn đợi lịch hẹn của 2 cụ tháng 6 đây.

Last edited: 28/5/18
  13. Tun_audio

Tun_audio Advanced Member

1 kênh đè, 1 kênh không đè là sao vậy cụ?
    Kênh ko đè là cân rồi ko cần trở song song nữa ah?

14. NguyenLabs

Em xin lỗi cụ Hưng em OT phát nhá ;)

Em nói rồi, em sẵn sàng mời trọng tài ở cái chỗ nào đông vui như nhà lão Uy sáng Chúa Nhật ấy. 9 người 10 ý nên em ko thể nào bịt miệng gian lận hết cả đâu.
    Em cũng nói em đi HN mà, nhưng cụ chuyển em vài củ đặt cọc chứ. Đâu thể nói khơi khơi được kaka...

// Có thằng bên diyaudio đang thắc mắc kìa, qua giải thích đi. Cái mồm cụ cũng xxx chết mịa, hồi trước bô bô vnav ko là gì cả, tôi là tôi lọ chai...etc... Thế rồi cũng chui vào đây la liếm đủ kiểu. Nói cụ biết, GM ở vnav là gần 10 năm rồi, nên cụ khỏi bơm đểu anh em nọ kia nhá.

15. NguyenLabs

Cụ Tú nói chính xác vấn đề còn cụ Hưng thì đang đưa ra hướng giải quyết vấn đề cho tình hình hiện tại.

Ngày xưa em toàn dùng 2SK170BL matched = offset loanh quanh 0 ~ 1mV. Em ko tin tưởng mấy con JFET tuyệt chủng lắm nên ko cố đu 2N556x.

// Thế hệ ''Next Gen'' hiện tại của em ko dùng tụ fb cũng phải có trym cho offset.

Attached Files:

16. diyampli

diyampli Advanced Member

Cụ nhìn xem có mấy con tụ hồi tiếp và mấy con chim?
    Và kết luận lại cho em nhé, đừng lúc nào cũng nói em thần thánh!
    Em sẽ chỉ cách mà không dùng chim cũng giống giống hãng nhưng giống bo telos hơn!

Attached Files:

17. anhkhiem_059

Thêm cái này nữa cho sinh động nha cụ Nguyen Lab.

18. diyampli

diyampli Advanced Member

To all: đây là cái topic clone k phải chỗ cãi nhau đâm thọt riêng tư k liên quan lắm mời các bác pm riêng và giải quyết chỗ khác. Tránh loãng topic, em lập nó ra em đủ kiến thức để clone nó thành công nên k quá khó về mấy vấn đề nhỏ nhặt đó!

xbackarowana likes this.
  19. sweetlove6389

Điều đó có vấn đề gì sao :D

20. anhkhiem_059

Vấn đề gì cụ tự hiểu đi (sống mà méo có chữ tín thì chỉ được 1 lần và mãi mãi). Không thay đổi thì bọn Tây nó xui đuổi luôn thì cụ có đào HỐ chơi với dế...

21. sweetlove6389

Cụ có nhã hững thì inbox riêng trao đổi em tín với không tín như nào. Tôi làm sai điều gì rồi thích thì chụp lại bóc phốt sau tránh làm loãng topic người ta.
    Cụ sống tiểu nhân lắm. Còn nhớ vụ Exicon cụ mua của Shop bị lệch màu không ? Cụ còn định đổi sò đó cho Jahamvui. Nhưng bác chủ không tiểu nhân như cụ đâu :D

22. NguyenLabs

Ái chà, thời thế đảo điên. Em phải vào bên diyaudio cảnh báo bọn Tây lông mới được. Kẻo sau này nó thấy cái location Vietnam là vác vú bỏ chạy hết thì thật cô đơn ;)

23. sweetlove6389

Mời bác tự nhiên. Em có làm gì sai.
    Còn inbox mail của thằng Tây đó nè.

24. anhkhiem_059

Cụ nên hỏi kỹ trc khi phán nhé. Để anh em nó cười cho thúi mặt. Hai lão mà cụ nhắc tới chắc cũng đang theo dõi topic này nhé. Em cũng chẳng muốn lên tiếng hay bốc phốt làm gì nhưng thấy cụ càng ngày càng xl và ở đâu cũng có cái mặt của cụ để La liếm kiến thức từ anh em (với cái MÁC là một diyer chân chính). Để xin kiến thức từ anh em không khó nhưng cái kiểu của cụ thì xin lỗi còn lâu. Bây giờ qua tới bên diyaudio cho cụ ẹp mặt. Không thay đổi thì còn nhiều chuyện để bàn lắm đấy. Em chưa muốn đưa lên hết nhé.

25. NguyenLabs

Ồ, em chỉ muốn nhắc Tây cẩn thận chút với cụ thôi.

// Đọc đoạn trả lời của cụ em cười như thằng dở :)) Nó hỏi cụ có nói xấu gì ko, cụ vào thề thốt ko ko em ko nói xấu gì bác cả. :))
    Ý bọn tây ko phải vậy cụ à, ý bọn nó là xóa ảnh của nó đi, xong lên đó report và xin lỗi nó 1 câu. Từ năm 2018 này diyaudio làm rất căng với bản quyền.

Attached Files:

Share This Page

Loading...