Clone GM dòng telos tỉ lệ 1:1 cho anh em DIY Việt Nam.

Discussion in 'Bán dẫn' started by diyampli, 2/3/18.

1. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Xử sao thì xử chứ xem lại cái vụ dập mass thành dập mẹt :D

2. Tun_audio

Tun_audio Advanced Member

Do mạch chứ ko phải do code bác nhé! :D
    Em cũng bị dính đây! :(
    Không ai bị dính, mỗi em dính. May quá có thêm bác bị dính em mới dám kêu! :D

3. sweetlove6389

sweetlove6389 Advanced Member

Ôm mạch Regulator của TL5000 sang support chung cho Input, VAS và Outstage MJE luôn đi anh. Vậy cho hết thuốc. Nguồn support cho mấy con này toàn diode rồi tụ lọc căn bản quá anh ạ.

4. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Cụ nhầm, toàn bộ gà SG cũng đều dính nhé chứ ko riêng gì cụ và em ;)
    Có điều anh em thấy ko quan trọng nên bypass luôn, lần này phải ngâm cứu lại quy trình đê. Kiếm cặp relay cho ngon chứ gặp món đểu nó mà ngậm luôn ko nhả thì có mà cám cũng ko có ăn, cơ mà thiếu cái relay ngõ ra em ứ thích, kaaaaa.

5. diyampli

diyampli Advanced Member

Vấn đề này tuỳ bác nhé. Em đã trao đổi là do sò chứ k phải quy trình. Em làm rồi không vấn đề nên k lạm
    Bàn.
    Chip mới chip cũ đều logic vậy thôi!

6. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Heeeeee, em có ráp nữa đâu, chỉ là muốn note lại cho các cụ thôi, tùy các cụ chứ em thấy vẫn có gì đó chưa chuẩn.
    Em cũng là dân code và rất rành về logic học, cộng với những gì em tích lũy được về điện tử thì quan điểm riêng là vẫn phải nghiên cứu lại quy trình!!!

7. Tun_audio

OK! Có thể do ko tách pvi đóng ngắt nguồn vas và driver + power riêng như T600 nên khi đóng cùng lúc vas chưa ổn định nên bị vậy!
    Bác có cao kiến gì ko?

8. Tun_audio

Em rất kém logic học và ko phải dân Code chuyên nghiệp. Theo những gì em biết thì tất cả quy trình em thấy ổn trừ nội dung em nêu trên!

9. Tun_audio

Chưa chắc đã phải do sò chú ơi! Có thể vas chưa ổn định nên phọt ra driver làm dẫn sò công suất! Vas chú làm tốt hơn nên ko bị hiện tường đó!
    Với bản mới này thì cơ cấu sẽ đóng nguồn VAS trước, chờ ổn định rồi mới đóng nguồn driver + nguồn cấp cho sò thì chắc ổn thôi!

diyampli likes this.
  10. Tun_audio

Anh em làm chơi mà bác nói đến mức cám ko có ăn... thì chắc bác ở đẳng cấp cao quá anh em ko chơi với bác được rồi!

11. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Haaaaa, các cụ sao quá dễ tự ái vậy nhỉ. Ngẫm ra người Việt mình không quen nghe phản biện.
    Em nói ăn cám là cách dân dã người ta nói với nhau, thân tình mới nói thế, bác lại nghĩ theo chiều hướng tiêu cực :D

Đúng như bác phân tích và đã nhận thấy lỗ hổng tại quy trình. Nếu như bác muốn relay dập mass cuối nguồn khi đóng điện để chống bụp thì đúng rồi, nhưng bác phải xem lại code, vì về nguyên tắc thì cái relay này nó phải được nhả ra trước (hoặc cùng lắm là nhả đồng thời) với đóng điện công suất.

Khi relay chưa nhả mà công suất đóng (nếu em nhớ ko nhầm là thời gian ngâm khoảng 13s), có nghĩa là quy trình bác có vấn đề về logic và thiếu an toàn, vì vô hình chung nó làm ngắn mạch, em chỉ luận logic đơn giản vậy thôi. Chính vì vậy có thể sò ko chết vì con 10N/10P khá là trâu bò, nhưng hoặc cầu chì sẽ đứt, nếu ko đứt thì biến áp sẽ rung gầm trong thời gian đó, nếu bác để ý từ amp của mình sẽ thấy ngay.

Còn một điều nữa khá quan trọng từ nguồn hạ áp 15VDC nhưng thôi em ko nói nữa.

Code thì tuy em học tử tế nhưng bỏ hơn 20 năm nay ko rớ tới, nhưng lý thuyết nó vẫn ở đó. Tuy nhiên theo em biết thì ngay cả thằng Microsoft nó code windows mấy chục năm nay mà vẫn lỗi tới lỗi lui. Các cụ ko nên tự ái mà chịu khó ngồi xuống lấy bút viết gạch đầu dòng là ra thôi.

Em tám cho xôm topic thôi các cụ, ko có gì mà các cụ căng như dây đàn thế kia. Em đã nói là tùy các cụ mà, thấy đã ổn thì chơi tới thôi. Thanks.

Last edited: 3/3/18
    tritridung likes this.
  12. diyampli

diyampli Advanced Member

Top đầu của em nên em mong anh em tám vui chứ k nên nặng nề.
    Cụ nói quá nặng chẳng ra sao cả, tính cụ đâu phải vậy. Em hỗ trợ cụ từ cái vỏ đến lúc nó kêu mà cụ góp cho em cái dập mặt, ăn cám là sao?
    Phản biện kỹ thuật chứ phản này em thua rồi!

sweetlove6389 likes this.
  13. Tun_audio

Vâng! Nhờ bác khai sáng nên em đỡ u mê a! Đúng là người chuyên nghiệp và am hiểu logic có khác với dân gà mờ!
    Mà em nói thẳng nhé! Nói như bác thì em nghĩ bác không hiểu gì về quy trình bảo vệ theo mạch này cả!
    Ít nhất có 2 bộ ở HN đã chạy ổn định trong 02 năm nay và ko hề bị hiện tượng này -> quy trình không sai! Vấn đề ở đây là trong điều kiện DIY ko đáp ứng được yêu cầu kỹ thuật theo nguyên lý mạch -> cần chỉnh sửa để phù hợp với điều kiện DIY! Cách fix cũng đơn giản. Cắt mạch cấp tín hiệu cho PVI cấp nguồn VAS và câu dây từ bo protect lên để đóng ngắt nguồn VAS riêng!
    Tuy nhiên, do ko có nhiều anh em nêu vấn đề này nên ko đưa lên cách fix. TKhi làm dự án tại topic này đã đề phòng trước hiện tượng này và đã có hướng khắc phục đảm bảo 100% luôn!

14. sweetlove6389

Như em là em bỏ ngoài tai tất cả. Tự một mình làm mình chơi cho mình là chính. Cũng chẳng cần ai theo. Một mình em gánh Team càng nhẹ đầu. Nhưng một mình mình chơi không chia sẻ là ích kỷ.

15. Tun_audio

Dạo này em tự nhiên lại thích chơi một mình một kiểu mới chết chứ! Mạch DAC em làm riêng, mạch pre em mày mò chơi các kiểu! Mạch Power em cũng mày mò đặt riêng theo ý mình ko giống ai! Tiền đặt bo thửa riêng tốn vãi!

16. sweetlove6389

Nhưng đỡ mất thời gian tranh luận rồi va chạm không đáng có. Diy để xả tress mà tress nặng hơn. Em đọc từ Page 2 đến giờ em cũng stress dần dần rồi :D

Tiền không mua được tất cả. Hôm nào em trưng cho xem một đống pcb vì em đặt Minimum 10pcb nhưng chỉ dùng 1 bộ :D

17. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Kaaaaa, lại thế rồi. Các cụ thế này thì em thua :D

@cụ Tunaudio: em ko hiểu cái quy trình của cụ thật đấy, kaaaaa. Vì em kém nên ko hiểu cụ thông cảm nhé. Cụ cứ tự nhiên chơi một mình, vì em cũng ko thích chơi với người quá thông minh và giỏi (em ghen tỵ í mà).
    @cụ diyamp: cụ nghĩ đi đâu vậy, em có dập mass cái topic này đâu ah, heeee. Hết sức bình tĩnh nhé. Thanks.
    @cụ sweetlove6389: bỏ ngoài tai tất cả là tư duy của 2 loại người, một là Phật sống, hai là loại giả phật, hiiii, ko biết cụ thuộc dạng nào nhưng em tin nếu em bỏ ngoài tai hết thì giờ nhà em ko có món đồ diy nào hết.

Các cụ cố nói cho vui chứ e rằng trên diễn đàn này trên kệ có hầu hết các món đồ diy của vnav như em cũng hiếm đó hen. Dốt như em mà vậy thì em cũng ko có áy náy gì. Thôi chốt hạ nhen, em ko spam các cụ nữa, vì sợ lại đụng cạm lém. Thanks all.

18. diyampli

diyampli Advanced Member

Chia cho cụ từng đôi tụ hồi tiếp để rồi mình k có lắp cho khách, gửi trước cả đôi chip cho cụ trước để rồi em suýt không có lắp cho khách hàng may em mua kịp trước tết. Vẽ mạch giúp cụ báo giá gửi cụ, cụ ck cho bên làm mạch em không hề lấy 1 cắc nào của cụ. Em chơi vì bạn bè trong nam ngoài bắc, em làm dự án em mong nó thành công chứ em làm bẫy cho anh em mà cụ bảo là chăn gà? Trong nam em chẳng làm 1 bộ nào đến bây giờ cụ ah, vừa lấy vợ xong tiền alo khéo em còn nghĩ gì chỉ giúp anh em mà thôi. Càng ngẫm em càng thấy cụ mang oán trả ơn em quá?

xbackarowana likes this.
  19. Tun_audio

Em chỉ là người hỗ trợ code theo đầu bài cụ ththeerquy trình đó ko phải của em!
    Em ko còn gì để nói với bác nữa! Nói thật lòng trước đây em rất nể bác và từng nghĩ bác rất giỏi! Nhưng đến hôm nay có lẽ em đã nhầm và ko còn 1 chút nào nữa cả! Thật tiếc!
    Em chơi 1 mình hay chơi với ai là việc của em! Nhưng rất tiếc trong đó ko còn có bác!

20. sweetlove6389

Đơn giản hơn cứ để anh Hưng đặt trước về test rồi báo cáo kết quả. Lúc đó ae có theo hay không vẫn chưa muộn mà. Sợ lúc đó muốn theo không cho theo, thích thì đặt riêng về tự code tự sài hay muốn làm gì thì làm thì mệt :D

21. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Trời ...........................................................................
    Thôi vậy, khó nói quá...................................................
    Các cụ đi xa quá... xa quá.......

@cụ Tunaudio: em đâu cần ai nể em đâu, kể cả cụ. Một mình em loay hoay tại đất tỉnh, ko có bạn cùng chơi nhưng em vẫn lầm lũi bước. Cụ có nể hay ko nể gì thì đương nhiên ko ảnh hưởng gì đến em cả. Tuy nhiên nếu em có làm cụ thất vọng thì đáng tiếc thật, nhưng đúng là cụ nhầm lẫn quá, em có giỏi giang gì đâu nên vì thế cụ ko nên buồn nhé.

@cụ diyamp: cụ sao thế ah, lắng nghe người khác nói dù là khó nghe cũng là điều nên có, em đã nói là cụ đừng nóng nảy nhưng cụ lại kể gì vậy. Dù sao em cũng cảm ơn một lần nữa những gì cụ đã giúp em nhé. Có gì thì sẽ nói chuyện sau.

22. diyampli

diyampli Advanced Member

Cụ viết ra như vậy cụ nghĩ sao ạ?
    Em chỉ trích lại thôi cụ ah.
    Thôi nát thì cho nó nát luôn. Em đâu sợ gì đâu, em làm em chơi mà, nhôm và đồ cũng như biến áp em đủ cả, em nghĩ em đồng hành làm gà của gà vậy.
    Sau bao năm chơi cùng cụ em nhận ra 1 điều cụ k thích sẵn đá cụ ném cho nát. Còn đôi mạch vẽ dở mai em gửi trả cụ cho thoải mái.

23. Tun_audio

Vâng! Em đồng ý với bác vế sau. Còn vế trước thì ko phải là cần hay ko cần mà là đáng hay không đáng!

24. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Kaaaaa, cụ lại cố chữ nghĩa cơ đấy. Thanks cụ nhé.

@cụ diyamp: cụ đã nghĩ thế thì thôi em ko nói thêm nữa. Nhưng mà cụ cần nghĩ ngơi đi ah, dạo này ngay cả call cho cụ cũng thấy cụ quá căng thẳng. Còn mạch thì hôm em nói rồi, khi nào cụ khỏi hẳn thì làm, nhưng giờ thì chắc cụ ko nên gởi nữa vì em ko thích cụ vừa giận vừa vẽ, heeeee.

OK các cụ, cảm ơn vì tất cả nhé.

25. Tun_audio

Nối thẳng từ mạch công suất ra loa ko qua relay. Khi có sự cố đương nhiên là phải dùng relay dập mass trước để bảo vệ loa rồi mới ngắt nguồn. Code có cao thủ đến mấy vẫn phải có dòng lệnh trước và dòng lệnh sau. Dù thời gian có ngắn đến mấy vẫn phải có thứ tự trước sau! Cái cần được ưu tiên đó là bảo vệ loa! Do đó relay dập mass phải là cái nhả cuối cùng trước khi nhả relay cấp tín hiệu đầu vào.
    Khi mạch được làm kỹ ko lệch BIAS, khi chưa cấp tín hiệu đầu vào thì làm gì có tín hiệu ra để mà ngắn mạch! Để đảm bảo an toàn hơn có chăng là cấp nguồn cho vas trước, để trễ thời gian cho vas ổn định rồi mới cấp nguồn cho driver và công suất!

diyampli likes this.

Share This Page

Loading...