Clone GM dòng telos tỉ lệ 1:1 cho anh em DIY Việt Nam.

Discussion in 'Bán dẫn' started by diyampli, 2/3/18.

1. Tun_audio

Tun_audio Advanced Member

Khi bật power đóng relay input đầu tiên để dập mass cách ly tín hiệu đầu vào.
    Sau đó K1 đóng để cách ly loa khỏi power.
    Tiếp theo đóng nguồn cấp cho VAS và chờ VAS hoạt động ổn định.
    Tiếp theo đóng nguồn cấp cho Driver và công suất
    Tiếp theo ngắt K1. Khi này vẫn chưa cho tín hiệu vào nên chưa mở driver và FET công suất nên không có tín hiệu ra.
    Cuối cùng là ngắt relay input để cho tín hiệu vào power.

2. Tun_audio

Hix thế thì lúc nào cũng có DC ra loa ah?

3. sweetlove6389

sweetlove6389 Advanced Member

Cứ đoán già đoán non làm gì, kỹ thuật số phức tạp quá. Suy cho cùng Digital thì Digital xong vẫn phải quay lại điều khiển các linh kiện Analog cả. Không có quy trình rõ ràng, logic và khoa học thì rất dễ đổ vỡ và khó cho DIY.

Vậy nên em chơi Analog toàn tập, cứ mua linh kiện hàn đúng giá trị cho nó xong. Chủ yếu clone phần công suất chính liên quan đến chất âm chính thôi, pro hơn được là cái tốt nhưng khó và rủi ro cao, nhất là đối với em.
    Em đang chơi Analog toàn tập mà cũng có thua Digital nào đâu.
    1. Không có AC Input => tự động ngắt nguồn nuôi Excion.
    2. DC Output quá 0.7VDC => tự động ngắt nguồn nuôi cho Exicon.
    3. Soft Start 6s để chờ toàn bộ các tụ nạp đầy ổn định mới cấp nguồn nuôi cho Exicon.
    4. Auto Off cắt nguồn nuôi cho Exicon nếu chập dây ra loa, Overload hoặc công suất max 100W/200W/300R...(chỉnh trim)
    5. Over Temperature: tự động ngắt nguồn nuôi Exicon khi nhiệt độ tản >60 độ C.
    6. Khi tắt Amp, ngắt nguồn trên bo nguồn chính ra bo công suất, trên bo công suất vẫn còn mỗi sò 1 quả BC 220uF support nên khi tắt Amp mấy quả tụ này vẫn lưu trữ năng lượng được vài chục mS nên cũng không gây bụp loa khi tắt Amp.

Last edited: 8/3/18
  4. sweetlove6389

Không có DC ra loa nhưng dòng điện chảy mỗi mỗi Mosfet rất rất lớn.

Ở các mạch của Pass họ hay lắp con trở từ 33R đến 100R/3W. Ông nói để đưa một phần tín hiệu về đất. Mà tín hiệu này có cả AC và DC, giá trị càng bé thì tín hiệu bị đưa về đất càng nhiều nên dùng đúng giá trị để tín hiệu AC về đất ít nhất trong khi DC về sát 0V được là tốt nhất.

5. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Lúc bảo vệ thì sao?

6. Tun_audio

Đương nhiên cơ cấu bảo vệ đã tính toán cho từng trường hợp cụ thể rồi bác ah! MCU xử lý được hết bác ah!

7. Tun_audio

Cực cổng chưa có tín hiệu điều khiển mở thì dòng nó chảy đi đâu bác ơi?

8. trinh_anhtu

Khi bảo vệ thứ tự relay và Fet ngắt nguồn nuôi ra sao?

9. Tun_audio

T5000 có tụ chân sò dùng cơ cấu bảo vệ khác bác nhé! Còn T600 ko dùng tụ chân sò bác ah!
    T5000 nó còn có mạch so công suất tại từng thời điểm, ko phải ngoáy trim nữa cơ bác ah!

10. diyampli

diyampli Advanced Member

Bác chưa hiểu gì về GM cả và cả amp chung. DC lớn hay nhỏ là do trình độ lắp nhé, linh kiện càng cân nó sẽ càng đưa điểm cân bằng về 0V. GM bảo vệ ở 5-10VDC tuỳ nên cái DC tĩnh dấy là bao nhiêu, nhớ vụ cá DC thấp dưới 5mV nhé chứ mấy chục mV DC là clone quá kém.

11. Tun_audio

Nhiều trường hợp lắm bác ah!
    Lúc nào xong dự án này mời bác kiểm tra ah!

12. sweetlove6389

Khi nào vấn đề Digital hết bàn luận và có quy trình cực kỳ logic, khoa học và rõ ràng thì lúc đó anh em mới dám nhảy hố.

9 Ver tất cả rồi mà vẫn cứ lao đao, đến Ver 10 này cũng run lắm đấy ạ.

13. trinh_anhtu

Mạch này nó bảo vệ bản thân nó và loa chứ ko thể nói nó hy sinh sò để bảo vệ loa được. Ngay hướng này sẽ dẫn đến sai.

sweetlove6389 likes this.
  14. trinh_anhtu

Làm gì mà nhiều trường hợp, 2 cái relay, 2 on/off Fet.

15. trinh_anhtu

Cụ cần tài liệu gm này, nhắn cái mail em gửi.

16. Tun_audio

Làm gì cũng phải tính đến phương án xấu nhất bác ah!
    Em là dân kinh tế nên em theo nguyên tắc: “trong tất cả các phương án, phương án nào ít xấu nhất thì được chọn” chứ không theo nguyên tắc “trong tất cả những cái tốt, cái nào tốt nhất được chọn” vì trong cái tốt vẫn còn có chỗ chưa tốt!

17. Tun_audio

9 ver nhưng chỉ có GM4 mới sử dụng mạch bảo vệ này bác nhé! Và bọn em có đủ tự tin để phát hành rồi chứ ko phải vừa làm vừa run bác nhé!
    Tranh luận chỉ có hai bác thích góp ý kiểu quăng bom, chém gió bản vẽ của hãng sai này nọ thôi ah!

khongbietgii likes this.
  18. sweetlove6389

Vâng, em chẳng hiểu gì cả nên em chỉ chơi căn bản Clone phần công suất chính và bảo vệ căn bản như các amply phổ thông thôi.

Em kém mà nên có nhận giỏi dang gì đâu nhưng không đến nỗi dễ nhét chữ vô đầu được.

19. trinh_anhtu

Háng phải ôm háng chứ. Ôm gì thằng bên cạnh.

20. Tun_audio

Bác cứ ôm háng vô tư đi! Hôm nay 8/3 mà!
    Làm cháy loa do amp thì có mà đền ốm! Còn cháy amp do kỹ thuật thì bảo hành thôi!

diyampli likes this.
  21. diyampli

diyampli Advanced Member

Hai bác có nhìn thấy cảm biến dòng không? Nó để làm gì hai bác giải thích giúp em với. Chờ tài liệu nhật dịch xong em sẽ có hình ảnh dẫn chứng đầy đủ hai ver có relay và k có relay để các bác đỡ cãi nhau nhiều quá.
    Digital em và bác Tun là người đầu tiên ứng dụng trên GM, GM4 có cả chục máy đang chạy, riêng tay em setup hai bộ đúng quy trình nếu cháy nổ chắc không dám mạnh mồm, 15 này nếu kịp em sẽ cho các bác 1 đoạn clip full quy trình, còn bác nào k tin muốn cố các tình huống nữa thì nên suy nghĩ lại.
    Được đà các bác bình luận lan man, giới thiệu này nọ, các bác đưa ra em có chém gì đâu, thậm chí còn đi hỏi em giờ quay ra .....
    Giờ em cứ chơi thực tế khỏi chém gió!!!!!

ntd1081 likes this.
  22. Tun_audio

Mời các bác đọc bài giới thiệu về T600 tại thời điểm ra mắt! Nếu mạch vẽ sai thì ông này xem mạch để viết bài!
    https://www.widescreenreview.com/news_detail.php?id=9545
    "...The Telos 600 revolutionary protection circuit uses no output relay and exhibits an incredibly short 10 nanoseconds response time to secure the amp and speakers before any damage can occur..."

23. diyampli

diyampli Advanced Member

image.png Telos 600 thời điểm phát hành. K có sự xuất hiện của relay cả dập mass lẫn suy nghĩ là relay đóng ngắt tín hiệu ra loa.
    Các bác rất giỏi em hỏi chí không phải T400 dùng relay đóng ngắt 20A chắc đủ, T600 dùng cả hệ thống đóng ngắt áp, và hiện thời k có relay như ảnh, T1000-2500 vẫn con relay đó các bác nghĩ sao khi dòng danh định trên tải hãng công bố mấy chục A vẫn đi qua con relay 20A em nhớ k nhầm con 2500 dòng max gấp đôi con relay. Vậy relay ở đây làm gì? Và sẽ có tranh luận trái chiều về nút thắt 20A này lúc ấy vui như tết, và em xin hết! Không lại bị bảo là nhét chữ vào đầu!

24. sweetlove6389

Em có mà anh :D

25. sweetlove6389

Sơ đồ khối như hình đính kèm:
    RCA/XLR Input -> Relay K2 -> Lever Adjust +-6dB -> Relay K3 -> Input Amp.

Relay K2 được điều khiển bằng công tắc swich Mute On/Off trên mặt máy. Nếu K2 được Active thì tín hiệu input được đưa qua Out_DA_LR. Tín hiệu Out_DA_LR sẽ được đưa về phần dám sát kỹ thuật số.

Nếu Out_DA_LT > 0V tức nút Mute đang được kích hoạt, kỹ thuật số sẽ control sang Relay K3 để thực hiện hành vi tiếp theo. Để mute thì K3 sẽ được Active, lúc này tín hiệu Input+ sẽ được đưa xuống đất tất cả. Trước và sau K3 đều có 1 điện trở giá trị 100R để đảm bảo trở kháng đầu ra của Op.Amp ở tầng Lever Adjust luôn lớn hơn 100R và đảm bảo trở kháng đầu vào của 2N5565 luôn lớn hơn 100R//51K.

Vì vậy K3 đóng đạt được 2 lý tưởng:
    1. Đưa toàn bộ tín hiệu đầu vào sau tầng Lever Adjust về đất để tín hiệu ra = 0V.
    2. Nối input+ của khối In Amp (VAS chính) nối về 0R để tín hiệu Input ko bị hở ngắn mạch và gây ù sè nhẹ ở loa khi Amp không có tín hiệu.

Trên là diễn giải nguyên lý chủ động của Relay Input.
    Trong sơ đồ mạch còn một mạch Input Detector riêng biệt để phát hiện có tín hiệu Input đầu vào hay là không. Phần kỹ thuật số sẽ dám sát tín hiệu Input này để ra lệnh cho Relay K3. Tức không có tín hiệu vào thì nó sẽ hoạt động giống như Mute ở trên.

Tóm lại là K3 hoạt động follow theo trạng thái của Mute Swich (K2) và Input Detector để ra lệnh điều khiển cho K3. Chẳng liên quan gì đến chống bụp, chống tự kích, hay chống cháy sò Exicon gì cả.

Còn con Relay ở đầu ra loa, sơ đồ cũng cho thấy nó được điều khiển bởi Output Mute. Vì khi ở trạng thái này, học sẽ đưa Amp vào trạng thái Standby để giảm tiêu thụ điện và giảm nhiệt độ. Việc giảm tiêu thụ điện sẽ được giảm chủ yếu ở nguồn nuôi cho Exicon vì chúng là thành phần tiêu thụ điện năng lớn nhất.

Kết hợp điều kiện không có tín hiệu Input vào Input Detector hoặc ấn Mute Swich thì Amp sẽ vào trạng thái Standby -> Ngắt nguồn nuôi cho Exicon, tiếp đó ngắt nguồn nuôi cho VAS Driver, sau đó đóng Relay đầu ra sau cuối cùng.
    Việc đóng Relay Output này sẽ đưa hết toàn bộ tín hiệu dư thừa nếu có (cả AC lẫn DC Offset nếu có) về đất để không còn tín hiệu nào ra loa để tránh bụp loa (Fast Off).

Việc ngắt nguồn Exicon và Power Driver đều được thực hiện điều khiển thông qua PVI1050N.

Attached Files:

Last edited: 9/3/18

Share This Page

Loading...