Dây điện và dây loa

Discussion in 'Lý thuyết điện tử' started by taolaositbot, 7/4/12.

1. kim

kim Advanced Member

Tôi có một câu hỏi tại sao dây điện dùng thời gian dài vẫn không thay đổi ,nhưng dây loa dùng thời gian thì bị ra ten????

2. quynhhung

quynhhung Advanced Member

Em ít tiền và cũng đã theo đuổi quan điểm Ngon - Bổ - Rẻ. Em có vài kg các loại dây đi mua mà các bác nói là Quân sự - Máy bay - Tàu ngầm - Vũ trụ... và một số dây em sưu tầm được, theo cảm quan của em thì chất liệu rất tốt (đồ y tế và quân sự chính tay em tháo, có đoạn chỉ hơn mét thôi còn đắt hơn các dây loa đắt tiền). Có bác nói rằng "cái dây nó dẫn cái gì" mà loay hoay thế. Em xin không bàn luận nhiều vì các bác đã nói cả rồi, em chỉ xin phép nói một câu "khả năng tài chính của ai tới đâu thì chơi tới đó, đầu tư cần đồng bộ, đầu tư nhiều bao nhiêu cho hai cái đầu dây thì cũng phải quan tâm đến cái dây chứ không thể vội vàng nhận xét rằng thay cái cd, cái ampli đắt thế mà chẳng thấy thấy thay đổi gì nhiều, khi mà cái nút thắt không được gỡ bỏ. Còn mấy cái dây vũ trụ kia em xin thưa rằng nó chỉ ngon bổ phù hợp với cái rẻ của nó thôi. Quan điểm và trải nghiệm cá nhân em, các bác cứ ném thoải mái.

Nguyen Binh Tam likes this.
  3. btbvinpearl1368

btbvinpearl1368 New Member

em nghĩ là khác nhau nhiều đấy ạ.

4. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Vụ này em xin xác nhận, nghe đâu có loại đồng kĩ thuật rất dễ ô xy hoa trong không khí bác nào có thông tin chia sẻ nhé!

5. PhucMinh

PhucMinh Approved Member

dây nguồn, dây tín hiệu, dây loa ngoài chất liệu làm dây ảnh hưởng đến khả năng truyền dẫn thì còn yếu tố rất quan trọng là cấu tạo (hay cách đan, tết dây...) cũng ảnh hưởng khá nhiều (tương tự như với loa thì chất liệu làm dây như cái loa, còn cấu tạo dây như cái thùng loa)

6. Phạm Minh Kha

Phạm Minh Kha Approved Member

Dạ theo em thì dây loa là dây vừa dẫn tín hiệu vừa dẫn công suất nên thường đòi hỏi khá cao, vì nó phải đáp ứng dải tần từ 20Hz đến 20kHz,điều này sẽ tạo nên các hiện tượng tự cảm và dây cũng thành một tụ điện nên cản trở dòng điện và dây nó phải truyền mức công suất khá cao, ví dụ amply cho ra công suất 60w với điện áp khoảng 20v thì dây phải chịu dòng đến 3A, mức dòng không nhỏ ạ, nên nếu hệ thống đủ nhạy thì dây điện thường sẽ thể hiện tiếng thô và ko ngọt vì thiếu nhiều chi tiết phụ trong khối âm.

Tya and Dung nongdan like this.
  7. Phạm Minh Kha

Phạm Minh Kha Approved Member

Nên bác nào chơi hệ thống vài trăm Wat thì tốn dây loa lắm

8. Dung nongdan

Dung nongdan Advanced Member

Hôm nay tự nhiên lại đọc đến bài của bác, đúng là cái hình nói lên nhiều cái ...

9. kim

kim Advanced Member

Chào các bác hôm nay Thí nghiệm lấy dây điện 10 gauge để hát cho em klipsch la Scala ,sau đó dùng lại dây ps audio và cám nhận sự khác biệt dây điện và dây loa như sau dây điện bass mạnh tweeter Midrange cũng mạnh nhưng giọng hát giữa 2 loa không ở Center nghe như đang hát mono,và dây loa tiếng bass tweeter midrange nhỏ đi nhưng giọng hát ở Center của 2 loa .Thôi thì dây điện chỉ dùng kéo điện thôi các bác

10. minhhoang

minhhoang Advanced Member

Ngon - Bổ - Rẻ theo định luật sắt Hoffmann, cố gắng nhiều thì được tối đa 2 trong 3, thông thường thì được 1 ah, ;)

ThanhTinh13689 and quynhhung like this.
  11. Mrphuongxd

Mrphuongxd New Member

Chủ đề tranh luận từ 2012 tới 2018 vẫn chưa chốt nổi.
    Mình nghĩ ai cũng thừa hiểu cái dây âm thanh nó hẳn phải có ưu điểm riêng. Vì vậy nên mới tồn tại trên toàn cầu bao nhiêu năm nay.
    Lúc trước mình lắp bộ loa ở nhà. 2 loa sau góc phòng dẫn dây dài hơn và kết quả là âm thanh bé hơn. Đã đảo dây, đảo loa, đảo kênh để kiểm tra mấy lần rồi.
    Kết luận là trở kháng của dây rõ ràng có ảnh hưởng rất lớn đến âm thanh; ngoài ra mức độ chống nhiễu cũng ảnh hưởng nhiều lắm.
    Còn nói đến dây âm thanh xịn thì phải bọc chống nhiễu tốt và trở kháng nhỏ.
    Trở kháng thì mình nghĩ như dẫn điện thôi, vật liệu truyền dẫn tốt theo thứ tự là vàng, bạc, đồng, nhôm. (Ở đây là nguyên chất) tùy vào tài chính và độ chịu chơi của các bác thôi.
    Trên thực tế thì chất lượng truyền dẫn còn phụ thuộc nhiều vào bản chất vật liệu bị pha trộn bao nhiêu %, pha cái gì vào đó.
    Các bác cứ xem dàn âm thanh Sony hồi xưa cái dây bé bằng que tăm mà vẫn kéo ra những con loa hơn 2 tấc đấy. Do vật liệu của nó tốt thôi.
    Có lõi dây tốt rồi thì xem đến cái vỏ bọc khử nhiễu từ tốt như thế nào. 1 dây âm thanh bằng vàng mà để trần vậy nghe thì chắc chắn tiếng sẽ bị đục hơn dây bạc mà có bao bọc đàng hoàng.
    Dây xịn mà lắp vô loa cùi thử vẫn sẽ thấy khác biệt. Có điều chơi loa cùi thì ko ai mua dây xịn cả.
    Còn về mức độ hay dở thì phải xem sở thích. Nếu chất lượng dây không chênh nhau nhiều quá thì đôi khi người ta lại thích cái dây rẻ tiền. Cái này mình nghĩ do trở kháng có tác động lên âm thanh theo 1 chiều hướng tích cực nào đó . VD dây bạc cho tiếng trong trẻo thích hợp loa trung, tress. Còn dây đồng tiếng gằn hơn, nặng hơn thì nên dùng cho loa bass. Mình có đứa bạn thích nghe tress lớn. Nó cứ thấy loa nào đánh tress bén là khen hay. Nhưng mìn lại thích âm trầm.
    Ngay cả với dây âm thanh rẻ tiền, chủ yếu nó làm bằng nhôm nên không thể bằng dây điện cao cấp được. Nhưng nhiều loại dây điện có hàm lượng pha tạp lớn, tạp đểu (pha kẽm chứ không phải nhôm), trong khi dây âm thanh dùng nhôm thì mức độ pha tạp ít nên nghe hay hơn dây điện. Tất nhiên bác nào kiếm được dây điện có hàm lượng đồng cao thì vẫn tốt hơn. Còn lại là khoản chống nhiễu, dây âm thanh thường có phủ lớp chống nhiễu nên tốt hơn. Nhưng nếu dây điện vỏ 3 lớp vẫn chống nhiễu được .
    Mình dốt văn nên phân tích theo cách hiểu của mình nên có thể hơi rườm rà. Các bác thôg cảm.

Last edited: 17/9/18
  12. hiepga1981

hiepga1981 Approved Member

trước e ko chú ý đến nguồn điện, cắm dây nào cũng ko thấy khác nhau. Sau này nâng cấp nguồn điện rồi thấy thay dây nào cũng khác (mà dở cái là dây càng đắt nghe càng hay mới chết)

13. thanglam

thanglam Advanced Member

Đồng ý với bác. Riêng dây điện và dây loa em thấy sử dụng chung dc chỉ khác tiết diện,chất liệu và thêm kĩ thuật bện dây.

14. Zorro

Zorro Advanced Member

Thứ tự truyền dẫn điện là: Bạc-Đồng-Vàng-Nhôm- ... nha bác.
    Em chưa gặp dây âm thanh nào làm bằng Nhôm bác ạh.

gzelka and My FB like this.
  15. wharfedalew70

wharfedalew70 Advanced Member

E có nghe đâu đó, dây cuốn trong loa có loại bằng nhôm ah, vì nhôm nhẹ nên độ nhậy sẽ cao hơn hihi

16. quocdat

quocdat Advanced Member

To achieve the lowest possible moving mass, as is the case with all Dynaudio voice coil designs, the unique oversized voice coils are made of pure aluminum while the voice coil wire is itself wound in Dynaudio's proprietary technique
    https://www.dynaudio.com/car-audio/aftermarket/esotec/esotec-mw-182-woofer

Aluminium voice coils
    Large diameter aluminium voice-coils 24% increased winding height

https://www.dynaudio.com/home-audio/contour

Nói chung là có nhiều cái không thể hiểu và suy đoán được, chỉ có cách trải nghiệm :(

luongtien likes this.
  17. Zorro

Zorro Advanced Member

Câu chuyện đang bàn là dây loa với dây điện, và bác Mrphuongxd nói dây loa rẻ tiền có chất liệu bằng Nhôm nên nghe không bằng dây điện!? nên em mới nói là chưa bao giờ thấy dây dẫn âm thanh (dây loa, dây tín hiệu) bằng Nhôm cả.

Còn voice coil quấn bằng dây Nhôm thì nhiều lắm, chỉ riêng 5 cặp loa fullrange và mười mấy cặp loa em đang nghe và sưu tầm đều có Mid và Treble quấn bằng dây Nhôm, nên em rất hiểu chuyện này.

Không hẳn quấn bằng dây Nhôm để tăng độ nhạy đâu, mà mục đích chính là tăng độ chính xác và focus của nốt âm, và dây Nhôm giải nhiệt nhanh hơn dây Đồng khi làm việc với âm lượng lớn và liên tục.

KevinTeo, quocdat and wharfedalew70 like this.
  18. Satuki

Satuki Advanced Member

Vàng dẫn điện kém đồng bác nhé.

19. Lương Sơn

Lương Sơn New Member

Hôm qua em muốn lên đời dây loa cho nó dài hơn vào đây tìm hiểu thì em quyết định test thử dây điện xem sao kết quả là nghe có khác nhau thật nhưng em cung không biết cái nào hay hơn cá nhân em thì thấy dây điện chất âm khỏe hơn chút bass đánh căng hơn nhưng không đáng kể nhưng em vẫn quyết định đi mua 1 cái dây loa khác dài hơn cho nó chắc o_Oo_Oo_O

20. DANG HUY KHOI

DANG HUY KHOI Approved Member

em định mua dây loa test thử mấy cái loa xe hơi 15w, hàng cổ tháo từ accord 95. đọc xong bài này em test trước bằng dây điện vậy =))

21. thai64

thai64 Advanced Member

Diễn đàn này kể cũng lạ và hay...:rolleyes:

Lạ ở chỗ...dây điện thì rõ là để dẫn điện rồi, có gì khác không ?
    Hay ở điểm dây loa cũng để dẫn điện...như vậy dây điện làm dây loa, thì sao nhỉ ?

Những bác đã từng chơi dàn 5 thớt dời của Nhật Bản (hàng nội địa)...có thấy dây loa khác gì dây điện ?

Mấy bác loa phường, mua dây điện Lioa, Trần Phú... về kéo vô tư, nhạc nhẽo inh ỏi luôn.

Vậy nếu kiếm được mấy sợi dây điện có chất lượng dẫn điện tốt, chọn thiết diện phù hợp với công suất của loa, có khả năng chống lại sự ảnh hưởng của nhiễu điện...thì làm dây loa chắc cũng ổn. :p

Last edited: 28/5/19
    DANG HUY KHOI likes this.
  22. netnomas

netnomas Advanced Member

Thấy khác mỗi là dây điện hay dùng đồng (chất âm thiên bass), dây loa hay dùng % bạc hoặc mạ bạc, hợp kim bạc hay mạ niken giả bạc (chất âm thiên treble)... dàn cỏ thì có trời mới xác định được... vì từ mạch cs ra cọc loa cũng toàn sài dây cỏ... từ cọc loa vào phân tần rồi ra loa bass cũng sài dây cỏ.... vậy thì dàn ít tiền dùng dây trần phú là omega nhất. Chỉ nâng cấp dây dợ khi bộ dàn đã hay sẵn rồi.

23. Nguyễn Hồng Châu

Nguyễn Hồng Châu Advanced Member

Em đọc hết 24 trang thì hiểu ra được rất nhiều vấn đề ( toàn việc thật người thật);););). Em xin cảm ơn các CỤ đã có những chia sẻ rất thực tế và bổ ích ( ít nhất đối với cá nhân em):):):). Chúc các Cụ luôn thật nhiều sức khỏe !!!!

24. vitaminQ

vitaminQ Approved Member

Dây này của em các bác đánh giá sao ạ. Đăng lên 1 cái mà em bị chửi sấp mặt vì đăng dây ấm đun nước

Attached Files:

25. thai64

thai64 Advanced Member

Có ông mua được sợi dây nguồn mấy trăm ÔBAMA...khoe vừa chạy rà bằng ấm đun nước.
    Kết luận dây nguồn hịn...nước trong ấm sôi nhanh hơn và tiếng nước reo âm thanh hay hơn.
    Kể cũng lạ thật...

Last edited: 16/5/21
    nata2232 and Datntien like this.

Share This Page

Loading...