Dây điện và dây loa

Discussion in 'Lý thuyết điện tử' started by taolaositbot, 7/4/12.

1. Datntien

Datntien Approved Member

Em ko có đôi tai trời phú và cũng ít nghe nhạc vàng hay hòa tấu. Nhưng em xem phim bằng dàn sony 7600. Em thay cái đống dây đi kèm dàn cũ bằng 1 đống dây điện made in usa nhập trực tiếp đi kèm thiết bị bên em làm thì em thấy chất lượng nó khác. Chứng tỏ dây loa cũng ảnh hưởng ko nhỏ đến chất lượng âm thanh

2. Nguyễn Minh Thiện

Nguyễn Minh Thiện New Member

Đọc trang 1 thấy cái "ví dụ thanh nhạc cho dễ hiểu" này không hợp lý lắm. Những người hát karaoke dở không có nghĩa là họ không cảm nhận được hay dở của ca sĩ,mà do họ không bắt chước theo được. Cũng giống như nhìn vào 1 vật gì,hay nhìn 1 cô gái đẹp, mọi người đều nhìn được như nhau nhưng để vẽ ra thì mức độ vẽ giống nguyên bản sẽ tùy năng khiếu chứ không phải do họ thấy nó xấu y chang như bức hình họ vừa vẽ. Có những người sở hữu đôi tai cảm nhận được dải tần số âm thanh rộng hơn,nhưng số này rất hiếm và cũng không liên quan đến cảm nhận hay dở của âm thanh. Cái "hay,dở" này phần lớn thuộc về quan niệm riêng ,phần nhỏ là kiến thức âm nhạc,vật lý (để nghe ra âm thanh bị nhiễu,méo,tạp) v...v...

Last edited: 23/9/21
  3. SanHoBien

SanHoBien Advanced Member

E thì thấy dây tín hiệu và dây loa có tính quyết định đến chất lượng âm thanh phải ko các bác :)

Wilson Fans likes this.
  4. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Dây tốt sẽ truyền tải cân đối, nhạc tính. Dây kém thường ở dạng mất cân đối âm thanh ko sống động ko nhạc tính nhưng ngày xưa vẫn dùng dây điện là do ko có dây mà thôi. Còn nguồn nhạc kém như đầu dvd dỏm nhạc mp3 thì dây loa như dây điện mà thôi.

Wilson Fans likes this.
  5. SanHoBien

Đúng vậy bác, e thay thế toàn bộ dây tín hiệu loại tốt thì nghe hay hơn hẳn :)

6. SanHoBien

Àh, mà tiếng Bass tiếng Treble rõ ràng hơn nữa chứ :)

7. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E dùng full dây Trần Phú. Nhưng bài thì e chọn ca sĩ, nhạc công mình thích. Covid không có tiền nên nghe cái gì cũng giống nhau: giờ tỉnh ra thấy hay dở nó không nằm ở phần cứng (thiết bị, nguồn nhạc,...) mà nó nằm ở phần mềm (tư tưởng) là chính. Kinh tế xuống, nợ bank, món gì ăn cũng không vô.

killitmore likes this.
  8. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Người buồn cảnh có vui đâu bao giờ. Âm nhạc là để ta quên đi bao vất vả đời thường nhưng ko phải lúc nào cũng có thể miễn cưỡng. Có lúc em cũng chỉ lau chùi bảo dưỡng mà ko bật máy - ai cũng có lúc như vậy. Chúc bác đối mặt thực tế và vui lên nhé!

hhiepbi likes this.
  9. nhs

nhs Advanced Member

E đang dùng Tannoy red 15, dùng dây điện(tận dụng dây điện ý tế) làm dây loa(1.5m) đánh bi-amp. E đã đo tét các kiểu, dùng test disc kiểm tra băng thông 20hz - 20kz, dạng sóng sin không méo, suy giảm ít ( dùng Oscilloscope) nghe thì thấy OK. E có so sánh voi Van de hul Magnum (đánh 1 amp) ko có sự chênh lệch nhiều ( ý cá nhân).

Last edited: 3/10/21
  10. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Cơ bản đằng trước cái dây loa của bác nó có những gì. Ví dụ : nó là ngõ hẹp thì dù đoạn cuối là đường cao tốc cũng chả hơn là bao.

11. Laphoang

Laphoang Advanced Member

Tannoy red 15 mà k dùng dây loa cho nó bài bản thì sao khai thác hết cái hay của nó .

audio-abc likes this.
  12. nhs

nhs Advanced Member

Đâu phải Tannoy red 15 phải dùng dây " bài bản để khai thác cái hay của nó " hả bác, ta có thể dùng bất kỳ dây dẫn điện nếu nó đạt được tiêu chuẩn kỹ thuật ( phải có đủ máy test : đo nội trở dây, Rc, khả năng chống nhiễu, băng thông khi có tải...) so sánh thêm với dây hãng nếu có ( trong trường hợp này em ss với Van de hul Magnum).Vấn đề quan trọng nhất là bác có hài lòng không.

Nghe dây Hãng mà bác cảm thấy hay, đẹp hoặc nghe người ta nói để tự tin hơn thi e ko ý kiến.

Last edited: 3/10/21
  13. Naminhg

Naminhg Approved Member

Dây điện và dây loa đều là dây, nhưng chắc chắn nó phải có điểm khác nhau và dùng cho mục đích riêng. E thấy chỉ riêng phần dây đấu từ cọc loa ra amply là dùng dây loa, còn phần dây bên trong vẫn là dây điện (đấu phân tần) vậy thì đấu cái gì cũng có khác nhau đâu. Túm cái váy lại là theo e dùng dây gì cũng vậy có điều dùng đúng mục đích thì tốt hơn (còn tốt đến đâu thì lại do tai nghe cảm nhận). Có một điều chắc chắn là ko dùng dây gì là tốt nhất.

Last edited: 4/10/21
  14. Laphoang

Laphoang Advanced Member

Nếu bạn dùng dây điện y tế mà thấy hay bằng hoặc hơn dây chuyên dụng thì mừng cho bạn . Vướng vào dây nhợ là tốn kém lắm .

Naminhg likes this.
  15. gioheomay

gioheomay Advanced Member

Dùng dây nào thì cũng ảnh hường đến âm thanh. Ổ cắm, nguồn điện, cầu chì...cũng vậy. Cuộc tranh luận ko có hồi kết đâu. Vấn đề là sau khi bị ảnh hưởng thì cái âm thanh ấy có đc bác chủ thích ko . Nếu thích thì kể cả dây điện !!! Ở đây còn có cuộc chiến marketing nữa. Một cặp loa có dải tần khủng tới ngưỡng muỗi và dơi nghe được thì phải đắt rồi !!! Cũng tương tự với các thiết bị âm thanh khác. Lâu mới quay lại vnav, thấy toàn đồ " huyền thoại", "vô đối trong phân khúc".... Đúng là huyền thoại thật, mà dây là 1 trong số đó .

16. thuongtran

thuongtran Approved Member

mình có trải nhiệm như sau: nhà mình chơi 4 bộ dây ps ac12, cho ampli, pre, dac, ổ điện nguồn. Rút sợ nào ra là âm hình có vấn đê ngay.
    Mình muốn thuyết phục ông bạn mua dây nguồn, nên mang 2 sợi cắm rút cho vui. Bạn minh chơi loa tdl studio 4 và ampli marantz pm 8005. Sau hồi cắm rút thì kết luận là dây nguồn ko có tác dụng trên bộ dàn này.

Nói thêm chút: mình có ông bạn cũng ko tin dây nguồn. Có lần ông ấy đến nhà chơi minh để lão ngồi một mình lọ mọ với đống dây, hơn 1 tiếng sau quay lại thì lao công nhận là dây nguồn có tác dụng làm âm thanh hay hơn, live và có hồn hơn.

17. Dung nongdan

Dung nongdan Advanced Member

Hôm trước cũng có bác chơi ampli marantz đời mới (dòng PM 8600) hỏi về vấn đề thay dây nguồn có cải thiện chất âm không vì dây nguồn của ampli thấy cỏ quá. Em cũng tư vấn thiệt tình là bác thay dây nguồn cho ampli này chỉ giải quyết khoản nhìn thôi còn âm thanh không cải thiện gì đâu . Giống như trường hợp của bác và ông bạn bác, hệ thống của bác đã setup đủ chuẩn nên thay dây nguồn (hoặc một vài phụ kiện) là thấy ngay sự khác biệt, trong khi ampli của bạn bác mới chỉ ở mức độ bình dân nên chưa đủ để có sự thay đổi. Chơi dây nguồn cũng như các phụ kiện, phải đầu tư hệ thống cơ bản đã rồi mới tính đến nó, bác phải khuyên bác bạn nâng cấp hệ thống trước đã, khi đó nâng cấp dây nguồn, dây tín hiệu, dây loa... đưa vào mới phát huy tác dụng.

leminhtulinh likes this.
  18. leminhtulinh

leminhtulinh Advanced Member

Giang hồ có câu thần chú "nhất điện nhì phòng, tam kê tứ kệ" . Ngẫm lại không đồng ý chút nào. Nhất phải là thiết bị, nhì phải là phòng nghe, ba mới là điện đài (bao gồm dây nhợ tín hiệu, dây loa, và phần nguồn). Còn kê kích kệ kiếc là râu ria sau cùng. Vậy mới đúng concept

19. quocdat

quocdat Advanced Member

Chỉ là trải nghiệm thôi mà bác.
    Có điều câu "nhất điện nhì phòng, tam kê tứ kệ" là sau khi bác có đủ thiết bị và thiết bị đủ tốt.
    Còn nếu bác làm tốt điện trước rồi thì đưa thiết bị vào sẽ đánh giá chính xác hơn việc thiết bị có đúng là tốt không.

Last edited: 24/11/21
    Ninjabolt and hhiepbi like this.
  20. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Đúng là nếu hạ tầng chưa đúng thì đánh giá thiết bị sẽ không chính xác, có khi quay ngoắt 180 độ cũng chưa biết chừng bác nhỉ

21. quocdat

quocdat Advanced Member

Vâng bác.
    Thật ra có nhiều bác may mắn ở vùng điện chất lượng đã tốt và đều (trong toàn bộ thời gian trong ngày, trong tuần) nên không cảm nhận được vai trò của điện tốt (vì điện đã tốt sẵn rồi). Tính ra các bác đấy may mắn, vì xử lý điện nguồn là tốn kém nhất trong chơi audio trong tầm mid end. Còn high end thì đồ thiết bị đắt quá rồi nên không bàn nữa :), vì chi phí xử lý điện AC cũng như chi phí 1 thiết bị trong bộ dàn thôi, nhưng điện tốt vẫn cải thiện khá rõ, vì mạch điện trong thiết bị cỡ nào cũng không lọc hết nổi nhiễu nguồn AC, đặc biệt là trong thành thị của Việt Nam.

Last edited: 24/11/21

Share This Page

Loading...