Dây Ethernet cho Audiophile

Discussion in 'Phụ kiện' started by Wingman, 15/12/19.

1. freshaudio

freshaudio Advanced Member

Sorry bác vì cái tội em lười đọc.
    Lúc đầu cứ nghĩ nó giống như drain wire nhưng không phải vậy

2. Wingman

Wingman Advanced Member

Em quan tâm dây Ethernet Sablon Audio 2020. Bác @Jacky5555 đang chơi vui lòng cho vài nhận xét về chất âm của dây này, và tại sao audiophile thường chỉ sử dụng 1 đến 2 sợi trong hệ thống trước thiết bị đầu cuối?

Theo những gì em đọc được dây Ethernet Sablon đời trước(2019?) dải treble hơi roll off, đến đời 2020 vấn đề đã được giải quyết, có người còn cho rằng treble của đời 2020 "crisp". Tuy nhiên họ chắc chắn rằng Sablon 2020 hay hơn Wireworld Starlight 8 Twinax, tất nhiên giá cũng đắt hơn, ship về xấp xỉ 500$.

Cảm ơn bác.

Last edited: 15/7/21
  3. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Em mua sablon ethernet vì lấy sợi sablon USB nên nhặt thêm cho bõ ship, lúc mua cũng ko đọc gì về nó.
    Sợi USB thì nổi tiếng hơn.

Chất âm nó cũng gần như sợi Sablon usb, dù e thấy USB thể hiện rõ ràng hơn 1 chút: âm thanh mở sân khấu mở rộng, các dải âm hài hòa, tự nhiên, nhạc cụ nghe lifelike, sẽ hi sinh 1 chút chút độ kiểm soát để nghe định vị âm hình thật nét trong sân khấu đó.
    Em chưa nghe sợi WW cat 8 nào. Nhưng USB thì sợi sablon USB về là em cho WW P7 USB lên đường, vì các đặc tính trên.
    Dây sablon khá cứng, vì làm bằng sợi đồng tinh khiết lõi to, handmade và cần thời gian burn sẽ hay hơn.

em cũng ko biết trả lời câu hỏi của bác ntn, nhưng nhà em dây mạng cat5 phổ thông bình thường cho tới router, và sau hệ thống mạng audio em cũng chỉ có 1 dây xịn sò tới server, và vẫn thấy tốt. Gần đây, đọc quan điểm của bác Emily (Taiko) thì khuyên dùng chỉ cần dùng dây cat5 loại tốt là trung tính ít màu sắc nhất, e cũng hơi ngạc nhiên. Taiko đang trong quá trình nghiên cứu tự làm taiko switch, và thấy rằng switch có chất âm như mọi thiết bị khác, Emily phát hiện ra lượng noise được chuyển qua lớp chắn shield của cáp là 1 trong những vấn đề nghiêm trọng nhất tác động tới âm thanh, và việc ngắt shield 1 đầu có tác động tới đâu cần nghiên cứu, vì thế bác ấy khuyên tốt nhất dùng dây unshield cat5/6, an toàn và "không có gì sai".
    Sợi đứng trước switch của em hiện tại là blue jeans cat6, cũng rất trung tính, ngon bổ rẻ.
    Sablon ethernet thì được cụ chủ confirmed là ngắt shield (floated).

Wingman likes this.
  4. Wingman

Wingman Advanced Member

Thanks bác đã cung cấp thông tin, vì dây dẫn không được thử trực tiếp trên hệ thống sẽ rất khó hình dung. Sablon cho trả lại sau 30 ngày nếu không thích chất âm thì phải.

Em không biết các hãng làm dây Ethernet CAT8 có ngắt shield một đầu, hay làm dây dẫn nối hai đầu vỏ shield theo cách của JS, nhưng em thấy những dây CAT8 em đã dùng qua tiếng rất tĩnh. Audiophile nhạc số thế giới vẫn dùng Supra CAT8(austinpop) hay Wireworld Starlight 8 Twinax trong hệ thống của họ bên cạnh dây Ethernet của Sablon, SOtM hay JCAT... Nhiều người theo trường phái CAT6e giờ đã chuyển sang CAT8. Cứ tiếng hay hơn và không bị noise là em chơi, và ở mặt này thì đa phần dây CAT8 cho tiếng hay hơn dây CAT6 mà em đã từng thử, bao gồm cả Blue Jeans(một thời sốt BJ). Khoan hãy nói chuyện nhiễu, dây Blue Jeans theo em đúng là không có gì "sai" cả, bởi vì nó trung tính nên với tai em là hơi nhạt. Chắc do gu em ăn mặn. ;)

Nguyennhatduy likes this.
  5. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Tôi mua dây Cat8 trên Aliexpress, lõi đặc (solid core) 22AWG to tướng về build theo kiểu JSSG. Kết quả là bán Twinax và Ghentaudio. Hình như solid core + JSSG = hay kk

rockloccoc and Jacky5555 like this.
  6. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

bác dùng từ “nhạt” là đúng đấy, BJ cat6 là thế, cat 6A ấm hơn và trầm tốt hơn, nhưng với đồ đang chơi em lại chọn cat6 ở thời điểm này, nhiều khi dây dợ chỉ là để pha chế chất âm.
    Dây cat 8 hàng hãng nhiều dây có ngắt shield đấy, nhất là dây có chiều mũi tên thì là ngắt ở đầu nhận. Như sợi ansuz này e thấy đầu nhận nó cộm hơn (so với đầu kia) chắc có xử lý bên dưới lớp co nhiệt.

7. Wingman

Wingman Advanced Member

Ghent Audio làm dây DC rất hay nhưng dây Ethernet dùng cáp Belden và Linkway gắn đầu Metz kiểu JSSG360 tiếng thường, em hơi thất vọng. Dây Twinax của bác dài 0.5m được làm bởi bác Bình phải không, bác nên thử với dây hãng dài 1m.

Digital cables, đặc biệt dây Ethernet phù hợp với từng hệ thống cụ thể. Với một người dây này rất hay, trong khi người khác thấy nó dở tệ không có gì lạ, bởi chất âm còn phụ thuộc nhiều vào hệ thống phần digital(music server, streamer, DAC, router, switch, config, fiber or no fiber, LPS, DC cables, dây digital khác...) và cả phần analog(pre, amp, loa, dây dẫn, phòng ốc...). Quá nhiều yếu tố ảnh hưởng nên theo em dây nào đa số bảo hay, thì có lẽ nó hay thật.

8. chauphuong

Với dây mạng, chỉ phải mở giắc ra cắm dây vào theo đúng sơ đồ rồi đóng giắc lại là xong bác ạ, ko có "bí quyết thi công" gì cả.

9. Wingman

Wingman Advanced Member

Ý em dây hãng để đảm bảo tiêu chuẩn, còn với Ethernet Wireworld Twinax(Chroma, Starlight, Platinum) dây dài tiếng hay hơn dây ngắn, và ít nhất phải từ 1m trở lên, có điều kiện các bác thử xem.

tml3nr and Nguyennhatduy like this.
  10. caobobin

caobobin Advanced Member

Dây revelation cat8 siver/cryo này rất hay đây, các bác nghiên cứu thử nhé

Jacky5555 likes this.
  11. leo100

leo100 Approved Member

đã bác nào dùng dây lan wireworld chưa ạ, e đang coi sợi có ae giao lưu bên box mua bán, bác nào dùng rồi cho e tí rì viu được ko ak :D

12. Audiotaitrau

Audiotaitrau Advanced Member

Chủ đề dây cáp mạng inthernet …

Last edited: 12/8/21
  13. rockloccoc

rockloccoc Advanced Member

Bác giới thiệu em với! :)

14. chauphuong

Hic sau đó mua dây Viablue về lại thấy ok hơn. 230k/m và giắc loại gấu trên Alie, tuốt dây ra cắm vào thôi + Jssg.

Đang có dự án nho nhỏ là mua 8m dây bạc đơn lõi 22-23 Awg về chế 1 sợi dây Lan 1m, dĩ nhiên có bọc chống nhiễu + jssg này nọ mà bận nên lười quá.

Last edited: 11/8/21
    rockloccoc likes this.
  15. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Em đã tháo dây WW Starlight hãng, bản của em dùng Jack Metz, đúng như bác nói, không có bí quyết gì cả

leo100 and chauphuong like this.
  16. VINSTAR

VINSTAR Advanced Member

Cũng đơn giản bác nhỉ? có mỗi vậy mà nhiều củ....???? E thấy 1 số bác bảo e nhưng e chưa thử; Dây LAN cắm từ Modem nhà mạng qua Switch bỏ 1 đầu dây mass để tránh nhiễu từ Modem nhà mạng sang Switch, dây LAN từ Switch đến Music server cũng bỏ 1 đầu jack ko đấu mass để tránh nhiễu tương tự truyền sang Music server gây giảm chất lượng âm thanh.

Các bác đã test thử dây LAN ko đấu mass và đấu mass cho e chút kinh nghiệm với nhé. Thank các bác

17. leo100

leo100 Approved Member

đang hóng vụ dây lan đấu mass ạ :D

18. leo100

leo100 Approved Member

Trông như này mà đắt thật :)

19. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Em đang nói về vấn đề thi công thôi chứ thực sự kết cấu và chất lượng dây WW8 ngon mà, bọc nhiễu, lõi dây mạ bạc… rất kĩ. Các bác yên tâm mà dùng bác Bình nhớt thi công nếu không có điều kiện đập hộp.

20. pdthang

pdthang Advanced Member

Theo mình bí quyết nằm trong chất lượng sản phẩm ( sợi dây ) còn việc nối dây với jack thì như nhau trừ khi quá vụng về. Nhiều khi DIy còn tỷ mỉ kỹ càng hơn hãng. Còn các bác tôn sùng hàng hãng sx thì cho là có bí quyết và nghe hay hơn hàng Diy

tinhdhmo likes this.
  21. ngxant

ngxant Approved Member

Dây thì giờ mua cắt mét đều bán.
    Thậm chí nguyên thiệu thiếc hàn cũng mua được.
    Dĩ nhiên nguyên liệu này là nguyên liệu tô, đặt từ Nhật or Tung của về.
    Còn nếu đúng hãng thì họ có điều chỉnh thay đổi.
    Thậm chí mối hàn bây giờ các hãng sử dụng máy hàn công nghiệp, hàn nguội để giữ đúng chất lượng mong muốn.
    Hàn thủ công thì xác định xài tay, công nghệ truyền thống. Vì vậy khó có chuyện làm tay mà lại ngon hơn hàng hãng, thế hãng nó phá sản rồi bác ạ.
    Xài dây DIY rẻ thì xác định chất lượng không bao giờ được 100% như hãng.

Sent from VNAV Community mobile app

Audiotaitrau likes this.
  22. chauphuong

Đang nói chuyện dây mạng, đút dây vào giắc thôi ko cần hàn.

23. Wingman

Wingman Advanced Member

08D4FAC0-A2BF-460B-94E9-2E7FA15B4105.jpeg 6E50EB59-3799-414F-8A9D-2DA0343FDBED.jpeg
    Dây Ethernet Sablon 2020, chưa cần chạy rà 250 giờ theo khuyến nghị của hãng đã hay hơn cả Wireworld Starlight 8 Twinax lẫn Platinum. Tuy nhiên Starlight 8 Twinax(dây đỏ) vẫn là best buy với tầm giá của nó. Cụ thể trên hệ thống của em:

1. Wireworld Starlight 8 Twinax: đặc tính của dây Wireworld là đẩy tất cả dải tần lên, không gian tốt. Treble không sáng mà nghe kỹ hơi dư âm xuýt(sibilant), thấy rõ nhất ở giọng nữ và độ gắt của kèn trumpet. Chất âm bằng 70% so với dây Sablon 2020, tỷ lệ chất lượng/giá cả phải nói là cực tốt, tuy nhiên 30% cuối lại rất quan trọng.

2. Wireworld Platinum Starlight 8 Twinax(dây xám): nhấn trung âm hơn nữa, tiếng tĩnh và hay hơn chút so với dây đỏ. Nhưng với mức giá như vậy không được như mong đợi, điểm yếu của dây Wireworld là các dải tần đều được đẩy lên nhưng chưa hoà quyện. Chất âm bằng 80% so với dây Sablon 2020.

3. Sablon 2020 Ethernet Cable: các dải tần cũng được đẩy lên như Wireworld nhưng lại rất hoà quyện, tiếng tổng thể hơi dầy hơn. Đặc biệt tất cả các âm xuýt biến mất, trong khi treble vẫn chi tiết và tinh tế. Cảm giác bản nhạc chặt chẽ và giàu cảm xúc, đồng thời cũng rất thư giãn, em nghe một mạch 6 tiếng quên cả ăn.

Các bác chỉ cần 1 sợi kết nối từ switch cuối vào streamer/DAC là được, ở các vị trí khác không ảnh hưởng nhiều. Em sẽ feedback lại khi dây chạy rà xong.

tai cây, swordfish, tml3nr and 3 others like this.
  24. Quang61

Quang61 Advanced Member

Mình cũng có 1 sợi. Vậy thì dùng vào cục Roon core hay là endpoint

Sent from VNAV Community mobile app

25. Wingman

Wingman Advanced Member

Bác dùng cho endpoint.

Quang61 likes this.

Share This Page

Loading...