Dự án loa cột 2 đường tiếng với củ loa SB Acoustics

Discussion in 'Loa' started by dragous, 15/3/21.

1. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Xin bác cho ý kiến giúp cái vụ lỗ thoát hơi : nằm dưới đáy, bên hông , trước, sau âm thanh nó ra răng vậy bác, chả là em đang đóng loa ạ. Mong bác giúp đỡ, cám ơn bác.

2. dragous

dragous Advanced Member

Nếu loa bác kê sát tường sau thì ko để lỗ thoát hơi phía sau được. Lỗ thông phía dưới sàn và đằng trước thì tùy vào thùng của bác.
    Như của em ko đủ chiều sâu thùng để đặt phía trước nên em phải đặt xuống dưới.

3. tran minh phuong

Vâng cảm ơn bác rất nhiều, cái nghiệp chơi này suốt đời lọ mọ bác ạ. Càng chơi khi nâng cấp thì loa cứ lớn dần lên, đến một lúc nào đó nhận ra một số ưu điểm của loa nhỏ lại thích loa nhỏ. Lần này em đóng loa nhỏ, ba đường tiếng, củ bass sony nỉ ko phễu - củ này nếu làm bass cũng tạm được bass ko được sâu nhưng bù lại độ nhạy rất thấp( cái này em thích) và đóng cái thùng sao cho tiếng bass tốt hơn cái thùng zin nhựa cũng là một thách thức bác ạ. Em dự định đóng thùng 10 lít ( thùng zin nhựa khoảng 6 lít) ống hơi đk 37mm dài 150mm. Nếu được xin bác ý kiến vì thông số ko có, thể tích thùng gom nhặt ko biết có đúng ko nữa.

4. Minhkhue

Minhkhue Advanced Member

xin hỏi bác làm thế nào để có file frd và zma của củ loa ạ? file này để nhập vào Xsim tính toán đáp tuyến phải ko bác?

5. dragous

dragous Advanced Member

Thực sự là em không thể tư vấn cho bác về cái này được.
    Thông số củ loa nỉ lòng vàng ko phễu, từ trc đến giờ chưa có anh em nào đo đạc và công bố nên em ko biết. Đành phải thử theo cách điều chỉnh lỗ thông hơi dài ngắn thôi bác.
    Nếu tăng thể tích thùng lên 10lit mà dải bass chìm (ít) hơn, thì bác thử giảm thể tích dần xem sao ạ.

tran minh phuong likes this.
  6. dragous

dragous Advanced Member

File này có 1 số trang web có công bố (vd parts-express, nhà cung cấp củ loa, ...)
    1 số bác ( Troels Gravesen, Mark, ..) thì gắn lên thùng để đo. Cách này chính xác nhất vì trên file frd và zma sẽ thể hiện ảnh hưởng của thùng, vị trí loa.
    Có 1 cách khác ít chính xác hơn, là dùng phần mềm FP graph tracer để vẽ lại frd và zma từ ảnh Frequency Response. Hiện em đang dùng cách này vì không có máy đo FR chuyên dụng.

haidmc2 and Minhkhue like this.
  7. tran minh phuong

Vâng cám ơn bác, loa này em đóng chủ yếu nghe nhạc cụ ( đàn sáo nhị nhạc tàu khựa) nên nhu cầu bass cũng ko cao miễn là chi tiết sạch sẽ - em chưa dùng qua loa có lỗ hơi dưới đáy nên muốn hỏi bác nó có gì khác so với lỗ trước lỗ sau vì ít nhiều có ảnh hưởng đến trung trầm bác ạ.

8. dragous

dragous Advanced Member

Nếu em làm 3 đường tiếng, thì em sẽ dùng củ loa bass lớn. Mid 10 hoặc 12.

9. tran minh phuong

IMAG1717_copy_800x450.jpg Em nghe lời bác vì cũng một công đóng thùng, nhưng củ này em chưa thí nghiệm xem có thể cắt bao nhiêu và thùng bao nhiêu lít. Thôi để mai kiếm gỗ cũ đóng thử cái thùng nháp xem sao, mà bác nhìn củ này có quen ko ạ.

10. dragous

dragous Advanced Member

Em không biết củ loa này.
    Phòng bác kê loa rộng khoảng bao nhiêu m2, và bác sẽ kê ở vị trí nào ạ?

11. tran minh phuong

Em tính đặt bên cạnh loa chính, vì phòng rộng 5,2*8,5m mà ngồi ghế nghe thấy gò bó quá hơn nữa mấy ông bạn tới chơi chỉ thích ngồi thảm uống trà hoặc lai rai nên em định đóng đôi nho nhỏ để thấp chứ loa to của em ngồi thảm ( ngồi gần)nghe chán lắm vì loa to ( 40cm) mở nhỏ nghe dở mà mở to thì khác gì đuổi khách âu cũng là yếu đ IMAG1710_copy_600x1067.jpg iểm của phòng to. Khi hoàn thành sẽ nằm vịj trí này bác ạ. Hiện tại hai loa đã rất ăn ý tiếng trong ngọt bass hơi non ( củ mid alnico này tiếng khá tốt)nếu dùng củ bass khác lại phải làm lại hiện tại bass cắt bậc hai khoảng 1000hz. ko thể cắt thấp hơn vì loa sẽ nặng đánh và ăn công suất. Amp của em 100w kênh. Còn 84 pp thì kéo ko ra hơi....

12. dragous

dragous Advanced Member

Với kích thước phòng của bác. Thì bộ mới chỉ phục vụ nghe nhỏ nhẹ du dương. Còn muốn uy lực thì phải chơi bộ to rồi ạ. Như vậy thì bác cứ mạnh dạn lêm thùng đi thôi. :)

13. tran minh phuong

Cám ơn bác đã chia sẻ , loa này em cũng chỉ dùng nghe đàn sáo nhị của bác " đồng chí tốt" công nhận bác tập có cái môn kéo nhị cổ cầm rất chi là da diết bác ạ. Yêu cầu tiếng nhanh rộng trong vậy thôi chứ bass uy lực nữa thì phải loa hãng to tiền lắm.

dragous likes this.
  14. Minhkhue

Minhkhue Advanced Member

các bác cho e hỏi xxx tý, trong 3 cái đường tím, đỏ, xanh lá phía trên là những đường gì vậy?

15. Pilab

Pilab Advanced Member

Hình như 3 đường Blue, Green, Red là biểu thị mức áp suất âm theo tần số tương ứng với mỗi vị trí đo: mầu Lam - điểm đo trên trục driver, mầu Lục - lệch trục 30 độ và mầu Đỏ - lệch trục 60 độ (cùng khoảng cách đến driver). SPL 0 dB tương ứng áp suất âm 2 x 10-5 N/m2 hay 0,00002 Pa.

Thông số driver SB42FHCL75-6 bác có thể xem thêm ở đây:
    https://www.madisoundspeakerstore.com/pdf/SBAcoustics_15in_SB42FHCL75-6_Rev-1.pdf

Tks for All.

Attached Files:

File size:
      44,6 KB
      Views:
      14
      File size:
      83 KB
      Views:
      15
    dragous and Minhkhue like this.
  16. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Bác cho hỏi khoét cái lỗ tròn to trên hình bác dùng bộ khoét kiểu gì, cho tôi xin ảnh vào Zalo 0987779413 nhé.
    Tôi đóng cái chuồng chim, khoét lỗ bằng công cụ mua ngoài chợ nó văng quá, khg an toàn, sau phải dùng cưa xọc, khg đc đẹp.
    Gỗ mdf có chịu đc ẩm khg bác, tôi muốn làm ở 1 vị trí sát nền nhà, tiếp xúc trực tiếp? Bác cho thông tin trên Zalo nhé, kẻo lạc đề.

dragous likes this.
  17. tepriu

tepriu Advanced Member

Đây bác qua em cho mượn cái này .đảm bảo ngon .trước em khoét có 2 lỗ cho tannoy kiềng vuông. Em phải mua cái này khoét xong để kho cjo đến giờ

Attached Files:

18. Maidanhan

Máy này tôi có bác ạ, của Makitta. Các máy làm mộc tôi có cả nhưng cần làm cái ghá phụ trợ mới dùng để khoét lỗ tròn trên máy kiểu này, tôi khg biết làm :p đành thua. Nó khỏe quá, mình khg chuyên nên muốn mì ăn liền.

19. tran minh phuong

Screenshot_2021-04-14-13-37-03_copy_600x1067.png Cái này em gắn vô cái khoan để khoét lỗ loa (đk khoảng 20cm) lớn nữa em chưa thử chắc khó hơn chút.Mấy tay làm nội thất đều có cái này để khoét lỗ gắn đèn âm trần. Bác tăng góc cắt gọt cho cái mũi nó ăn chậm thôi, chứ để nhọn nó văng xóc vô gỗ rất nguy hiểm. Gỗ công nghiệp bác muốn bền mua verni cách điện ( rẻ tiền) về pha loãng quét vô ngâm nước cũng ko bục. Pha với xăng xe máy thật loãng thôi.

Last edited: 14/4/21
  20. Maidanhan

Đây cái này làm tôi sợ nhất, tôi có 2 bộ, chả dám dùng vfi sợ gãy ống đồng, đang tìm cách khác :p:p:p.

21. tepriu

tepriu Advanced Member

Cái này em nhìn thấy nó muốn ngất luôn . Ngày xưa còn khó khăn về công cụ. Mượn mãi mới được cái khoan tay và cái mũi này của mấy bác nắp camera hay khoan trần thạch cao .về khoan cái miệng loa có 20cm . Tay mình cầm khoan thì đâu có cân vuông góc được với tấm gỗ . Lúc đó dùng 2 chân đạp lên tấm gỗ cho chắc . Nó bay ra liếm cái vào ngon chân cái tưởng đút gân hôm đó. Cũng may hôm đo đi đôi dép lên còn ngón cái k thì xong rồi .

22. tepriu

tepriu Advanced Member

Đơn giản bác ah .kiếm miếng mica trong khoảng 2mm bác bắt vào mặt của máy phay và lấy dấu từ mũi kẹp ra khoảng cách 5 hay 10 mm tùy bác ... mỗi vị trí bác khoan 1 lỗ 1mm .nếu bác cần khoan lỗ 20cm thì bác dùng dinh 1mm đóng vào lỗ khoảng cách 10cm đó là tâm vòng tròn . Đảm bảo chính xác 100% .
    Nhà em phay giật cấp cai củ tannoy kiềng vuông .em phải lấy mẫu xong ra cnc cắt lên tấm mica rồi về tự chế cữ phay giật cấp cũng y chang k chệch 1ly

23. Maidanhan

Bác vẽ tay hộ ra giấy đc khg? Tôi chưa hiểu bắt vào góc nào của bàn phay, nhỡ đang làm nó tuột thì sao :p:p:p, máy Makitta khỏe lắm, mua rồi, khỏe quá, khg dùng đc trả lại chấp nhận lỗ 300K chủ shop khg chịu :D.
    Có lẽ phải đi học khóa mộc, đồ mộc chả thiếu gì, chỉ thiếu kinh nghiệm.

24. tepriu

tepriu Advanced Member

Hi hi đơn giản lắm bác lên youtube có hết .trước em cũng học ơ đấy .
    Bác lật ngược máy lên thấy miếng nhôm tròn màu đen có 4 con ốc. Lấy nó ra kẹp vào miếng mica lấy dấu xong .bác roa lỗ để đầu vít âm xuống .rồi bác bắt mũi phay vào thế là xong .

25. Maidanhan

Tôi vốn dốt môn tra cứu mạng thế giới :p:p:p:phỏi, alo trực tiếp nhanh nhất.
    Cảm ơn bác mường tượng đc phần nào rồi.

Share This Page

Loading...