Dự án loa cột 2 đường tiếng với củ loa SB Acoustics

Discussion in 'Loa' started by dragous, 15/3/21.

1. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Bác đã ra chỗ CNC rồi thì nhờ họ gia công cắt khoét luôn trên ván lắp loa cho gọn.
    Giờ cắt CNC bên ngoài cũng rẻ, đẹp mà an toàn khi mình không phải đụng chạm đến dụng cụ cắt gọt. Trừ phi có kinh nghiệm nhiều về nó.

2. tepriu

tepriu Advanced Member

Nhà em cũng gần khu 7 hiền mà tìm cnc gỗ k ra .cuối cùng phải tìm giải pháp ra cnc chuyên về quảng cáo cắt cái khuôn về tự phay . Cái khó nữa là mấy ông chuyên về quảng cáo không hỗ trợ ve trên máy .chỉ nhận usb cho máy chạy thôi . Ôi thật là trần gian với em khi đó . Lúc đó em làm cặp tannoy theo mẫu memory hơn 6th mới hoàn thành .dụng cụ mộc bây giờ như cái xưởng choai choai rồi . Tiền sắm đồ nhiều hơn là thuê thợ đóng . Hi hi nhưng cái được là biết được khả năng của mình .thỏa trí đam mê .

3. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Mình cũng lâu lâu cắt CNC gỗ để làm mẫu khung loa ở cửa hàng trên đường Nguyễn Kiệm - Gò Vấp. Nơi này gần bệnh viện 175, mang bản vẽ thô cần cắt coreldraw , đến yêu cầu chỉnh lại như khoét bậc …, họ đều làm giúp. Nơi này chuyên cắt gỗ.

Last edited: 14/4/21
  4. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Trong Nam nhập về nhiều máy mộc 2H Nhật các chủng loại. Hôm nay vừa nhận đc tin có cái bào bàn mini, hỏi đã thấy về Bình Dương rồi.
    Hà nội máy cầm tay nhiều, máy có mầu chuyên nghiệp 1 chút vẻ ít hơn. Tôi hạn chế mua máy loại này điện 100, tốn nguồn chuyển.
    Bác xem có loại máy cắt tôn 2H ttg đó khg, hỏi hộ xem bn, dùng đầu chuyển khg thích.

5. tepriu

tepriu Advanced Member

Máy cắt tôn giống như máy của mấy của hàng bán nhôm tấm và inox .khi mình muốn cắt khổ như thế nào. Họ đưa vào máy đạp lên cái bàn ga đánh kịch phát là xong phải k hác .hay là cái máy cầm tay giống như cái máy may đầu bao của mấy xưởng xay xát gạo trong miền nam bác .

6. Maidanhan

Bác rảnh cho xin hào ảnh cả 2 đi, cái đầu bác nối chắc trợ hơi, nặng lắm và kéo theo cước chắc phải hơn củ :p:p.

7. tepriu

tepriu Advanced Member

Em chưa hiểu ý bác lắm .máy cắt tôn là tôn lợp nhà hay là máy cắt. Dập của mấy xưởng cơ khí nặng chắc 10 tấn

Attached Files:

8. Maidanhan

Cái này, như trg ảnh. Bác xem có chạy 220v và cắt đc tôn dầy bao nhiêu MM hộ nhé. Ước là cắt đc 2-3mm. Chủ shop tôi hay mua hứa mà chưa thấy gọi.

9. caigoc

caigoc Advanced Member

Hình nhìn ko rõ, nhưng dạng máy giống vậy cắt được tới 3.2mm

Maidanhan likes this.
  10. Maidanhan

Cảm ơn bác, lần trc có lấy dùng thử 1 cái 100V, cắt dễ khg thấy bavia nhưng rét 100V cắm nhầm nên khg lấy. Chờ đc cái nào 220v dễ dàng hơn.
    Trg Nam đồ rẻ hơn, ngoài này nhiều khi đắt kinh, quá giá trị của máy.

11. tepriu

tepriu Advanced Member

Cái này chỉ dành cho mấy shop bán tôn lợp nhà thôi bác. Nhôm đồng inox thua .Tức là cắt cho đứt thôi. Còn chuẩn về kích thước và đẹp phải là máy thủy lực chuyên nghiệp.
    Em hay đi cắt nhôm hay inox vàng trên đường ltk gần sân phú thọ. Ơ đó có máy gấp thủy lực luôn.

Maidanhan likes this.
  12. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Cái này phải mài lại mũi cho ăn chậm thôi, sợ xóc gỗ thì gắn một mũi ngược một mũi xuôi, quên nữa em gắn qua bộ cản điện cho quay khoảng 100 vòng phút thôi chứ quay nhanh thì coi bộ cũng dễ bóc xương ống đồng....chúc các bác an toàn cặp chân, em khoét hoài mà chân em vẫn còn goong lém..... Lỗ này chắc cỡ 250mm mà vẫn ok....
    Và đồng thời mài cái mũi khoan nhọn như cái đầu com pa chứ để cái mũi khoan nó ăn nhanh mình ko chủ động được....he..he...

Last edited: 15/4/21
    Maidanhan likes this.
  13. Maidanhan

Cảm ơn bác, tôi sẽ nghĩ lại việc này

14. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Đấy gọi là kinh nghiệm chiến trường mà bạn...
    Nó khác xa kinh nghiệm bàn phím....

Có lần mình còn tận mắt nhìn thấy có bác thợ cắt đá dùng máy cắt đá con chuột cầm tay dùng máy cắt để cắt tờ giấy in kích thước lỗ khoét chậu rửa hình ô van để ướm dán lên mặt đá trước khi khoét lỗ đó trên mặt đá. Vết cắt trên tờ giấy mỏng bằng cái máy kia quả là tuyệt vời... Khi họ có tay nghề thực tế thì họ làm các thứ trong chuyên môn của họ quả là dễ dàng...

Chúc bạn có nhiều kinh nghiệm hay và tay nghề giỏi để có thể sử lý tốt công việc của bạn

15. Maidanhan

Ít nhất 2 cá nhân sợ loại này rồi bác ạ, tôi cũng sợ , mua từ sau 2007 đến nay mới dùng có vài lần. Giá của nó đâu phải quá cao, chưa bằng 2 lần giao lưu ở CLB Long Biên 250.000 :p:p:p
    Công cụ bây h nhiều lắm, khg có tiền thì phải chịu bác ạ, còn có dư ra 1 chút nên bảo toàn cái mạng của mình trc đã, mua nhiều đồ vừa thỏa mãn thú vui, sau này còn " ăn xin " thiên hạ khi về hưu, chả lẽ từ nay đến lúc về hưu lại khg tích đủ đồ cho cái xưởng mini để hàng năm dôi ra 250.000 từ việc làm thêm, đi giao lưu ở các CLB như Long Biên :p:p:p cho đỡ buồn và ít bị coi thường.
    Gần nhà đang có ca phàn nàn, máy băng cối kêu khi tua có tiếng, chủ máy có ý nhờ làm hộ cái ốp gỗ cho sang cái " hốc nhìn ", tưởng là kiếm đc việc, sang tới nơi hóa ra là máy Revox, chủ mới tập tọe chơi nên " phán bừa, kêu ẩu " thể là khg có cơ hội sửa chức năng có sẵn của máy này :p:p:p, quay về đóng chuồng chim vậy :D:D:D, cơ bắp 1 chút cho khỏe người.

16. dragous

dragous Advanced Member

Mấy hôm vừa rồi em bận việc quá.
    @Maidanhan : Em xin trả lời bác, em cũng làm như bác @tepriu thôi, dùng 1 tấm mica 5-6mm, gá vào máy phay, rồi khoét lỗ để làm tâm định vị, Khoảng cách từ tâm định vị tới đầu ngoài của lưỡi dao phay sẽ bằng đúng bán kính của lỗ cần khoét. Sau đó bác khoét thử ra 1 tấm khác để kiểm tra.
    Cái này nếu bác làm nhiều, thì nên chế hoặc mua 1 bộ gá cho máy phay cầm tay. Hình ảnh giống thế này ạ: ( Vui lòng xem video)

Hiện nay giá cắt CNC 1 tấm ván mdf chỉ khoảng 200-250k, thế nên theo em để bảo vệ sức khỏe cho chính mình, và không mất nhiều thời gian, tốt nhất là đi thuê họ cắt CNC. Những bộ loa sau này em cắt CNC hết. Vừa nhàn, ko bị bụi bặm, kích thước lại chính xác, về chỉ việc gắn keo và hoàn thiện mặt ngoài.

Gỗ MDF có 2 loại: Chống ẩm ( màu xanh) và loại không chống ẩm. Em dùng cả 2 loại và thích dùng loại không chống ẩm hơn, lý do vì khi dán verneer, loại không chống ẩm sẽ ăn keo hơn vì hút nước nhanh.

Gỗ MFC ( Gỗ ván dăm) có kích thước hạt dăm to và đặc tính các hạt gỗ này xốp nên hút âm tốt hơn loại gỗ MDF ( Gỗ nện, gỗ ép mùn cưa, ...) . Chính vì thế MFC ưu điểm hơn MDF.

17. Maidanhan

Cảm ơn bác Chủ, tôi sẽ làm theo, bác bỏ nghề tự làm rồi à? Tự làm có cái vui riêng, dù như bác @tepriu đã nói: " ... tiền mua đồ con hơn tiền thuê..."
    Theo như tôi hiểu, MFC chịu ẩm hơn MDF phải khg, cái nào uốn cong đc dễ? Tôi tập tọe đóng đồ gỗ nay cũng làm đc nhiều thứ rồi, riêng cái thùng loa uốn cong chưa làm, kết cấu đó rất ưu việt, TANNOY gần như đi tiên phong trong nhiều thiết kế.
    Ngoài Bắc cái gì cũng khắc nghiệt hơn. CNC ngoài này h còn đỡ, trc rất đắt.

dragous likes this.
  18. Maidanhan

Bác thử cắt inox vàng bằng máy cắt bàn chưa? Inox vàng mạ titan rất cứng.
    Trg Nam cơ khí rất phát triển, máy thủy lực bên Đông Anh nhiều, toàn tiền trăm triệu :p:p:p.

19. tepriu

tepriu Advanced Member

Inox vàng 1.2mm .Nếu gom anh em cùng mua nguyên tấm 1.2m x 2.4m rồi kêu của hàng cắt thành tấm nhỏ theo y muốn cũng rẻ k đắt lắm đâu .
    Ở của hàng cũng có những miếng nhỏ cắt theo yeu cầu . Giá cao hơn .làm mặt chasi bằng inox vàng thì đẹp nhưng khoét chân đèn hơi phê. Phải dùng khoan bàn và giải nhiệt.
    Tính em thích trải nghiệm lên làm mặt nhôm cho nhanh .khi chuyển qua tube khác cần nhiều đèn driver thì làm cái mặt khác .
    Ngày trước cnc gỗ còn hiếm nhà em DIY cái bàn cắt gỗ điều chỉnh lưỡi lên xuống. Nghiêng trái phải. Bao nhiêu độ theo ý muốn. Vi mẫu tannoy memory nhiều tấm phải cắt 30 độ hay 60 độ.
    Bàn cưa kiem luôn bàn phay .để phay chỉ và các nep .
    Chỉ có điều khi làm phải thật tỉnh táo. Ngừa rủi ro . Không có rút kinh nghiệm được.
    Giờ kiếm gỗ làm thùng loa dễ hơn xưa nhiều.
    Trước em làm ván 2.5cm phải đặt của hàng trên đường lạc long quân.

dragous likes this.
  20. tepriu

tepriu Advanced Member

Ngày xưa cnc hiểm các cụ còn chế cữ máy phay cầm tay .phay được cả kèn sáo đẹp chả thua cnc

dragous likes this.
  21. Maidanhan

Cắt gỗ bàn này tôi tránh, khg chuyên rủi ro rất cao, kinh nghiệm là mất tay.... khg đùa làm ra vẻ cái gì cũng làm đc, tàn phế như chơi. Chỗ này bác giống tôi.
    Tôi cũng hay làm bằng nhôm trắng, máy phun sơn loại tốt tầm 750k đẹp như hãng luôn nếu phần cơ khí, mộc thô vuông đẹp...

22. Maidanhan

Tôi cũng thiết kế lại cái máy khoan bàn mua từ 2005 có cả chức năng phay, vấn đề là phải mua đc mũi phay tốt.
    Chắc sang tháng sẽ hoàn thành máy tiện mini tự làm, phần này sẽ giúp chơi cassette, R2R chủ đông hơn.

23. dragous

dragous Advanced Member

Em xin gửi các bác đam mê DIY 1 cách gia công nữa. Cũng rất tiện nếu làm bằng kim loại. Đó là cắt Laser.
    Trong hình, em cắt bằng thép tấm 5mm để đệm cho loa mid.

@Maidanhan em vẫn mê tự làm ạ. Nhưng vì không có nhiều thời gian, và chưa có chỗ riêng để làm, nên em thuê những công đoạn khó. Còn những công đoạn dễ thì em vẫn tự làm.

Attached Files:

Maidanhan and Satuki like this.
  24. dragous

dragous Advanced Member

Sau khi em gửi email và bản vẽ cho bác @hadung , không biết bác đã cắt được loa bookshelf chưa ạ?

25. Maidanhan

Cắt lazer đắt, xắt ra miếng

dragous likes this.

Share This Page

Loading...