Dự án loa cột 2 đường tiếng với củ loa SB Acoustics

Discussion in 'Loa' started by dragous, 15/3/21.

1. tepriu

tepriu Advanced Member

Thanks bác chia sẻ. Mới đầu mình nghĩ laser là để khác. Không nghĩ cắt cả thép 5mm .trước mình có mang mấy tấm mica đen dây 10mm đi khắc logo audio not vì mê hãng này. Ra tiệm quảng cáo sài máy nho nhỏ trung quốc chạy thấy ì ạch cũng lâu ra phết

dragous likes this.
  2. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Các nhà sản xuất TQ họ làm nhiều máy công cụ kiểu này nhưng giá cũng ba vạ lắm.
    Nói gì thì nói, họ bắt chiếc Âu Mỹ đấy nhưng ta theo đc cũng vất vả.
    Tôi quẳng đi gần hết các máy TQ thời đầu, chuyển dần sang các hãng có tiếng, đặt tại TQ nhưng xuất Âu, tin tưởng đc.
    Tuần trc vừa bê thêm cái máy cắt trượt, hỗ trợ lazer, nghiêng ngả xoay tứ bề.

3. Maidanhan

Hầu hết dân chơi môn gì đó đều thiếu thời gian vì để chơi đc phải ..... cày để kiếm.
    Nhàn hoặc về hưu hoặc khg có công ăn việc làm, suốt ngày lang thang gành ghé đồng nghĩa là .... " Cò lùi ".
    Tôi rộng rãi về chỗ nghịch nhưng nay đã chật vì các loại đồ chơi và thiếu rất nhiều ... tiền cùng thời gian.
    Bác khg than phiền cái tôi đề cập là tốt rồi, ít nhất chưa về hưu, thu nhập đều có thể tham gia các hội CLB Audio có phí :p:p:p..., có công ăn việc làm và là ... " Cò không lùi " vui quá còn gì :p:p:p.

4. dragous

dragous Advanced Member

Dạ, em vẫn còn trẻ, còn phải cống hiến và phải ... Cày ạ.
    Nhưng Audio nó là cái thúc đẩy mình, cũng là cái giải trí trong cuộc sống bộn bề, xô bồ ạ.

Maidanhan likes this.
  5. dragous

dragous Advanced Member

Em thấy máy công suất lớn, chuyên cắt lan can thép mỹ thuật và các đồ trang trí. Chạy nhanh hơn máy CNC.
    @Maidanhan em cắt 2 miếng đệm loa mid, đk 11cm, chi phí: 50k

6. Maidanhan

Giá này dễ chịu, vật liệu của bác là chắc rồi.

7. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

IMAG1741_copy_800x450.jpg Để làm hai cái hộp bằng gỗ thịt cân nhau về mặt âm học là điều ko thể nhưng em đã có cách. Dự tính sẽ thêm phía mặt sau cái loa đk 16cm làm bass cộng hưởng vì loa dư cũng chẳng làm gì. Xiin ý kiến các bác...

8. Maidanhan

Có phải bác định thêm loa mà loa này sẽ quay củ về hướng các củ loa mặt trước phải không?

9. dragous

dragous Advanced Member

20210401_155955.jpg 20210427_183458.jpg 20210427_185919.jpg Em update thêm 1 mẫu loa vừa hoàn thành ạ.

Cặp loa này để trên kệ TV khá cao, nên em phải đặt loa tép dưới loa midbass để dải cao ngang bằng với tai người ngồi nghe.

tran minh phuong and Maidanhan like this.
  10. tran minh phuong

Nó là cái màng bass cộng hưởng nhưng đây là củ loa nên ta có thể chỉnh tần số cộng hưởng bằng cách đấu tắt hai cực loa bằng tụ để màng này chỉ cộng hưởng bass ( cái này em tự nghĩ ra chứ chưa thấy ai làm) theo bác có được ko ạ vì ko thành công thì dán miếng gỗ vào là xong vì nằm phía mặt sau. Xin ý kiến bác.

11. dragous

dragous Advanced Member

Cái này em chưa thử. Nhưng có lẽ ko đc như bác mong muốn. Vì khi đấu tụ vào cực loa, nó sẽ có tác dụng giảm rung ( tăng damping) do tụ sẽ nối tắt cuộn dây loa khi màng loa rung chuyển.
    Dù gì thì bác cứ thử xem sao. Chứ em cũng chỉ ... Đoán bừa thôi.

12. tran minh phuong

Âu cũng là sự trải nghiệm ( thí nghiệm) do trở kháng tụ thay đổi theo tần số thay vì thay đổi trọng lượng màng cộng hưởng. Nhưng chưa thấy hãng nào làm nên tỉ lệ thành công chắc ko cao bác ạ.

dragous likes this.
  13. Maidanhan

Tôi theo cách dùng 1 đôi củ loa JBL khủng, đường kính 50cm đấu // với 1 đoi loa độ nhạy -97/dB, tận dụng tiếng bass của loa 50cm để thêm tiếng bass thật nhất, dù yếu hơn trg thùng nên khg dám bình về cách bác làm.
    Tương lai sẽ hoàn thiện đường ống dẫn bass của loa 50cm đi dích dắc để kéo dài đường đi của âm bass ( Âm bass thấp càng đi xa, tiếng càng rõ trg 1 khoảng cách từ nguồn ) trc khi đến tai.

dragous likes this.
  14. tran minh phuong

Em th
    Đường dẫn âm thì em đã thấy nhưng kết hợp kiểu bác thì chắc cũng nặng xèng nên chưa thấy bác nào mần, quê em cũng có bác làm bass kèn bằng loại giấy gì đó sau đó sơn lên loại sơn trộn với cát chì. Bác này gia công xuất ngoại nên ko tiện giao lưu nhưng chắc mình làm khuôn rồi quét keo A&B sợi thủy tinh cũng ko khó cho lắm. Bác làm cái đường dẫn âm này như nào chia sẻ em với nhé, vì nếu đợc thì em cho cái bass cộng hưởng của em đi xa vài mét xem nó thế nào , cám ơn bác trước.

15. Maidanhan

Tiền tốn tùy theo ống dẫn âm kéo dài bao nhiêu và phần chụm âm đầu loa dùng vật liệu gì.

16. tran minh phuong

Em loa nhỏ nên chẳng sợ vật liệu chỉ ko biết làm thôi bác ạ. Còn cái vụ chụm âm thì em ko hiểu có phải cho âm thanh qua khe hẹp để tăng áp âm như mấy cái nắp diapham kèn ko vậy bác.

17. Maidanhan

Trc khi đi vào ống dẫn kéo dài, toàn bộ bass âm phát xạ tại miệng trước loa 50cm cần đc thu vào, loại bỏ phần tán âm phía sau màng loa, cái sai pha toàn phần vs phần phía trc.
    Trong loa thùng, cái lỗ " thông hơi " theo cách gọi phổ biến ( làm có ai cần Oxygen phía trong thùng mà phải thông :p:p:p ) chính là đc tính toán để âm sau màng loa đc đi sao cho tại vị trí người nghe, pha phía sau này gần nhất vs pha âm đo màng trc phát ra: Cộng hưởng.
    Bác cần tôi chụp ảnh sách mà đọc, nó dài.

18. tran minh phuong

Cái lý thuyết về loa thì đúng là rất dài và phức tạp nhưng ngặt nỗi trước tới giờ em đóng toàn loại củ ko có thông số nên làm mò là chính và thú thật tỷ lệ thành công là thấp lắm nên đóng xong ko ưng lại kiếm người bán rẻ. Lần này đóng loa nhỏ để khai thác dải cao là chính ( nghe đàn sáo, cổ cầm trung khựa thôi.) Củ bass 10cm mà phòng lớn 5*8m nên nếu tiếng bass mạnh hơn chút thì hay quá, nên em mới tính thêm bass cộng hưởng phía sau loa. Loa nhỏ nên vật liệu ko là bao nhưng công đóng thì cũng như loa lớn vậy. Em đóng theo kiểu cộng hưởng thùng, dán bằng keo cứng gỗ thông nhẹ bên trong loa mài khuyết gỗ tạo hình trứng làm cho gỗ sau này khỏi nứt rất mất công và hoàn toàn ko thuê được. Nếu tiện bác cho em tham khảo chút sách thì tốt quá, vì củ loa em cũng còn vài cặp ....

Maidanhan likes this.
  19. Maidanhan

Gần nhà có cậu giàu lắm, mua đc cặp nâm châm ALNICO cổ, màng lông chim, độ nhạy -107dB, giá đâu hơn 60 triệu, cũng toàn tự đóng mà nó có thiếu đâu, lần thứ 3 mới như ý, con SE EL84 bóc ra từ R2R Akai M9, áp G2 lớn hơn nhiều 100VDC ( chắc bản LTD :p:p:p ) của T nào đó mà đĩnh đạc chiều sâu như người từng trải.
    Tự đóng đâu có lỗi, bàn và ghế gia đình các tầng trên tôi toàn tự đóng, việc gì phải ngại.

20. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Chào các chuyên gia loa. Mình vừa nhặt vài bộ driver từ Neo, đã gia công song khung sườn (xem ảnh). Giờ đến mục cuốn coil loa, mình đang mắc không biết cuốn bao nhiêu vòng (hay mõi cuộn voice coil này bao nhiêu mH trong không khí, trong khe từ ) bạn nào biết tính toán thế nào xin chỉ giúp. Thanks!

21. dragous

dragous Advanced Member

Ca này khó rồi ạ. Nó ngoài phạm vi hiểu biết của em, em cũng ko có đủ máy móc để DIY củ loa.
    Em chỉ biết là, trong 1 củ loa có nhiều công nghệ mới mà những máy đo hiện đại mới kiểm tra được. Vd công nghệ chế tạo màng loa, vật liệu màng loa, hình dạng motor ( từ), vòng đồng giảm méo ( shorting ring), công nghệ sản xuất nhện, gân, khung, ...

Ngoc2 likes this.
  22. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Được b, nhưng mình không nối 2 cọc bằng tụ mà nối bằng trở, bản chất là thay đổi giá trị Z của vòng kín cuộn dây trong lõi từ

23. Maidanhan

Khg hẳn đâu bác, đầu tiên vẫn chỉ xoay quanh công thức cơ bản cường độ từ trường, mật độ từ thông của vật lý 12 trc đây và lớp 9 now.
    Một số cái bác nêu phía cuối có tính bổ trợ:
    Trên bệ thờ danh giá các tên tuổi đầu cuối Audio, những cặp loa cổ của Anh, Đông Đức, Mỹ cũ ... đâu có những cái đó... mà âm thanh vẫn mê hồn sâu lắng.
    Cốt lõi vẫn là bản chất nam châm, chiều dài tối ưu hóa nhất của cuộn dây trong hành trình sao cho khg quá lợi vs âm cao mà thiệt ( lực ) cho âm bass_ đồng nghĩa là màng loa tại bass dao động mạnh mà ít méo nhất.
    Cái này buộc lòng phải đọc sách giấy cũ, kết hợp vs thực hành có tính đến cường độ từ đã suy hao theo thời gian, khg phải áp dụng nguyên khi loa còn mới.
    Nhện, gân màng vs công nghệ ngày nay quá dễ nhưng MÀNG nào cho trung ấm áp và tự nhiên phải qua thực hành...

dragous likes this.
  24. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Không biết có @nào để ý vấn đề này? Trước vnav có dự án độ field coil cho củ altec láing, JBL nhưng vẫn dùng voice coil jin hay diy quốc tế bán cuộn field coil Xxxx usd cũng dùng lại voice coil theo driver. Không nhẽ cứ cuốn đai 1 cái trên cơ sở ví dụ như voice coil 416 63 vòng, telefonken NT 3 -4 90 vòng rồi thay đổi "bằng tai":)

Last edited: 30/4/21
  25. tran minh phuong

voicecoile_copy_600x865.jpg Cái vụ này của bác coi bộ khó nhằn đây.
    Bác cứ quấn theo cái này ( đường kính dây theo số vòng lấp đầy và trở thuần muốn có). Bảo đảm ra tiếng....he...he....

Last edited: 30/4/21

Share This Page

Loading...