Dự án loa cột 2 đường tiếng với củ loa SB Acoustics

Discussion in 'Loa' started by dragous, 15/3/21.

1. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Bác ra góc ngã tư Trịnh Hoài Đức - Phùng Hưng Quận 5, có cửa hàng cắt cnc nhện phíp. Trước đây tôi đã từng ra chỗ đấy cắt , chắc họ còn có mẫu, để nhớ lại tên cửa hàng thông tin sau

Ngoc2 likes this.
  2. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Thanks! Bác cho hỏi họ có phíp sẵn hay phải mang tới, nếu phải mang đến nhờ bác chỉ giúp chỗ mua phíp nhé!

3. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

IMAG1748_copy_600x1067.jpg Vâng! Vậy là bao công sức hôm nay em nó đã hót rồi các bác ạ. Chỉ biết nói một câu : tuyệt vời. Bass cộng hưởng với củ bass cộng hưởng " sống" em đã đấu tắt hai cực của củ này bằng trở 2,7ohm . Bass 10cm phòng 45m2 ngồi xa 3m nghe bass rất uy lực, tròn trịa như bass thùng kín . Khi ko đấu tắt hai cực bass hơi dư ù, chậm mặc dù phòng em tiêu âm chân voi đầy đủ. Gửi lời cảm ơn sâu sắc tới các bác đã tư vấn.

dragous, Tuilaai and Ngoc2 like this.
  4. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Đẹp. Con treble rybon độ nhậy cao không?
    Khoe luôn treble neo của tớ

5. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Tớ có thử, khi voice coil nằm trong khe từ (không nhện o gân o màng):
    - hở mạch di chuyển không bị cản trở,
    - kín mạch xu hương nằm giữa khe (kéo lên nặng, đẩy xuống cũng nặng - từ lực cản di chuyển cuộn dây kín mạch o cản cuộn hở mạch); trở nối nhỏ bị cản nhiều.

6. tran minh phuong

Theo cái tai của em thì ribon và neo cùng một chất âm trong nhẹ chi tiết nhưng tính tình thì một trời một vực.Neo độ nhạy thường cao và cũng nhờ đặc điểm này ta có thể cắt bậc cao thật dốc để khai thác hết khả năng và một điều nữa là nó rất nhạy cảm với mid cao nếu bác muốn nghe nhạc có lời.Còn treble ribon thì độ nhạy siêu thấp nên chỉ bắt cặp được với những bộ loa độ nhạy thấp, ribon đáp tuyến lên rất cao nhưng đòi công suất chứ ampli đèn yếu thì em nó ko ra tiếng bác ạ. Có loại trebe ribon đời mới nam châm neo độ nhạy khá hơn nhưng cũng chẳng khá hơn là mấy, có bác mua rồi lại rao bán vì độ nhạy thấp wá ko ghép được. Treble của bác nếu đồ hãng thì giá cũng rất khó chịu vì đời mới và dễ dùng.
    Loa độ nhạy cao kén nguồn phát và dây em chơi loa này như bộ chơi phụ nên cần độ nhạy thấp cho nó kinh tế.....

7. tran minh phuong

Em chơi qua mấy đôi bass cộng hưởng thì tóm cái váy lại là bass rất khó kiểm soát và có tiếng ù, còn khi dùng ampli công suất lớn thì khá hay , tiếng tròn trịa nghe rất thật như loa thùng kín mà lại lan tỏa uy lực như loa có lỗ hơi. Nhưng một gà ba thóc nên em chuyển sang chơi loa kín nhạy cao. Nay đóng loa này củ nhỏ lại phòng to mới nảy ra dùng bass cộng hưởng , nhưng cái vụ kiểm soát sự cộng hưởng này lợi hại thật bác ạ. Yamha nghe đâu cũng có bass cộng hưởng có kiểm soát này nhưng em chưa được nghe qua.

8. FieldCoil Adventure

Bác ra Tân thành mua tấm gioong là kín nắp máy động cơ, loại này thuộc loại sợi ép để làm nhện tốt hơn loại phíp. Trước em cắt phíp phải chuyển sang loại kia, vì phíp rất cứng khó giao động cùng màng loa. Để mai chụp mẫu cho Bác xem. Chưa có thời gian chạy ra Phùng hưng để xem địa chỉ cửa hàng gia công .

Ngoc2 likes this.
  9. tepriu

tepriu Advanced Member

Tấm này phải là amiang hay gì đó (giống bia làm lõi biến áp) mấy cửa hàng bán phụ tùng động cơ hay bán. Để làm gioăng mặt qui lát phải k bác .Trước em có thời gian làm động cơ đốt trong lên hay mua cái này về làm gioăng máy

Ngoc2 likes this.
  10. FieldCoil Adventure

Đúng loại đấy Bác, tìm độ dày tầm 2mm cắt CNC là OK, nhưng tùy thuộc đường kính nhện tăng giảm chiều dày.
    Trước cắt bên Phùng Hưng, và lắp trên loa rất tốt.
    Bác xem gia công cắt bằng phíp cứng phải giữ lại làm mẫu, vừa mang ra chụp

11. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Đẹp quá. Cám ơn bác tận tình chỉ dẫn!

12. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Sau khi lắp 3 đường tiếng bằng mấy cặp driver dưới. Thấy treble vẫn thiếu, làm thêm mấy con super treble:D. Hi vọng lung linh hơn!

tran minh phuong and dragous like this.
  13. tran minh phuong

Thêm super thì tốt thôi nhưng trước mắt bác phải nhốt các củ vô thùng rồi thêm bớt bông mới biết đủ thiếu chứ để ngoài cũng khó đoán lắm ngoại trừ bác thuộc trường phái loa "cánh cửa".....

14. tran minh phuong

Mà bác mua ở đâu được lắm đồ độc này vậy , làm em lại máu đóng tiếp....

15. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Xem PM ...................,,....thêm phần làm làm thân với bác thợ tiện.
    Thùng song rồi nhưng đóng ở Bắc Ninh nên chưa đc lấy:(

16. tran minh phuong

Đóng sao cho tối ưu lượng bông sử dụng là ít nhất cũng cần bác thợ giỏi đó bác.

17. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

1) Mình nghĩ là do chính mình chứ nhỉ vì họ làm theo mình thiết kế,
    (nói cho sang mồm chứ mấy bản vẽ này không gọi là thiết kế được vì thiết kế kỹ thuật phải có thuyết minh trong đó nêu
    - phương pháp tính toán (hay phần mềm áp dụng),
    - Số liệu tính toán,
    - Các phương án so sánh,
    Chưa kể đến thiết kế công nghê)
    Gọi cho đúng là mấy tờ giấy nháp của kẻ mộng du (tên gọi khác kẻ khờ) vẽ vì toàn áng chừng cả. Đây là cái đau nhất vì rủi ro cao nhất nhưng bất khả kháng (rủi ro hơn nhiều đi chép 1 thùng đã có).
    2) Thợ làm đúng theo mấy tờ giấy mình đưa họ rồi, không bớt:ke giằng nẹp vách, keo kín không hở đâu cả thì mình phải nghiệm thu thanh toán chứ đổ cho họ sao được:eek:

Last edited: 26/5/21
    tran minh phuong likes this.
  18. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Mà chủ topic làm là có thiết kế.
    Cả quá trình tớ làm mấy cặp loa này là quá trình "thằng mù dắt thằng sáng".
    Gọi như vậy vì tớ là người ra chỉ định nhưng kết quả đến đâu là do may rủi
    chỉ định của tớ được các thợ tiện (cái tớ mua là xác loa, lấy cái moto thôi còn gia công để lắp moto vao xương loa là tớ làm), thợ mộc thực hiện trên nguyên tắc "bác bảo gì em làm đúng thế" và bác thanh toán các bạn ấy là người sáng; Họ thực hiện công việc có đường đi và đích đến nên gọi là "thằng mù dắt thằng sáng".
    Mệt phết !

19. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Hi hi, chưa có hình hoàn thiện vì chưa lấy đc vỏ (chỗ đóng bị covit phong toả).
    Lót thùng: Khi nghịch nội thất xe hơi mình thấy vât liệu tương đối phong phú. Mình lót thùng bằng vl này (xuất xứ T+ với 3 lớp ( làm 3 lớp để hệ số hút âm dảm dần từ MDF ra khoang rỗng). Không biết kết quả = kệ may rủi:
    - lớp 1: lơp dán gầm xe bằng bi tum dày 2mm ( giống như tấm bitum chống thấm mái nhà),
    - lớp 2: lớp cao cách nhiệt xốp thường dán ở nắp capo xe để o bị hỏng sơn nắp capo do nhiệt (dày 5 - 7 mm)
    - lớp 3: Bông nhân tạo (ruột chăn xiêu nhẹ xiêu rẻ 150k kích thước 2000x1600 xã Tiền Phong huyện Thường Tín làm giả chăn Hàn Quốc)

Giá thành vật liệu 3 lớp này cỡ 250k/m2, đắt hơn cái ruột chăn bông chuyền thống cắt ra đút vào thùng nhưng loại này hôi lắm.

Hôm trước mình đóng lại cặp thùng cho bộ củ tanoy titan (mid bas 16, terble titan) dùng tấm lót lông vũ ép dày 1.5 cm (cái gọi là lông vũ ép là tên shop bán bảo thế, thấy nó chặt hơn tâm bông thuỷ tinh trong tấm trần singapo mua 300k/m2 thấy tiếng trầm ra ầm ầm (thừa trầm đến mức bị méo khi nhích volume cho nó kêu khoảng 85db cách 1,5 m (đo băng tai suy diễn từ thông số độ ồn 50db của mặt máy lạnh nhà sx công bố)

haidmc2 and dragous like this.
  20. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Hi, Câu chuyện dóng nhiều loa thế này sinh ra từ hôm vô mguyen tắc mua cái Processor mà nhà lại có đến 6 bộ power stereo thế là lại máu nghe 5.1 khi dự án mới chỉ nghĩ trong đầu (chưa viết vẽ gì₫. Đâm lao phải theo lao thôi chứ không quyết toán kinh phí vợ tạm ứng thì tháng sau sẽ bị trừ hết tiền nhậu:D
    Ps: Thế có mệt không, driver hãng có tên đang có loại tốt ship ebay 5-7 năm rồi còn đến 4 bộ chưa dựng Hu Hu.

tran minh phuong likes this.
  21. tran minh phuong

Các loại vật liệu lót thùng nó như cái equaliser ấy mà bác . Lót tốt nhất là " ko lót" điều này khó xảy ra ta chỉ có thể hạn chế ít nhất. Mỗi thùng loa mỗi củ loa đều khó giống nhau nếu làm kỹ phải đo kiểm từng thùng sao cho cân nhau ( rất khó khăn và phức tạp) nên ta chỉ làm ở mức tương đối thôi. Thùng bị vang bác có thể dán thêm vài miếng chống thấm, bass cứng bác cho vài miếng bông bảy màu, um quá tăng bông thủy tinh còn bông hóa học hàn quốc thì em dùng thử thì tiếng kém nẩy, ko biết củ tannoy nó thế nào mà hãng họ dùng bông này được. Em thường thêm bớt hai ba loại cho vừa tai . Lại còn vị trí bông trong thùng cũng làm thay đổi chất âm thế mới điêu chứ lị...

haidmc2 and Ngoc2 like this.
  22. haidmc2

haidmc2 Advanced Member

Bác cẩn thận với cuộn cảm lõi ferrite. Cái này em trải nghiệm khi DIY cặp loa của cậu em. Khi thử dùng lõi ferrite xuyến như của bác, tiếng bass nghe phẹt phẹt, sau phải thay lõi không khí vào thì hết. Nên từ đó em ưu tiên dùng lõi không khí.
    Đây là cuộn cảm em tự quấn để thử. Quấn cũng nhanh mà rẻ không ngờ. Chỉ cần mua được dây đồng tốt.

Attached Files:

dragous and qcc5125 like this.
  23. Satuki

Satuki Advanced Member

bác quấn bằng máy hay bằng tay? mà bác làm khéo thật em làm nó cứ xòe ra thôi.

24. haidmc2

haidmc2 Advanced Member

Em quấn bằng dụng cụ tự chế. Bác tham khảo nhé. Quấn tay thì sang đến lớp 2 là méo ngay.

Attached Files:

File size:
      72,9 KB
      Views:
      43
      File size:
      87,2 KB
      Views:
      44
  25. tran minh phuong

Diy phân tần thì khi nghe thử phải hiệu chỉnh cho hợp tai, cho các tuyến phối hợp ăn ý nên phải tự wấn lấy thui.

haidmc2 likes this.

Share This Page

Loading...