Dự án loa cột 2 đường tiếng với củ loa SB Acoustics

Discussion in 'Loa' started by dragous, 15/3/21.

1. qcc5125

qcc5125 Advanced Member

Em cũng bị vậy, vừa phải mua cảm lõi không khí về thay lõi sắt. Em cứ nghĩ do thùng kín hay phân tần cắt chưa đủ dốc. Để em thử thay xem có hơn không.

Last edited: 23/11/21
  2. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Bác cứ trải nghiệm thử nhưng chưa chắc lõi ko khí đã hay hơn đâu bác. Một số củ loa do đáp tần rộng độ nhạy cao buộc phải dùng lõi ferit hoặc sắt silic tiếng mới hay. Trường hợp này nếu dùng lõi ko khí dây lớn tiếng bị ồn bác ạ.

qcc5125 likes this.
  3. haidmc2

haidmc2 Advanced Member

Bác có thể giải thích rõ thêm phần em bôi đỏ không? Em chưa hiểu lắm lý do bị ồn khi dùng lõi không khí dây to. Nó liên quan đến trở kháng hay vì ý do gì hả bác.

4. tran minh phuong

Một số bộ củ loa có thể dùng hai bộ phân tần mà điểm cắt rất xa nhau ( đương nhiên là chất âm sẽ khác nhau, và phụ thuộc vào gu nghe).Những loa bass như vậy có đáp tuyến tần số rộng,liên quan chất liệu màng loa và loa độ mạnh của nam châm nên độ nhạy cũng rất cao. Do có sự lệch pha giữa các tuyến loa nên nếu cắt quá cao sẽ làm chói gắt dải cao ( xé tiếng) Lợi dụng sự nhạy cảm tần số cao của lõi ferit làm giảm đoạn cao này xuống ( ko làm tăng điện trở thuần của cuộn cảm )mà lõi ko khí ko làm được. Để đạt độ tự cảm lớn lõi ko khí thì tín hiệu phải đi rất xa mà điều này ko có lợi cho củ loa có độ nhạy cao bác ạ, nói ra rất dài mà có khi em nói sai các cao thủ vào chém chết.

Minhkhue and qcc5125 like this.
  5. haidmc2

haidmc2 Advanced Member

Vâng, em cũng tạm hiểu nôm na như vậy tuy chưa được kiểm chứng. Chắc bác cũng đã DIY nhiều loa rồi. Đọc ý bác thì nó vẫn liên quan đến Rdc. Việc sử dụng lõi ferrite, permite hay gì nữa cũng mục đích cũng là giảm trở kháng, giảm độ dài tín hiệu phải "đi". Em thì đã làm cuộn cảm đến 8,2 mH lõi khí thì thấy vẫn tuyệt vời nếu dây đủ to.

6. tran minh phuong

Dân diy loa sẽ chốt chết một bộ khuyếch đại cố định cho dễ, làm sao cho vừa sức mới hay được chứ mới nhích volume đã kêu ầm ầm hoặc vặn max mới đủ nghe cũng hỏng những bộ khuyếch đại mạnh cần con loa nặng đánh chút mới ra hết vấn đề. Củ loa càng lớn càng khó, độ nhạy càng cao càng khó. Cắt càng sâu càng ít bị ảnh hưởng chất liệu cuộn cảm do dải trầm có năng lượng lớn. Những ampli tiếng mềm nhẹ là khó chịu nhứt . Diy loa là giải pháp tiết kiệm do túi kém mà tai khó tính thôi chứ ko qua được hãng họ làm bài bản, có điều hãng họ ko biết ampli của bác là gì và túi tiền + gu nghe của bác ra sao nên bác và em cứ thoải mái diy ko được thì ..... thanh lý....

7. haidmc2

haidmc2 Advanced Member

Vâng bác. Cổ vũ tinh thần DIY. Tăng cao kiến thức, giảm thiểu chi phí, tối ưu hiệu quả. Quay lại bác chủ thread cũng nên cập nhật tình hình thi công ra răng để bọn em còn vào chém nhỉ.

8. tran minh phuong

Từ ngày gia nhập diễn đàn em thấy mình thông thái hơn nên đỡ bị vợ bắt nạt, ít có thời gian đi nhậu nên vợ đỡ cằn nhằn, em cũng chìu zợ hơn vì loa nặng một mình ko kê kích được lại phải nhờ hắn...chán.

haidmc2 likes this.
  9. qcc5125

qcc5125 Advanced Member

Loa đáp tuyến rộng với độ nhạy cao không liên quan tới nhau lắm bác ah. Các loa bass đáp tuyến rộng + độ nhạy cao thường là các loa toàn dải, loa sân khấu. Các loa bass dòng home thường chỉ độ nhạy 85-90dB và nếu vừa bass tốt lại dải rộng nữa sẽ rất đắt.
    Loa bass càng lớn thì càng dễ bị mất kiểm soát ở dải cao (gọi là break cone), với màng loa bằng giấy hoặc poly thì hiện tượng này đỡ chói hơn so với các màng loa bằng kim loại như nhôm, đó là lý do các củ loa toàn dải tầm 16.5cm trở lên ít khi làm bằng màng kim loại.

10. tran minh phuong

Màng giấy nhẹ thì củ bass sẽ cho nhiều dải cao đồng thời do màng nhẹ nên độ nhạy cũng cao với cùng độ mạnh nam châm. Để bảo đảm công suất thì nam châm phải đủ mạnh nhưng nam châm mạnh wá thì bass lại khó xuống sâu do hệ dao động có độ cứng cao, lúc này thì người ta lại phải dùng loại nam châm có từ phổ rộng. Một số hãng vẫn dùng nam châm ferit nhưng chất liệu hoàn toàn khác nam châm tàu nên cũng đắt lòi mắt ra và tiếng cũng hay như củ alnico như thường.

qcc5125 likes this.
  11. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Hihi, cũng là cục "từ" mà phức tạp ghê. Thê giới rộng lớn có bao nhiêu hãng SX loa, o thấy hãng nào kể lý do chọn loại từ cho loa họ SX mà vẫn bán được. Thế mới hay!

Last edited: 9/12/21
  12. tran minh phuong

Thì cũng giống như việc người ta có thể làm ra bộ não nhân tạo nhưng hiểu biết về bộ não con người lại rất hạn chế, súng điện từ thì có ý tưởng từ lâu nhưng tới nay vẫn chưa khả thi. Mấy con loa anh em mình nghịch chẳng qua chỉ là một góc nhỏ ít được chú ý nghiên cứu vì ko đem lại lợi ích thực thụ. Hãng họ có đội ngũ trình độ chuyên môn còn mình thì chỉ cóp nhặt chém gío cho zui thôi bác, đa phần mod loa chỉ làm xấu đi theo sở thích cá nhân chứ cửa nào mà đòi tốt hơn hãng được. Còn việc chọn chất liệu thì đây là yếu tố sống còn của bản hãng nên ko ai công bố đâu, hãng nước giải khát mà còn giấu công thức pha chế hàng chục năm đó thôi, em làm cho công ty liên danh nhưng thành phần phụ gia sản xuất thì đối tác chỉ cung cấp chứng chỉ an toàn còn thành phần cụ thể thì bên kia họ " thành thật xin lỗi".

Last edited: 9/12/21
    vipyeu2 likes this.
  13. qcc5125

qcc5125 Advanced Member

Một củ loa có nhiều thành phần cấu tạo, không chỉ mỗi cục từ mà hay được đâu bác. Cũng giống như chúng ta nếu không biết thiết kế thì có một đống linh kiện đắt tiền trong tay cũng không thể làm ra được đôi loa tốt.
    Thêm nữa ở góc độ kinh doanh thì sẽ có nhiều ràng buộc về giá thành và kỹ thuật tới thiết kế sản phẩm nên họ phải tìm cách tối ưu để cạnh tranh, do đó hiện tại trên thị trường vẫn tồn tại cùng lúc nhiều củ loa dùng nam châm sắt, neo hay alnico, trong đó sắt và neo là phổ biến nhất.

Share This Page

Loading...