Dựng music sever từ main pc fanless và những phương án nguồn

Discussion in 'Thiết bị số' started by panzer90, 3/9/19.

1. panzer90

panzer90 Advanced Member

Đẹp đó bác! Mà ko có tản cho ic ổn áp e hơi ngại vụ nhiệt đó :d

nvss and tieuphi2006 like this.
  2. VuGiaA9

VuGiaA9 Advanced Member

Mấy ông Tây Lông thì cũng lậm thuốc với hardcore khác gì ae mình đâu bác. Với lại trên đó cũng thuốc hàng để bán nguồn linear nhiều lắm chứ tử tế gì đâu :D
    Phần mềm thì quan trọng khỏi bàn rồi nhưng để chạy phần mềm ngon cần một máy tính đủ mạnh để xử lý mượt mà thì em thấy nguồn xung có nhiều ưu điểm. Quan trọng là chơi theo kiểu gì thôi, quan trọng là phải cách ly được nguồn của module xử lý tín hiệu âm thanh với nguồn của PC. Em tai trâu nên chắc may mắn hơn các bác :p

thanhnos2112 likes this.
  3. panzer90

panzer90 Advanced Member

Có cụ nào ở HN hứng thú giao lưu ms ko nhỉ ???

nvss likes this.
  4. Dat_haui

Dat_haui Advanced Member

Cả cái vỏ là tản đó bác, tản cho cả bo nguồn cho cả chip luôn.

5. chauphuong

chauphuong Advanced Member

bác comment theo kiểu như vừa xóa đi thì ko ai muốn giao lưu đâu

tieuphi2006 likes this.
  6. Dat_haui

Dat_haui Advanced Member

Theo em trải nghiệm thực tế thì nguồn linear nếu làm tới nơi tới chốn ( linh kiện chính hãng ) thì chắc chắn hay hơn nguồn xung nhiều. Hạn chế của nó là giá thành thôi, để làm một con nguồn cùng công suất so với xung thì giá thành vừa cao và mất diện tích và nhiều lúc bố trí nguồn hơi bị khó. Nói như vậy ko có nghĩa là nguồn xung ko hay, mà chỉ là thiết kế thế nào thôi. Công việc của em làm về âm thanh, va chạm chủ yếu amp công suất lớn dòng biểu diễn. Mà nhiều con kích thước lại nhỏ tầm 1u. Nên chủ yếu họ dùng nguồn xung vừa nhỏ vừa hiệu suất cao kết hợp với công suất classD (âm thanh vẫn thấy rất hay) .Lúc này nguồn biến áp ko thể áp dụng được.
    Quay lại vấn đề MS, con e mới làm chạy nguồn linear riêng từng mức điện áp cho main và riêng cho ổ cứng.Main nguyên bản chỉ chạy duy nhất 1 dg cấp nguồn 12v.Cảm nhận tiếng tốt hơn rất nhiều so với chính cái main đó chạy nguồn 12v qua adapter. Ngay cả thao tác trong win thấy máy cũng chạy mượt hơn khá nhiều.:D
    Bác nào có nguồn xung thì cứ chạy nguồn xung, có nguồn linear thì chạy linear để tự mình trải nghiệm rồi sẽ có cho mình câu trả lời. Âm thanh mỗi người có mỗi gu khác nhau nên ko thể cứ đi hỏi người này người kia để xem hay dở sẽ nhiều lúc đẽo cày giữa đường. Theo e mình chơi âm thanh là cho mình mình thấy hay là được rồi, nó phục vụ mình chứ đừng suốt ngày ngồi để nghe xem thiếu cái này thiếu cái kia thì mệt lắm. Vài lời tâm sự hơi dài dòng mong các bác bỏ qua.:)

7. panzer90

panzer90 Advanced Member

Thần thánh như bác thì cũng ko ai dám giao lưu [emoji16][emoji16][emoji16]

tieuphi2006 likes this.
  8. panzer90

panzer90 Advanced Member

Hay lắm bác! Nhưng cái ae vnav muốn là có cuộc thi ms để mng biết hướng đi nào là ổn, là ok để ae còn chơi. Bản thân thân đến bh cũng chưa biết chơi ntn là ổn, là ngon. Nếu như có vài trăm củ để chơi aurnder thì cũng khỏi suy nghĩ đấy nhưng khổnlaf tiền ít nhưng muốn ngon.

tieuphi2006 likes this.
  9. VuGiaA9

VuGiaA9 Advanced Member

Cái vấn đề nó nằm ở dòng bôi đỏ này bác ơi. Mỗi người có một điều kiện cũng như một quan điểm nên cái vụ làm "tới nơi tới chốn" của mỗi người nó khác nhau. Chơi được full linear thì còn gì bằng. Còn về thực tế làm được một bộ nguồn linear công suất lớn đảm bảo độ tuyến tính cao và nhiễu thấp ko hề đơn giản, chưa kể còn khả năng đáp ứng dòng tức thì,... và nhiều thông số khác nữa. Mà thành phần của một con máy tính thì chắc các bác biết rồi, cpu, gpu,... toàn những thành phần xung nhịp cao nên ít nhiều vẫn sinh ra noise dù các bác có dùng nguồn linear thế nào đi nữa. Vì vậy nhiều bo soundcard hay server transport họ cũng dùng toàn LDOs rồi cách ly, reclock trên mạch của mình để đảm bảo phần tín hiệu audio được tốt nhất. Vậy nên em thì em quan điểm nên đầu tư vào vùng xuất âm nhiều hơn, cầu kỳ hơn.
    Còn bác so nguồn linear với cái adapter 12V thì... huề vốn :D Sao bác ko so với mấy nguồn xung kiểu của Hypex, HDplex,... xem sao. Em thấy giờ nhiều hãng audio làm amp class D người ta còn chạy full nguồn xung. Nguồn xung mà ở tầng analog thì em nghĩ ảnh hưởng còn nặng nề hơn là digital ấy chứ :D

Hoang_Anh, panzer90 and thanhnos2112 like this.
  10. panzer90

panzer90 Advanced Member

Cái nữa ae đag phân vân là ic ổn áp cho bo phần cách ly usb đây ? Và clock j nữa ? Chưa kêt tần số 24m của usb khá hiếm clock ngon :( nếu crystek thì chỉ có 575 ko có 957. Có lẽ rất cần một buổi test cả nguồn xung lần nguồn linear. E đã từng thấy có ng còn mod thẳng linear cấp vào ram :d thấy bảo phê lắm. Mà aurender họ cũng cấp ổn áp lên từng phần của ms.

Hagemi likes this.
  11. hn1804

hn1804 Advanced Member

Em Có cái vỏ này định dựng MS , các bác cho em xin ý kiến mua cái Motherboards và cpu nào ngon hiện giờ để lắp

Attached Files:

12. phukienaudio.net

phukienaudio.net Approved Member

Em liều "gia cát dự" đó là mắt lọc nhiễu cho đường nguồn cấp cho ổ cứng HDD. Trong đó đường 5VDC(dây màu Đỏ) đi qua mắt lọc Hình PI bằng C-L-C còn đường 12VDC(dây Vàng) thi đi qua "mắt lọc" Jumper cho giảm nhiễu ạ.

13. phukienaudio.net

em trích lại hình ảnh ạ. Mat loc nhieu Ổ cứng HDD posted by Nick Panzer.jpg

panzer90 likes this.
  14. panzer90

panzer90 Advanced Member

Ngon theo nghĩa nào bác ơi! Vdu bác cần hiệu năng khủng thì có i9900k và main z390
    Hoặc ko cần hiệu năng khủng cần tiêu thụ điện thấp và hiệu năng tương đối thì có j5005 fanless.

15. panzer90

panzer90 Advanced Member

E thấy dây lõi bé, dây đồng vẫn còn lổng chổng lên do ko hàn hết vào mối. Mà chất lượng lõi dây có vẻ hơi kém.

Đầy đủ 3 ảnh full HD ko che

16. Tascam MKII

Tascam MKII Approved Member

Cái này là gắn thêm tụ lọc nguồn trước khi cấp vào thiết bị thôi, bác có thể diy được mà.

phukienaudio.net likes this.
  17. phukienaudio.net

Vâng, em nghĩ Bác nói chính xác ạ. Như hình ảnh đầy đủ mà Bác Panzer đưa lên (hình 1 đầu tiên) thì có đầu Jack cùng loại với loại Jack để cấp nguồn vào ổ cứng máy tính ( loại ổ HDD hoặc SSD gắn trong Case máy tính) nhưng em không nhìn thấy có dây màu Cam cấp đường nguồn 3,3 VDC. Có 1 số ổ cứng SSD chỉ cần dùng 1 đường nguồn 3,3VDC là có thể hoạt động được rồi( hoặc thêm trường hợp khác là ổ cứng SSD cần có 2 đường nguồn 3,3 VDC và 5 VDC) nên em chủ quan có thể khẳng định khá chắc chắn rằng Cable này dùng để lọc nhiễu nguồn điện cấp cho ổ cứng HDD.
    Trước đây cũng có thời gian em làm thử nghiệm bộ nguồn Low Noise Linear Regulator Full ATX có điều khiển On/Off công suất cỡ khoảng 180W nên cũng võ vẽ tìm hiểu qua 1 chút Bác à.

panzer90 and tieuphi2006 like this.
  18. nhs

nhs Advanced Member

Chào bạn, cho mình hỏi bo nguồn mua ở đâu vậy Thanks

19. panzer90

panzer90 Advanced Member

Cọng cáp này đc coi là “thuốc” trong một sản phẩm ms cực hót :d

Ah mà ssd chỉ xài điện 5v bác nhé. Bây giờ giắc sata phổ thông

Và thực tế e cấp nguồn riêng ssd chỉ cấp 5v

20. phukienaudio.net

Em cảm ơn Bác đã làm rõ cho em hiểu kỹ hơn,1 lần nữa em cảm ơn Bác đã chia sẻ ạ.

tieuphi2006 and panzer90 like this.
  21. phukienaudio.net

Xin Bác Panzer90 cho em hỏi thêm chút là bộ nguồn Linear của bác làm có điều khiển được đầy đủ các lệnh On/Off; sleep; hibernate hoạt động giống như nguồn xung không ạ?

tieuphi2006 likes this.
  22. panzer90

panzer90 Advanced Member

Ae chia sẻ nhau có j đâu mà bác khách sáo thế, chia sẻ để ae cùng rút kinh nghiệm cùng làm để cùng nhau tốt hơn, phê hơn mà.

E test trên nguồn xung kìa bác! Ảnh phía trên đó ah :d

tieuphi2006 and phukienaudio.net like this.
  23. Hagemi

Hagemi Advanced Member

Nó hoạt động y hệt nguồn xung bình thường bác ạ. Chỉ có điều là... nó ngon hơn

24. Dat_haui

Dat_haui Advanced Member

Mạch nguồn này ko bán sẵn đâu bác. Trước em mua pcb, linh kiện về rồi tự hàn thôi.

tieuphi2006 and chautranthanh like this.
  25. Dat_haui

Dat_haui Advanced Member

Bác lắp nguồn cho ssd kiểu này thì nguồn ko dc điều khiển từ main lên đúng ko? Phải bật tắt nguồn cho ổ cứng.

Share This Page

Loading...