Dựng music sever từ main pc fanless và những phương án nguồn

Discussion in 'Thiết bị số' started by panzer90, 3/9/19.

1. panzer90

panzer90 Advanced Member

Chơi đê a :d e thk vụ này kakakaa

ngô Tấn Phong likes this.
  2. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Xin phép bác chủ hôm nào bác tổ chức buổi này cho nghe ké cái bác nhé
    Để vừa được nghe nhạc do những MS thể hiện qua bộ 300B của bác ( chắc cũng đã đầu tư rất nhiều công sức...) lại còn xin được nhạc của bác trong lúc ngồi nghe đồ chỉ xin khoảng 4TB thui... Thử luôn đường truyền của bác khi xin nhạc vậy
    Và chắc cũng được nhâm nhi ly cafe. Thanks bác chủ

chuvanvu likes this.
  3. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Code rất đơn giản bác HNE dư khả năng làm rồi bác ! nhưng bác ấy còn đang lăn tăn giữa pin và siêu tụ hôm trước em có khuyên bác ấy nên phát triển theo hướng siêu tụ nhưng còn ngại phải dùng các IC ổn áp để duy trì điện áp (ngại nội trở nguồn tăng lên) nhưng so với các mạch DC to DC trên main thì ổn áp tuyến tính vẫn còn hơn nhiều. Hơn nữa dùng pin tuổi thọ rất kém phải thường xuyên duy trì điện áp nếu không pin sẽ rất dễ hỏng và một điều quan trọng là đến thời điểm hiện nay chưa có nguồn DC nào qua được siêu tụ cả về chất lượng lẫn tuổi thọ và tính tiện dụng.

anhhung and Ngoc2 like this.
  4. HNE

HNE Advanced Members

khả năng e sẽ dùng 6 tụ 2.7V 350F cho đường 12V để drop ap nó đủ cho các mạch ổn áp hoạt động tốt , đường 5v thì dùng 3 tụ còn đường 3.3V dùng 2 tụ . Wao cả cụm đến sẽ cần đến 22 tụ .

sẽ dùng sạc dòng cao , ít nhất 5A để nạp tụ siêu nhanh có thể khi tụ chưa đạt đến ngưỡng pin thì có thể đải tụ luôn dc rồi .

có chút vấn đề e muôn hỏi bác @oneclicklogin là khi bác đảo tụ thì bác đóng tụ mới vào trc sau đó mới nhả tụ cũ ra nạp hay bác đóng tụ như nào ạ . e đang ý tưởng nhả sạc ra trước sau đóng tụ đầy vào tụ đang yếu và sau nhả tụ yếu và đóng sạc .

oneclicklogin, Ngoc2 and tieuphi2006 like this.
  5. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Dùng 3 bộ tụ là Ok rồi, tuy nhiên 3 bộ tụ cũng cần 1 lệnh điều khiển thôi , thử tải xem bộ tụ nào sụt áp nhanh nhất (tải nặng nhất) thì lấy lệnh ở bộ tụ ấy làm lệnh chung 3 bộ (tụ càng xả nông càng bền)
    Hiện code của @oneclicklogin đóng tụ mới vào trc vài giây (rất ngắn khoong đếm được) sau đó mới nhả tụ cũ ra nạp thấy hợp lý cả code lẫn phần cứng đơn giản hiệu quả

Last edited: 11/1/21
  6. quocdat

quocdat Advanced Member

Em cũng chẳng biết share như thế nào. Lúc em gắn bo thì em gắn ốc, đệm, siết dây rút đủ kiểu. Kiểu nào tiện thì em làm, sau đấy so sánh từng kiểu một và chọn ra cách cho âm thanh hợp tai nhất.
    Khi đặt bo mạch lên một cái gì đó thì cái đó đóng vai trò như chống rung cho bo → ảnh hưởng đến chất âm. Và chọn vật liệu để kê và gắn bo lại khá ít lựa chọn nên cũng không có cách tối ưu.
    Em không rút ra được kết luận nào cả ngoài một chuyện là đừng vặn ốc quá chặt, cũng đừng thả ốc quá lỏng.

7. HNE

HNE Advanced Members

chắc chắn là cần phải đóng tụ mới vô xong mới nhả tụ cũ chứ ko sẽ ngắt mất điện main và main sẽ tắt .

Tham vọng hơi cao trước khi đưa ra sản phẩm , khi sử dụng mới main chip công suất cao hơn ( nếu chỉ đưa ra bản nguồn cho ae tự DIY main thì khả năng sẽ có anh em dùng với main chip khỏe ) thì áp tụ sẽ sụt khá nhanh > dùng relay sẽ đóng tành tạch liên tục ( tất nhiên là dùng relay là ngon nhất ) nên việc cân đối giữa relay và Mosfet cũng cần thiết .

Sản phẩm mình chơi thì đôi khi bỏ qua dc vấn đề tiếng kêu relay và nếu relay đóng nhiều cũng giảm tuổi thọ , nhưng đưa ra để ng người dùng thì sẽ cần kiểm soát nhiều khả năng hơn .

e thấy mạch a @oneclicklogin là dùng đo áp 1 dường đưa về ADC của 8051 đo và xác định thời điểm đảo sạc .

tieuphi2006 and oneclicklogin like this.
  8. oneclicklogin

Đúng rồi bác để tránh tiếng "bụp" và tránh khởi động lại máy tính phải đóng tụ đã sạc đầy vào trước rồi mới cắt tụ cạn đi sạc. Dùng tụ cho 3 đường 12v, 5v, 3,3V rất t
    Đúng rồi bác, để ngăn tiếng "bụp" và khởi động lại máy tính phải đóng tụ sạc đầy vào trước sau đó mới ngắt tụ cạn đi sạc. Bác dụng 3 bộ tụ cho 3 đường 12v, 5v, 3,3v rất tốt tuy nhiên để đơn giản bác nên dùng một bộ tụ 15v có dung lượng lớn (dùng 2 tụ 500F mắc song song) để cấp chung cho cả 3 đường (tôi đang làm theo hướng này hoạt động rất hoàn hảo gần 2 phút đóng sạc 1 lần). Nếu bác làm theo hướng 3 bộ riêng thì như bác @Ngoc2 đã nói nên đo để xác định đường nào ăn dòng nhiều nhất để ưu tiên tăng dung lượng tụ cho nguồn đó.

9. oneclicklogin

Nếu dùng rơle bác nên dùng loại tiếp điểm kép tiếng đóng mở rơle nghe nhỏ hơn loại đơn hơn nữa trong lúc phát nhạc cũng không nghe thấy được tiếng rơle tác động. Tôi cũng có ý định dùng rơle rắn nhưng độ cách ly không bằng cơ nên thôi. Về nguyên lý thì có mạch so sánh điện áp đến ngưỡng mong muốn gửi xung ngắt đến cho vi điều khiển hoạt động.

Ngoc2 likes this.
  10. HNE

HNE Advanced Members

Dung chung 1 đường cũng không làm giảm chất lượng âm thanh đi a chỉ là phần ổn áp 3.3v vs 5V sẽ hơi nóng hơn.

tieuphi2006, oneclicklogin and Ngoc2 like this.
  11. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Tớ để y thì thấy tay Diy canada cũng dùng chuyển mạch bằng rele cơ mà.

oneclicklogin likes this.
  12. oneclicklogin

Đúng rồi lúc này bác phải ghép song song nhiều IC ổn áp để tăng dòng và tản nhiệt lớn (dùng 2 hoặc 3 LT1084 song song rất tốt không cần ultra low noise vì nhiệm vụ của nó bây giờ là duy trì điện áp chứ không còn giảm gợn như nguồn chỉnh lưu).

tieuphi2006 and anhhung like this.
  13. HNE

HNE Advanced Members

Về siêu tụ cuẩ tay IAN thì lại ko cách ly riêng tụ, mà tụ được bơm vào output ( kiểu bù áp thôi ) a .

tieuphi2006 likes this.
  14. HNE

HNE Advanced Members

Vâng a , vậy giải pháp đơn giản . E có mạch linear dòng cao chia tải đều 4 sò chay thoải mái . Ngoài độ nhiễu thấp thì nguồn các thông số độ động cũng rất cần thiết

oneclicklogin and tieuphi2006 like this.
  15. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Nhiều năm mới lại thấy thảo luận kiểu này. Vỗ tay mừng các bác.

16. ko853

ko853 Advanced Member

Nói chi bằng làm, e đấu khối pin vào bo nguồn ben (nối vào chân tụ) chơi lun. KQ là WOW, thật ko thể tin được.... Chỉ vài động tác đơn giản mà chất lượng đem lại ngoài mong đợi. Nguồn linear hiện tại của e dùng dây nguồn Furutec, BACL mod kỹ, có nối đất bằng cọc đồng hẳn hoi mà thua đức đuôi mấy cục pin mới gắn tạm.

17. HNE

HNE Advanced Members

h a làm mạch đảo nạo tụ nữa là ngon , chúc mứng a đấu nối ko khói nửa và chất âm ngon

ko853 likes this.
  18. anhhung

anhhung Advanced Member

Chúc mừng bác, thấy hấp dẫn quá, mong sớm có sản phẩm thương mại nguồn UltraCap chất lượng.

19. ko853

ko853 Advanced Member

Cảm ơn bác đã chia sẻ. Bác làm sớm nguồn pin, tụ sẽ bán chạy lắm vì ai nghe thử pin sẽ ko chịu quay lại linear đâu :)

Mình ko địmh làm mạch đảo nguồn vì chỉ dùng 1 bộ pin do nó xài cũng lâu ( nghe đâu 8 tiếng 1 lần sạc). Mình chỉ dùng rơ le tự động ngắt sạc khi nghe và tự sạc khi tắt máy. Thêm mạch điều khiển đảo nguồn sợ nó thêm nhiễu.

20. ngô Tấn Phong

ngô Tấn Phong Advanced Member

Bác có ở Hà nội Ko? Bác Mod xong nguồn Pin chưa>> Tôi đang Set kèo MiniShow MS a >> Có 4 cái rồi. Nếu Bác tham gia thì vui. Hi Bác.

Last edited: 11/1/21
    Ngoc2 likes this.
  21. ko853

ko853 Advanced Member

MÌnh ở HCM bác. MÌnh còn phải đi mua rơle, công tắc gắn thêm và bố trí em nó vào case nữa.

22. ngô Tấn Phong

ngô Tấn Phong Advanced Member

OK>> Tưởng Bác ở HN AE mình giao lưu. Hi Bác:p

ko853 likes this.
  23. oneclicklogin

Bác cứ yên tâm triển khai để sớm ra sp thương mại, về độ tĩnh, động, chi tiết tất tần tận siêu tụ đều đáp ứng được và cũng không từ chối dòng tải nào.

anhhung likes this.
  24. oneclicklogin

1850F841-4616-4BA2-9E25-1C7E72376D33.jpeg con music server tất cả trong một gồm pc, sw, fmc, clock ocxo đều được cấp nguồn bằng một bộ siêu tụ nhưng vẫn làm việc ổn định.

Tech-Info, F22 and ko853 like this.
  25. HNE

HNE Advanced Members

Siêu tụ thì đơn giản hơn pin nhiều, đóng phập nguồn vô cái là xong , thêm cái mạch hạn dòng để ko hỏng nguồn và ổn áp nguồn nạp kỹ để ko hỏng tụ là ổn .

TQ_Audio likes this.

Share This Page

Loading...