Dựng music sever từ main pc fanless và những phương án nguồn

Discussion in 'Thiết bị số' started by panzer90, 3/9/19.

1. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Để anh em dùng sp này có thể dùng nhiều loại main công suất khác nhau, khi layou @HNE cho chờ thêm chỗ cắm role vì khi tăng thêm tụ cần tăng role và cho con Diode // cuộn hút của role vừa bảo vệ con mofet vừa giúp đóng mở êm ái hơn.

anhhung and oneclicklogin like this.
  2. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Cái bo sạc nó có luôn chức năng hạn dòng, điều chỉnh áp luôn rồi bác nên không cần phải thêm mạch.

3. oneclicklogin

Bên trong con mosfet nó có tích hợp luôn con diode rồi bác nên cũng không cần thêm bên ngoài cho nó đơn giản.

Ngoc2 likes this.
  4. quocdat

quocdat Advanced Member

Dân gốc CNTT mà lại chê máy tính PC à? :D

5. mtbc

mtbc Advanced Member

Vì dân MT nên biết chất lượng máy tính và các vấn đề của ẻm chứ :) domain computing và audio khác hệ quy chiếu mừ

Tiến Đạo likes this.
  6. anhhung

anhhung Advanced Member

Hóng bộ nguồn UltraCap của bác @HNE

HNE likes this.
  7. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Nhờ @mtbc giới thiệu giúp loại main phù hợp làm MS cho ae cái nhỉ :D. Thanks
    Về nguồn: Khi @HNE ra song bộ nguồn siêu tụ nữa là phần nguồn hết đg phái triển.

8. panzer90

panzer90 Advanced Member

Chỉ có đặt foxcon sxuat riêng cho ae audio vn thôi bác ah. Chắc phải vài chục nghìn cái thì sẽ vào vc [emoji1]

anhhung likes this.
  9. oneclicklogin

Các bác đặt làm main chạy nguồn tuyến tính không dùng các IC Buck DC to DC, clock tốt nữa là hết thuốc.

anhhung likes this.
  10. HNE

HNE Advanced Members

bản thân e thấy 1 chiếc MS dùng main PC thì nguồn là chưa đủ , ngoài ra còn quan tâm đến main , cấu trúc main , loại CPU , hệ điều hàng và cả phần mềm chơi nữa .

11. anhhung

anhhung Advanced Member

Trong chuỗi này bác đã hoàn thiện được sp nào chưa? Nếu có bác viết bài giới thiệu để mọi người biết mà lựa chọn. Cám ơn và tiếp tục hóng MS hoàn thiện của bác.

Ngoc2 likes this.
  12. oneclicklogin

Đang bàn về phần cứng mà bác. Mà bác cũng nên xây dựng theo hướng mở tức chỉ tối ưu về phần cứng for Audio còn hệ điều hành, phần mềm nghe nhạc mỗi người mỗi sở thích riêng nên để cho khách hàng lựa chọn (option). Hơn nữa sản phẩm thương mại phải sử dụng HDH, Player có bản quyền nếu không sẽ bị vi phạm quyền sở hữu trí tuệ, khi đó sẽ không còn "ngon, bổ, rẻ" nữa.

thanhthai63 and anhhung like this.
  13. HNE

HNE Advanced Members

Trong chuỗi này thì phần cứng e đã có những sản phẩm đến vs ng dùng với linear 400w , mod linear Ram , với khảo sát mỗi Ram sẽ có 1 tiếng khác nhau , ram 4gb cũng khác vs Ram 8gb .
    Thứ 2 là các mục clock cho phần ethernet, tất cả các main thì phần cổng ethernet đều sử dụng clock 25mhz e đã thay với OCXO , và e đang phát triển kết hợp OCXO và GPS để có đươc clock ổn định + jiter thấp .
    Hệ điều hành e chạy vs Win 10pro và cao hơn là win sever xong e sẽ tự tối ưu riêng .
    Và đến phần mềm chơi e tập trung phát triển vs Roon .
    E cũng có phát triển riêng mạch PCIe USB và kế hoạch PCIe Ethernet .
    Phải nói rằng để có 1 sản phẩm việt chất lượng và giá cũng hợp lý thì bắt buộc cần tự phát triển tất cả các phần vì mua 1 phần nào đó của nước ngoài sẽ kéo giá thành sản phẩm lên khá cao ( đồ cho MS PC đắt quá mà ) .
    Cảm ơn a đã hóng sản phẩm của e ạ .

thanhthai63, panzer90, nvss and 8 others like this.
  14. toandk123456

toandk123456 Approved Member

Chào bác chủ Topic,
    Em thấy rất bổ ích, nếu mua sẵn thì cũng không phải nghĩ nhiều, tuy nhiên em tính cũng lọ mọ, lại là dân máy tính. Nhờ bác chủ cho em xin ít thông tin vào chỗ kín Danh sách các món cần phải mua, mua ở đâu với ạ. Em thấy cải vỏ quá kết, bác giúp em địa chỉ có thể kiếm được nhé.
    Em xin trân thành cảm ơn.

panzer90 likes this.
  15. panzer90

panzer90 Advanced Member

Đầy main xài clock 20mhz cho cổng ethernet e nhé. Điển hình là j3455 j5005 [emoji16]

16. panzer90

panzer90 Advanced Member

Về ms bác nên tập trung những vde sau:
    Card pci to usb (tập trung nguồn và clock)
    Chơi offline thì tập trung nguồn cho ssd và độ clock cho ssd. (Tách riêng ổ hđh và ổ data nhạc)
    Chơi online thì độ thêm clock cho ethernet cho ms và switch có nguồn linear và độ clock, bộ converter quang cũng độ tương tự. Clock j là tuỳ túi tiền.
    Nguồn cho main và các thành phần khác trong ms nên tách riêng ko nên chung đụng. Tách riêng cả biến áp nguồn càng tốt. Nên xài biến áp cs lớn.
    Dây dc trong ms nên chơi dây tốt (nếu dàn bthg thì đi dây bthg bỏ qa yếu tố này).
    Chú ý linh kiện, tập trung đầu tư tụ tốt chút sẽ cho chất âm rất hay.

17. ko853

ko853 Advanced Member

Chuẩn bị sang năm mới rồi, bác có cho ra lò món gì mới chưa?
    Riêng trường hợp của mình thì thấy dùng pin tốt hơn siêu tụ nên vừa hoàn thành bộ pin version 3 để chơi tết.

Ưu điểm lớn nhất cua siêu tụ for audio là dòng xả lớn nhưng trường hợp này lại là nhược điểm do phải dùng mạch hạn dòng nên nội trở tăng và lây nhiễu từ mạch. Trong khi pin thì cấp trực tiếp nên sạch hơn và dòng xả của pin cũng lớn từ vài chục đến vài trăm Ampe rất dư giả cho audio.

Bộ pin của mình dung lượng lớn nên dùng được cho PC+Dac+SW trong thời gian lâu mà ko cần dùng 2 bộ song song tiết kiệm chi phí và không gian, ko cần dùng mạch điều khiển và relay nên ko tăng nội trở và nhiễu từ mạch (ưu điểm hơn bộ pin của các hãng MS đang dùng).

Nội trở của pin cũng nhỏ hơn siêu tụ nhiều cũng là 1 ưu điểm lớn cho audio.

Nhược điểm duy nhất của bộ pin mình là tránh để nó xả cạn. Nhưng vì dung lượng lớn xài dc 8-10 tiếng mỗi lần sạc đầy nên ko lo. Ngoài ra còn có đồng hồ hiển thị volt và dung lượng pin (có công tắc on off để tắt khi muốn ko phát sinh nhiễu) để theo dõi khi cần.

Chế độ sạc thì bán tự động. Nhấn công tắc bộ pin sẽ dc sạc và tự câng bằng, khi đầy sẽ tự Off toàn bộ hệ thống, luôn cả cục sạc để tiết kiệm điện.

Attached Files:

18. oneclicklogin

mạch hạn dòng nằm phía mạch sạc bác ơi, kg liên quan gì đến mạch tải nên không ảnh hưởng gì cả. dùng pin nó có độ ồn do các phản ưng hoá học bên trong pin để chuyển hoá thành điện năng còn siêu tụ thì kg có, về nội trở nguồn thì siêu tụ là nhỏ hơn pin dòng xả tức thời rất lớn hơn pin rất nhiều. trong tự nhiên đám mây điện là một siêu tụ khổng lồ và dòng sét là vô cùng lớn.

panzer90 likes this.
  19. ko853

ko853 Advanced Member

Tưởng bác dủng mạch hạn dòng trên đường cấp điện để ko làm giảm tuổi thọ linh kiện phía sau nó như các ampli hay dùng soft start.

Nội trở tụ mình thấy ng ta đo tầm 19 mili Om, trong khi pin mình đo chỉ 0.8.

Dòng xả dù có lớn nhưng đi qua relay chỉ tầm 10A nên cũng ko ý nghĩa, trừ phi bác dùng relay 100A. Nhưng dòng xả tức thời của pin cũng vài trăm A nên dư dùng cho audio rồi bác

20. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Pin cần hạn dòng xạc hơn tụ.
    - pin không hạn dòng xạc hỏng cả pin lẫn khối xạc,
    - tụ không hạn dòng xạc tụ không hỏng chỉ hỏng khối xạc.

21. ko853

ko853 Advanced Member

Pin thường phải dùng mạch bảo vệ sạc, xả và cái khó nhất của pin là cân bằng điện áp các cell. của mình ko cần mạch bảo vệ mà vẫn an toàn tuyệt đối và pin luôn cân bằng. Tùy vào thiết kế của mỗi người thôi.

22. oneclicklogin

siêu tụ nào bác đo đến 19 miliohm?

23. oneclicklogin

mắc nối tiếp từ 3 cell trở lên bắt buộc phải có mạch cân bằng điện áp khi sạc cái này không liên quan gì đến thiết kế, đó là điều cơ bản khi sạc pin nếu bác không làm mạch cân bằng nổ pin như chơi đấy

24. ko853

ko853 Advanced Member

Đây bác.
    Nối tiếp 2 cell trở lên là phải cân bằng rồi chứ đâu phải 3 cell bác, nhưng mạch cân bằng nó cũng có nhược điểm nên mình đang bỏ ko 4 cái ko dùng. Thiết kế của mình nối tiếp 100 cell cũng ko cần mạch cân bằng vì nó tự cân bằng :rolleyes::rolleyes:

25. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Hơ hơ. Lắp 100 cái pin // khi xạc,
    Khi sả bấm bằng tay 100 cái chuyển mạch sang nối tiếp thì mạch cân bằng là thừa ;)

Share This Page

Loading...