Dựng music sever từ main pc fanless và những phương án nguồn

Discussion in 'Thiết bị số' started by panzer90, 3/9/19.

1. panzer90

panzer90 Advanced Member

Về quan điểm! Mèo trắng mèo đen miễn sao bắt được. Ta tây tquoc e ko quan tâm :)) miễn sao hiệu quả cao. Mà pana hay nichicon đều có nhái kể cả mundorf, chưa thì thấy kaiser có đểu.
    Còn về vde linh kiện chắc chắn e sẽ thay tụ bằng đồ gấu hơn và thay clock bằng clock crystek 575 trên usb reclcok cách ly, và đồng thời thêm 1 tầng 3045x2 trc khi cấp vào usb cách ly.

Còn về lọc emi thường là lọc AC bác ah ko ai lấy lọc emi kia vào DC bác ah [emoji16][emoji16][emoji16]

Pi mod 3 nguồn e đã chơi qa và bỏ sau khi chơi zotac minipc + nguồn đơn :)) bh thì e lại để xó zotac mini

Còn về xài dây bạc thì e đã xài cả tín hiệu của AN v19, các dây mạ bạc jaten... rồi bác ah, kể cả mundorf, kaiser np. Nói có sách mách có chứng, ko chém xuông. Nên chắc e cũng phân biệt đc ntn là mạ bạc, ntn 4N hay 7N, hay tnao là OFC, hay OCC.

Về buổi giao lưu. E rất mong có xxx giao lưu gồm 4 loại ms:
    - ms gh
    - ms ben
    - ms hungdiyamp
    - ms minipc + nguồn đơn

Last edited: 12/9/19
  2. dqmvn

dqmvn Advanced Member

Bậy nào, ai lại mang cái đó ra giao lưu trên diễn đàn audio này.:oops::oops::oops:
    Troll tí, nhưng MS Innuos clone + cải tiến mà ko hay gấp đôi MiniPC + nguồn đơn là thua nhá.:D:D:D

Phuonganh0202 and panzer90 like this.
  3. panzer90

panzer90 Advanced Member

Vậy mới cần n ng, n ae cùng test một loạt các ms hiện nay mà a:(
    Thực ra topic này sinh ra e cũng biết là sẽ có n ng khó chịu, n thương gia ngứa mắt, sẽ có đâm trọc nhưng vẫn làm vì n ae chưa có thể tổng hợp các loại ms hiện nay, chưa hiểu rõ phần nguồn trên dây 24pin. Rất n ae nghĩ rằng n dây trên 24pin thì n đg áp :(

4. POCOLO

POCOLO Advanced Member

E thăc mắc chưa ai đề cập tới vấn đề tổng điện dung bộ tụ lọc và loại main. Mở nắp con music server hàng hiệu, cái mọi người tò mò nhất là đống tụ hầm hố và con main hãng thiết kế riêng.

tieuphi2006 likes this.
  5. Hagemi

Hagemi Advanced Member

MS hàng hiệu bác nói là cái nào vậy ạ?

panzer90 and tieuphi2006 like this.
  6. panzer90

panzer90 Advanced Member

Giahuy bác ý vừa bán đó :d

Hagemi likes this.
  7. ngô Tấn Phong

ngô Tấn Phong Advanced Member

A đăng ký MS( Asrock 3455) + AO3.0+ Nguồn đơn (UY). A gửi cùng DAC Giáp cậu test luôn chố cậu cho tiện.( Như Bác Gà không hay gấp đôi là thua nhé).:p:p:p

panzer90 and Hagemi like this.
  8. panzer90

panzer90 Advanced Member

Vậy hay e bê qa a ms của e nhé. Chưa AO 3.0 đâu kakaa

ngô Tấn Phong likes this.
  9. ngô Tấn Phong

Ok. lun. nhưng A sợ bộ dàn anh k lên hết được chất âm..

tieuphi2006 and panzer90 like this.
  10. panzer90

panzer90 Advanced Member

Khó thì khó chung, dễ thì dễ chung sao phải xoắn nhỉ :d

ngô Tấn Phong likes this.
  11. ngô Tấn Phong

OK.. Cuối tuần qua A. Đợt này A rảnh 24/24..

tieuphi2006 and panzer90 like this.
  12. anhton82

anhton82 Advanced Member

Em chỉ nói lấy 2 shop kia "có vẻ" ổn còn hãng nào cũng có nhái thì phải pro mới phân biệt được. Nhìn bộ lòng của bác cũng diy rất sâu rồi, tốn tiền nhiều cho món linh kiện rồi nên em mới thắc mắc vẫn sử dụng Elna for audio ở bộ nguồn. Mạch clc trên bo nguồn Ben em chưa nhìn thấy, tưởng giống lọc emi lắp trước nắn dòng !!!
    Vụ giao lưu em xin bê bộ cỏ Pi3 kèm Katana dac gắn chồng tầng cùi của em đi góp vui mặc dù còn rất xấu về mặt hình thức ! Mong các bác chấp nhận !

tieuphi2006 likes this.
  13. anhton82

anhton82 Advanced Member

Cái đó liên quan đến tính toán cs tổng của nguồn nuôi main bác nhỉ !Mà cái thông số này phải quan tâm đầu tiên trước khi xây dựng bộ nguồn, chắc bên bác Ben đã cân nhắc! Bác chủ tính toán mỗi mức điện áp dòng tầm 5A thì tổng công suất cỡ 12x5 + 5x5 + 3.3x5 ~ 101W. Nếu sd 1 biến áp thì cs cỡ 200-250W. Tụ thì như trên hình có 2 con 50V dung lượng 10000uF cho mỗi kênh điện áp chắc ổn, tụ thay loại to hơn sợ ko lắp vừa. Nếu chơi bầy tụ con lắp song song như GH chắc ngon hơn nhưng tốn diện tích!

14. nvss

nvss Advanced Member

Ôi bác cho em đi theo điếu đóm với nhé? Khi nào vây?

panzer90 likes this.
  15. POCOLO

POCOLO Advanced Member

Có lẽ vì những comt như này, nên bác khó mượn được dac & ms giahuy để ss.

16. dqmvn

dqmvn Advanced Member

Hay hơn gấp đôi đấy cụ ạ, ko đùa đc đâu, bởi theo tính chất bắc cầu (Tested):
    - MiniPC Zotac + LPS đơn áp đạt cỡ 6-7/10 (Cấu hình 1) so với J4105 + LPS đơn + đầu tư chút dây rợ, phụ kiện (Cấu hình 2).
    - Cấu hình 2 thua kha khá MS Ben based on J4105 (Cấu hình 3). Tính xông xênh Cấu hình 1 vs Cấu hình 3 đạt 5/10.
    - Cấu hình 3 ko thể lại đc Cấu hình 4 (của chủ cái thớt to này), do Cấu hình 3 là MS Ben dùng main J4105 còn Cấu hình 4 đã, đang và sẽ còn cải tiến rất nhiều trên cơ sở MS Ben. Như vậy, có thể suy ra Cấu hình 1 vs Cấu hình 4 (chưa test thực, chờ Cấu hình 4 hoàn thiện xong sẽ test thực) đạt dưới 5/10, tính xông xênh là 4/10.
    * Như vậy, có thể thấy tại thời điểm hiện nay, đi theo con đường Cấu hình 4 là con đường hợp lý, với chi phí dao động 10-12 củ tùy độ ngông/máu.
    Xin nói toạc ra (theo "ý kiến chủ quan", câu đỡ đạn:D), MS của một bác rất đình đám trong Xì-Goòng ko lại nổi/ko có cửa. Kụ nào ko tin cứ vác đến giao đấu tay bo khắc tin ngay, khỏi lằng nhằng tốn dung lượng diễn đàn.

Cụ bình tĩnh, ko sốt ruột, tay chơi LK khét tiếng đó, chẳng qua hắn mới lấy đồ về, đang mải miết nâng cấp chỗ khác nên chưa có time nhổ hết đống "ELNA for audio" thôi, chớ đời nào hắn chịu để yên.:D

Vấn đề là thời gian thôi bác, chứ sớm muộn sẽ có ngày đó.

Last edited: 13/9/19
  17. panzer90

panzer90 Advanced Member

Bác ở đâu nhỉ? E bê qa giao thông phát :d chém n thì cũng chỉ trên bàn phím thôi, cứ phải thực tế.

18. panzer90

panzer90 Advanced Member

E biết topic này sinh sẽ ra sẽ có n dân buôn khó chịu, ngứa mắt... sẽ có những nick clone, nick cùng phe cánh cùng vào chọc ngoáy, bơm kích... nhưng kệ thôi e là end user e chả mất gì :)) ng dùng vnav cũng chả mất gì :)) càng cãi nhau n càng ra vde càng hay.

19. panzer90

panzer90 Advanced Member

Bác có vẻ hiểu về linh kiên thì mời bác chém về bộ nguồn này xem chất lượng pcb, chất lượng linh kiện sao nhé.

Last edited: 13/9/19
    anhton82 and tieuphi2006 like this.
  20. jh50_cent

jh50_cent Advanced Member

ừm sao em xài qua những pow công suất lớn cứ chơi tụ to như lon bia thế nhỉ? sao ko chơi dàn tụ nhỏ song song cho ngon hơn, tiết kiệm diện tích hơn? chưa kể e thấy giá bán tụ to như lon bia mắc quá à? có khi còn khó tìm nữa....

tieuphi2006 likes this.
  21. panzer90

panzer90 Advanced Member

Cs lớn là bn? , vde này cần cụ thể.
    Với bo ben audio mỗi đg áp là 20.000uf, tổng 3 đường sẽ là 60.000uf là lọc trc ổn áp. Còn amp là lọc DC đi thẳng vào bo cs nên khi oánh bass điện áp sụt rất nhak nên cần tụ dung lượng lớn để bù áp ngay tức thời lúc đó (do ko có ổn áp). Còn đối với ổn áp DC chỉ cần mức vừa phải ko cần qa lớn như amp bán dẫn.
    Khi test trên 3 đg nguồn. E đã cho cpu chạy ibt (intel burn test, một ứng dụng khiến cpu chạy max load ở 100%cs, mức tdp lúc này là cao nhất. Cả hệ thống sẽ chạy tối đa cs. Bthg một hệ thống ms chỉ sử dụng tối đa cỡ 20% cs cpu, trừ trường up từ pcm lên dsd512 hay 256) liên tục 15p thì ko có hiện trồi sụt áp sau ổn áp (đo tại main) và trc ổn áp (đo tại chân tụ lọc)

22. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Bác cho em xin địa chỉ bán hàng trên web của bác Toàn. Cảm ơn!

23. leminhtulinh

leminhtulinh Advanced Member

Bác đinj giao luu ở đâu em đến với

panzer90 likes this.
  24. oneclicklogin

Nhìn cái amp của bác toàn đồ xịn, mấy dây tín hiệu mua ở đâu bác em đang cần. cảm ơn!

25. oneclicklogin

Sao các bác lại chê tụ Elna for audio nhể. em thấy nó lọc nguồn rất tốt.

Share This Page

Loading...