Dựng music sever từ main pc fanless và những phương án nguồn

Discussion in 'Thiết bị số' started by panzer90, 3/9/19.

1. Nguoiphuxe8x

Nguoiphuxe8x Advanced Member

nas synology ds128j thôi b, phổ thông mà

2. panzer90

panzer90 Advanced Member

Chơi nas còn tốn hơn đó bác :d bắt đầu nảy sinh sw for audio, dây lan, cách ly quang for audio một mớ nhè nhẹ cũng 20 củ [emoji23] chưa kể đến việc ổ trong nas vẫn có dây sata như bthg. Và còn phải mod lại nas với clock tcxo hoặc ocxo rồi cấp nguồn linear cho nas...

Về chất âm giữa các loại ổ gắn trong:

Một số ae đã thử so sánh nhạc ở ổ sata và nvme thì ổ sata cho chất âm tốt hơn, bọn tây lông cũng review khá n món này. Còn msata thì chưa thấy ai review.

tieuphi2006 and dgnguyen like this.
  3. anhhung

anhhung Advanced Member

Bác ơi nên chọn ổ sata hãng nào chơi ngon?

panzer90 likes this.
  4. panzer90

panzer90 Advanced Member

Vụ chất âm giữa các ổ thì e cũng chưa thử :( cũng ko thấy ai review vụ này. Thôi thì cứ mua loại tốt là ok rồi, quan trọng vẫn là phải mod clock rời tcxo hoặc ocxo cho ổ.

anhhung likes this.
  5. anhhung

anhhung Advanced Member

Khoai quá nhỉ, món này có hướng dẫn ở đâu không bác?

6. panzer90

panzer90 Advanced Member

Mod clock ổ ssd thì đơn giản mà bác. Cứ nhổ clock cũ ra rồi kiếm con tcxo hoặc ocxo đúng tần số vậy rồi hàn vào thôi là xong :d thường các ổ ssd hiện nay đa phần là 50mhz, nhất là mấy con xài ic sm2258.

7. ko853

ko853 Advanced Member

Ổ nvme nghe hay hơn sata nhiều do loại bỏ được dây sata và có tốc độ cao hơn sata nhiều lần. Âm thanh nghe chi tiết hơn, độ động tốt hơn, nhạc tính hơn. Nó giống như cpu, ram tốc độ cao nghe hay hơn tốc độ thấp vậy. Tuy nhiên, nó vẫn gặp nhược điểm truyền thống giống cpu, ram là tốc độ càng cao gây ra càng nhiều nhiễu cao tầng lây nhiễm chéo giữa nvme và mainboard. Chỉ cần biết khống chế nhiễu cho nvme thì sata ko thể sánh bằng nó

8. panzer90

panzer90 Advanced Member

Loại bỏ đc dây sata nhưng lại gặp vấn đề đó là ổ nvme ăn điện trên main mà điện trên main là dc to dc nên nhiễu vào ổ khá lớn từ chính nguồn điện cấp. Ổ sata ngoài thì có thể cấp 5v linear là xử lý đc vấn đề này. E có tham khảo một số ng đã nghe trên cả hai ổ và một số review của tây lông thì đều đánh giá sata hay hơn nvme, nếu ổ nvme mà có thể thiết kế adapter tách riêng phần nguồn để cấp nguồn rời cho ổ thì khả năng sẽ hay hơn sata. Còn nếu vẫn cứ xài nguồn trên main thì khó có thể hay đc.

ko853 and jh50_cent like this.
  9. ko853

ko853 Advanced Member

Nguồn 5v trên main là linear chứ bác vì nguồn cấp là linear mà. Đúng là nó hơi bất tiện cho những bác dùng nguồn riêng cho ổ cứng, nhưng loại bỏ bớt bộ nguồn có khi lại hay vì bớt cái BA gây nhiễu, có thêm không gian để bố trí, sắp xếp các linh kiện cho khoa học hơn.

Tây lông thì có vô vàn, có ng thì bảo sata hay, có ng thì bảo nvme hay nên đọc cho vui thôi. Giống như có ng nói chơi máy yếu, cpu onbo tiết kiệm điện mới hay nhưng có ng lại bảo chơi cpu rời core i hay ryzen mới hay. Nếu chơi đồ yếu thì dễ chơi dễ trúng thưởng, còn chơi đồ mạnh thì đòi hỏi nhiều kiến thức và kinh nghiệm để tối ưu hóa nó và đem lại kq cao hơn hệ máy yếu.

Em test sata và nvme nhiều lần rồi và đang dùng nvme vì những ưu điểm đã nói ở trên.

10. panzer90

panzer90 Advanced Member

Tiếc là nvme lại dùng 3,3 và 1,8 bác ah :d

Đợt e có test cùng a bạn trên main có nvme thì ổ sata lại cho chất âm chi tiết hơn, tĩnh hơn, đặc biệt là ko gian, có thể do ổ ssd lúc test xài nguồn 3045 (main cũng đc cấp nguồn linear nhưng ko xài điện của main). Cũng có thể nếu như ssd sata xài chung điện với main thì có thể kém hơn nvme, vụ này chưa test nên cũng ko rõ vì chỉ test nvme với ssd sata chạy nguồn rời 3045.

11. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Các bác dùng phần mềm play nhạc có chức năng load lên Ram trước khi phát sẽ loại được ảnh hưởng của ổ cứng.

12. anhhung

anhhung Advanced Member

Ngoài EU còn pm nào có chức năng này không bác?

Last edited: 3/8/21
  13. truongsontape

truongsontape Approved Member

Daphile có đó bạn, lại free nữa :)

anhhung likes this.
  14. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Trên Mac thì có Amarra.

anhhung likes this.
  15. ko853

ko853 Advanced Member

Do sata ít nhiễu hơn nên nó tĩnh hơn, sân khấu rộng mở hơn nhưng e thấy nvme chi tiết hơn nhiều và nhạc tính cao hơn. Sau khi khống chế nhiễu nvme thì e nó cũng tĩnh như sata mà vẫn giữ dc những ưu điểm riêng của nó.

jh50_cent likes this.
  16. jh50_cent

jh50_cent Advanced Member

bác tư vấn cho ae cách khống chế nhiễu nvme với

17. quocdat

quocdat Advanced Member

Bác dùng dây sata gì ạ?

18. ko853

ko853 Advanced Member

1) Bác dùng tản nhiệt cho nvme loại ôm trọn để ngăn nhiễu chéo giữa nó và main. Mua vài cái về lắp ghép, chế cháo để có hiệu quả chống nhiễu tốt hơn

2) điều chỉnh tốc độ nvme phù hợp với sở thích của bác giống như điều chỉnh tốc độ cpu

19. ko853

ko853 Advanced Member

Dây silver gì đấy mua của bác Ben lâu rồi ko nhớ :cool::D

20. panzer90

panzer90 Advanced Member

2 cách này chỉ là phụ thêm thôi bác, ko phải gốc rễ của vde, còn căn bản nó nhiễu ở nguồn điện cấp vào nvme. Muốn triệt để phải có adapter để tách chân nguồn của nvme ra cấp điện ngoài mới ngon đc (3,3 và 1,8) chứ còn cấp điện trên main cho nvme thì còn nhiễu.

21. panzer90

panzer90 Advanced Member

Hình như của hãng silverstone, đọc datasheet dây đó ko thấy chỗ nào ghi là silver plate hay pure silver cả. Còn hãng silverstone là một hãng chuyên sản xuất đồ pc cái tên dễ làm ae hiểu nhầm là dây bạc [emoji23]
    Trc e có xài dây amphenol thấy cũng tạm ổn.

22. ko853

ko853 Advanced Member

bọc chống nhiễu là giải pháp chính ko thể thiếu trong audio bác, cải thiện rõ rệt. Điều chỉnh tốc độ nvme cũng vậy, thay đổi chất âm thấy rõ. Đừing 3,3v của main cũng là linear rồi, nếu bác làm thêm nguồn rời 3,3v , 1,8v thì càng tốt chỉ sợ rắc rối. E dùng nguồn pin nên thêm đường nguồn là thêm phần rối rắm.

23. Nguoiphuxe8x

Nguoiphuxe8x Advanced Member

b dùng nguồn pin thì cấp các nguồn linear điện áp khác nhau lên mạch thế nào ah, có phải tháo các IC switching trên main board k, b cho xin ít ảnh tham khảo ah

24. panzer90

panzer90 Advanced Member

Nvme thì chắc chắn phải xài giáp tản nhiệt vì nó khá là nóng cho ic controler của nó chạy xung khá cao. Ai xài nvme đều xài giáp hết bác ah.

Cái chính là nguồn nvme xài 2 điện áp 3.3 và 1,8 nên dù cái 3,3 có linear thì cái điện 1,8 vẫn là dc-dc nhiễu từa lưa ra. Chưa kể các đường cấp áp 3,3 từ chân atx đến chân nvme cũng bị nhiễu bởi vô vàn các linh kiện trên main do ảnh hưởng của việc xài chung nguồn 3,3v.

Ko hiểu sao e với a bạn so ổ nvme có giáp (ổ samsung 970evo plus) với ổ sata samsung 860evo xài nguồn rời 3A (LT3045) thì lại thấy ổ sata cho chất âm chi tiết, ko gian tốt hơn nvme.
    Và thấy mấy thằng tây cno cũng ráp music sever xài ổ sata nhiều hơn là ổ nvme và cũng có vài review về chất âm giữa nvme và sata thì họ lại cho rằng sata hơn nvme.

Ko biết bác đã thử nvme với sata xài nguồn rời? Và xài nguồn rời j? Cho vài ảnh cụ thể để ae tham khảo?

25. ko853

ko853 Advanced Member

E dùng bộ pin kết hợp với bo nguồn ben để ra 3 đg 12v ,5v và 3,3v cấp cho main thôi bác. Bác xem lại mấy trang trước sẽ thấy

Nguoiphuxe8x likes this.

Share This Page

Loading...