Dựng music sever từ main pc fanless và những phương án nguồn

Discussion in 'Thiết bị số' started by panzer90, 3/9/19.

1. ko853

ko853 Advanced Member

Sata dùng điện 5v nhưng sau đó chắc nó cũng dc-dc ra áp thấp hơn để dùnchơi
    Việc bác dùng adapter cũng có thể là nguyên nhân làm ảnh hưởng đến kết quả. Việc thêm vật trung gian vào hệ thống audio thường làm kq tệ đi.

Nói chung mỗi người có cách set up hệ thống khác nhau nên nếu kq khác nhau thì cũng ko lạ. Em thì kết hợp cả test trải nghiệm và cơ sở kt. Lấy VD việc cpu mạnh hiệu năng cao cho kq hay hơn cpu yếu là điều ko phải bàn cãi. Nhưng thực tế ko phải ai dùng cpu mạnh đều nghe hay hơn, thậm chí ngược lại nên đa số mn vẫn dùng cpu yếu onbo. Nên việc ko khai thác dc cái hay của cpu mạnh là do cách set up của ng chơi chứ ko thể kết luận nó tệ hơn cpu yếu.

dinhtaibvag likes this.
  2. panzer90

panzer90 Advanced Member

Khi e với a bạn tets nvme và ổ sata xài nguồn rời là ổ nvme cắm trực tiếp trên main hỗ trợ khe nvme chứ ko phải chơi kiểu adapter nvme sang sata nha bác, nếu test kiểu đó thì khỏi test làm j cho mất công. Chú ý là e với a bạn test trên main z270 giga hỗ trợ nvme (ổ samsung 970evo plus và ổ sata samsung 860evo). Khi test chỉ để 2 ổ này chứa nhạc, ổ chứa win là một ổ khác. Hai ổ đều đc cop files như nhau. Và có một ng khác hỗ trợ bật nhạc để hai ae nghe, để tránh bị tâm lý. Cuối cùng sau khi test A-B cả hai ae đều thấy ổ sata nghe tốt hơn.

Việc xài nguồn rời cho sata sẽ ko bị ảnh hưởng nhiễu của hoạt động của main, hơn nữa xài nguồn ultra low noise cũng sẽ làm giảm nhiễu.

Về cpu mạnh hay cpu yếu còn phụ thuộc vào việc xài cái j nếu chơi dac native dsd thì việc up từ pcm lên dsd cần cpu mạnh, còn nếu chỉ chơi pcm thì lại là vde khác, cpu mạnh cũng ko xài hết :d trên thế giới vẫn luôn tồn tại hai trường phái:

1: xài cpu rất mạnh cá biệt còn xài dual cpu xeon luôn với lập luận cpu càng mạnh tiếng càng tốt xử lý thông tin xàng nhak cho độ chi tiết cao....

2: xài cpu với mức tiêu thụ càng thấp càng tốt, mà vẫn đạt hiệu năng tốt nhất có thể với các cpu có mức tdp thấp tiến trình mới cho hiệu năng cao. Với lập luận xung cpu cao, mức tiêu thụ điện lớn vốn sinh ra n nhiễu ko cần thiết và bị đẩy vào hệ thống từ đó làm hệ thống nhiễu, ồn...

Cuộc chiến giữa hai trường phái này chưa kết thúc, chưa có kết quả cụ thể bác ah

anhhung likes this.
  3. ko853

ko853 Advanced Member

Có vẻ như e và bác test ở 2 đk khác nhau nên kl khác nhau. Bác test trên ổ chứa nhạc, mà nhạc khi play dc buffer 1 phần hay cả bài lên ram nên tốc độ ổ cứng nhanh hay chậm ko ảnh hưởng lắm. Vấn đề còn lại nvme nhiễu hơn sata nên bác nghe thấy dở hơn. Còn e dùng nvme cho cả win, roon và nhạc nên ổ tốc độ cao giúp win, roon chạy mượt hơn cho ra âm thanh chi tiết hơn, nhạc tính hơn.

P/S: nếu bác còn quan điểm chỉ nghe pcm ko cần cpu mạnh thì bác chưa đi đúng đường rồi ;)

Last edited: 7/8/21
  4. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

2 bác chuyển qua dùng Euphony sau khi load hết nhạc vào ram rồi tháo ổ đĩa ra cất đỡ phải tranh luận mệt đầu, dành thời gian nghe nhạc.

QuyHuyen and tieuphi2006 like this.
  5. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mình thấy mỗi người có một cách chơi một cách cảm nhận,còn tranh luận thì sẽ không bao giờ kết vì cách suy luận khác nhau,hệ thống khác nhau.
    Nếu so sánh hai ổ sata với nhau thì có thể khả thi hơn,thí dụ bạn có hai ổ sata của 2 hãng khác nhau bạn chỉ cần chép dữ liệu vào hai ổ giống nhau,rút ổ này cắm ổ kia vào là bạn có thể nghe được vì cùng nguồn,main,cpu,ram,dây....v.v..giống nhau.Còn so sanh một ổ nvme với 1 ổ sata thì rất khó vì nó còn rất nhiều thứ khác đi theo để tạo ra sự khác biệt.
    Hay khi so sánh CPU yếu và CPU mạnh mình thấy đa số đều so sánh một cách rất khập khễnh nên sự tranh luận cũng chẳng bao giờ kết khi người thì nói CPU yếu ít nhiễu,CPU mạnh nhiễu nhiều nhưng thật sự còn rất nhiều thứ khác ảnh hưởng như main,ram,nguồn...v.v....bị quên không tính đến.Còn bản thân mình đã từng test thử rất kỹ trên cùng hệ thống chỉ đổi CPU và mình đã thử từ Celeron,G2030,I5-3470,xéon E3-1265L,I7-3770S.Thì kết quả rất rõ ràng khi nghe CPU tốc độ cao hơn bạn sẽ không thể quay trở lại nghe CPU tốc độ thấp hơn.

oneclicklogin, ko853 and anhhung like this.
  6. truongsontape

truongsontape Approved Member

A cho hỏi hệ thống của a là 1 PC hay 2 PC một CPU tốc độ cao, một CPU tốc độ yếu.

7. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

mình chỉ xài 1PC thôi vì giải quyết 1 PC cũng đủ hết tiền rồi.

truongsontape likes this.
  8. panzer90

panzer90 Advanced Member

P/S: quan điểm về hai trường phái dùng cpu mạnh hay yếu là trên thế giới họ đi theo hai hướng chứ ko phải em [emoji23][emoji23][emoji23]

P/S: lúc test là một sata chứa win, test A-B giữa nvme và sata nguồn rời (chú ý là nvme cắm thẳng lên main chứ ko phải như bác tự nghĩ là nvme cắm qa adapter sang sata nha). Các files nhạc chạy đều đc buffe lên ram.

P/S: Thế giới họ còn độ luôn cả clock cho ssd đó bác thế mới hay hết tầm đc đó bác có paul pang đó bác.

Mà ai dùng ổ nvme cũng buộc phải xài giáp tản nhiệt vì nó khá nóng do con ic control chạy xung khá lớn, chứ chẳng mấy ai xài nvme ko xài giáp tản cả. Có những main dòng xịn nó còn tặng kèm giáp luôn khỏi mua.

9. truongsontape

Cảm ơn anh. Mình rất ngưỡng mộ cách trải nghiệm của anh.

10. anhhung

anhhung Advanced Member

Như này thì ổ cứng nào nhiễu hơn sẽ gây ảnh hưởng xấu đến âm thanh hơn, tốc độ đọc của ổ không còn qt nữa.

11. truongsontape

Mình đã thử phần mềm Euphony, ram buffer, ngắt kết nối mạng; nhạc lưu trữ ổ NVME của mainboard; SSD, HDD trên ổ USB Box gắn ngoài nguồn LPS rời có reclock của Lacie; Ổ cứng mạng,…tất cả đều ko thay đổi (có thể là mình nghe ko dc sự thay đổi)

12. ko853

ko853 Advanced Member

Vậy e mới nói cùng 1 món còn tùy cách chơi của mn sẽ ra kq khác nhau. Thôi thì cũng chúc mừng những bác chơi cpu ombo, sata thấy hay vì đỡ tốn kém tiền bạc và công sức :p. Chứ e thì giờ chỉ xài cpu rời đời 2020 hoặc 2021, nvme thui. Còn cắm thêm vào vài bộ pin nữa cho nó đáng cái công :D

Last edited: 7/8/21
    chauphuong likes this.
  13. panzer90

panzer90 Advanced Member

Thường những ai hay nói chắc như đinh đóng cột thì thường một gian sau y rằng có bàn chân lặng lẽ trèo lên cột nhổ đinh [emoji23]

jh50_cent likes this.
  14. ko853

ko853 Advanced Member

Ba cái này nhiều ng chơi và chơi lâu lắm rồi, có phải mới mẻ gì đâu mà cần chứng minh sai hay đúng nữa. Chỉ có những ng chỉ thích ngồi đáy giếng tưởng thế giới nhỏ bé thui :p

15. oneclicklogin

nhưng mà lạ một điều là đã load hết lên ram thì ổ ngừng hoạt động sao lại còn bị ảnh hưởng nhỉ? hay là chỉ load một phần

16. oneclicklogin

bởi vì khi đó nhạc đã load hết lên ram nên như nhau chỉ có thay đổi ram mới khác nhau được

truongsontape likes this.
  17. panzer90

panzer90 Advanced Member

Đúng là đời! những ng nói đạo lý thường sống như ... thật khổ cho đấng sinh thành [emoji23][emoji23][emoji23]

jh50_cent and tieuphi2006 like this.
  18. tai_trau

tai_trau Moderator

"Tranh luận mà, mang đấng sinh thành vào làm gì bác?"
    Một bác thành viên có nhắn thế, em cũng thấy vậy.

jh50_cent, panzer90 and truongsontape like this.
  19. panzer90

panzer90 Advanced Member

Tks ad nhắc nhở [emoji41] lsau e sẽ ko mang đấng sinh thành hay đấng tạo hoá vào diễn đàn

jh50_cent likes this.
  20. ko853

ko853 Advanced Member

Mod xem xem chứ để cái thể loại cắn càn này tồn tại trên điễn đàn thì tai hại cho anh em quá :confused::confused:

Last edited: 8/8/21
  21. casperhn

casperhn Advanced Member

E mới order được con main j5040. Chuẩn bị nhảy hố vôi chơi cùng các bác. Sắp bán zotac rồi :))

22. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Dừng đi bạn (không cần dùng động từ “mạnh” đâu,
    Mod nhắc rồi:
    Thành viên cũng nhận thức được:
    viết : “Chỉ có những ng thích ngồi đáy giếng tưởng thế giới nhỏ bé thui :p”,
    cũng không nên.

Last edited: 9/8/21
    oneclicklogin likes this.
  23. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

Order ở đâu cho mình cái link đi bác ☺

24. QuyHuyen

QuyHuyen Advanced Member

Đúng b, mình có ông bạn cũng vậy, suốt ngày lọ mọ mod hết nguồn lại mod clock ... tốn ko ít tiền bạc và công sức nhưng kết quả trải nghiệm thì mình tai trâu khó cảm nhận được, thực sự là có khác nếu căng tai ra và tập trung hết sức, nghe nhạc là để thư giãn mà như vậy thì mệt quá.

oneclicklogin likes this.
  25. truongvu09

truongvu09 Advanced Member

thôi các bác, dĩ hòa vi quý, diễn đàn giao lưu thôi, đâu cần căng thẳng thế

Share This Page

Loading...