Dựng music sever từ main pc fanless và những phương án nguồn

Discussion in 'Thiết bị số' started by panzer90, 3/9/19.

1. diyampli

diyampli Advanced Member

Thế là em biết cốt lõi rồi còn đâu phần mạch anh sẽ k nói thêm nữa, đó thuộc phát triển nghiên cứu, giờ so với nguồn ben em thấy thuyết phục chưa? Anh thực ra khá bận k rảnh lắm vì làm ba cái nguồn mổ xẻ rồi giá rổ mệt lắm đi làm cái khác cho khoẻ. Giá hdplex sản xuất hàng loạt có thương hiệu so với giá của anh mà em đăng suốt thì sẽ thấy giá trị thực của nguồn. Nếu so sánh ngang bằng công dụng, hiệu năng, tính năng và chất lượng sự ổn định cùng chuyên nghiệp thì anh k muốn so với ben đâu, các bác lấy nguồn của anh cũng k muốn so là vì thế.

goldenriver99 and tieuphi2006 like this.
  2. panzer90

panzer90 Advanced Member

A hưng bận thì a cứ đi lắp amp kiếm tiền nhá, ptich tnao cứ để mng trên này mổ xẻ, vde a ko phải lo.

Ben clone lại innuos với ic lt 1963,
    còn của hungdiy amp cứ cho là clone lại hdplex với lm 327

- Lt 1963 thuộc loại fast transient response khi tải 1.5A nhiễu nền đo từ 10- 100khz là 40uV rms

- lm 723 regu ko thấy nói gì thêm. Nhiễu nền đo từ 100hz - 10khz là 2.5u rms

Đồng thời giá hiện nay:
    - hưng diyamp giá như sau đc thông báo là cùng ic với hdplex về mạch ko rõ giống hệt ko
    IMG_0881.JPG IMG_0884.JPG

- ben audio 2.5 bo nguồn + 1,2 biến áp clone toàn bộ innuos xài chính xác lt 1963 như hãng.
    View attachment 542787

Ae tiếp tục chém.

Last edited: 15/9/19
    tieuphi2006 likes this.
  3. panzer90

panzer90 Advanced Member

Vụ a bận đi kiếm tiền e ko nói vì nhìn chung nsx nên cũng phải miếng cơm manh áo thôi, ai cũng vậy.

Nhưng đây là đồ diy, ae trên này cần biết ms nào tốt nhất để mua để lựa chọn, gửi gắm niềm tin, ko so sánh chất âm cụ thể thì biết sao? Đến tụ hãng đồ hãng còn có ng hợp ng ko cơ mà ? Như vậy chẳng phải ng thiệt là chính ng sử dụng sao? Mhi mua về ko ưng hay chưa hợp ?

4. panzer90

panzer90 Advanced Member

Cta đã bàn nhiều về nguồn nhưng bác nào đac nghĩ đến việc bỏ clock trên main và thay bằng clock độ chính xác cao và cấp nguồn ultra lownoise cho nó ??? Và cấp riêng một nguồn cũng ultra lownoise cho ổ cứng???

SGM 2015 sever

Mời ae tiếp tục chém. Chém sao cho ra vấn đề để cta cùng test thực tế xem cái nào ngon nhất để ng tiêu dùng là ng hưởng lợi :d

5. panzer90

panzer90 Advanced Member

Hiện nay, có 3 nsx ms
    - gh
    - ben
    - hưng diyamp
    Cả 3 nsx này đều chê ỏng eo hàng đối thủ như sau:
    - Hưng diyamp chê hàng của ms giahuy là chạy fet là nguồn switching; chê hàng của ben cùi bắp, ko thể so sánh với ms của mình.

- ben audio: chê ms gh làm ăn tùm lum, mạch câu dây; nếu biết có thêm ms hưng diyamp chắc cũng chê ỏng eo nốt thôi, chắc cũng chả đc lời khen.

- gh: thì e chưa tiếp xúc nên ko biết có chê hay nên cũng ko rõ.

Những ng dùng như cta hiện nay đang bị loạn thông tin. Ko rõ cái nào hơn cái nào. Bây giờ giá như ae nào có ms gh, ms hưng diyamp, ms ben thì sắp xếp 1 buổi giao lưu để làm rõ ms nào hay hơn ms nào, chứ tất cả ptich ở đây chỉ là trên mạng, ko phải chất âm thực tế. Cần phải có buổi test để ae đi sau có cái để lựa chọn, có chỗ để đặt niềm tin gửi gắm nsx nào cho chất âm tốt nhất.

Ae có spham dù ko hay thì cũng vui vẻ thôi vì biết đc cái nào hay hơn để còn về mà thay thế. Nsx thì từ đó tự nâng cấp dần sản phẩm.
    Nthe ng đc lợi ở đây n nhất là ng dùng [emoji7][emoji7][emoji7] e thk điều này.

6. chautranthanh

chautranthanh Advanced Member

Mình là người tiêu dùng, không có trình độ về điện như các bác, chỉ muốn tìm hiểu các loại pc music có thể so sánh với các CD tầm giá bao nhiêu, từ đó có chọn lựa thích hợp để đầu tư vào, nếu có thể mong các bác cho biết thêm chút, thanks

7. panzer90

panzer90 Advanced Member

Một ý kiến rất hay bác ah! Buổi giao lưu có thêm CD thuộc dạng ngon, một ms hãng cũng thuộc loại đình đám để so sánh thì quá tuyệt vời.

8. ngô Tấn Phong

ngô Tấn Phong Advanced Member

Bác thêm AO vào, bỏ mấy cái Zalo, Chome, Winrar đi nhé. Hết thuốc đấy...:p:p:p

9. foxes_lover

foxes_lover Advanced Member

Em có con SD transport Audiocx, nếu các bác không chê thì em cũng gửi tham gia giao lưu.

tieuphi2006 and panzer90 like this.
  10. panzer90

panzer90 Advanced Member

Vẫn xài win 10pro đoá a ah :)) mấy hnua cài lại ltsc và AO3.0

tieuphi2006 likes this.
  11. panzer90

panzer90 Advanced Member

Rất hoan ngênh bác :d tinh thần vnav là giao lưu và học hỏi mà

foxes_lover and tieuphi2006 like this.
  12. POCOLO

POCOLO Advanced Member

..................... .........

13. trung224

trung224 Advanced Member

Điều 1: mỗi linh kiện điện tử đều có giới hạn hoạt động, với linh kiện cần 12V, thì có thể chạy trong ngưỡng 11.2V đến 12.8V mà không hỏng, đúng. Nhưng đó không phải vấn đề, cái vấn đề là chúng ta muốn linh kiện hoạt động tốt nhất, có nghĩa là chúng ta phải làm giảm tác động ngoại lai từ nhiễu của phần nguồn đến tối đa. Có nghĩa là nguồn có thể ra 11.8V, nhưng nó phải ổn định chặt tại đúng 11.8V trong quá trình hoạt động, chứ không được phép biến thiên từ 11.7V đến 11.9V theo thời gian, đó là lúc cái gọi là low noise+ripple cần phải chú ý.

Điều 2: Bác biết rất ít về điện tử nhưng bác lại đi tham gia tranh luận về mạch điện tử :D Em chẳng phải nhà thông thái gì, nhưng em biết mọi sản phẩm đều phải bắt nguồn từ lý thuyết, sau khi đạt được một mức độ trọn vẹn nào đó theo lý thuyết rồi mới tìm cách tune nó đi. Bài toán ở đây là cấp nguồn DC, có nghĩa là nguồn đó phải có noise và ripple thấp nhất, transient response nhanh nhất, cái đó phụ thuộc vào mạch điện và chất lượng IC/mạch ổn áp, sau khi đạt được tiêu chí trên một cách tối đa thì mới đến bước thử nghiệm/chọn linh kiện thụ động như tụ trở sao cho hợp tai nhất. Thiết kế từ lý thuyết thì mới hiểu được những vấn đề cần giải quyết mà có giải pháp phù hợp cho từng vấn đề. Chứ ngay từ đầu đã muốn "bỏ qua giai đoạn thiết kế, tiến thẳng lên giai đoạn tune bằng tai với linh kiện" như bác thì đúng là kiểu đập lô, may mắn lắm thì ăn, nhưng đa phần là tạch.

huybm, Le_Minh, panzer90 and 3 others like this.
  14. Le_Minh

Le_Minh New Member

Bác chủ có thể tư vấn dùng main board nào ngon hiện nay cho MS? Và mua ở đâu uy tín. Thực sự nhiều main trên thị trường và em khá lăn tăn, vì chưa chắc hãng xịn, mắc tiền đã hay. Audio nó có cái kỳ lạ thế
    Thấy con MS của bác dùng main Asrock j5005 itx

leminhtulinh and panzer90 like this.
  15. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mình không hề có ý tranh luận gì với bác cả,những điều mình nêu trên để giải thích cho bác hiểu tại sao Aurender lại xử dụng mạch nguồn đơn giản như vậy thôi vì mình cũng hiểu rằng trong bất cứ board máy tính nào từ laptop,ATX,mini ATX,Pi.NUC.v.v....đều có những mạch regu để cung cấp điện áp chính xác cho hệ thống hoạt động và nguồn để cung cấp cho nó cho phép có độ + - nào đó.Và mình thấy cách thiết kế của N10 là đơn giản nhưng hiệu quả hơn là những mạch phức tạp của các bác rất nhiều.

16. panzer90

panzer90 Advanced Member

Vì e thk fanless và muốn tiêu thụ điện thấp, hiệu năng cao, nên e chọn j5005, hiện nay nó vẫn là cpu hàn chết mới nhất hiện nay.

Còn một số bác muốn chơi hàng khủng có thể xài z390 itx + i9900k xài case fanless ốp ống đồng vào cpu dẫn nhiệt ra 2 cánh tản hai bên của case :d như taiko sgm đang làm :d

Le_Minh and tieuphi2006 like this.
  17. panzer90

panzer90 Advanced Member

Phũ nhưng hay đó bác ah .

18. trung224

trung224 Advanced Member

Bác càng phản bác cài lòi ra sự thiếu hiểu biết. Học hỏi thiết kế high-end thì phải đặt thiết kế đó trong tổng thế chung, chứ không thể "học vẹt" được. Aurender nó làm được như thế vì nó tự thiết mạch digital cũng như mainboard, trên đó nó đã thiết kế sẵn mạch regulator rồi, và cái đó em chắc chắn là ít nhiễu hơn mấy DC-DC converter trên mainboard phổ thông rất nhiều (ví dụ phần clock và xử lý tín hiệu đều dùng LT3080). Thế nên trong hoàn cảnh đó, Aurender có thể làm đơn giản phần mạch nguồn sơ cấp mà không sợ ảnh hưởng đến thiết kế chung.

Trái lại, đa số mọi người chỉ có mainboard thường, không thể có hệ thống cấp nguồn/regulator như mạch của Aurender, vì vậy sẽ là cực kì tai hại nếu đi học vẹt cái mạch nguồn sơ cấp với chỉ biến áp, diode và tụ nguồn như Aurender.

Mà chẳng nói đâu xa, chính Aurender bây giờ cũng đâu có thèm dùng cái mạch nguồn sơ bộ cùi bắp với biến áp + mấy con tụ kia nữa đâu, họ chuyển sang dùng hệ thống pin làm nguồn sơ bộ trên con W20 rồi. Mà pin chính là cùng triết lý với regulator mà anh em đang hướng đến (low noise, low ripple). Cho nên, không nên chỉ clone hãng mà còn phải nghĩ đến làm sao để nâng cấp so với hãng nữa.

Last edited: 16/9/19
    tieuphi2006 likes this.
  19. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Nguồn của Aurenden + 3 Cái nguồn mà ta đang trao đổi (gh, ben, diyamply) đều là nguồn “sơ cấp” để cấp cho các mạch DC-DC trên main.

Yêu cầu của nguồn “sơ cấp” này là:
    - sạch,
    - chính xác điện áp,
    - đủ khả năng cấp đủ dòng tức thời
    và nhất là càng thiết kế đơn giản càng tốt.

Mạch DC-DC trên main không tốt thì các nguồn “sơ cấp” này có tốt cũng kg đỡ được;)

20. trung224

trung224 Advanced Member

bác @Ngoc2 nói đúng, nhưng nguồn "sơ cấp" mà không sạch thì bản thân nó cũng thêm nhiễu cho main, thôi thì cố được đến thế nào thì cố thôi :D

21. Le_Minh

Le_Minh New Member

Hàng khủng cũng đáng đầu tư main cho cái sự chơi. Nhưng vấn đề đó là công suất.
    Hiện em đang dùng MS Ben. Theo bác thấy thì nếu em dùng bộ nguồn Ben này kéo cái board khủng đó thì nó có lăn đùng ra chết queo hok :mad:

leminhtulinh likes this.
  22. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Bác làm ơn giải thích dùm mình câu này:''Trái lại, đa số mọi người chỉ có mainboard thường, không thể có hệ thống cấp nguồn/regulator như mạch của Aurender, vì vậy sẽ là cực kì tai hại nếu đi học vẹt cái mạch nguồn sơ cấp với chỉ biến áp, diode và tụ nguồn như Aurender.''
    Thực sự là mình chưa đủ trình độ để hiểu,mình thấy cũng chỉ là cấp nguồn sơ cấp có regu và không có regu.
    1-Trường hợp điện áp nguồn AC ổn định thì điện áp DC có và không có regu đều ổn định.
    2-Trường hợp điện áp nguồn AC trồi sụt thì điện áp DC khi có regu vẫn ổn định còn điện áp DC không có regu sẽ trồi sụt nhưng có regu sẽ sinh nhiệt,nhiễu và tiêu hao.

tieuphi2006 likes this.
  23. enterbk

enterbk Advanced Member

Em thấy con Aurender của bác dgnguyen vẫn dùng regu mà, nó tích hợp sẵn trên cái main Aurender đó thôi. Ở đây các anh em không có điều kiện có được cái main Aurender chuyên dụng như của bác mà chỉ là tận dụng cái main máy tính, mà bác trông những cái main máy tính phổ thông thường chỉ có mạch DC to DC chia áp cấp đến cho các linh kiện chứ không thấy mạch ổn áp gì cả nên cần phải làm mạch ổn áp trước sau đó mới cấp cho nó. Đến ngay như cái nguồn xung nó cũng phải ổn áp trước mà, chúng ta ở đây cũng chỉ như là cóp py lại cái nguồn xung, có điều thay cái biến thế lineer thôi. Nếu có cái main máy tính nào cao cấp có mạch ổn áp sẵn trên main thì đúng là không cần mạch ổn áp nữa thì nhàn quá. Nguồn AC mà ổn định sau đó ta quấn biến áp sao cho đầu ra vừa đủ áp ta cần thì đúng là cần gì regu cho phiền phức, nhưng mà chắc chắn nó không được như vậy nên regu vẫn sẽ là con linh kiện phổ biến thôi.

24. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

mình thì thấy main thường nào cũng có rất nhiều regu.và mình đã thử nghiệm và đo thực tế rất nhiều bộ nguồn xung thì các điện áp chính cấp cho main 12V,5V,3,3V của các bộ nguồn xung có sự chênh lệch nhiều chứ không phải là luôn chính xác.và mình đã thử trên rất nhiều main thì thấy độ trồi sụt các điện áp trên chạy tốt khá lớn cụ thể là 12V có thể chạyvô từ từ 11,2V đến 12,8V đó là những trường hợp chính xác mình đã xử dụng còn có thể chênh lệch tối đa là bao nhiêu mình không biết.Thực tế mình đã làm bộ nguồn cho laptop theo cách này rất đơn giản và hiệu quả rất tốt.Và mình cũng đang tìm biến áp phù hợp để làm nguồn ATX cho các main khủng,vì mình cũng đang dùng main khủng với CPU I7 +VGA+Soundcard.

25. trung224

trung224 Advanced Member

Em xin trả lời bác như sau:

1. Trên mainboard nào (của phổ thông hay của aurender) đều có regulator (để chuyển 12V xuống các giá trị điện áp thấp hơn) cả. Vấn đề là mainboard phổ thông không thể sử dụng các loai regulator chất lượng như của Aurender và cũng không được thiết kế kĩ xét về tiêu chí low noise như những thiết kế của Aurender. Các mainboard phổ thông chỉ được thiết kế đủ qua test EMC tối thiểu đủ để được bán thôi.

2. Regulator giúp điện áp ổn định trong mọi tình huống, giảm ripple + noise đến mức tối đa tùy theo loại regulator. Trong khi bác dùng nguồn không regulator thì kể cả khi điện áp AC ổn định, ripple + noise của bác chỉ vào tầm 10mV-20mV là cùng, trong khi với regulator thì có thể xuống 1-2mV.

Regulator loại linear sinh nhiệt là đúng, nó có tiêu hao nhưng với cái lợi ích trên thì nó đáng giá hơn rất nhiều. Còn regulator gây nhiễu thì hoàn toàn không phải, dùng regulator là để giảm nhiễu.

panzer90 likes this.

Share This Page

Loading...