DAC Ngon - Bổ - Rẻ TDA1541A x 2

Discussion in 'Thiết bị số' started by huyhoanghp96, 27/8/12.

1. Z600

Z600 Advanced Member

loay hoay mấy ngày nay học lại lý thuyết điện
    Nay tìm dc cái sơ đồ này thì đã hiểu tại sao khi vặn con VR 5K điện áp ra cứ nhẩy loạn xạ lên rồi. Lần sau bác để con R2 là cố định đi thì chỉnh áp ra có lẽ dễ hơn vì nó tuyến tính. chứ cứ để cả R1,R2 thay đổi thế kia vặn mệt lắm. khẽ nhích 1 cái nó nhẩy lên 20v nhích tí nữa có khi nó xuống con 5V làm em cứ tưởn ráp sai chỗ nào :lol:

2. ManhTuong

ManhTuong Advanced Member

Gửi bác hình 2 em TDA tháo trong máy của em để bác tham khảo thêm .

3. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Không biết bác làm ra sao chứ của em chưa bao giờ bị trôi như bác :wink:
    Thân !

Attached Files:

4. huyhoanghp96

Em thấy bác tuanhung1433 nói chuẩn rồi nên em không có ý kiến nữa. Trên PCB đã có đánh dấu " * Single TDA1541A" đó bác :D

5. huyhoanghp96

Như em đã nói, bác đến nhờ test mù nhờ nhà cụ tuanhung1433 rồi sẽ rút ra được kết luận, nếu nghe ra sự khác biệt khi thay đổi 2 loại chip thì cứ yên tâm sử dụng đến khi em nó ... die :D

6. UTC_Western

UTC_Western Advanced Member

Em có ý kiến này nếu không phải xin chủ toppic bỏ qua cho, dự án này kêu gọi AE vnav cùng làm vậy mà bác không test kỷ trước khi kêu gọi AE làm chung để đến khi làm xong rồi những rắc rối về kỷ thuật cho các AE newbie thì thiệt là đáng thất vọng nhìn hình boar mà mấy bác làm em cũng không muốn làm nữa ghê quá......
    Thân[/quote]

hicccccccccccc
    cái gi cũng có sai sót của nó chứ bạn. mình là dân nghiệp dư chứ có phải nhà sản xuất đâu mà chắc chắn hết các đường
    mà cũng ở trên em thấy bác chủ giải thích rõ rồi mà. lỗi do bộ phận in mạch mà chứ mạch demo bác ấy làm ko bị lỗi
    Mà có lỗi nhiều thì a e ta mới lên tay dc. em hút thiếc vá mạch nhiều sắp quen rồi :lol:[/quote]
    Em nó đã giải thích kỹ rồi bác lỗi này khắc phục được bác à. Làm tiếp đi bác

7. huyhoanghp96

Trong kĩ thuật, chỉ có đúng và sai, không ai nói trước được điều gì. Phần em sai em xin nhận, em sai ở chỗ không tính toán kĩ phần nguồn để phải thay trở 10ohm bằng trở 100ohm / 10W.
    Còn em xin được đính chính là lỗi các pad mạch chạm mass lần này không phải do em, không dại gì mà tự nhiên em nối mass hết các chân trống đó, ví dụ chân OUT của clock tại sao em lại dập xuống mass làm gì, trong khi em đã chụp cả PCB demo để anh em được minh bạch hơn, nếu bác cần em có thể chụp thêm cả vị trí clock và vị trí chân 74HC4040 (tuy 2 chân của IC này "nhờ" Sao Kim nối mass nhưng không ảnh hưởng gì đến mạch) để bác minh chứng. Nhiều lúc nhất thời thì em cũng bực như bác, nhưng nghĩ lại, không phải khi nào con người, máy móc cũng hoạt động đúng theo tiêu chuẩn, nên sai sót này em chỉ nhắc nhở bên Sao Kim chứ không có bất cứ nặng lời gì cả, vì cũng nhờ Sao Kim mà riêng cá nhân em (không rõ các anh em khác ý thế nào) có bo mạch đẹp và cảm thấy như vậy là quá đủ chất lượng để phục vụ cho mình với giá thành phải chăng. Cũng là lỗi hiếm khi gặp nên em có thể hiểu cho Sao Kim, chưa lần nào em đặt bo bị như vậy :idea: Trên thực tế là cũng không đến nỗi khắt khe phải trách cứ họ, nếu làm khéo thì sẽ chẳng ảnh hưởng gì đến bo như các bác ở trên làm, do trong lúc cấp bách để chụp hình, không ngồi ở nhà mình nên không có sẵn đồ, em mượn đỡ con dao quá cỡ nên mới ra vậy.
    Nếu bác không "muốn làm nữa" có thể chuyển bo lại cho em hoặc các anh em khác, có rất nhiều anh em cần bo này mà em không có còn để gửi cho anh em.
    P/s: Em cũng mong bác có thể hoàn thành dự án này vì chi phí bỏ ra cho em nó không nhiều mà quan trọng là có thể mod được theo gu nhạc của mình :wink:

8. anhkhoi682005

anhkhoi682005 Advanced Member

Cám ơn bác có lời giải thích. Vì em là newbie lấy về chỉ việc hàn thôi không dám đụng chạm gì hết :)

9. phamhuuson

phamhuuson Advanced Member

em mua 10 con 8414 nên mua 10 cái bo mạch cho nó. Sáng nay đi nhờ hàn giúp con 8414 vào bo rồi, hàn đẹp cực kì.
    Em gửi lên cho bác tuanhung1433 tét thử thôi. Chứ tai em bị điếc hay sao ấy, đi khám sức khoẻ vừa rồi đo bằng máy họ bảo vậy. Chắc tại cái màng rung kém chất lượng rồi.
    Hôm nay em mở mấy cái nguồn máy vi tính ra chẳng tìm thấy con gì.
    Chúc các bác DIY thành công.

10. phamhuuson

phamhuuson Advanced Member

Bác HH đã nhiệt tình hết sức rồi. Rất cảm ơn bác HH.
    Mấy anh em liu bai thì gặp phải sự cố là bình thường. Nếu ngại vấp ngã thì chờ các bác lão làng thành công thì mình làm theo. Nhưng chơi như thế thực sự không sướng. Em ko có thời gian, con nhỏ, vợ la,... nên phải gửi lên cho bác tuanhung1433 chơi hộ.
    Em thấy cái DAC này rất hay. Bác HH mà đặt in thêm mạch nữa em cũng theo 2 bộ.

11. Z600

Z600 Advanced Member

loay hoay mấy ngày nay học lại lý thuyết điện
    Nay tìm dc cái sơ đồ này thì đã hiểu tại sao khi vặn con VR 5K điện áp ra cứ nhẩy loạn xạ lên rồi. Lần sau bác để con R2 là cố định đi thì chỉnh áp ra có lẽ dễ hơn vì nó tuyến tính. chứ cứ để cả R1,R2 thay đổi thế kia vặn mệt lắm. khẽ nhích 1 cái nó nhẩy lên 20v nhích tí nữa có khi nó xuống con 5V làm em cứ tưởn ráp sai chỗ nào :lol:
    [/quote]

Thân ![/quote]

hicccccc
    bác lại làm em no rồi, loay hoay vụ chỉnh con LM này mà em đi mất 3 con LM roài mà thấy nó vẫn chưa ổn. không biết có hàn sai chỗ nào không mà vặn volume nó cứ nhẩy loạn xạ lên không tuyến tính gi cả. Trên mạch vẽ con VR có 3 chân thì 2 chân ngoài cùng là hàn vào 5k còn chân giữa là chân điều chỉnh phải không bạn
    Cái điện trở 100ohm-10W mình dùng loại này không biết có đủ 10W không nhỉ. hôm qua mới hàn dc con 68ohm mai em kiếm thêm con 40ohm về hàn nối tiếp vào nữa là đủ 100ohm

12. tuanhung1433

tuanhung1433 Advanced Member

Thân ![/quote]

hicccccc
    bác lại làm em no rồi, loay hoay vụ chỉnh con LM này mà em đi mất 3 con LM roài mà thấy nó vẫn chưa ổn. không biết có hàn sai chỗ nào không mà vặn volume nó cứ nhẩy loạn xạ lên không tuyến tính gi cả. Trên mạch vẽ con VR có 3 chân thì 2 chân ngoài cùng là hàn vào 5k còn chân giữa là chân điều chỉnh phải không bạn
    Cái điện trở 100ohm-10W mình dùng loại này không biết có đủ 10W không nhỉ. hôm qua mới hàn dc con 68ohm mai em kiếm thêm con 40ohm về hàn nối tiếp vào nữa là đủ 100ohm

[​IMG][/quote]
    bác Z600 kiểm tra kỹ lại đi , em làm xong hát hò ok rồi k có vụ chỉnh áp nhảy loạn xạ như của bác đâu, áp ra khá chuẩn, bác để ý trên PCB vẽ ký hiệu VR có hình tròn nhỏ tương ứng với nút chỉnh trên VR nằm ở vị trí đó.
    p/s: hình như bác đang sữ dụng led siêu sáng, em k biết led siêu sáng có anh hưởng như thế nào hay k nhưng có lần đọc ở đâu đó thì k nên sữ dụng led siêu sáng cho những dự án kiểu như này, nếu sai bác bỏ quá cho

13. huyhoanghp96

Cụ chộp cái hình như này thì em chỉ nhìn được theo góc của em, đo hộ em trước cuộn choke lọc và sau cuộn choke xem được Vol bi nhiêu trong 2 lần đo, thường thì những cuộn choke này có Rthuần lớn :D

14. Z600

Z600 Advanced Member

đóng cửa rồi nên ko có biến áp nắp vào thử em chụp tmaj mấy ảnh này
    em chỉ biết đo ở mấy con LM thì đầu vào vẫn ổn định 22V DC
    COn VR em phải hàn mặt dưới do hút nhiều choét mạch roài :p
    Mai chủ nhât em lại làm 1 chuyến lên HN mua mấy con LM lần này em làm 10 con về chơi luôn. tiền xe đi lên HN mua cũng đủ 20-30 con rồi :(

15. huyhoanghp96

Bác đo giúp em điện trở thuần của 2 cuộn choke kia :?:
    Trong trường hợp làm đúng không chập tải thì con LM317 hay 337 không dễ chết đến vậy.
    Ý em là trước choke và sau choke chứ em biết trước LM317 vẫn ổn định.
    Bác có thể đi mua tinh chỉnh loại 10 vòng, sẽ dễ điều chỉnh hơn là loại 1 vòng này. Bác kiểm tra giúp em đường mạch chỗ này có mất chỗ nào hay chập chỗ nào
    Kiểm tra giúp em cả đường mạch chỗ diode.
    P/s: Bác tháo hết điện trở công suất ra sẽ cách li được phần nguồn shunt TL431 đằng sau ra :wink:

16. Z600

Z600 Advanced Member

em vừa nhổ 1 con 1 đo khoảng 1ohm

17. huyhoanghp96

Vậy thì không ảnh hưởng, bác xem lại mạch có bị đứt hay chập và biến trở.
    Bác để ý luôn tản nhiệt có bị cọ xước chạm và đường mạch dưới chân nếu không lót lưng LM, bằng cách đo tản nhiệt với mass có bị chạm.

18. ilkafrv

ilkafrv Advanced Member

@ huyhoanghp96: Nếu cuộn cảm có R = 10 thì có ảnh hưởng không ạ?

19. huyhoanghp96

Sẽ không ảnh hưởng gì nếu áp vào đủ để khi ra khỏi ổn áp điều chỉnh được -15V :wink:
    Tức ý em biến áp nguồn có điện áp ngõ ra lớn hơn nếu dùng choke có trở thuần lớn.

20. BadboyHIA

BadboyHIA Advanced Member

@ huyhoang96hp và bác z600: nhiều khả năng con VR của bác z600 bị lỗi (tiếp xúc kém) nên gây hỏng LM. Theo như nhìn trên ảnh con VR này chỉnh trực tiếp khác loại con VR được thiết kế cho bo mạch (nếu là VR hở xẽ xác định lỗi rất nhanh, VR gói kín trong hộp nhựa plasstic thì khó xác định. Tốt nhất nên thay loại VR 5Komh có 10 vòng vít chỉnh (an toàn hơn). chúc bác mau thành công :mrgreen:

Attached Files:

21. tungsen1972

tungsen1972 Advanced Member

Chủ nhật rảnh rỗi nên mình đã làm được thế này rồi, đo và chỉnh tại chân 15 TDA đã ra đúng được -15vol, chân 26 ra -5vol.
    >>>>Còn kiểm tra vol những chỗ nào nữa bác Hoàng để ngày mai đo tiếp ạ?
    02 led ngay tại DC in và 01 bóng signal cháy sáng nhưng led ngay chỗ power thì lại không sáng không biết tại sao nữa :idea:
    Boad IV mình cũng đã làm gần xong, chỉ còn thiếu 02 con LM, bác Hoàng cho hỏi điện áp boad này phải chỉnh vol như thế nào bác ạ?
    Thank!

Attached Files:

22. tungsen1972

tungsen1972 Advanced Member

Cụ chộp cái hình như này thì em chỉ nhìn được theo góc của em, đo hộ em trước cuộn choke lọc và sau cuộn choke xem được Vol bi nhiêu trong 2 lần đo, thường thì những cuộn choke này có Rthuần lớn :D[/quote]

@ huyhoang96hp và bác z600: nhiều khả năng con VR của bác z600 bị lỗi (tiếp xúc kém) nên gây hỏng LM. Theo như nhìn trên ảnh con VR này chỉnh trực tiếp khác loại con VR được thiết kế cho bo mạch (nếu là VR hở xẽ xác định lỗi rất nhanh, VR gói kín trong hộp nhựa plasstic thì khó xác định. Tốt nhất nên thay loại VR 5Komh có 10 vòng vít chỉnh (an toàn hơn). chúc bác mau thành công :mrgreen:[/quote]

Con màu đen nằm cạnh con CS 8414 là con gì thế bác Badboy?

23. Z600

Z600 Advanced Member

thank bác
    để em kiểm tra lại xem ntn
    hôm qua trời mưa vẫn chưa đi HN mua đồ dc
    dự án em lại phải đình lại 1 tuần nữa :(

24. Z600

Z600 Advanced Member

có phải loại biến trở này không bác

http://banlinhkien.vn/goods-918-bien-tr ... 3296w.html

25. BadboyHIA

BadboyHIA Advanced Member

BadbOy: @ bác z600, nó là loại đấy. hiện thị trường B/G chỉ có hàng của nhà anh "Tập" chất lượng còn phải xem xét nhưng có thể dùng tạm. :mrgreen:

Attached Files:

Share This Page

Loading...