DAC Ngon - Bổ - Rẻ TDA1541A x 2

Discussion in 'Thiết bị số' started by huyhoanghp96, 27/8/12.

1. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Nhất trí bác :D

Attached Files:

2. phamhuuson

phamhuuson Advanced Member

Các bác ơi cân chỉnh điện áp mạch OPAMP thế nào ạ?

3. hoatieu_2006

hoatieu_2006 Advanced Member

cụ chỉnh cho nguồn vào opam +15v, -15v là ok

4. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Các bác giúp em sơ đồ mạch DAC lên dùm em ạ, cần nghiên cứu trước khi bắt tay vào thực hiện ạ!

Thân chào!

5. huyhoanghp96

Hiện tại em đang vẽ lại thành sơ đồ hoàn chỉnh trên máy, vì trước đó là em vẽ ở giấy, cho nên chưa ai ngay cả em có bản vẽ sơ đồ này ở trên máy tính cả, và khi nào hoàn chỉnh em sẽ công bố hoàn toàn sơ đồ, sẽ không PM riêng cho ai cả vì dự án này mục đích của em là chia sẻ cho anh em cùng chơi.
    Bác có thể bắt tay vào thực hiện, khi nào có sơ đồ bác ngâm cứu rồi đóng điện cũng vẫn ok, vì PCB này đã nhiều anh em hoàn thiện nên bác cứ yên tâm, thêm nữa thực tế thì mạch DAC này rất truyền thống, em cũng không có thể cải biên gì mạch vì TDA1541A là chip rất đình đám và kiểu mạch truyền thống từ trước đến này, nếu cần ngay bác có thể tham khảo trên mạng có rất nhiều schematic về chip này :wink:
    Thân !

6. phamhuuson

Vâng cám ơn bác hoa tiêu. Tối nay em cũng loay hoay cắm điện rồi đo. Vợ bế con ngồi bên soi. Được một lúc em thấy mùi gì lạ lạ cứ nghĩ vợ nấu nướng gì. Em sờ LM mát lạnh, càng lúc mùi càng mạnh hơn. Mãi sau mới để ý đến con tụ 4700uF đít nó nhô lên, sờ vào nóng như khoai luộc. Rút điện ngay lập tức, may mà chưa nổ.
    Tại em gắn cả 2 con LM337 các bác ạ - Vợ ngồi soi nên DIY ko đươc tự tin. Con tụ bên phía mạch ghi LM317 nó nóng. Không biết do tụ em gắn là 4700uF 16V chịu áp không đủ hay do gắn sai LM317 thành LM337 vậy.
    Em dùng đồng hồ kim đo, xoay biến trở mà thấy điện áp vẫn chưa quá 10V. :?:

7. quangnt

quangnt Advanced Member

LM317 dùng ổn áp dương, vị trí đó cần dương thì bác lại tống con 337 ổn áp âm vào :mrgreen: còn lý do nổ tụ có thể thêm:
    - tụ đã quá lão hóa (nếu là tụ cũ)
    - tụ chỉ chịu được có 16v trong khi sau nắn với nguồn vào 15v là: 15*1,4=21v :(

8. Z600

Z600 Advanced Member

tụ chỉ để lọc thôi cắm nhầm LM hay chập cháy gi thì tụ vẫn khỏe re à
    kiếm con 35V trong tivi cho ngon bác ạ

9. BadboyHIA

BadboyHIA Advanced Member

BadbOy: @ bác , theo như bác đã mô tả thì đến 90% là bác đã hàn ngược phân cực tụ lọc nguồn. Khi lắp linh kiện bác để ý phân cực +/- của mấy cái tụ hóa lọc nguồn (nó có đánh dấu trên thân tụ và trên PCB cũng có đánh dấu). Khi lắp ngược hoặc quá áp thì nó nóng ...nếu để lâu là :mrgreen: bác "vi phạm lện cấm đốt ..pháo...nổ"...Chúc bác may mắn ..lần sau. :lol:

10. hoatieu_2006

Gắn nhẩm 337 cho 317 K gây nổ tụ đâu chỉ là 16v thì nổ thôi. Điện ở đây như bác Quang nói ý

11. phamhuuson

Tối về em đi mua con tụ khác vậy, loại 35V hoặc cao hơn cho chắc ăn. Tại chỗ bán nó hết loại V cao rồi, máu me quá đem loại 16V về cắm thôi. Em cũng cứ nghĩ là nguồn chỉ có 16V. :idea. Em quấn cục xuyến ra 16V-0-16V mà.
    Tụ thì em cắm chân đực cái âm dương chuẩn rồi, nên ko phải nóng do ngược chân. Chắc chắn do quá áp.
    Con tụ bên phía LM cắm sai bị nóng và phồng đít lên. Sau khi thay LM cho đúng thì em lại cắm điện đo đạc tiếp, đêm hôm rồi chẳng có tụ khác mà thay, xoay biến chở mãi cuối cùng cả 2 con tụ đều nóng.
    Em không biết chân 1, 2,... chân 8 của OPAMP là chân nào. Nhưng cắm điện đo thì chỉ có 2 chân là kim đồng hồ chỉ khác 0. Phải không các bác?

12. thanhhue

thanhhue Advanced Member

đối với IC, Opamp thì chân nào được đánh dấu màu trắng (hoặc có dấu tròn âm xuống) thì chân đó là chân 1, từ chân 1 đọc ngược chiều kim đồng hồ là 2.3....
    Bác hình dung như hình
    Điện áp thì phụ thuộc vào từng Opamp mà chỉnh cho đúng, có dòng chỉ có 5v thôi, nên trước khi dùng nên tra datasheet :D

13. tuanhung1433

tuanhung1433 Advanced Member

hờ hờ nhà gần biển chắc vợ chồng đốt than nướng mực chứ zề,nghe con tụ 16V là hết hồn,lần sau đóng điện nhớ cho vợ con lùi xa chút nhá k thì..... :mrgreen:
    p/s: thế đã đụng gì đến board DAC chưa đấy k thì....

14. phamhuuson

Em mới cắm nguồn 16-0-16 cho phần OPAMP thôi bác tuanhung1433 ạ. Phần TDA em chưa cắm điện và chưa lấy tín hiệu từ phần TDA cho sang OPAMP và cũng chưa gắn OPAMP.
    Con OPAMP của em là 4558DM JRC 8A5, vậy cũng chỉnh cho áp chân 4 và 8 là 15V hay khác ạ?

15. tuanhung1433

hức cụ chịu khó tra google cái nó ra data sheet của nó ngay ấy mà, chuẩn thì -15, + 15, biết đâu cụ đọc data sheet phát hiện ra cách chỉnh tối ưu thì sao :D

16. ilkafrv

ilkafrv Advanced Member

JRC 4558DM, đọc datasheet thì thấy ghi +- 22V mã nên bác cứ cung cấp tầm +-12 / +-15V là ổn (còn điện áp nào tối ưu với em này thì mình không biết :) ).

http://sm2yer.dyndns.org/shack/acc_renkforce_esa9/jrc4558.pdf

Chân 4 = -Vcc = -15V
    Chân 8 = +Vcc = +15V

17. thanhhue

thanhhue Advanced Member

Nói đến vấn đề nguồn này, 1 số tín đồ khoai tây khi test opmap tại áp +- 18v cho rằng nó hay hơn so với áp +-15v :?: em chưa ráp IV nên chưa test thử cái này :mrgreen:

18. hoatieu_2006

Loại này bác nên cấp 12v cho an toàn. Vì sao bác tự tìm hiểu nhá :mrgreen:

19. thanhhue

thanhhue Advanced Member

Loại này hạt dẻ với lại em thấy trong mấy amp Kok sử dụng ầm ầm năm này sang năm khác vẫn chạy tôt nên cứ cho áp nó cao chút chẳng sao đâu, OPAMP áp thấp quá em nghĩ nó ko hay.

20. hoatieu_2006

Tùy bác nếu hay thì không nên dùng 4558. Vì con này hơi.... Bác cố kiếm con 5532 đi nghe cũng ổn.

21. thanhhue

thanhhue Advanced Member

Em thì ko dùng con này rồi, em đang nói theo luồng của bác Sơn hỏi áp khi dùng con này :)

22. hoatieu_2006

Theo e không cần tới 15v đâu. Vì cũng chưa biết con của bác ấy có chịu dc 15v không nữa :mrgreen: 12 chạy cũng ngon mà :(

23. Z600

Z600 Advanced Member

phù
    nay vừa chỉnh dc con Lm317,337
    đang cân chỉnh các nguòn sun mà vơà bị bỏng 1 phát luôn. em dùng 1 TDA con trở 100ohm ở nguồn vào chân 28 của TDA nóng kinh luôn sờ tay vào bỏng luôn rút con TL ra thử mà nó vẫn nóng

24. huyhoanghp96

Bác chỉnh tại ô dc in khoảng 10v rồi cắm chip vào đo lại nhé :D

25. tuanhung1433

chào các bác, lại sau 1 tuần tranh thủ vừa làm vừa ngủ thì cục nguồn cho buffer tube của em được như vầy.

tiến hành đóng điện đo nguồn đốt tim phát. hên không có khói lữa gì nếu k thì PCCC lại có việc để làm :lol:

Attached Files:

Share This Page

Loading...