DAC Ngon - Bổ - Rẻ TDA1541A x 2

Discussion in 'Thiết bị số' started by huyhoanghp96, 27/8/12.

1. Z600

Z600 Advanced Member

bác nên cẩn thận
    LM mua trôi nổi chạy nóng lâu dễ die lắm. mà die thì có nhiều kiểu die. hôm trước em nghịch thế nào mà in, out thông với nhau luôn. nếu mà cắm mạch như thế thì dàn phía sau đi hết luôn

2. thanhhue

thanhhue Advanced Member

Em đã từng bị dính con LM thông áp như bác, rất may phần sau chưa tèo gì cả :D

3. superfarmer

superfarmer Advanced Member

- Phần DAC em hiện chỉ có 02 TDA1541 và dàn tụ 104j.

- Tụ lọc nguồn loại 2200, 3300, 4700 em có đủ xài.

- Phần buffer Opamp em hiện chỉ có vài cặp Opamp tháo máy.

- Phần buffer đèn em chưa có cái nào hết.

Ngoài ra em cũng kg có chân DIP bắt IC và trạm bắt dây gắn board. Nếu chỗ em mua được thì dự án này xong lâu rồi :)

Bác có thương tình thì giúp em các thứ còn lại, nếu cả nguồn luôn thì tốt quá, em xin chân thành cảm ơn bằng mọi hình thức ạ! Mong trước Tết có cái để nghe và để khoe ạ :)

Thân chào!

4. Z600

Z600 Advanced Member

hức mạch DAC em làm xong 3 cái khi chưa cắm TDA chỉnh đủ vol sau khi cắm TDA vào sụt mất 1 vol em phải để nguyên chíp và chỉnh tiếp cho đủ yêu cầu , em toàn làm thế k biết có sai không nhưng 3 board em đang chạy ầm ầm.[/quote]
    Ổn áp loại này nó thế bác ạh, khi ko tải thì đúng áp sau khi có tải -> có dòng -> áp sụt trên trở công suất nên nó sụt áp. sau khi gắn chíp vào thì phải chỉnh lên cho đủ áp tương ứng.
    @Z600: Quy trình chỉnh áp như sau.
    đầu tiên bác tháo chíp ra hết, kẹp đồng hồ tại các vị trí chân 15, 26, 27 hoặc 28 chỉnh biến trở sao cho áp ra sao cho áp đúng bằng -15v, -5v và 5v. Tiếp theo bác cắm chip vào đo lại xem sụt áp bao nhiêu đồng thời chỉnh biến trở để áp tăng lên, trong lúc chỉnh áp sẽ lên từ từ đồng thời dùng tay thăm nhiệt tất cả các IC TL431 và TDA1541, CS8412/8414 nếu ổn thì chỉnh tiếp cho đạt áp yêu cầu. nếu không thì bác phải kiểm tra lại các con TL431 có chạm chập, đứt ko.
    sau khi đạt áp thì để chắc chắn bác đo lại áp rơi trên 2 đầu điện trở công suất rồi áp dụng định luật omh để xem dòng hoạt động của từng mức điện áp. Nếu quá 100ma bác phải xem lại mạch.[/quote]

Đúng là đen như cuốc
    cứ thắc mắc mãi tại sao con 100ohm vào chân 28 của TDA nóng đi mất 5 con LM317 liền giờ mới đi đo lại thì chẳng hiểu hàn kiểu gi mà chân đầu ra của con TL431 lại thông với mass. nó bị thông từ đoạn ra của con 100ohm đến con TDA tìm mãi mà chẳng biết nó thông chỗ nào cả. cắt hẳn con TL431 ra rồi mà đo nó vẫn thông.
    Mạch này toàn bộ mặt mạch cài phần to to không cắt đó là mass phải không

5. hoatieu_2006

hoatieu_2006 Advanced Member

Ổn áp loại này nó thế bác ạh, khi ko tải thì đúng áp sau khi có tải -> có dòng -> áp sụt trên trở công suất nên nó sụt áp. sau khi gắn chíp vào thì phải chỉnh lên cho đủ áp tương ứng.
    @Z600: Quy trình chỉnh áp như sau.
    đầu tiên bác tháo chíp ra hết, kẹp đồng hồ tại các vị trí chân 15, 26, 27 hoặc 28 chỉnh biến trở sao cho áp ra sao cho áp đúng bằng -15v, -5v và 5v. Tiếp theo bác cắm chip vào đo lại xem sụt áp bao nhiêu đồng thời chỉnh biến trở để áp tăng lên, trong lúc chỉnh áp sẽ lên từ từ đồng thời dùng tay thăm nhiệt tất cả các IC TL431 và TDA1541, CS8412/8414 nếu ổn thì chỉnh tiếp cho đạt áp yêu cầu. nếu không thì bác phải kiểm tra lại các con TL431 có chạm chập, đứt ko.
    sau khi đạt áp thì để chắc chắn bác đo lại áp rơi trên 2 đầu điện trở công suất rồi áp dụng định luật omh để xem dòng hoạt động của từng mức điện áp. Nếu quá 100ma bác phải xem lại mạch.[/quote]

Đúng là đen như cuốc
    cứ thắc mắc mãi tại sao con 100ohm vào chân 28 của TDA nóng đi mất 5 con LM317 liền giờ mới đi đo lại thì chẳng hiểu hàn kiểu gi mà chân đầu ra của con TL431 lại thông với mass. nó bị thông từ đoạn ra của con 100ohm đến con TDA tìm mãi mà chẳng biết nó thông chỗ nào cả. cắt hẳn con TL431 ra rồi mà đo nó vẫn thông.
    Mạch này toàn bộ mặt mạch cài phần to to không cắt đó là mass phải không[/quote]
    Em dặn cụ rồi xem có chân nào hàn chập k mà :lol:
    Tất cả cái đó là mát cho nó lạnh (chống nhiễu) :lol:

6. Z600

Z600 Advanced Member

Em dặn cụ rồi xem có chân nào hàn chập k mà :lol:
    Tất cả cái đó là mát cho nó lạnh (chống nhiễu) :lol:[/quote]

tình hình là sau 1 hồi ngó tới ngó lui chả biết chập chỗ nào cả. em cầm mỏ hàn chấm nhựa thông dí lại tất cả các mối hàn của đường chân 28TDA đo lại thấy nó không bị chập nữa. cuối cùng chẳng biết chập chỗ nào cả
    Cắm lại con LM mới + con TL431 đóng điện ngon luôn cơ bản đã dc chân 26 đo dc - 5.06V chân 28 đo dc + 4.96V rồi :lol:
    ngàym ai chuyển sang chân 15 với con CS nữa là đóng điện
    có cụ nào có cao kiến gi để thử mạch này không. em định cân chỉnh xong mỗi chân điện áp cắm vào vài con Led cho nó chạy 1 ngày xem có cháy nổ gi không mới cắm chip vào không biết có dc không nhỉ

7. tuanhung1433

tuanhung1433 Advanced Member

@cụ Z600: chắc nó vật cụ nhiều nên cụ sợ nó rồi :mrgreen: , cụ chỉnh áp chuẩn xong cứ mạnh dạn cắm TDA vào chỉnh lại áp lần cuối là em nó hát phe phé, bắt nó phục vụ mình đi cụ hông lẽ mình phục vụ nó hoài sao :D
    đùa cụ chút cho vui, mấy lỗi cơ bản ae đã phát hiện rồi chĩ là cụ hàn có thể nó dính điểm nào thôi, em dự cụ đóng điện là em nó hót cho coi.
    p/s: buồn buồn ngứa tay em khoe cục choke cho vui :lol:

Attached Files:

8. quangnt

quangnt Advanced Member

cụ đo ở thang 200H đấy ạ ?

9. tuanhung1433

dạ vậng, em để thang 200H cho sai số 25% tức còn khoảng 30H :D

10. hoatieu_2006

tình hình là sau 1 hồi ngó tới ngó lui chả biết chập chỗ nào cả. em cầm mỏ hàn chấm nhựa thông dí lại tất cả các mối hàn của đường chân 28TDA đo lại thấy nó không bị chập nữa. cuối cùng chẳng biết chập chỗ nào cả
    Cắm lại con LM mới + con TL431 đóng điện ngon luôn cơ bản đã dc chân 26 đo dc - 5.06V chân 28 đo dc + 4.96V rồi :lol:
    ngàym ai chuyển sang chân 15 với con CS nữa là đóng điện
    có cụ nào có cao kiến gi để thử mạch này không. em định cân chỉnh xong mỗi chân điện áp cắm vào vài con Led cho nó chạy 1 ngày xem có cháy nổ gi không mới cắm chip vào không biết có dc không nhỉ[/quote]
    Ve cơ bản mọi người đã fix hết lỗi nếu bác đã làm hết các bước thì cứ tự tin chọn giờ đẹp cho nó hót thôi :D

11. quangnt

quangnt Advanced Member

thế cụ đo hộ em ở thang 2 chục với xem thế nào :D

12. tuanhung1433

em thử rồi cụ ạ, thang 20H đồng hồ không lên được, do cục của em H nó cao quá khaaaaa.
    ngồi nghe Anh Thơ hát phê quá lại lôi thêm cục nữa vô fe đo phát nữa, tiếp tục khoe hàng :lol:

Attached Files:

13. phamhuuson

phamhuuson Advanced Member

Cục này đem về đổ keo AB gì gì đó thì có tốt hơn không bác Hùng? Hay là sơn phản quang cho đẹp :D .
    Nhìn Fe đen thui lủi xấu quá.

Xin các bác góp ý về phần bufer đèn ạ.
    Những lưu ý khi ráp mạch buffer đèn.
    Điện áp tối ưu tại các điểm.
    ....
    Và biện pháp phòng ngừa chết TDA.

Về phần an toàn thì em biết rồi. :D
    Đi dép tổ ong, găng tay rửa bát - tránh điện giật.
    Đeo kính bảo hộ ( đề phòng nổ tụ cháy đèn pha).
    .....

14. hoatieu_2006

Cụ cẩn thận quá! E từ bé chưa bao giờ đội mũ bảo hộ cả

15. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

"Chốc lát" đó hử cụ? :)
    Quấn Fe cỡ bao nhiêu và bao nhiêu vòng rứa?

16. Z600

Z600 Advanced Member

chắc thế thật bị vật 2 tuần liền cứ bật lên là chết LM hết chết 317 đến 337 hết gần 10 con rồi :D
    nghịch cái này vui thật đóa
    dự là năm nay không cắm chip dc rồi phải để sang năm thôi
    về cơ bản đã tạm ổn rồi
    cái con trở 100ohm-10W đó mình nối 2 con đủ 100ohm rồi mà không biết có dc 10W không do trên nó không đề gi cả. như con này có dc 10W không nhỉ mình mới nối thêm con 39w nữa vào

17. hoatieu_2006

Con này của cụ là 68ôm mà. Nếu là 68 thì 10w k đủ đâu.

18. Z600

Z600 Advanced Member

@ hoatieu
    em đã đấun ối thêm con 47ohm nữa rồi như vậy là 115ohm có hơi lớn không nhỉ
    không biết con này có dc 10w không nhỉ ko thấy đề trên trở

19. trunghieuhp89

trunghieuhp89 Advanced Member

EM NÀY CHỈ ĐẠT 4W BÁC À :cry:

20. Z600

Z600 Advanced Member

hiccccccccc
    ít vậy thi á bác
    em lại vừa đập cái biến tần cũ của khựa ra kiếm con trở xả của nó dc 2 con 10W luôn to tướng thến ày không biết nắp kiểu gi vào mạch đây

21. phamhuuson

phamhuuson Advanced Member

Của em hát rồi các bác ạ.
    Hát hay hơn OPAMP nhiều.
    Các bác nhìn hình như vậy chất âm đã đạt chưa ạ? :D

Attached Files:

22. quangnt

quangnt Advanced Member

chúc mừng bác cán đích tiếp theo, nhưng nhìn hình mà biết chất âm đạt hay không thì chịu, phần nhòm thì ok bác ạ (trừ 2 con tụ xanh to bên bo buffer) :D

23. tuanhung1433

cụ được cái nói chuẩn, tính làm cho cặp jensen nhưng thôi nghe vậy sau này nâng cấp từ từ còn bóng bánh nữa :mrgreen:

24. Z600

Z600 Advanced Member

phù ngày cuối cùng cửa năm. up cái lấy khí thế sang năm làm tiếp
    nay đóng điện không thấy cháy nổ gi may quá :lol: . ngày nào đóng điện cũng thấy khói làm em nản :(
    nay đo dc các đường áp ra khá ổn định. duy chỉ có con TL431 ở đường -15V sao nó nóng hơn bình thường so với các con khác không hiểu nguyên nhân tại sao. cắm vào lâu lâu tầm 5p thì nó nóng lắm

25. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Sao còn 2 bóng nữa đâu, để thế mà vẫn hát hả các bác, em hỏi cho biết vì em kg có schema nên chưa hiểu lắm!

Thân chào!

Share This Page

Loading...