DAC Ngon - Bổ - Rẻ TDA1541A x 2

Discussion in 'Thiết bị số' started by huyhoanghp96, 27/8/12.

1. tuanhung1433

tuanhung1433 Advanced Member

chào cả nhà
    sau khi khắc phục xong phần vỡ tiếng của tube và test trên bộ dàn của 1 bác ở HCM thì ngày hôm qua em quyết định test tham chiếu với bộ dàn theo em là khủng để kiểm chứng lại lần cuối trước lúc tham gia buổi giao lưu nghe nhạc lossless do bác apham tổ chức vào chủ nhật tuần này. phần bóng cho buffer tube em sữ dụng bóng 6x4 silvania, và cặp amprex 6922 PQ. cao áp chạy 155 Vol.
    sau khi nghe với máy tính kết nối qua bộ chuyển đổi USB - coxial cũng hơi thất vọng ( có lẽ tham chiếu với đầu CD accuphase zữ zội quá ) tiếng khá mỏng, thiếu sự bóc tách, nhưng bù lại được sự chậm rãi cần thiết. quyết định test tiếp với phương án dùng đầu CD accuphase làm cơ xuất coxial qua DAC thì kết quả rất bất ngờ khiến bản thân em k còn nhận ra DAC cuảmi2nh khi nghe với máy tính nữa.
    theo đánh giá chủ quan có thể do sợi dây USB và bộ chuyển đổi coxial chưa đạt , em quyết định sẽ câu và sữ dụng đường I2S ngoài ra sẽ nâng áp B+ lên tầm 170V và thay đổi một vài linh kiện cho buổi giao lưu bỏ qua bộ chuyển đổi.
    vài hình ảnh cho buổi test,rất tiếc làk đủ thời gian để test tiếp bộ dàn thứ 2
    P/s: xin lỗi chủ nhân của bộ dàn post ảnh mà chưa xin phép. nếu có gì xin lượng thứ cho.

Attached Files:

2. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Em giúp cụ một tay chút chút, có gợi ý nho nhỏ, cụ cố gắng tìm 2 cặp tụ nối tầng ngon ngon tí thay cho 2 cặp MKP trên kia, và một thay đổi nữa nếu như cụ quay ngược bo buffer lại, câu từ out DAC đến IN buffer bằng cọng dây ngắn nhất và chất lượng tốt. Chúc mừng cụ :D

3. tuanhung1433

cảm ơn sự tư vấn của Hoàng, do đang bắt tạm lên miếng gỗ nên chưa qua tâm đến vấn đề dây nhợ, phương án đầu tính lắp hết tất cả các board vào chassis để lấy đường 5vol cấp cho card chuyển đổi nhưng phần đó tính sau hiện tại đang quan tâm đến buổi giao lưu xem thử bộ DAC của mình được tới đâu nên đi lại theo kiểu này Hoàng xem có ổn k nhé.
    p/s: cặp tụ nối tần hiện đang đặt cặp mundof nhưng dự kiến là k về kịp, nhân tiện bác nào ở sài Gòn có cặp 0.33-250V cho em mượn với ạ :D

Attached Files:

4. huyhoanghp96

Anh có thể đưa hết biến áp nguồn về đằng trước theo thiết kế để tránh được can nhiễu tốt nhất. phần chỗ biến áp nguồn hiện tại có thể đặt bo I/V opamp, bo I/V Jfet nếu làm có thể chồng tầng với bo OPAMP vì vị trí lỗ bắt vít là như nhau :D

5. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Cục mô là cục chóc đó cụ ơi?
    Cụ quay cục choke vuông góc với mấy cục nguồn để tránh can nhiễu có thể xảy ra, cục choke để ngoài cùng trong đội danh dự trang nghiêm kia :mrgreen:

6. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

- Thêm nữa bác kiếm cái đai tụ đẹp đẹp bắt vô con tụ khủng đi, lòng mề ngon thía tự dưng dùng cái đai tụ xấu was :D

7. rock0em_h_x

Uầy, lão này theo trường phái "tắt đèn nhà tranh cũng như nhà ngói' ấy mà, vài bữa nữa đóng cái nắp lại, che hết là lão ấy ... thấy đẹp cả :lol:
    Nhớ cố định cẩn thận cái tụ, kẻo bưng đi bưng về nó ... lăn lóc cóc là ... vào sọt rác cả nút đó cụ ơi :mrgreen:

8. tuanhung1433

cảm ơn các bác đã tư vấn tận tình
    @ cụ zốc: ok em sẽ xoay cục choke ngoài cùng theo hướng vuông góc hy vọng còn nhét thêm được ít đồ chơi.
    @ cụ loadai: em đang bắt chơi tạm vì đây chưa phải là giải pháp tối ưu ( đang chạy đua với thời gian cho em kịp ngày lên kinh thành) :D

9. Z600

Z600 Advanced Member

hôm qua em nhận dc tài trợ 1 bo tube để làm I/V may quá đang định PTP thì dc tài trợ
    các cụ cho em hỏi chút em đang hơi khó hiểu chút là nếu em dùng tube 6H1P thì cắm vào chỗ nào nhỉ . mạch thiết kế cho cả bóng ECC88 & 6C45P
    và nữa là em định dùng nắn bằng diot thì có cần dùng đến quận choke không nhỉ. tại cái con 6H1P chắc cao áp tầm 300V thì mới hay dc mà dệt cái xuyến 300-0-300 chắc quay nhuyễn tay luôn

10. quangnt

quangnt Advanced Member

ECC88 = 6H1 bác ạ, có choke thì lọc được tốt hơn, giải trầm khá hơn

11. tuanhung1433

phù phù... cuối cùng thì cũng kịp may cho em nó bộ Long Bào để lên ngựa về kinh thành :D

Attached Files:

12. rock0em_h_x

... Long bào chắc chinh chiến nhiều, đạn bắn xuyên thủng ... nhiều lỗ quá :lol:

13. tuanhung1433

cụ cứ trêu em :mrgreen: gửi bóng vô đây ra tết mang chim đi giao lưu đê có được phần thưởng chia lại cho ít :lol:

14. Z600

Z600 Advanced Member

các cụ cho em hỏi cái bo tube phần nguồn với
    em dùng nguồn 0-250V nắn qua diot không biết có phải dùng thêm đèn nắn nữa không nhỉ

15. huyhoanghp96

Ạch không ổn cụ ạ, nắn diode thì chỉ cần nguồn 0 - 110V thui, khi nắn lên B+ của mạch đạt 150V - 170V là đẹp, 250V cao quá lại mất trở công suất giảm áp cho em nó :D

16. ilkafrv

ilkafrv Advanced Member

Với 0-250, nếu bác không sợ tốn điện gây lãng phí + cuộn sơ cấp có điểm giữa thì có thể dùng như sau:

Two diode full wave rectifier circuit

Lúc này V = 250 / v2 = 176 - V qua diot ~ 170V.

Không thì ... quấn lại ... :)

17. tuanhung1433

báo cáo cả nhà là sản phẩm của em đã xong sau khi quyết định dùng phương án sữ dụng I2S từ USB PD 552 em cảm thấy chưa thoả mãn với con TCXO 12 mhz có sẵn trên con 552 nên quyết định tháo bỏ lấy bộ card chuyển đổi coxial có con TCXO 12000 mhz câu đường I2S và thật là tuyệt với phương án này, sản phẩm của em xem như đã hoàn thiiện khoe chút với cả nhà lấy khí thế chút
    p/s: phần mặt trước k thể lắp được vì vướng mất cổng USB 2.0

Attached Files:

18. dnh

dnh Advanced Member

Bác tuanhung1433 làm nhanh thật! Bác có thể show cận cảnh vụ mod clock PD552 cho anh em học tập được không ạ? Hẹn gặp bác tại buỏi giao lưu chủ nhật này, cuối năm em lu bu quá nên chẳng kịp rớ gì tới audio pc của em cả, chắc chủ nhật này chỉ dự thính và chiêm ngưỡng sản phẩm của bác thôi. Thanks bác.

19. tuanhung1433

hì hì bác quá khen vì dự án này của em vừa xong thì trùng dịp với chương trình của bác apham đây là cơ hội tuyệt vời để đánh giá TDA 1541 có phải là huyền thoại hay k ý mà :D

20. thanhhue

thanhhue Advanced Member

Cụ tuanhung làm nhanh thật em còn mãi mê với IV
    Có cụ nào đã test thử 2 chế độ clock và ko có clock chưa nhì? Em đọc được bài viết của bác tây này, thấy cũng hay hay. TDA úp thìa trực tiếp và thay thế các tụ 0.1 bằng 0.22. lọc nguồn bằng các tụ tantal cho TDA nghe bẩu hay hơn.
    http://www.binatech.se/hem/Amps/first_dac.html

21. G - Music

G - Music Advanced Member

nếu sử dụng 1 con TDA1541 thì con trở 10R 3W thay bằng con bao nhiêu vậy các bác ?

22. Z600

Z600 Advanced Member

em dùng bóng 6h1P cơ mà bác. em đọc trên này thấy các cụ toàn đốt con này lên trên 250v cơ mà. có cụ còn bảo phải đưa lên trê n300V nghe mới hay mà
    em đang thắc mắc là mạch này nguồn thiết kế khi dùng nguồn đơn nắn qua diot có cần dùng đến đèn không. không biết có phải nguồn lọc dạng hybrid không tại em chưa có đèn nắn

23. Z600

Z600 Advanced Member

biến áp nguồn em giờ mới đang dệt trên cục xuyến đó. em đinh jcho ra 10 đầu luôn dải từ 110 - 250V luôn để dùng dc cho nhiều loại bóng

24. Z600

Z600 Advanced Member

Bác không chịu đọc lại máy trang trước rồi
    con đó nếu dùng 2TDA thì thay bằng 100ohm - 10W . còn bác giống em dùng 1TDA thì thay bằng con 170-200ohm-10W

25. thanhhue

thanhhue Advanced Member

Bóng này nên chạy khoảng 250v thôi bác, Nguồn nắn qua diode thì không cần dùng đèn nắn làm gì.
    Cụ đã quấn 0-110-...-220v thì dùng đèn nắn ok lúc đó sẽ là 110 - 0- 110 :)

Share This Page

Loading...