DAC Ngon - Bổ - Rẻ TDA1541A x 2

Discussion in 'Thiết bị số' started by huyhoanghp96, 27/8/12.

1. vandoan123456789

vandoan123456789 Advanced Member

Chang qua là cho dù có DAC ngon thi nó vẫn là kỹ thuật số dù tần số lấy mẫu là bao nhiêu đi nữa thì vẫn là ky thuật số chú ko phải là tương tự ..trong khi đó sau khi chế biến ...hiệu quả nhất là cái dơn giản nhất nhưng vẫn phải đạt chất lượng...mà sau dó phải có 01 amplifier cũng chất lượng cao..để truyền tải đến lỗ tai...
    hầu hết dung nghe nhac trên mạng ( dang nhẽ phải đầu tư đĩa xịn ..mà để chạy đĩa thì cần có CD player ..mà bất kỳ 01 bô CD nào thì cũng đều có DAC rồi trừ truong hop máy đểu....) Do vậy có cần cầu kì chế DAC lam gì chỉ cần chế amplifer ngon là ổn.....

2. quangnt

quangnt Advanced Member

đỏ 1: bác cho hỏi cái đơn giản nhất là gì ạ?
    đỏ 2: cá nhân em nghĩ là cần vì có thì lúc "tiến tùng" mới có DAC mà bán. Còn bác thấy không cần mà mất công đọc mấy chục trang topic này lãng phí lém
    đỏ 3: ý bác là amp rất quan trọng trong việc xử lý tín hiệu số từ DAC ra và tín hiệu đến tai ưu tiên số thôi chứ analog nó cổ roài ???
    Chúc mừng bác đến thời điểm hiện tại đã có tinh thần đóng góp cũng được đến mấy chục bài nhưng ... khó tiêu :mrgreen:
    search.php?st=0&sk=t&sd=d&sr=posts&author_id=55538

3. Tú audio1973

Tú audio1973 Advanced Member

em tự nhiên nhớ câu châm ngôn (câm hay ngóng ,ngọng hay nói ) :mrgreen: té luôn

4. Tú audio1973

Tú audio1973 Advanced Member

muốn té không xong vì không hiểu nổi cờ âm c .hay ngờ ọng nữa

5. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Thực ra thì ngay khi nhìn thấy những nick mà có dãy số từ 1 tới 9 ở cuối là em đã thấy nó gờn gợn rồi. Nó mang một phong cách rất là âm binh, nếu không thì phong cách post bài cũng rất chi là âm binh.
    Cdp mà cũng có loại rẻ tiền ko có giải mã nên trong!? Ddọc đến đấy đủ hiểu bác âm binh này muốn thể hiện gì rồi...

6. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Em muốn kiểm trư điện áp vào em TDA1541 thì đo chân nào các bác nhể :evil:

7. espadon_vn

Muốn kiểm tra điện áp của TDA thì bác kiểm tra... datasheet trước bác ạ !

8. vandoan123456789

vandoan123456789 Advanced Member

thèm gạch.đá ..quá..nhào vô kiếm tí ko?

9. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Em nghĩ bác cần nhiều post thì dùng kiến thức của mình mà phô cho mấy anh em gà như em thỉnh giáo. Chứ bác comment kích bác anh em như thế này em nghĩ bác nên xem lại

10. tranman

tranman Moderator

BQT diễn đàn đã gởi thẻ vàng đến thành viên vandoan123456789 vì bài viết không phù hợp trên

11. hoatieu_2006

hoatieu_2006 Advanced Member

Hoan hô BQT. Trọng tài bắt rất chuẩn.
    @các bác. E chẩn ca này thiếu mất nguy cơ sản giật. Dù thai phụ vẫn sống sót nhưng hậu sản giật thì hết sức nặng nề.

12. espadon_vn

Do các cụ không để ý là ở góc trên bên phải của mỗi post đều có "nút" dấu chấm than. Chả việc gì phải cãi vã nhau làm gì...

13. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Các bác cho em hỏi mua chip SAA7220 ở chỗ nào với nhở, stav hết béng hàng rồi

14. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Em cám ơn BQT diễn đàn :D

Bác vandoan123456789 nên nghiêm túc khi tham gia post bài trên diễn đàn !

15. BadboyHIA

BadboyHIA Advanced Member

Badboy:
    Hi !!!
    Các "Cụ" đã tham gia Dự ớn DAC ngon, bổ -----đắt nòi... dùng TDA 1541 úp thìa, về cơ bản e đã hoàn thành broad DAC 1541 và mạch Buffe chạy O phèm (Opam) dùng NE532 AP của philip... dưng mà nghe O Phàm mãi cũng thấy nó nhạt... Món buffe Tube thì e không khoái vậy là đi bới lại mớ tranh treo tường chờ mối mọt lại lòi ra cái broad buffe dùng JFET của mit.. sờ ..tờ Huy Hoàng gửi từ lâu nhưng bị bỏ quên...
    Sau một hồi .. phủi bụi... ngắm vuốt , toan tính... rồi cho là Tube của thế kỷ 22 là đây.... e đi săn lùng .. tìm chỗ đặt hành để mua JFET . Dưng mà cái mớ JFET này khét quá ... Hổng có đốt Trim mà khét lẹt về Xiền...Vậy nà... khó rùi... Dưng e vưỡn quyết ..lùng mua và DIY ... cho nó khác vị bằng cặp JFET khác ... dễ kiếm hơn nhằm thay tạm cho mớ K389/K170/J74 chất thì rất chất nhưng lúa ....chát chúa - để mua thì không tưởng. Tạm qua một đỉnh núi "Đầu tiên...".
    Khó khăn tiếp theo: Mạch nguyên lý (Xờ .. che ...mat): Sau hội hồi ngồi ưu tư về đống xèng ... sắp ra đi không hẹn ngày về và ngắm ghía tờ giấy vẽ Xờ che mắt.... của m,ạch Bu f..ờ loại vơ dần D1 của cụ By Pass có tiếng nào đấy...em thấy nó không rõ và phảng phất .....vấn đề .. mắc mớ của điểm bnói mạch ...

Vậy, em sờ sợ.... nếu Broad được Layer theo Xờ ...che Mắt này thì ... nhiều khả năng là..... không chạy. Nhưng không sao... Lếu Ló không chạy.... thìa .... E chạy.... Hị hị... hị

GIó ở đâu mà mát thía .... Vậy a... có cụ nào đã xài broad Buffe JFET của mr Huy HOàng ... giải Ngố cho e phát ...

Kính các cụ.

16. giotthanhcong

giotthanhcong Advanced Member

cái DAC của mình bị sôi một kênh trái. Kênh bên kia hát bình thường, điện áp 15V và 5V đo ở TDA 1541 vẫn đúng .... nhờ các bác bắt mạch giùm em cái, em loay hoay miết mà chưa ra , có lúc bực gõ gõ vài cái thì hát bình thường, nhưng chỉ được 1 lần giờ thì gõ mấy cũng sôi :D

17. hoatieu_2006

Chú kiểm tra lại các đế cắm (nhất là đế TDA) nếu cẩn thận thì chú chấm chút RP7.
    Còn sôi như sóng FM thì chú kiểm tra trở IV.

18. giotthanhcong

Chú cám ơn, đế TDA thì thử kỹ rồi. Còn khả năng trở IV khá cao (vì mới hàn lại)..... vậy mà chưa kiểm tra :D

19. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Em cũng mới lắp xong em DAC TDA 1541x2. Lúc nghe bị lẹt xẹt em liền tháo con OPAMP NE534 ra "vuốt" lại thiếc ở chân thì em nó lại hót ngon lành . Bác thử lại xem nhé

20. hoatieu_2006

Con của chú ý xuất tobe bác ạ, :mrgreen:

21. BadboyHIA

BadboyHIA Advanced Member

Badboy:

Chưa có cụ nào " mần" cái PCB IV xuất JFET sao.....Vậy, e sẽ kiếm con chuột bạch ....xem ló chạy "dư lào "

Kính các cụ

22. giotthanhcong

Lỗi đã fix xong, đúng là trở IV nó lại làm khó mình :D
    (Do rảnh quá nghịch ngợm kẹp thêm cặp trở vào nhằm giảm trị số, ai dè cặp trở AB cũ có vấn đề, nghe 2 ngày mới đổ bệnh ... :D )

23. hoatieu_2006

Chúc mừng chú. Cháu đã nghe 1 số trị số của 28 con tụ bao quanh tda, nhưng thấy 0.1 là nghe vừa tai nhất không biết chú thế nào?

24. giotthanhcong

Chú đang nghe tụ seamen 0,33 có vẻ không ổn. Để khi nào có seamen 0.1 chú thay vào con TDA kia rồi cắm rút là chính xác nhất vì bây giờ chú chỉ xài 1 con TDA thôi. Trở IV đang xài 100R luôn
    Cái TDA này chú mod linh kiện tốt nhất có thể rồi ... :D

25. giotthanhcong

Các bác cho mình hỏi thêm:
    - Con MM74HC4040N của mình bị gãy chân số 8 không biết có phải do vậy nên bây giờ đèn xanh báo tín hiệu Digital luôn sáng khi bật nguồn CD Transport. Mình nhớ trước đây nó chỉ chớp xanh rồi tắt và chỉ sáng liên tục khi đọc CD (khi hát)
    - Giờ mình muốn mua con MM74HC4040N thì mua ở đâu và loại nào tốt . Xem trên này
    http://vn.mouser.com/ProductDetail/...ha2pyFaduikP%2bJGLy4zxjBzMtUoYjryRplnUcCeg8Q=

http://www.digikey.com/product-search/en?x=15&y=14&lang=en&site=us&keywords=MM74HC4040N

cũng có nhưng sao chẳng thấy chữ nghĩa gì. Con của mình đang xài thấy có 3 dòng chữ như sau:
    ~P9236
    MM74HC4040N
    MC74HC4040N

Ở chợ Nhật Tảo TP.HCM bán cái này ở block nào ạ ?

Cám ơn các bác nhiều!

Share This Page

Loading...