Diy máy quấn biến thế, opt, rải dây, đếm vòng tự động.

Discussion in 'Linh kiện, dụng cụ DIY' started by hoangphung, 10/9/13.

1. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Mất công ship gửi 1 cái cụ làm được gì, ít nhất 2 cái chứ cụ. Cụ chọn loại 1,8 độ, 2,5 A?

2. niubai68

niubai68 Advanced Member

Tuỳ hỷ :D
    Thư thư rồi gửi xem e có xin thêm gì không nhỉ :lol:

3. tranguyennguyen

Yes sir.
    @all: Giải nghệ em sẽ thanh lý khoảng 2 tạ động cơ các loại, từ step motor như 2 loại trong topic này đến các động cơ có hộp số, công suất từ 25 đến 125 W. Tất cả đều là hàng tháo máy - chủ yếu sx tại Nhật, một số Anh. Bác nào quan tâm PM cho em nhé. Ưu tiên đến lấy trực tiếp hoặc lấy nhiều để gửi lừa cho đỡ phí ship.

4. hoangphung

hoangphung Advanced Member

bác sưu tầm hay làm gì mà nhiều dữ vậy.

người nhà em làm máy nén khí trục vít nên cũng hay rã máy nên em mới tận dụng làm được cái máy này.

có muốn làm thêm cái nữa cũng không đủ đồ. riêng cái đồng hồ đếm vòng dây mua mới cũng 3tr rồi.

5. minhtriet

minhtriet Advanced Member

Bác chơi chi sang vậy?
    Đi đồng nát kiếm cái đồng hồ nhựa 4 số, còn ko thì diy 1 cái như mình tốn dưới 100k

Bác nên để tiền đầu tư vào phần cơ khí thì hơn, chịu khó tốn khoảng mấy trăm mua thanh vít me bi và thanh trượt ray mà làm cái máy quấn cho nó chuẩn. :D

6. tranguyennguyen

Em cũng giống bác, tận dụng những thứ có sẵn để làm nên không quan tâm đến giá thành.
    Hồi trước em có thiết kế, chế tạo theo đơn đặt hàng cho các công ty quảng cáo ( ngoài trời) nên trữ sẵn đồ làm dần. Sau không quản lý được đổ tội cho thiếu thời gian nên dẹp hết cho lành :(

7. hoangphung

ý em là nếu mua mới, chứ cái này em tận dụng đồ cũ. mất thời gian và chất xám thôi chứ tiền em là có 2xị thôi. :D

ước mơ biết thêm tí điện tử để phục vụ cho công việc hiện tại mà tự học khó quá. nhiều lúc hư có chút vác ra thợ bị chém xót quá. cũng mày mò có cái được cái không, làm không xong cũng phải đem ra thợ. mà phải thợ chuyên ngành mới làm được.

8. mattroidem

mattroidem Advanced Member

Hị hị, bác cho em đăng ký 1 chân với ạ. Em đang lọ mọ tập mấy món cơ khí nên nghe bác nói khoái quá.
    Cám ơn bác nhiều! :mrgreen:

9. tranguyennguyen

Chân dài (động cơ có hộp số) hay chân ngắn (step motor) hả bác? Yêu cầu, số lượng? :mrgreen:

10. mattroidem

mattroidem Advanced Member

Em đang có 2 dự án cần mấy cái động cơ đó. Một là cái cnc mini khoan pcb, hai là cái máy quấn dây. Hiện tại em chỉ có vài cái step bé tí, vài thanh trượt tháo trong máy in.
    Sẵn có thread này nên đu theo làm cái quấn dây trước, nên cần vài cái step đủ khỏe để kéo trục quấn và 3 trục của cnc (loại có hộp số thì em cũng chưa rõ là có cần không nữa :lol: ). Thanh trượt và vit me thì em vẫn đi bới đồng nát nhưng chưa được gặp.

11. dungphuong79

dungphuong79 Advanced Member

Sau mấy hôm theo dõi, em thấy khó có thể cùng đặt bộ điều khiển như thế này.
    Có thể phần động cơ các bác chọn cùng loại nhưng bộ phận chấp hành sau nó nếu khác nhau vẫn không hoạt động đúng được, ví dụ như trục vít me phải có bước răng giống nhau, tỉ số truyền từ motor sang trục quấn dây phải bằng nhau. Theo em thực hiện theo ý tưởng ban đầu của bác fish2k7 khả thi hơn: "nghiên cứu làm 2 cái mạch tạo xung điều khiển cao tần và mạch chia xung, rồi cấp cho từng động cơ theo tỷ lệ tương ứng trục quấn với từng cỡ dây rải, khỏi mất công làm encoder".

12. minhtriet

Nếu dùng soft để điều kiển máy cnc như Match3 thì mọi chuyện quá dễ vì nó cho phép khai báo thông số từ đầu nên không quan trọng phần cơ khí.
    Nếu dùng vi xử lý độc lập thì có thể cho phép người dùng khai báo thông số dựa theo hệ thống cơ khí rồi lưu lại, chỉ cần đặt ra yêu cầu cho người viết code là ok thôi. Vd có thể đặt tỷ số truyền giữa motor trục quấn và rải dây thành nhiều mức như từ 1-10 hay ... 1-100 :p , sau đó người dùng khi lắp ráp vào sẽ tự test mức nào là thích hợp cho hệ thống cơ khí của mình.

13. hoangphung

Chiều nay bận việc nên chỉ tranh thủ ráp phần auto (phần nhứt đầu nhất) xem nó như thế nào.. :D

- bộ căn dây hoạt động tốt, lúc mua dây đồng thợ quấn không đều lõi nên khi mình quấn, cái cần căn dây cà nhún cà nhún rất là ngộ, coi như xong. :D

- đồng hồ đếm chính xác các vòng, lớp, nhảy rele đảo chiều moto chuẩn. coi như xong :D

- tới phần thực hành : lớp đầu tiên luôn luôn đẹp, nhưng tới lớp thứ 2 thì dây bị lọt hố, mặc dù quấn rất căn, khít, mà dây vẵn lọt vào giữa 2 sợi lớp cũ.
    * chỉ quấn auto khi quấn choke hoặc quấn nguồn volt thấp, khi đó cứ định số vòng quấn, tự động quấn hết số vòng mong muốn rồi ngừng, vẫn rãi dây trái phải, chỉ là nhìn không đẹp thôi chứ vẫn đạt yêu cầu là quấn được. :(

- quấn vừa đẹp vừa đạt chỉ có quấn kiểu bán tự động : máy rãi dây -> hết vòng -> dừng -> quấn giấy -> bật công tắc đảo chiều -> tiếp tục -> đủ số vòng hoặc số lớp stop.

tới đây coi như dự án đã đạt yêu cầu, mình ngưng lại để làm cái amply đèn cho xong. chứ để vậy ghê quá. tiện thể có thời gian nghiên cứu bộ vỏ mới cho máy quấn luôn.

Attached Files:

14. hoangphung

bộ lòng em nó được lôi hết ra ngoài để dễ thi công, mà chật chội lắm rồi, em sẽ kiếm cái hộp mới cho em nó thôi.

Attached Files:

15. manthien

manthien Advanced Member

Cơ cấu xả quấn ổn định lực căng của bác được dùng khá nhiều trong ngành công nghiệp tự động, nhưng nếu sử dụng nhiều thì biến trở của variable speed drive mau bị tèo. Nhưng quan trọng nhất là ngon bổ rẻ.
    Nếu em có diy một con thì cũng dùng cơ cấu na ná kiểu này vì em cũng đang có vài bộ driver + motor của Germany gần giống nhưng nhạy và bền hơn nhiều.
    Chúc mừng bác. :)

16. tranguyennguyen

Chúc mừng bác.
    Vụ cuốn bị lọt khe chắc khó tránh đối với dây nhỏ. Với dây nhỡ từ 0,25 trở lên nếu vẫn lọt khe thì bác thử tăng lực căng lên xem có đỡ không?
    Mà cuốn tự động như vậy đương nhiên là điện áp giữa các lớp không được quá lớn rồi nên cũng không sao.

17. tranguyennguyen

Em cũng nghĩ không có trở ngại nào khi làm bộ stand alone do mình đặt số vòng dây, số lớp cơ mà, nên cơ cấu là y hệt nhau. Về bộ đảo chiều tự động thì lấy tín hiệu từ 2 công tắc hành trình, càng chủ động thêm.
    Mời các bác xung phong cùng em làm chuột bạch :mrgreen:

18. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Em dự định mod lại phần chọn cở dây :D
    Phần tạo xung thay đổi được osc 3 cấp và có sẳn bộ đệm nên sườn xung rất đẹp , kết nối với bộ chia ( tận dụng làm bộ đếm luôn ) là quấn đủ cở dây Mỷ . Nhật ... China

Attached Files:

19. tranguyennguyen

Mạch này có vẻ đơn giản, khỏi phải lập trình gì. Bác có sơ đồ nguyên lý không cho em xin :mrgreen:

20. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Phần bộ chia , counter dự định sử dụng CD4518 , nếu em nhớ không lầm các đầu ra Q là 1/2F , 1/4F , 1/8F , 1/16F và mod thêm một chút ta có thể dừng ở số vòng yêu cầu .

Attached Files:

21. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Đang làm " chuột bạch " Bác ạ :D khi nào hoàn chỉnh em vẻ lại schematic up lên .

22. tranguyennguyen

Cảm ơn bác.
    Em thấy mạch trên của bác dùng có 3 con IC thông dụng: 555 - dao động, 4011- 4 chú 2 input NAND, 4049 - 8 chú đảo. Chắc mạch này chỉ điều khiển mô tơ bước chạy tốc độ cố định ( chỉnh được bằng DIP switch)?

23. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Nó có kết nối với VR để điều chỉnh ngoài , ý em muốn chia tần số ra nhiều đường set tương thích với các cở dây thông dụng chỉ sự dụng sw chọn đừơng kính dây khi quấn cho tiện sử dụng .

24. ManhTuong

ManhTuong Advanced Member

Kiếm đâu ra bo này hay vậy GOHOME ?
    Chắc phải clone lại nghiên cứu thử ha! :mrgreen:

25. minhtriet

Mạch đơn giản lại 1 lớp, nhìn là vẽ lại được vô tư mà bác :)
    Chỉ riêng phần phát xung mà đã 1 bo phức tạp như vậy rồi, không đáng đâu :D
    Tốt nhất cứ tập trung vào một em pic hay avr là tiện nhất.
    Chưa kể là với các motor bước chỉ có phát xung từ máy tính hoặc vxl thì mới chuyển động trơn tru thôi vì xung đó có điều khiển dòng cho phù hợp đặc tuyến motor. Còn các mạch phát xung rời như dùng IC55 (e cũng đang dùng :mrgreen: ) thì chạy không được êm mà tốc độ cũng giới hạn.

Share This Page

Loading...