Dự án GU50 PSE của Bomoi

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nck_kool, 23/3/08.

1. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Dự án 4 quả Liên Xô của bác thế nào rồi đó bác Bờm ơi :wink:

Tags:
  2. bomoi

bomoi Advanced Member

Em xin phép chen chân vào luồng bài của bác henry1 chút nhé:

Em chỉ thiếu mỗi cục nguồn nữa thôi, cục nguồn của nó khó kiếm quá, tất cả các bóng và linh kiện thì OK rồi bác ạ. Em làm xong sẽ khoe bác đầu tiên.

3. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Em cũng xin phép tí: thế bác bomoi đã paste nội dung này vào đâu chưa ạ :wink:

4. bomoi

bomoi Advanced Member

Báo cáo bác, sau khi tìm mua nhưng không cục nào đáp ứng như em cần (cái cục mà bác henry1 đang có í, nó cũng đáp ứng gần hết đấy, chỉ thiếu đường 12V4A), nên em định ... tự tay quấn nó cho máu bác ạ, Có Fe rồi, giờ chỉ tìm cách quấn nữa thôi ạ. Em đọc bài quấn nguồn của bác Rùm rồi, đang đẩy cao tinh thần và sắp xếp thời gian rồi sẽ tự tay quấn nó. Em vẫn còn bờm lắm, không biết có làm được không, hic hic.

5. boong

boong Advanced Member

cứ chuẩn bị chassi đi FE nguồn đã có rồi ,cỡ 45 dầy6,5cm thừa sức cuốn ,lúc nào ới là chợ giời mang suống ngay.

6. bomoi

bomoi Advanced Member

Chassis thì chẳng hiểu sao tối qua em lại chạy qua hàng nhôm kính đặt rồi, kích thước ngoài: 40 (dài) x 28 (rộng) x 3,5 -> 5 (cao). Ai dè hôm nay bác Kool đưa em ra ánh sáng, thiêng thật.

Em định làm khung nhôm, mặt cũng nhôm, ốp gỗ 2 bên hồi, trông chắc cũng đẹp, tiện đi mass.

7. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Bác cho cái mạch với lại hình chụp ít linh kiện lên cho nó sinh động đi.

Mặt máy thì bác có thể nhờ tay cao thủ Xì tin lão làm cho, lão còn cầm của em hai tấm nhôm phay dày, rất đẹp có gì bác bảo là em sang tên luôn cho bác.

Tiện một công đôi việc, bác mang đồ nghề lên nhà lão mà ngồi quấn nguồn luôn cho xong. Về việc này, hiện tay này số 1 đó :wink:

8. bomoi

bomoi Advanced Member

Không phải là em từ chối những chỉ dẫn của bác, mà vì em cũng đã chuẩn bị hướng xử lý từ trước rồi. Em lỡ tay mua cả mặt nhôm rồi bác ạ, đồ nghề để khoan lỗ thì cũng đã có rồi. Còn phần quấn nguồn thì ngoài việc đọc bài bác Rùm, em cũng đã nhờ được bác Boong chỉ dẫn rồi. Nếu có vướng mắc thì em contact sau cũng chưa muộn phải không bác.

Còn mạch thì em mò được trên mạng 1 cái mạch PSE cho GU50 từ lâu rồi và 1 cái trên 4rum của bác Bacuc, em cũng đã contact với bác Bacuc để hỏi cách làm nhưng hiện tại cái nguồn theo mạch của bác Ba khó tìm (em đang định quấn lấy đấy ạ) nên em vẫn chưa tiến hành được là vì vậy.

Em post luôn cả 2 mạch lên đây (em xin phép bác Bacuc nhé).

Cái mạch em lấy được trên mạng thì phần Nguồn của nó thế này:

Power transformer is

Toroidal power transformer is 300Watts
    Primary 220V ,
    Secondary 320V.07A : 6.3V5A :6.3V5A :40V 0.6A

You can use if you have transformer 300-320V 0.5 A but you must have 2 * 6.3V and 4 A for filament

For GU50 you need 12.6V 0.8A - filament

40V is for bias or for PL519 (40V 0.3A) filament

GU50 in parallel need about 200 mA per chanel

Attached Files:

9. bomoi

bomoi Advanced Member

Còn chụp hình thì để mai, giờ em vẫn đang cày trên cơ quan chưa về bác ạ.

Cảm ơn bác

10. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Bác bận nhể, thế mà tinh thần thật cao. Như các cụ... trồng cây ngày xưa :lol: (đùa tí nhé).

Trông mạch đã thấy thèm rồi, bác lắp nhanh cho anh em qua nghe ké tí nhé. Chơi cái mạch đầu đi cho nó đa dạng bác ạ. Thế bác còn thiếu đèn gì không nhỉ :wink:

11. metalhead

metalhead Advanced Member

Các bác cho em hỏi mới: với GU-50 thì Vg2max = 250V, cùng lắm thì 300V là hết đất => như vậy với mạch đầu tiên thì :shock: à.

12. bomoi

bomoi Advanced Member

Chơi cái mạch ở hình GU50 Parallel SE edited-1.jpg của bác Bacuc hả bác. Vậy thì em phải đi kiếm thêm cục Choke và ít linh kiện nữa rồi.

Chơi mạch đầu cho nó đa dạng (!?). Bác nào đánh giá 2 mạch hộ em với được không? Em không làm được việc đó, chỉ thi công theo bản vẽ thì được thôi.

Đèn đế cho cả 2 mạch em đều có đủ hết rồi bác ạ

13. bomoi

bomoi Advanced Member

Em nghiêng về cái mạch ấy hơn vì trên 4rum nhiều bác đã làm rồi.

14. mumutant

mumutant Advanced Member

Em cũng đang làm theo mạch đầu đó bác. Vấn đề Vg2 max 250V thì bác bacuc có nói gắn con trở 100ohm giữa G2 và Anode (hoặc làm cái role) thì không sao. Em mới quấn một cục OPT thôi, hàn thử 1 bên, cũng gần kêu rồi ko biết nghe ra thế nào :D.

15. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Không cần gắn cũng chẳng sao đâu . Nếu bác nào lắp có vấn đề gì ta cùng nhau xem xét , riêng mình thì chắc chắn không có vấn đề gì xảy ra đâu . Cùng lắm đèn đánh lửa . . . :lol: . . . , lúc ấy mình sẽ "điều trị" cho. Sắp tới có time mình sẽ chạy PSE ГY50 có UAk= 500 VDC tức Ub+ khoảng 590 VDC .
    Với mạch ở trên chạy 6C3П-EB, nhiều người chạy rồi có sao đâu . Bác Bomoi cũng trực tiếp xem rồi . Chú ý một điểm mạch này ghép DC nên con trở Rk ở tầng thứ hai có giá trị là 10.5 K, 2W là đẹp nhất . Hiện mình chỉ dùng 10K nên tiếng cao hơi chói một chút nếu để Volum lớn .

Có bác nào có time, mời sang nhà, con DCD Denon 770 mình chạy sau DAC gắn 6Ж11П-EB và 6Ж52П , đi với PSE ГY50 , có cảm giác hợp như . . . " bếp với Knorr " . . . :wink:

Các bác cứ yên tâm mà lắp , No star where .

16. mesl45

mesl45 Advanced Member

Không biết Dự án PSE GU50 của bác Bờm thế nào rồi ạ, đã hết ù và hát hay chưa nhể :?:

17. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Xem hình thấy chữ bác Bacuc đẹp ghê. Chả bù cho chữ mình như gà bới. Hic.

@ bác Bồ mới: OPT là bác tự quấn à? Em đang tìm bác nào ở Hà Nội đã quấn OPT rồi để học hỏi kinh nghiệm mà chưa được

18. bomoi

bomoi Advanced Member

GU50 của em đang bị thế này ạ: em cho CDP chạy trước, bật GU50 sau, nó hát khoảng vài giây kèm theo ù nhẹ rồi tịt luôn. Trưa nay về em đo thử ở a nốt đèn 6C3P thì thấy lúc bắt đầu bật lên thì điện áp hơn 250V, sau đó giảm dần chỉ còn có gần 10V chứ không phải 101V như trên mạch (lúc về đến gần 10V cũng là lúc tiếng hát tịt luôn). Tối về em sẽ check tiếp.
    OPT em không quấn, lấy ra từ amp khác.

19. mesl45

mesl45 Advanced Member

em thì không biết được rồi, bác thử thay đèn 6C3p khác xem, kiểm tra con trở hạ áp cho đèn đầu, không thì mai em đến bác chơi vật em nó ra xem hỉ :lol: :lol:

20. thanhgamo

thanhgamo Advanced Member

Vụ tụt dần điện áp này lạ nhỉ, do cái gì được, biến áp nguồn hỏng cũng chẳng có hiện tượng như vậy, bác thử thay đèn nắn khác xem nào. Và nhân tiện do luôn điện áp AC lúc chưa qua đèn nắn, nếu trước đèn nắn mà có điện AC bình thường thì chắc chỉ có do đèn nắn mà thôi.

21. mesl45

mesl45 Advanced Member

có thể lắm cái đèn van cũng khó nói lắm, của tầu dễ toi, cái của bác Bờm là Nga, hay China nhể, làm con khác về thử,

22. bomoi

bomoi Advanced Member

Tối nay về em sẽ đo lại điện áp các vị trí thật cẩn thận. Đèn van em dùng là 5S3C (Nga). Cái đèn này em không nghĩ là nó xịt, vì trước đó em đã sử dụng đèn này ở amp khác, chạy tốt. Tuy nhiên em hi vọng là nó chết thật. Cảm ơn các bác.

23. bomoi

bomoi Advanced Member

Điện áp tại 2 vị trí 480V và 430V vẫn tương ứng là 440V và 380V như cũ. Vậy là đèn van không sao.
    Em biết vì sao điện áp tại a nốt đèn 6C3P tụt thê thảm vậy rồi. Thật tai hại, cái đoạn dây nối từ R1 (56K2W) vào Ra1 (82K) bị chạm mass, có lẽ do đầu mỏ hàn của em gây ra. Đã thay dây khác rồi, trưa nay em về test tiếp. Cảm ơn các bác.

24. mesl45

mesl45 Advanced Member

Re:

hị hị thế mà không bị giật tung lên là may rồi :mrgreen:

25. bomoi

bomoi Advanced Member

Hic, GU50 của em la toáng lên rồi, hơi nhích volume 1 cái là biết nhau ngay, nhích ngược nó mới to cơ :mrgreen: , vui quá các bác ơi. Cảm nhận đầu tiên là khỏe, rất khỏe. Em mới xong 1 kênh, cao áp đang dùng 380V nắn lọc xong mới được 440V, cứ cho nó kêu vài hôm em sẽ chuyển sang cao áp 420V. Từ giờ đến mai em sẽ "tất toán" nốt kênh còn lại, đấu lại cái Volume cho đúng chiều, thay 1 số linh kiện tốt hơn 1 tí, và nhét nội tạng vào ổ bụng, chứ giờ trông kinh lắm.

Share This Page

Loading...