EL84 push pull đơn giản.

Discussion in 'Đèn điện tử' started by mimosalq, 24/7/13.

1. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Câu nói này của ngày xưa rồi tep ơi...

2. ngodongvn

ngodongvn Advanced Member

Kính thưa các cụ cuối cùng e nó đã hát ngon lành. Em test thử dùng đt làm nguồn phât mở max volume ở đt, volume amp em phải vặn lên đến 12h mới nghe vừa vừa. Em dùng loa toàn dãi fostex, độ nhạy 92db hay sao ấy hjhj Có phải bóng phải thế ko các bác. Bán dẫn em mở 9h là nghe ầm ỉ rồi. Em dùng volume 100kohmx2.

3. ngodongvn

Sau khi e chạy rà và đổi nguồn phát bằng laptop chạy nhạc lossless nghe hay hơn rất nhiều dù e mới cắm bằng jack 3.5 hjhj volume văn 10h là đủ nghe luôn.
    Lần đầu e dùng amp bóng phải nói nghe nhạc bolero rất mềm mại.

4. hmo

hmo Advanced Member

Anh em giúp bác ấy xong rồi bạn à... Bác Ngodong ở Bình Dương bạn à hề he ...

Last edited: 25/2/19
    ngodongvn likes this.
  5. hmo

hmo Advanced Member

Trước hết chúc mừng bác đã cơ bản hoàn thành sản phẩm... Cảm giác sản phẩm tự mình diy nó hát thành lời thật vui bác nhể :D.
    Hình như tube amp đầu vào nó cần "năng lượng" thì phải... Hồi đầu diy em này em cũng cắm từ đt max volume, EL84 vặn mãi mà tiếng nó bé xíu.... Thựa ra sợ die cái máy tính nên cắm cái đt rẻ tiền cho nó an tâm hehe.
    Sau đánh liều cắm laptop thì em amp nó cho tiếng uy lực hơn.
    Hiện thì em cho phát nhạc từ laptop, qua dac es9018, qua pre Nac72 diy rồi vào amp.

6. ngodongvn

Thanks bác và các bác trên diễn đàn tư vấn e rất nhiều, cuối cùng e đã hoàn thành và nghe từ lúc hơn 7h đến giờ, phê quá mà chưa muốn rút điện để nâng cấp chút ít cho em nó hjhj.
    Về máy món hỗ trợ thì e cũng có đủ cả rồi bác. Cd cec 3800 có tích hợp dac, rồi dac rời es9028pro, có 2 ngõ ra opam và bóng 12ax7 cái dac này thì e tự diy.
    Em đang chuẩn bị thây đèn nắn 5ar4 có sẵn, và kiếm thêm cục choke nữa là vào thùng và trang điểm và kệ để thưởng thức. Hjhj

7. Vitran

Vitran Advanced Member

Chào bác, thấy bác diy Dac có bufer vừa opam kết hợp đèn 12ax7 phải không ạ, cái này bác cho xin ít hình để tham khảo với ạ, và có mạch để làm k ạ, cảm ơn bác

8. hmo

hmo Advanced Member

Hình như taobao có bán kits dac es loại này, có từ thời Es9018, sau này là 9028pro rồi giờ là 9038pro. Ngõ ra mặc định là buffer opamp, sau này chắc anh em diy thêm buffer dùng tube...
    Mình chỉ xài em 9018 xuất opamp (thay Op627 cho em Ad797anz) và đến giờ vẫn tạm hài lòng với em nó.
    Bác Ngodong cứ thong thả vừa thưởng thức EL84pp vừa nâng cấp khám và phá em nó hehe!

ngodongvn likes this.
  9. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Diy amp tube nó sướng vậy đó :p
    Trước em cũng có ý định làm el84pp, quấn xong bộ biến áp lại quẳng đấy theo đuổi dự án khác :p giờ chẳng biết lúc nào khởi động lại :D

10. ngodongvn

Các bác cho em hỏi với ạ. Hiện tại em đang thử nắn bằng bóng 5ar4 theo mạch này. Em thây con tụ đầu bằng 20uf ko phải 40uf mà đo ở điểm B+ đã lên đến 370vdc. Sao cao thế ko biết, theo các bác thì tụ trị số bao nhiêu chỗ đó là phụ hợp ạ. Hay có mạch nào chuẩn hơn mà đơn giản cho e xin với ạ.

11. hmo

hmo Advanced Member

Bác đo áp khi đã gắn tải chưa vậy, có thể có tải vào sẽ sụt áp. Em dùng bóng nắn 5U3C Nga, nguồn 290-0-290 VAC, tụ lọc đầu sau nắn 47uF/450V BC-Phillip, B+ Có 330VDC thôi...
    P/S: Em đọc đâu đó bóng nắn Nga làm sụt áp nhiều hơn so với bóng nắn Âu-Mỹ, nhưng mà áp AC của bác có 260V thì về lý thuyết nắn đèn thì đâu có lên được 370VDC nhỉ.

Last edited: 26/2/19
  12. ngodongvn

Em chưa gắn tải bác ạ. E Sợ dòng cao quá là nó ra đi máy cái bóng hjhj.

13. hmo

hmo Advanced Member

Ý bác là sợ áp cao quá hả hehe ... Thường thì để an toàn anh em sẽ làm cái tải giả để đo kiểm phần nguồn (em chỉ biết vậy chứ chưa có cục tải giả nào).
    Phần nữa là đèn nó có khả năng chịu quá áp trong một quãng thời gian, em nghĩ đủ thời gian để bác nhìn cái đồng hồ xem khi cắm tải vào thì áp B+ là bao nhiêu... Bằng cách cặp sẵn kim đồng hồ vào B+ và mass, tay bật công tắc nguồn rồi ngắm B+.

Hơn nữa nắn đèn có lợi thế là áp lên từ từ bác à (bác ngắm sẽ thấy cái đèn nắn nó sáng dần đều tầm 30 giây đến 1 phút đấy bác ợ), nó không bụp một phát dẫn đủ dòng - áp như nắn bằng đi-ốt. Nên không có chuyện đi ngay bộ tube đâu bác yên tâm hehe.

14. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Sụt áp là khi có tải nhé bác, gắn bóng vào không sao cả, có sao thì sao đom đóm :D:D:D
    Em làm mới xong 807se, cao áp 380v chưa tải B+517v, sau khi thử tải còn có hơn 400v ah, "tụt huyết áp" nhanh quá :D:D:D

ngodongvn and hmo like this.
  15. hmo

hmo Advanced Member

Chuẩn bác Ngựa, dòng của cao áp ra thường là nhỏ (toàn xxxmA) nên việc gắn tải vào sụt áp là bt mà ... Bác Ngodong cứ mạnh dạn lên.
    E còn e bác gắn tải vào Áp B+ còn hơi đuối so với yêu cầu đấy hehe ... (của e cao áp 290VAC mà áp ra khi có tải tại B+ hiện đang chạy là 310VDC).

ngodongvn likes this.
  16. ngodongvn

Thanks câc bác, để em thử cấp ap vào xem sao. Coi có sụt tụt quần ko hjhj

17. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Việt sụp áp nhanh này là do nội trở Valve của đèn nắn gây nển. Do vậy, mạch nắn có Valve, cuộn AC luôn có áp > áp mạch nắn diode.

hmo likes this.
  18. ngodongvn

có cụ nào còn dư cục choke cho dự án này không dùng đến để lại cho em với ạ. em đang muốn thây cho con trở hjhj

19. Maidanhan

Nắn Valve và nắn diode có khác nhau một chút là khi mazz chưa tốt, bạn bấm mỏ hàn xung thấy nổ tạch tạch nếu đang đấu loa, Valve hâu như khg thấy, còn kê cả khi nắn Diode, đền công suất đã hoạt động đâu để nổ như bạn ngại, đúng không nào?
    Các Amp về sau này nắn Diode nhiều vì công nghệ chế diode áp cao đã thành thượng thừa rồi, trc đây chỉ có Valve chịu áp > 1000 VDC, diode ít hoặc đắt.

hmo likes this.
  20. hmo

hmo Advanced Member

Cái này thì bác phân tích chuẩn rồi, vì về mặt công nghệ chế tạo ngày càng tiến bộ vượt bậc ...
    Em chỉ phân tích với bác Ngodong về việc cứ yên tâm nối điện cao áp vào bo pcb, không sợ "đi" bộ tube vì quá áp được ngay đâu: Bởi vì một là đèn nắn nó làm cao áp tăng từ từ, và hai là bản thân cái bóng tube nó cũng có khả năng chịu quá áp nữa ...
    E đang hóng bác Ngodong báo kết quả chạy EL84pp nắn bằng đèn...
    @ Bác Ba: Em vẫn ấp ủ làm một cái amp Gu50 PSE theo mạch trước đây của bác, đã sắm đủ 4 em Gu50 (cả chân cắm và bộ khung bảo vệ :D) và mấy em 6h6p, 6h2n-eb (bác thông cảm tụi em hậu bối không biết gõ chữ Nga thế nào ạ). còn 6h23p hay đèn nắn Nga 5U3C thì em có thể mua dễ dàng...
    Nhưng cũng vì một là cơm áo gạo tiền, hai là vì cái tính xăng lăng đọc thấy cái gì hay hay, dễ thi công là em lại "đâm" vào nên 4 em tube Gu50 và mấy em kia vẫn nằm yên vị trong ngăn kéo.
    Cơ mà vẫn ấp ủ một ngày đẹp trời nào đó sẽ có dịp lôi em nó ra. Bản thân em cũng là một fan đèn Nga (hjhj vì theo tiêu chí ngon bổ rẻ mà lại dễ tìm hàng bác ợ), vẫn muốn có một người có kinh nghiệm hỗ trợ dẫn dắt em theo cái amp này (vì mạch amp Pse này hình như mới chỉ mình bác là đã làm hoàn thiện và đi sâu vào nghiên cứu nâng cấp phát triển sản phẩm của chính mình).
    Em ở Đông Anh, cũng gần TT YV chắc gần chỗ bác, hi vọng một dịp gần nhất khi bác có thời gian hồi phục amp Gu50Pse của bác cho phép em được đến nghe, trao đổi và học hỏi bác đôi chút về việc sử dụng và khai thác các dòng bóng Nga phổ thông.
    P/s: Em đang dùng Headphone - preamp tube 6j1p-eb/6h6p và Tube amp 6h2n-eb/6p14p-eb với đèn nắn 5U3C toàn Nga ạ ... :D

ngodongvn likes this.
  21. ngodongvn

Thanks bác. hiện tại em đang trong cty tối về mới tiếp tục công trình hàn gắn, đấu nối thử nghiệm đo đạc được, rồi mới có kết quả bác ạ. hehe

hmo likes this.
  22. Maidanhan

Để chạy nắn diode hay Valve, hôm nào tôi sẽ than gia sâu cùng AE, đây là sở thích, là quan niệm thiết kế và nay là cả kinh nghiệm, ví dụ: Valve nào chịu dc 500 đên 700mA nếu dùng OTL, vậy ứng dụng Valve cần linh động do nội trở cao...

Còn SE PSE GU50, có thể dc thừa nhận bởi 1 cộng động nội địa nói riêng và một cộng động Đông Âu, Châu Âu nói chung nếu các bạn tìm đọc, trong đó có những dòng tư hào của công dân Mỹ, quốc tich Mỹ gốc Nga. Cái quyết định nhất là đặc tuyến đèn: Khi nó đẹp và đẹp hơn 300B tại áp quãng đó thì nó fải hay với cùng bộ đèn trc. Cái tồi là hinh thức nó xấu, rất xấu so 300B, vậy thuê thợ thủy tinh thổi cho phần chóp thủy tinh giống 300B gắn vào... :cool:.
    Tất nhiên 300B thì tên tuổi, nhưng vì sao nó tên tuổi vì thời điểm nó ra đời, khg nhiều đèn áp cao, công suất lớn, nay sự lựa chọn phong phú lădm SV811 chẳng hạn....
    Các bạn lắp GU50 lên, tôi tin rằng nhiều máy 300B tha hồ nức nở thút thít đấy.
    Sorry nếu lạc đề

hmo likes this.
  23. Maidanhan

Đây gửi AE mạch nắn kiểu lợi dụng Valve lọc cho Pre, phần đèn CS ăn dòng cao dùng từ diode, sụt áp ít, dòng khỏe. Giá trị R1l lọc cho tầng CS thay đổi tùy đèn.
    Sorry các bạn, chiêù cặp Diode trái đấu ngược lại

Last edited: 26/2/19
  24. Pilab

Pilab Advanced Member

Với mạch nắn sử dụng diode như hình thì nội trở của nguồn rất lớn, điện áp ra trên các tụ lọc gần như bằng 0, có thể bác vẽ nhầm?

Tks for All.

25. hmo

hmo Advanced Member

Em xin phép thêm một bài về Gu50 với riêng bác ở đây nữa để chuyển lại chủ đề EL84pp cho các bác khác !!!
    Nếu bác có thời gian e mong bác phục hồi amp Gu50 PSE, em muốn được thưởng thức chất âm và học hỏi để dựng amp này, bởi lẽ muốn làm một amp có công suất "lớn" mà lại được thưởng thức chất âm của SE bác ạ nhất lại đúng tiêu chí "toàn Nga" bác ạ.

Trong amp EL84pp để cho nó "chất âm Nga" em dùng 4 quả K40-Y9 nối tầng bác Ba ợ, liệu có phải sơn vàng cho giống Jen hay phun sơn đen bóng cho nó giống Mun không nhỉ hehe !
    Mong tin bác vào một ngày gần nhất !

Share This Page

Loading...