EL84 push pull đơn giản.

Discussion in 'Đèn điện tử' started by mimosalq, 24/7/13.

1. hmo

hmo Advanced Member

Đặt chứ mặt nhôm phay thì tự làm sao nổi bạn, Lắp nguồn Salas v1.1 vào cảm giác âm vững vàng hơn so với LM317 (hoặc giả cảm giác mình nó thế :D) ...
    Đám trở cho tube EL84 bạn kiếm được chưa vậy, bạn quen ship hàng từ nc ngoài chứ anh em kiếm cũng dễ mà hehe !!!

2. PHANHAI1471989

PHANHAI1471989 Advanced Member

Có mấy con làm biếng ship quá. Đang tìm mua ở vn cho nhanh. Bác nào dư dự ớn để lại e thì khỏe

3. anhtu76

anhtu76 Advanced Member

các bác cho e hỏi: e đang làm cái el84se và el84pp. Để tiết kiện điện trở, tụ thoát katot cho bóng công suất và bóng pre (đầu tư tụ, trở xịn luôn). E có nối katot các bóng pre và các bóng công suất với nhau rồi qua tụ, trở thì có dc ko ạ, trị số tụ, trở có cần thay đổi khi ko nối với nhau ko ạ. e xin cảm ơn.

4. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Bạn nói bạn đầu tư tụ xịn trở xịn... Nhưng lại muốn tiết kiệm...
    Vậy bạn muốn cho máy của bạn kêu hay hay chỉ cần cho nó kêu với một vài con trở xịn, tụ xịn hả bạn...
    Nếu muốn kêu hay thì cần bố trí linh kiện một cách hợp lý... Vì mỗi cái trở, cái tụ trong mạch nó đều có ý nghĩa của nó... Bạn chưa hiểu kỹ thì bạn chưa thể bớt được đâu. Còn khi bạn đã là cao thủ, đại cao thủ rồi thì lúc đó may ra bạn có thể bớt được một vài con trở, con tụ của mạch cơ bản mà máy của bạn vẫn kêu hay mà thôi...
    Còn chỉ cần máy nó kêu ( còn kêu như thế nào không cần biết...) thì hãy làm theo như cách bạn đang nghĩ...

5. anhtu76

anhtu76 Advanced Member

E thấy cái mạch có nối 2 katot bóng công suất với nhau. Nếu vậy e có thể nối 4 bóng luôn dc ko, lúc đó con trở có 4 con trở 270 // với nhau thì có thể thay bằng 1 con bằng 270/4 dc ko. tụ thì chỉ cần 1 con. E nghĩ đơn giản vậy thôi ạ.

6. anhtu76

anhtu76 Advanced Member

tương tụ e có thể nối chung katot tầng pre. Và tương tự làm mới mạch SE. Như vậy khi không nối chung (mỗi katot có 1 trở và tụ) và khi nối chung thì âm thanh có khác gì nhau ko ạ. Và dùng cách nào tối ưu hơn . e xin cảm ơn.

7. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Kg thể nối cả 4 cathode với nhau được bác.
    Chỉ được nối 2 như trên hình.
    Các bóng pre cũng kg được nối chung.

Nếu muốn tiết kiệm tụ và trở thì tầng đầu nối trực tiếp tầng lái. Tầng lái nối tụ qua công xuất. Công xuất chạy fix bias. Thì bỏ hết tụ với trở dưới cathode đi.

8. anhtu76

anhtu76 Advanced Member

Bác giải thích kỹ dùm e dc ko.

9. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Làm như bác thì 1 tay cấp điện, 1 tay bác bấm luôn 114.
    Như hình trên là 1 kênh của amply, 1 kênh nữa tương tự như vậy.
    mạch se và mạch pp là 2 mạch hoàn toàn khác nhau, tương tự biến áp OPT cũng vậy không thể dùng chung được.
    Bóng 12ax7 là bóng được cấu tạo 2 bóng chung sợi đốt tim và được đặt trong 1 cái vỏ thủy tinh: Palate 1-2; Grid 1-2; Cathode 1-2.
    P/s: Nếu bác mới ráp thì nên theo mạch, còn đã có chút kiến thức thì theo cụ hoangphung

10. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Như trên hình hai bóng nó chung cathode và nối trở xuống mass. Vì là ampli pushpull nên 2 bóng nó khuyếch đại 2 nữa chu kì sine ngược pha 180 độ. Nên chung trở cathode nó không triệt tiêu nhau..

Còn với với ampli single end. Thì 1 bóng khuyếch đại cả 2 nữa chu kì. Nên khi chung 1 trở cathode thì nó sẽ triệt tiêu những phần âm thanh có tần số và biên độ giống nhau..nên kg ai làm vậy.
    À trên hình chỉ là một kênh của ampli. Bác phải ráp 1 kênh giống vậy nữa.

11. anhtu76

anhtu76 Advanced Member

E cảm ơn bác. Nhưng trên mạng cũng có mạch PP nó nối chung 4 bóng công suất luôn ạ. Nó đây upload_2019-4-9_1-47-7.png

12. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Anh đã theo dõi câu chuyện từ đầu khi em post, anh chưa muốn lên tiếng ngay vì tránh một số điều hiểu lầm:

1. Em đấu đc như mạch em gắn vì con trở đó định chế độ làm việc 1 chiều DC cho đèn ở tầng Công suất;

2. Giá trị con trở đó = Rk ( 1 đèn ) /4;

3. Công suất của con trở Rk tổng đó = ( Tổng các dòng đèn công suất )*(Tổng các dòng đèn công suất)* (Rk( 1 đèn )/4);

Nôm na là con điện trở đó công suất có là (270/4) * { bình phương ( tổng 4 dòng đèn ) }

VỚI ĐIỀU KIỆN 4 ĐÈN CS CỦA EM GIỐNG HỆT NHAU TRONG MẠCH PP, NẾU KHG MẠCH SẼ MÉO NHIỀU. Vơi em anh tin điều kiện này khó vì em ít đèn.

13. anhtu76

anhtu76 Advanced Member

Dạ. E ko có ý gì cả, đơn giản chỉ là ko biết thì hỏi. Chứ e ko phải cao siêu hay giả vờ ngây ngô gì cả. Đã đã mua dc 1 bộ nguồn+OPT cho el84se và el84 PP, nhưng bận quá chưa diy dc. E cũng theo dõi mục này, do chỉ đọc lý thuyết nên nhiều cái e ko hiểu, càng đọc càng lùng bùng. Tính nghỉ hè này rảnh mua thêm linh kiện nữa về hoàn thành tác phẩm. Hqua nghiên cứu cái mạch EL84PP cổ này e ko hiểu chỗ nối chung các katot bóng csuat nên e mới hỏi các sư phụ ạ. Có gì hỏi ko đúng thì bỏ qua cho e. Âu, cũng chỉ là ham học hỏi thôi ạ.

[​IMG][​IMG]

14. nguahoangphonui

Bác xung thật đấy, làm 1 lúc 2 cái.
    Em đang tính làm el84pp, nhưng cũng như bác là để đến hè, mấy đưa nhỏ nghỉ đỡ rối hàng.

15. Maidanhan

Tốt chứ có sao đâu. A biết e khg phải hỏi để thể hiện, a tránh dính vào chỗ dễ mất lòng do tranh luận mà thiếu sở cứ, trả lời thiếu logic về mạch. Khi xảy ra việc tranh luận kiểu đó, khg ai làm trọng tài dc, càng làm sự tranh luận dễ trở nên bất hòa. Hơn nữa biết chắc do thói quen tra cứu, thế nào e cũng tìm ra một sơ đồ tương tự.
    Còn nếu e lo lắp như thế hỏng đèn CS, e làm đến khâu này, quay clip các bc đóng điện nếu hỏng đúng do việc đấu này, 2 thùng EL84 có thể đủ đền cho e :).
    Tuy nhiên, theo a khg nên làm như vậy vì thay tốn vài trở ta tốn 1 trở công suất lớn và độ CÁCH LY 2 kênh sẽ giảm đi.

E đi theo lối mòn của các Cụ là tôn trọng quá khứ, nhưng a vì cần ampl có đg Tape head mà phải dùng PP EL84 hãng, chứ bass của nó khg phải hay đâu. Nếu thích a thiết kế riêng một mạch mà chạy.

Mà cái SE còi như suy dinh dưỡng thế, con của anh đổi cho 1 tay Hà Lan từ 2002 to gấp 2 của e. Loa đọ nhạy bao nhiêu, a vừa nghiến răng bê 2 đôi 101dB, bass 30 chỉ để sau này chơi SE bé.

Last edited: 9/4/19
    anhtu76 likes this.
  16. anhtu76

anhtu76 Advanced Member

Thấy bán cũng rẻ nên e mua, mục đích là có tí học tí hành.Nhưng cviec, csong mưu sinh bận quá (3 con nhỏ, đưa lớn 5t, nhỏ nhất sơ sinh). Nếu cháy bóng thì bác Maidanhan bù cho e nhé. thank các bác. E chốt lại là ko nên nối chung katot bóng csuat với nhau, nhưng nối thì vẫn dc. tiết kiệm dc vài con trở, nhưng lại tốn tiền mua con trở csuat lớn và cách lý gì đấy......

17. hmo

hmo Advanced Member

Cá nhân mình thì khuyên bác Anhtu76 thật lòng là nếu bác chỉ là người diy theo mạch mà chưa hiểu rõ ràng về nguyên lý của cái mạch đó... thì tốt nhất bác hãy thi công đúng như vậy.
    Việc không phải là người có chuyên ngành điện tử chuyên về audio mà lại "sửa" sơ đồ nguyên lý thì quả là ... quá liều ạ.
    Nhiều người lần đầu diy ngồi ráp và hàn "y sì phóc" sơ đồ mà khi cắm điện còn đốt pháo hoa nữa đấy bác ạ :D
    Em không có ý chê gì bác đâu ạ, nhưng thực tế cho thấy, ban đầu mình nên tôn trọng thiết kế, hãy làm đúng theo sơ đồ gốc (cả về sơ đồ nguyên lý và thông số linh kiện).
    Sau khi mạch đã làm việc ổn (amp tube nó oánh con loa hát ra tiếng) thì tiếp đó muốn chỉnh sửa, thay đổi hay nâng cấp thì ta tính sau bác ạ...
    Khi mình chưa làm chủ được nó em e là mọi sự thay đổi là lành ít mà dữ nhiều ạ :D

trung224 and anhtu76 like this.
  18. anhtu76

anhtu76 Advanced Member

Dạ. E hỏi cho biết những điều chưa biết. Còn về mạch cổ thì e hỏi cho rõ cái vấn để e đang thắc mắc, còn làm theo nó thì phức tạp quá và một số linh kiện khó kiếm. thank bác.

hmo likes this.
  19. hmo

hmo Advanced Member

Vốn mạch pp thì phức tạp hơn se rồi mà bác hjhj, thực ra cũng không đến nỗi phức tạp "quá" đâu bác chủ yếu là mình kiếm được đúng trị số các linh kiện theo mạch thôi.
    Em không dám múa rìu qua mắt thợ với các bác "chuyên ngành" về audio. Chứ em nghĩ với những mạch mà đã được hãng sx hoặc được thiết kế kỹ thì tác giả họ cũng suy nghĩ - tính toán - thử nghiệm các kiểu rồi mới đưa lên. Mình làm theo cho nó tốt đã là khó rồi... Sửa đổi nó là cả một vấn đề lớn !!!

anhtu76 likes this.
  20. nguahoangphonui

Bác thiết kế cho em một mạch el84pp nhé.
    Sử dụng toàn bóng nga, bao gồm phần nguồn, công suất và pre luôn, nắn bằng đèn. (Opt 8k/8ohm, không chạy UL. Áp nguồn 280v hoặc 300v có ct).
    P/s: Bóng 6П14П-EB em vẫn chưa hỏi, do chưa làm.
    Tks bác.

Last edited: 9/4/19
    anhtu76 likes this.
  21. PHANHAI1471989

PHANHAI1471989 Advanced Member

Em làm el84pp dư tụ nối tầng. Trở 270r. 100r.
    e cứ đúng hướng dẫn topic mà phang. Hiện đang chờ đèn mullar về. Đang dư tụ nối tầng. Trở 100r 270r. Ai làm thiếu hú em

22. nguahoangphonui

Chơi đèn mullar là ok rồi. Đã chốt hạ chưa bác. Để lại em ít con tụ, trở nhé. (Bác pm cho em)

23. Maidanhan

Anh sẽ thiết kế chạy 12AX7 tầng dầu và đèn sau là 6C45П-E để bảo đảm tiếng bass rất tốt. Tìm bóng này là khó với em nhưng về cơ bản 2 có thêm 1 sự lựa chọn phương án.
    Hình anh gắn kèm có mũi tên là bị thiếu, ý đồ của nó là chỉnh đáp tuyến tần cao, em thêm 1 con trở 330k nối tiếp với con tụ 47pF, cả cụm đó // với con Ra 330K là mạch tiêu chuẩn của SGK:

24. anhtu76

anhtu76 Advanced Member

A vẽ lại cái mạch này hoàn chỉnh dc ko (từ nguồn vào đến ra loa). đọc chưa hiểu ạ.

25. Maidanhan

Anh thiết kế xong sẽ PM đến 2 AE. Còn chỗ tụ anh nói, e bỏ đi đc vì đấy là quan điểm cũ khi các Cụ nghe Tape, LP nhiều hay méo

Share This Page

Loading...