EL84 push pull đơn giản.

Discussion in 'Đèn điện tử' started by mimosalq, 24/7/13.

1. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Hay đó bác, thế mới gọi là chơi, bác chọn 30.8 và 30.7 là 1 vế, vế kia là cặp còn lại. Bác lăp từng về 1 khg sợ đánh lửa hay phải " thương đèn " đâu, đền thực ra nó rất lỳ với áp, chí quá áp lâu nó đỏ anode, nói dại có sao, tôi để lại cho bác cặp khác mà tôi dám cá là nó hay ngang ngửa với Version bác đang có đó.
    Đèn Nga khi ghép trực tiếp tôi hay làm 1 chuyển mạch đa tầng, trong đó có 1 tầng có vị trí cắt Heater, khi đó nó đánh lửa tóe loe ở đèn mới NOS khi vừa cắm, nhưng bù lại mặt anode sẽ bị bào đi lớp chai ban đầu do xạ tia tử ngoại để bảo đảm các vi bụi khg bám đc ở giai đoạn cuối lúc chế tạo. Để tôi tạo Clip cho bác xem, sau đó vẫn chạy ngon ( Tôi nhiều đèn làm vậy hơi chủ quan, các AE mua đèn hiệu đắt khg nên làm vậy, chủ yếu để động viên bác ).

2. PHANHAI1471989

PHANHAI1471989 Advanced Member

Bộ 6 bóng mullar em mua mới hơn 3 củ khoai. Nó mà die trong lần đầu xông điện chak là em bỏ luôn ko chơi tube nữa.hehe. quay lại nghe GM và Nac còi vậy. Cảm ơn bác tư vấn. Em cứ phang đúng lý thuyết coi răng. Của em toàn bộ đều là mới toanh cả nên ko lăn tăn nếu kết nối đúng. Nếu có vấn đề gì thì chak do em xui quá..

3. anhtu76

anhtu76 Advanced Member

Cho e hỏi tí: E đang nghịch cái 12ax7 và el84se, nó bị thế này: tín hiệu, volume kênh trái và kênh phải e lắp độc lập nhau. Trở thoát lưới và trở thoát katot bóng 12ax7(cả 2 nửa bóng), el84 độc lập nhau. Nhưng nó lại bị thế này: volume A và loa kênh A thì ko sao, nghĩa là nó ko bị volume kênh B làm nhiễu khi tăng, giảm volume B. Còn kênh B: Loa kênh B lại bị ảnh hưởng bởi volume kênh A, nghĩa là e cắm loa vào kênh B, volume kênh B tăng, giảm thì loa kênh B tăng, giảm theo, nhưng e vặn thêm volume kênh A thì loa kênh B cũng bị ảnh hưởng, e giảm hết volume kênh B về 0 và tăng volume A lên thì loa kênh B nghe toàn tiếng trét, tương tự e tăng volume B lên và tăng volume A lên thì loa kêu to và được tăng cường thêm tiếng trét rất nhiều. E ko hiểu nó là thế nào, có gì các bác cho e thêm ý kiến:(

4. hmo

hmo Advanced Member

Về đo kiểm có các bác có kỹ thuật và kinh nghiệm hướng dẫn bạn Phanhai rồi... Mình chỉ góp ý tẹo thôi.
    - Mối hàn đế cắm tube bạn nên hàn dày và kín lỗ, mục đích là để chắc chắn vì đồ diy ae mình hay rút ra cắm vào, chắc chắn tránh gây ra rạn rách tại vị trí hàn chân. Khi hàn chân đế tube thì cắm bóng tube vào, mục đích là định vị cái chân cắm cho nó thẳng theo chân tube, tránh cong vênh sau này cắm rút khó.
    - Chỗ chân cắm P1-P2 nối với OPT nên hàn chân cắm rút, cũng vì lý do trên để sau này tháo rút cho dễ dàng :D, thứ nữa như mình lần đầu cắm điện bị hú rít loa, rút đảo đầu P1-P1 thì hết.
    - Đèn tube thì nếu bóng NOS bạn nên xông điện đốt tim cho nó đôi tiếng, gọi là chạy rốt đa :D, mình nghĩ cũng như thiết bị điện thôi cho nó nếm mùi dần dần. Của bạn nắn nguồn diode nên khi bật nguồn thì đồng thời cấp điện cả đốt tim và cao áp vào tube luôn, không như nắn bằng đèn cao áp nó lên từ từ cũng tốt cho bóng NOS hơn.

@ Bác Anhtu76: E đọc của bác thấy hơi khó hiểu, nhưng có khả năng bác đấu lộn đầu vào volume thôi bác, xem kỹ dây RCA input (từ input vào Volume), xem lại chỗ đấu in - out trên volume xem đúng vị trí từng cặp chưa ..
    Bác lắp amp theo pcb thì việc nhầm lẫn phía sau volume là không có, còn nếu mà bác p-2-p thì em ko biết nha :D.

Last edited: 10/6/19
  5. Maidanhan

Ý bác là 2 12AX7 và 4 EL84 hết over 3 củ?
    Khg đến mức vậy đâu, bác cư thong thả mà thưc hiện từng vế một

Bóng mới sản xuất khả năng chịu đựng hầu hết là kém hơn bóng NOS bác ạ.

6. anhtu76

anhtu76 Advanced Member

@ Bác Anhtu76: E đọc của bác thấy hơi khó hiểu, nhưng có khả năng bác đấu lộn đầu vào volume thôi bác, xem kỹ dây RCA input (từ input vào Volume), xem lại chỗ đấu in - out trên volume xem đúng vị trí từng cặp chưa ..
    Bác lắp amp theo pcb thì việc nhầm lẫn phía sau volume là không có, còn nếu mà bác p-2-p thì em ko biết nha :D.[/QUOTE]

e kiểm tra rồi, ko nhầm lẫn ạ. e lắp kiểu p-2-p. Hay là bóng 12ax7 nó có vấn đề bị nhiễu 2 kênh, nhưng tại sao chỉ có 1 kênh bị, kênh kia ko bị.

7. PHANHAI1471989

Đọc lại em hơi lăn tăn chỗ cấp nguồn. Thấy có bác xài biến áp có CT như em thì dùng kiểu bỏ 2 diode. Em thì được khuyên là dùng 1 cuộn 250 - 0 như bình thường.

Em nên chọn theo phương án nào các bác. Nguồn của em thông số hãng như đính kèm.

Mong các bác giúp đỡ.

Attached Files:

8. Maidanhan

Bác mua cái Volume kép 5000 VND của TQ, lắp vào để thử đi bác. Hiện tượng như bác tả cũng có thể là do mazz của Volume chưa tốt nghe cứ ré lên.

9. hmo

hmo Advanced Member

Bạn thử cách nắn hai nửa chu kỳ, chỉ đấu 2 diode cho mỗi nửa, mass lấy từ CT ... Không sao đâu, cứ thử đi không hỏng tube đâu... Tận dụng được dòng output cao hơn. Nắn diode nó không bị sụt áp như nắn đèn nên chắc OK thôi.

@ bác Anhtu76: Nếu bác nghi do 12ax7 bác có thể kiếm bóng khác cắm vào xem sao, hoặc đảo hai bóng cho nhau xem hiện tượng có đổi kênh cho nhau không !

10. Pilab

Pilab Advanced Member

Trong bộ 04 đèn công suất EL84: Về dòng Ia: nhỏ nhất 34.1, lớn nhất 34.8; sai lệch tương đối (34.8 - 34.1)/34.1 = 0.7/34.1 = 2%. Về hệ số Gm: nhỏ nhất 7870, lớn nhất 7960; sai lệch tương đối (7960 - 7870)/7870 = 9/787 = 1%. Với sai lệch tương đối chỉ vào cỡ một vài phầm trăm như vậy thì bộ 04 đèn này được coi là cực kì matched quad, nếu em sử dụng bộ bóng này thì em sẽ tùy ý chọn ngẫu nhiên các đèn khi sử dụng vào các vị trí khác nhau trong mạch công suất mà khỏi cần quan tâm đến sự sai khác quá nhỏ này.

Biến áp nguồn đã có thứ cấp 250-0-250: với cùng công suất ra, nếu nắn cầu 4 diode chỉ sử dụng cuộn 250-0 thì dòng hiệu dụng trong cuộn này sẽ lớn gấp đôi khi sử dụng cả 250-0-250 dùng 2 diode. Bởi vậy để an toàn, em sẽ chọn mạch nắn dùng 2 diode có CT.

Về cấp nguồn cho đèn mới: có nhiều kinh nghiệm được các bác đã chỉ dẫn; tuy nhiên việc cấp cao áp ngay cho đén mới thường gặp nhiều rủi ro do hiện tượng phóng điện trong đèn do có khí dư. Để hạn chế, hình như một số người thường chỉ đốt tim đèn nhiều giờ; quá trình này làm nhiệt độ trong đèn tăng, xúc tác cho các phản ứng hấp thụ khí dư, tăng độ chân không và dẫn đến hạn chế đánh lửa khi có cao áp. Sau giai đoạn chỉ đốt tim đèn, mới cấp cao áp cỡ 70% và tiếp tục để hoạt động một thời gian trước khi hoạt động đúng chế độ. Tất nhiên việc này là thừa nếu việc hỏng đèn không ảnh hưởng gì nhiều!

Tks for All.

Attached Files:

File size:
      115,7 KB
      Views:
      24
      File size:
      136,9 KB
      Views:
      22
    Last edited: 10/6/19
  11. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Máy này là máy diy bay đồ hãng hả bạn...
    Nếu máy đồ hãng đã sửa chữa gì chưa...

Nếu là máy diy họ làm phần dẫn dây tín hiệu không chuẩn dẫn đến bị "nhiễu xuyên âm"... Cái này cầm đi dây dẫn tín hiệu lại cho cẩn thận là hết...
    Còn máy hãng đã sửa một vài lần rồi thì có thể thợ làm không cẩn thận dẫn tới nhiễu xuyên âm lần tìm khắc phục cho hết việc đó đi bạn nhé...

12. PHANHAI1471989

Oh. Cảm ơn bác.. vậy em sẽ làm theo như các bác hướng dẫn. Nắn ct và đốt tim đèn trước. E sẽ báo các bác kết quả sau. Cảm ơn các bác nhiều

13. Pilab

Pilab Advanced Member

Như vậy theo bác thì khi dùng đèn NOS mà sợi đốt chưa được đốt nóng, sẽ có đánh lửa trong đèn và xuất hiện tia tử ngoại; tia tử ngoại này sẽ làm sạch vi bụi trên bề mặt anot? Nếu được, bác cho xin link bài viết về hiện tượng này.

Tks for All.

14. PHANHAI1471989

Cái đèn led báo sao lấy điện ac ở đốt tim nhỉ...hic. em gắn mỗi ac đốt tim. Đèn led sáng thì sẽ bị sụt áp 1 xíu trên ac. Ko có led thì 6v2. Có led là 6v. Có ổn ko các bác. Em đang ghim nguồn cho đèn nó ro đa

Attached Files:

15. PHANHAI1471989

Lần đầu cắm đèn tay run quá. Cái jack nó chặt ko dám ấn mạnh vì sợ đèn hư.. hì hục nâng niu mãi mới cắm lút được. Các bác cho em hỏi chân đèn có dễ bị tuột nếu cắm mạnh tay ko

16. Maidanhan

Bác đọc kỹ những gì tôi viết đoạn liên quan, bác bỏ qua vài từ quan trọng, điều kiện chính, rất rõ. Rất ít khi tôi dùng các link, tôi nhiều lần nói rồi.

17. anhtu76

anhtu76 Advanced Member

E sửa được rồi. Do e đi dây mát volume kênh B ngay chỗ tụ thoát katot phần pre của kênh A, giờ tách riêng ra, hàn đúng chỗ lấy mát của volume A thì ổn. E làm theo mạch này, các bác cho e hỏi, tại sao con tụ thoát katot phần pre nó nhỏ thế 0,68uf, bỏ đi hay thay tụ lớn hơn thì nó thế nào ạ, cái nào tối ưu hơn. Thank bác. Làm e mất cả buổi tối chọc ngoáy mới phát hiện ra cái điều thật đơn giản. À, bác cho e xin cái sơ đồ đi mát luôn, tưởng đi mát đơn giản, nhưng quan trọng thật.

18. nguyenha7940

Bạn cứ thử nghiệm xem sao.... Để có kinh nghiệm thực tế bạn ạ...
    Thế mới gọi là diy chứ

19. anhtu76

anhtu76 Advanced Member

Thank bác. Cái tai của e nó chả phân biệt dc, chỉ đơn giản là phân biệt dc nó kêu hay ko kêu, còn hay dở thì e bó tay. e hỏi các bác đã có kinh nghiệm thì chia sẽ để rút ngắn quãng đường đi ạ.

20. hmo

hmo Advanced Member

Ở phía trên mình có viết mà, hàn chân đèn bạn phải hàn kín từng lỗ cắm, trước đó bẻ quặp cái chân cắm tạo cái ngàm giữ vào thân pcb. Đồ diy nên ae mình thường cắm rút nhiều, làm càng cẩn thận càng tốt. Thứ nữa khi hàn đế cắm thì cắm tube vào đế, làm vậy định vị lỗ cắm nó chuẩn, sau này cắm rút đèn dễ dàng hơn.

21. PHANHAI1471989

Hic. Do em vội quá hàn cái đế từ trước rùi nên ko rõ chỗ này. Cái lỗ pcb nó to mà chân đế nhỏ nên lấp kín chì hơi khó vì nó cứ chảy xuống. Nhưng cái chính là cắm đèn hơi khó vì em sợ làm tuột chân..do chắc quá nên ngại tay sợ nhấn mạnh làm hư đèn. Nên em muốn hỏi là chân đèn nó hay bị tuột ko bác

22. Pilab

Pilab Advanced Member

Nội dung này là do bác trích dẫn từ tài liệu hay nhận định chủ quan của bác: "mặt anode sẽ bị bào đi lớp chai ban đầu do xạ tia tử ngoại để bảo đảm các vi bụi khg bám đc ở giai đoạn cuối lúc chế tạo"?; vẫn nhờ bác chỉ giúp nguồn nói về hiện tượng này để xem thêm.

Tks for All.

23. Pilab

Pilab Advanced Member

Đế đèn công suất gắn trực tiếp trên mạch in thường bị một vài hạn chế khi dùng:
    - các đèn công suất khi hoạt động, công suất tiêu tán trên đèn thường cỡ chục W trở lên; phần mạch in ngay sát các đèn công suất sẽ bị nóng, một số trường hợp dùng lâu bị chuyển mầu, lớp đồng bị bong;
    - khi thay thế các đèn công suất do cắm rút, mạch in bị cong vênh cũng dễ làm lớp mạch bị bong, mối hàn, mạch in bị nứt.
    Vậy nên, nếu em chọn làm thì sẽ chỉ dùng mạch in ở phần pre; riêng phần đèn công suất thì P2P.

Tks for All.

24. nguyenha7940

Nếu tai bạn không phân biệt được thì bạn mất nhiều công để làm gì hả bạn...
    Còn nếu vì sự nghiệp nghe của bạn thì chịu khó tìm tòi và thực nghiệm mới đúc rút được kinh nghiệm bạn ạ...
    Có nhiều bài nói về khoản tụ thoát katot này rồi...
    Còn chỉ để rút ngắn quãng đường mang lên đây hỏi như bạn khéo quãng đường còn dài hơn nhiều đó bạn...

anhtu76 likes this.
  25. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Mông lại con EL84 đời đầu rối tung mù sau một hồi thành ra thế này các cụ ạ
    C998F4C7-394F-48BA-A66F-A22E5D3EFCEB.jpeg 30B64BD2-5855-4518-B4D8-35F843E90D0A.jpeg BF37C25D-9C99-4912-A66E-E9EA79ABAE2E.jpeg

hmo, Maidanhan and oneclicklogin like this.

Share This Page

Loading...