EL84 push pull đơn giản.

Discussion in 'Đèn điện tử' started by mimosalq, 24/7/13.

1. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Bóng này do Nga sản xuất mua Việt Nam có sẵn mà không phải đợi, sao bác mất công tận bển làm chi ;)
    http://www.diyaudio.vn/DIYtubes2.pdf

2. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

3. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Rất và rất đẹp, chuyên nghiệp. Nên nắn diode cho tầng công suất PP, valve cho tầng đầu. Đang đi lễ, mệt mà nhìn đi mạch tỉnh cả người.

Last edited: 12/6/19
    tinhdhmo likes this.
  4. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Tấm phíp ngà đó bác,trước em mua ở chợ mà dạo này ra không thấy nó bán, bác xài tạm phíp vàng cũng ok nhưng lưu ý lúc cắt hơi ngứa :D

oneclicklogin likes this.
  5. Maidanhan

Phíp ngà này độ co giãn linh động hơn phíp vàng, loại này cưa xong rất hay ngứa cổ chân, bắp tay như bâc nói. Tôi toàn loại tháo máy quân sự, chân mạ bạc, nhìn xấu hơn nhưng độ dẫn Signal chắc chắn tốt hơn. Cái của bác có thể chủ động dc kích thước. Đằng nào cũng Refine, bác cân nhắc trở 1% sau đảo pha và cặp tụ nối tầng sao cho đo dung lượng sai số ít nhất cho đúng bài PP. Đèn trc đảo pha, bác cân nhắc 1 mạch hồi tiếp âm cục bộ chuyên chỉnh dải tần 8 đến 10k, đoạn này PP hay lên rât cao nhât là có a 5 cực dự vào.

tinhdhmo likes this.
  6. Maidanhan

Tiện bác nói rồi, tôi họa theo do khg muốn chủ nhân đồ mới buồn: MP MQ đèn công suất bao giờ các Web bán rất đắt, tôi cũng MP,MQ để bán cho dc giá khi trao đổi với mấy bâc bên Hà Lan.
    Hơn nữa giá đèn bác ấy nói Mullar mà khg quá cao, tôi khg tiện nói ra, khg phải nghĩ gì đều nói hết phải khg bác. Mấy anh Tây thích EL84 RFT lắm, tôi cũng chả bán nữa, đây này các bác chia vui:

Attached Files:

7. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Vâng bác, nhiều bác lại cứ ngỡ nó là Mullard chất cổ, thực ra tầm tiền đó có thể kiếm mấy bộ Valvo/ Simens hoặc RCA cho chất âm khá hơn nhiều.

8. Maidanhan

AE có tiền có đk chơi đồ tốt, ta mừng, AE phải có tài thì mới có tiền chơi, phong trào càng rôm rả.Tuy nhiên 4 quả EL84 Telefunkend gần 7 củ, nghe đc 3 tháng tiếng mờ, ì ì như lọt AC thì đắt quá. 2013 tôi xử lý ca này cho anh lái xe chỗ hay quan hệ đây, 4 quả 6Pi14Pi-ER MP, thay vào, bác ấy thích quả cảm ơn rối cả lên và đi đâu mọi yêu cầu của tôi đều đáp ứng tối đa.
    Mà thực tình mấy quả của bác ấy nó mờ quá, khg soi đc chữ nữa.

Bác biết up đoạn Video lên Ytube khg? Định cấy đoạn cho đèn mới NOS đánh lửa sau đó vẫn chạy bình thg bằng ghép DC cắt áp Heater vẫn cấp HT, chưa biết cách.

Attached Files:

9. PHANHAI1471989

PHANHAI1471989 Advanced Member

Hic. Vậy em mua bị hố ah các bác... 4 el84 machq
    Hic. Vậy là em bị hố ah các bác. Do trước em lên đây hỏi mà chả bác nào tư vấn cả nên em tìm trên ebay ship. 4 quả EL84 MQ và 2 12ax7 MP tổng là 3cu2. Em ko biết giá mua ở vn thế nào ta. Có giống vậy ko nhỉ.. e ko rành lắm vì lần đầu tiên làm.

10. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Mua ở VN giá:
    EL84 matched quad : 1600k/ 4 quả
    12ax7 matched pair: 1000k/2 quả
    Hàng có sẵn không phải đợi vẫn được lời ra 600k :D

11. tmvinh

tmvinh Advanced Member

Trước bác bảo bác ship ebay. Em đã bảo ở vn thiếu gì đồ. Bác lại bảo đồ vn cũng là ship ebay. Thế ai dám tư vấn gì nữa???

Attached Files:

tinhdhmo likes this.
  12. Maidanhan

Thôi bác ạ, ai chả có lúc lỡ chân, lỡ tay nhất là lần đầu, trách nhau giờ khg giải quyết đc gì. Vói bóng đó, mạch đó làm tốt nhất, cẩn thận nhất, kể cả khi nó khg chịu dc áp cao, đưa về 300-VDC đẩy Ia cao lên ít nhất tiếng vẫn phải hơn SANSUI 500 Receiver 1965, áp Anode có 250 VDC.
    Kinh nhất là anh láng giềng một mí: Năm 2004, cô bạn gái cũ nguòi Trung định giúp làm đại lý cấp 1 cho Shuguang, thông tin đèn có thể cùng tên, 2 mức giá. Tìm hiểu mới biết có đèn loại 1, loại 2. Trc đây khi tỷ trọng tube còn dùng nhiều trong các ứng dụng dân quân sự, tube làm ra khg đạt yêu cầu như đặc tuyến mẫu, hủy. Nay anh một mí nới rộng chất lượng sinh ra loại 2. Tôi khg vơ nắm cả đũa nhưng thấy 845 có bản A, bản B trong đó có bản đc dân chơi đánh giá hay, vậy phải có bản khg hay bằng đúng khg các bác? Khẩu hiệu « Nhanh, nhiều, tốt rẻ » có từ năm 1958 mà. Tôi khg nói các đèn thời Mao, các đèn này thực chất Liên xô cũ viện trơ ồ ạt, to lớn và toàn diện cho mọi nghành công nghiệp Trung Quốc từ 1950 đến 1962, nhiều mã đèn giũ nguyên ký tự Slavơ nhưng có thông tin Hán tự về quý năm cùng nhà máy sản xuất. Bản 6V6 đế đồng Pecking Tube Factory làm rất hay, rất đặc trưng hay bản 6P3P = 6L6 hình quả lê đầy vẻ thẩm mỹ công nghiệp và tiếng hơn đôi chút bản 6L6 Radiotron của Reflextor của Liên xô cũ khi nghe không lời các bác ạ.
    AK47 bản Trung quốc làm thời trc, nghe AE qua lính cọ lửa rồi nói, uy lực bắn và tiếng nổ đáng sợ hơn bản Soviet. Cái này tôi khg có thông tin chính thức chỉ nghe từ một anh lính gần nhà có tham chiến trận Vị xuyên Hà giang 1985 nói lại.
    Nhưng máy đo đèn TQ nhái và cải tiến từ máy Liên xô dùng ít lỗi cơ khí giãn nỡ chỗ công tắc, chuyển mạch hơn. Tôi có hết mấy máy này dùng và so sánh.

13. Maidanhan

Có gì đâu bác, vui là chính ấy mà.

14. PHANHAI1471989

Do bác ko chỉ rõ chỗ cho em đấy chứ. Em lên face toàn thấy giá cao ko nên mơia ship ebay. Chứ đúng mà giá vậy mua ở vn cho lành đỡ chờ đợi...hehe. thôi để bóng nó bể em sẽ mua VN vậy..giờ vẫn chưa đóng điện cao áp đây. Chưa biết thế nào

hmo likes this.
  15. PHANHAI1471989

Báo cáo các bác. Của em đã xong điện nhưng mới cắm 1 bên. Áp đo được như dưới khi volume =0.
    Ac nắn 2 diode. Đo 2 ac là 500v. Đo 1 ac với mass là 250vac. Coi như ko sụt áp tý nào. Áp B+ là 340V. B++ là 336V. Nghĩa là áp trên 47R là 4V. Nhạc nghe tốt ko ù xì.. nhưng áp DC đo được cao hơn áp mẫu bác quang làm. Các bác tư vấn tiếp giúp em. Em ko dám cắm lâu vì sợ die đèn

16. Maidanhan

Bác đo chân 7, 9 và 3 của EL84 xem đc bao nhiêu VDC? Ổn rồi đó, nói chung đèn EL84 xì xoẹt ở 350 là đèn chất lượng khg cao.

17. tmvinh

tmvinh Advanced Member

Cắm cả 2 bên thì mới biết chính xác độ sụt áp, Ua, Uk của các bóng khi amp làm việc bt.
    Đang cắm 1 bên thì khó phán. 1 bóng đang ăn ~ 41-42mA.

18. PHANHAI1471989

Báo cáo các bác... em vừa gắn toàn bộ đèn và xông điện. Thật tuyệt 2 bên đã hot ngon lành ko ù xì j 1 tẹo nhỏ nào..em đo áp khi volume = 0 như sau:
    B+ sau trở 47R là 312.7 V. B++ là 292.5 V. Áp trên 47R là 8V. Dc chân số 3 EL là 11.6 V. Chân 7 là 308V. Chân 9 là 316.5 V. Cả 4 đèn giống nhau. AC bị tụt còn 244V. Ac đốt tim 6.1 V. Em hết. Các bác phán hộ em. E cho hát khoảng 30phút ko thấy bị j cả. Chak em làm hộp cất thôi.hehe

19. Maidanhan

Bác làm tôi buồn cuòi quá, hàn mịa nó vào tay rồi: Việc gì phải đo và để Vol bằng 0. Chỗ chân 3 EL84 đang gắn trở bao nhiêu OMH vậy bác, thông số DC ngon đấy, cho vào nghe đi là vừa để còn đ/c tiếng theo cảm nhận. Chỉnh chân 3 chút nữa cho đủ chất Class A.

Last edited: 14/6/19
  20. PHANHAI1471989

Do em lần đầu nên cẩn thận lắm. Săm soi kĩ mới xôg điện. E gắn vỏ rùi chả buồn coi lại. E đúng y chang sơ đồ bác ah.e đã làm xong vỏ quây trong vòng 2 tiếng..mai show các bác toàn bộ. Tạm thời e đóng nắp nghe đã. Chỉnh chọt tính sau bác. Nhanh nhanh chuyển sang bán dẫn. Còn dự ớn GM với 2 em Nac dang dơ. Làm 1 đống chứ chả nghe cứ tấp trong góc. Khổ cái đam mê

hmo likes this.
  21. PHANHAI1471989

Báo cáo các bác của em nó ra hình như vậy. Sau khi mặc áo thì hơi ù nhẹ. Chak do em đang gắn cái volume rời bên ngoài. Cảm nhận khi ghép trực tiếp ko có pre thì bass hơi yếu. Treble mid thì ok.
    Nhìn chung chất âm đèn nó phải khác bán dẫn...tối về em ghép với Nac còi xem ra răng

Attached Files:

hmo likes this.
  22. Maidanhan

Bác đo chân 2 EL84 có áp không, bao nhiêu và chân 3 áp bao nhiêu có gắn tụ tụ gì khg? Với áp Anode gần 300 VDC và G2 lớn như vậy (>100VDC :p) chắc chắn khg thể thiếu bass đc trừ khi loa của bác độ nhạy khg cao.
    Bác gắn Volume ngoài, vỏ Vol khg đc tiếp mazz triệt để, hơi ù nhẹ. Thực ra bác chỉ chụp ảnh mạch in, chưa biêt mạch cụ thể nên khg thể góp ý đc gì thêm.

23. PHANHAI1471989

Hic. Em ngại khui ra nữa quá. Nhưng em theo sơ đồ trang 1 bác. Em mới ghép với nac còi. Bass đã có và rất sâu. Treble mid tuyệt. Công nhận nac còi mà thâm hậu. Bác nào chưa làm Nac còi tham chiếu thì hơi phí.

truongchithanh and hmo like this.
  24. Maidanhan

Đã hiểu, con trở 432 trên cùng bác thay băng 560, con dưới còn 330, bass cũng lên đc bác nhé.
    Tăng tụ chân 3 của EL84 lên 1000uF nũa, lựa chọn số 2.

25. PHANHAI1471989

Em thấy ghép nac còi vậy là đủ rồi bác. Mod mát em tính sau vì em tôn trọng thiết kế ban đầu bác quang đưa ra. Ko phải ngẫu nhiên bác ấy copy của hãng. Cảm ơn bác nhiều nhé

Maidanhan likes this.

Share This Page

Loading...