EL84 push pull đơn giản.

Discussion in 'Đèn điện tử' started by mimosalq, 24/7/13.

1. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Bác rút "bóng đèn pha" ra cấp đốt tim 6.3v riêng cho em nó, vẫn sáng như pha đèn bác cứ cho sáng tầm 10~15 phút xem sao. Kết quả vẫn vậy thì thay bóng thôi. Mua 1 cặp cùng đời cùng hãng.
    Bóng bỏ đi bác cho em nghiên cứu :D

Last edited: 20/8/19
  2. thyphuongquyen

thyphuongquyen Approved Member

e cũng rất khoái nghe l84 pp

3. PHANHAI1471989

PHANHAI1471989 Advanced Member

Vậy em để nguyên trong mạch xong ngắt nguồn cao áp cũng dk bác nhỉ.mà nó bị j vậy bác... nghe các bác nào đó bảo nóng gặp lạnh bị hở khí xì ah

4. nguahoangphonui

Bác đừng cấp áp, chỉ cấp đốt tim thôi. Còn bị gì thì em chịu.
    Bác cứ thử để 1 cái ly thủy tinh trong tủ lạnh một thời gian đem ra đổ nước sôi 100 độ xem cái ly nó ra răng. Nhớ bỏ cái ly vào trong xô chậu gì đó rồi mới đổ nước sôi vào nhé :D
    Nóng gặp lạnh thì sợ bị nứt, vỡ, khi không khí đã vào rồi thì bóng không thể sáng được nữa. Môi trường trong bóng là chân không, không có ôxi.
    Bóng của bác có thể bị ngẫu nhiên khi vợ bác lau amply thôi, đừng có dại mà giận vợ :p

5. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Bác nguahoang nói đúng rồi đó bác, môi trg chân không mới sáng đc, ai nói là lọt khí là nói phét, khg có kinh nghiệm về đèn nên bịa lung tung.
    Bác đo chân 3 và chân 4,5 nếu có tiếng "Beep" to hay điện trở nhỏ hơn so với đo đèn khác là H và K bị chập nên đèn rất sáng. Chắc vô tình hỏng thôi, khg phải vợ làm đâu, đừng trách oan cô ấy. Hình như đèn bác mua là đèn mới sản xuất đúng không? ( khg phải đèn ngày trc )

6. PHANHAI1471989

E mua ebay shop vivatube. Bộ 6 bóng mullar mới toanh bác. Chak do vk em đó bác. Đang hot ngon lành từ trước giờ đâu có sao. Nó lau khăn ướt lên cái là bị. Chắc chắn nó

7. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Trường hợp của bạn hoặc là hở khí hoặc là cháy lưới G2 ,cháy lưới G2 thì có chuyên gia tả rồi họ chắc nhiều kinh nghiệm vụ này nhưng cháy lưới khả năng nhỏ hơn...

Hở khí nó có nhiều cấp độ mà bạn.
    - Hở to lọt khí nhiều đèn sẽ tỏa sáng bùng lên và rồi...

- Còn mới vào ít do việc dãn nở nhiệt cỡ ít dãn nở ở đâu bạn tự tìm nhé ... Thì sợi đốt sẽ sáng hơn bình thường dù chỉ cấp áp sợi nung vì nó đang tương tác cùng khí đã lọt vào việc đó diễn ra cho đến khi môi trường trong bóng hết những thứ khí mà sợi đốt khi được cấp điện còn có thể tương tác...

Còn đằng nào cũng xác định đèn hỏng rồi thì mang nó ra làm thí nghiệm gọi là em yêu khoa học...

Nếu không ra chợ vào hàng đồ điện mua cái bóng sợi đốt khoảng vài ngàn về cấp điện cho nó làm lại cách làm của vợ bạn để tận mắt tận tay cảm nhận dễ không ấy mà..

Hoặc là chịu khó tìm hiểu thêm nguyên nhân làm chết đèn điện tử chắc nhiều thông tin bạn ạ..

8. Maidanhan

Đúng rồi, tôi nhớ rồi, bác rất cẩn thận lúc cắm vào khi đèn về. Đèn của bác là đèn mới sản xuất, Mullar nhưng làm tại Nga, đấy là đèn mới sản xuất bác ạ ( Brand new ), còn đèn cũ trc đây gọi là NOS và trc đây người Nga kiêu hãnh đặt nó là 6П14П hay thêm EB, EP hay И.
    Đèn cũ sản xuất cho mục đích khác nên bền lắm bác. Như vậy ngay trong đây có bác và bác nữa khi đưa đền EL84 mới vào bác thì bị vô tình gặp nạn, bác thì cắm vào nổ xẹt xẹt trong khi đèn theo máy cũ khg bị. Đấy là trên cộng đồng nhỏ này. Còn thực tế nhiều AE chơi đều phản ảnh đèn mới tiếng kém hơn đèn cũ ngày xưa bác ạ. Tôi hỏi ý là vậy. Nễu bác chưa mua ngay, tôi gửi bác mượn cặp 6П14П-EB bác thay thử để bác tự đánh giá và so sánh cho khách quan nhé?
    Đừng trách cô ấy làm gì, bác ạ. Trc tôi dạy vợ tôi ráp amly đèn, solid cô ấy làm vỡ có quả đắt lắm, nhưng bù lại nguồn và OPT và choke tôi sau đó có phải làm đâu, toàn vợ làm hộ. Vợ bác chưa làm hộ nhưng để chơi khg kêu ca gì cùng là làm hộ rồi, phải khg bác?

9. PHANHAI1471989

Cảm ơn bác quan tâm. Em sợ mượn của bác về cắm vào có vấn đề gì ko chớ. Chak em mua thên 1 cặp mullar nữa cho đồng bộ

10. Maidanhan

Chết thực, các bác nghiện cái tên in ấn quá, Mullar đâu phải hãng của Liên Xô hay LB Nga trc đây. Bác hàn chân 3 vào chân 6 đi, khg sao đâu, tôi gủi bác mượn 4 quả NOS cũ bác cắm thử, đừng làm vỡ thôi, hỏng cung lắm hỏng 1 quả. Đèn cũ hay và bền hơn nhiều. Kiểu gì bác chả mua, càng tiện so sánh, OK khg?

11. PHANHAI1471989

Hàn chân 3 vào chân 6 là sao bác...giờ mượn của bác về chỉ cần cắm vào hay sao nữa bác. E mới tập tọe tube nên hơi bỡ ngỡ. Cảm ơn bác trước

12. Maidanhan

Tức là bác lật máy lên lần lượt hàn chân 3 vào chân 6 của đế từng đèn EL84, đếm theo chiều kim đồng hồ. Sau đó tôi gửi bác mượn 1 loại đèn, bác cắm vào và so sánh chất lượng tiếng.
    Về áp tôi thử, đã chạy Ua và Ug2 khoang 393 VDC rất tốt và ổn, việc thử khắc nghiệt: công tắc nguồn 120 và 110VAC, tôi gạt qua lại liên tục khi đang chạy, tức áp anode và G2 nhảy liên tục từ 360 đến 393 VDC nên bác khg lo việc hỏng.
    Bác cẩn thận lấy RP7 xịt vào chỗ đế đèn trc đây bị lỗi rồi sây khô ráo bằng máy sấy cho yên tâm.
    Đèn sáng rực như bác tả có 2 tình huống:
    1. Chập Heater vào Kathode: Ánh sáng của đèn sáng trắng lên. Đo nguội giữa chân 3 và 4,5 có tiếng " beep" hoặc có giá trị OMH khg lớn.
    2. Do khi lau nc làm Rk của đèn EL84 chạm mazz, kênh chân 7, chân 9 đón dòng hết dòng Electrons từ kathode nên đỏ rực ( màu mặt trời lúc chiều cho dễ tưởng tượng ) Ug2 hạ nhanh xuống <100 VDC giống bản Ug2 của LTD nào đấy :p:p:p nên giọng nghẹt nghẹt như thể vừa tắt amply nhưng đầu CD vẫn đang chơi dang dở 1 bài. Nếu G1 chưa bị ảnh hưởng và chưa đứt khg sao, đứt rồi, đèn mất kiểm soát cứ cho vào là đèn chạy kịch kim.
    Nếu đúng đèn đó hỏng, bác cho tôi xin để làm ví dụ về " tube thời i tờ " nhé :p:p:p.
    Khả năng thứ 2 của bác nhiều hơn vì bác nói thêm là có 1 con trở đen, bác thay đi nếu nó là trở gắn chân 3 nhé, tránh anh này lúc này thành than rồi giống như đấu thẳng kathode về mazz, cắm cái gì vào cũng đỏ lừ.

13. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Và rồi sao lại là 3 nối với 6.....

Còn có là đèn Nga 6p14p thì

14. PHANHAI1471989

Nó là con trở 100R nối vào G2 bóng EL84 như trang số 1 a quang vẽ ấy bác. Con đó bị cháy đen thui nhưng đo vẫn còn sống. Vậy bác gửi em cắm vô coi sao. Mà e thấy cao áp e này thấp mà. Lắp của bác vào sợ ko đủ cao áp ko hay.hihi

15. Maidanhan

Nếu đúng con trở như mũi tên chỉ vào, cứ cho là loại hèn hạ 0.5W, sức chịu dòng của nó là lớn nhất là 71mA, nó cháy đen là dòng >71mA phải khg nào và nó lại gắn với G2, đúng kịch bản 2 như tôi nói chưa? G2 quá nóng cong lên chạm G1.
    Năm 2006 cố một bác i tờ rất nghêng ngang dù mới lắp đèn, tự cho đèn đơn giản lắm, đi đến cửa hàng bán amply nào cũng chỉ đc 1 lần, lần 2 là người ta chán, xua như xua ruồi. Chắc để khẳng định mình, i tờ này lắp KT88 nhưng không để đèn công suất nằm thẳng mà để đèn treo nằm ngang, bất chấp lời can của của anh rất kinh nghiệm ở Khâm Thiên.
    Amply chạy đc 1 thời gian cũng bị gần giống của bác, cuối cùng là đo g1 chạm G2 do tư thế kia, khi G2 ăn dòng sẽ võng xuống, chất lượng đèn khg cao nên sinh ra như thế càng nhanh.
    Bác hàn chân 3 và 6 đi nhé, khg sao đâu. EL84 họ nối sẵn trong đèn rồi. Tôi gửi bác mượn 4 quả, 2 quả bác hàn như vậy sẽ chạy ngon và tiếng hơi bé hơn nhưng chắc chắn bác sẽ ngạc nhiên so với đèn hiệu Mullar của bác đấy.
    Bác xác định kỹ, đèn của bác hỏng, cho tôi xin nhé ( làm kỷ niệm thời i tờ tube và mua bán Online :D với nghịch trò này ). Bác gửi đ/c vào PM, tôi sẽ chuyển thường qua VTL đến bác, bác có thể mượn cho đến khi chọn đc cặp đèn như ý rồi trả khg sao.
    Cái mà tôi muốn nói là, nội trong Topic này thôi, ít ra là 3 bác mua đèn mới làm chất lương vì lý do này hay khác đều không ổn lắm và tôi nó lý giải tại sao tôi luôn nhấn mạnh các linh kiện thời trc cho quân sự cực tốt, cực bền và đến này, Motorola khi sản xuất vài đời điện thoại ( LTD :p, lại LTD :p:p:p ) hay Panasonic sản xuất PC để khẳng định chất lượng họ luôn gắn thêm " Military Version " như một chỉ số bảo đảm.

Attached Files:

16. amdx2

amdx2 Advanced Member

Ampli el84 sửa dc chưa bạn? Bạn ở đâu vậy

17. PHANHAI1471989

Chờ bóng bác ơi. Mà sao bác. E ở bình dương

18. nguahoangphonui

Hay bác kiếm bộ 6n14n chữ đỏ đi.
    Thời gian tới em làm el84pp sẽ kiếm bộ như vậy.

19. Maidanhan

Vợ tôi gửi rồi bác nhé, cho vào vỏ hộp sữa trẻ em loại nhỏ. Có sô 4 trong tên đèn bác cắm khg càn nối chân 3 và 6, khác đi có chữ số 5 trong tên đèn, chân 3 và 6 cần hàn lại để chạy.
    Trong mọi đk, hàn chân 3 và 6 không có gì bất thường xảy ra trên ampl của bác, nhưng vô cùng tiện lợi để thử trải nghiệm trên các Motuyp tương tự.
    Bác xác định con đèn kia hỏng kỹ đi ( đo chân 3 và 4,5 sau đó chân 9 và 2 xem ra sao, cấp 6.3 V cho 4,5 đèn sáng bình thường tức là hỏng khi trong mạch, cho tôi xin để làm Idol thời I tờ và On line :p:p:p.

20. Newbe

Newbe Advanced Member

Rút ra cắm lại thử xem

21. PHANHAI1471989

Ok bác. Em sẽ review sau. E cẩn thận lắm nên sẽ check kĩ trước khi cắm đèn của bác vào.hehe.

22. nguahoangphonui

Bác cứ check mái thoải đi, lỡ có hỏng bác @Maidanhan biếu luôn, còn ngon lành thì trả lại cho bác ấy :D

23. nguahoangphonui

Bác ấy cũng cắm rút nhiều lần rồi.
    Vẫn vậy thôi. Phải công nhận vợ bác ấy giỏi thật "không thích bóng tối" :D

24. Newbe

Newbe Advanced Member

Có thể bị rò DC tụ nối tầng

25. nguahoangphonui

Đã đảo vế và 4 bóng el84 chỉ duy nhất 1 bóng sáng nên khả năng bóng có vấn đề rất cao.
    Để chờ xem bác ấy reveiw bộ bóng của bác @Maidanhan.

Newbe likes this.

Share This Page

Loading...