EL84 push pull đơn giản.

Discussion in 'Đèn điện tử' started by mimosalq, 24/7/13.

1. Newbe

Newbe Advanced Member

Thì loại trừ các tình huống mà bác, em nghĩ còn phải xem tiếp xúc của chân G1 nữa

2. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Vẫn biết là loại trừ bác ah, nhưng hình như bác chưa hiểu ý em.
    Tại vị trí 1 đế đèn cắm bóng nào tại đó cũng sáng thì mình mới tính xem xét đến linh kiện từ đó.

3. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Chính vì lật lại các bài thấy bác cẩn thận nên tôi gửi bác thử, bác chỉ cần nhớ tôi nói, hàn 3 và 6 của đế đèn lại, 2 trong số chúng là bộ MQ tôi dùng. Tối qua, trc khi cầm đi, tôi đã nối chân 6 sang chân 7 bằng tóc đồng cỡ 0.1 hay nhỏ hơn gì đó, lửa đánh tóe loe phè phè như hàn xì và nghe vẫn ngon rồi mới gửi bác.
    Bác New nói đúng, nếu xảy ra dò DC cũng có thể sinh chuyện nhưng khi đó con Rk chung của cặp EL84 cũng phải nóng.

Last edited: 21/8/19
  4. PHANHAI1471989

PHANHAI1471989 Advanced Member

Toàn bộ linh kiện em dùng đều mua mới 100% trên digikey nên khả năng do lk là ko có. Mà kì quá em đã cẩn thận quét 1 lớp cách điện cho bo rùi mà sao vk e nó lau cái là bị nhỉ. E nghe cả mấy tháng có sao đâu.hic. đang cay...hihi. để e xem đèn bác so với đèn e thế nào. Ok e xin bác hốt luôn.hihi

5. Maidanhan

digikey là trang trong nc hay nc ngoài hả bác? Có bác nào quen lập trình ở đây PM cho tôi nhé.
    Vấn đề khg phải là bác có hốt hay không, bác ạ. Bác cứ thử đi, sau kết tôi sẽ nói thêm.

tranchung159 likes this.
  6. PHANHAI1471989

PHANHAI1471989 Advanced Member

Trang chuyên linh kiện ở nhật bản

7. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Nghe bạn quảng cáo đèn của bạn có chất lượng tuyệt vời quá ...
    Và bạn cũng lớn tiếng nói người khác không có biết nhiều về đèn chỉ biết 1-2 cái đèn như bạn đã lải nhải nhiều lần...
    Giờ đang tiết mục el84 theo sơ đồ chân mà các hãng sản xuất đèn trên trên thế giới họ công bố thì

Hay như 6p14p của Nga đèn mà mọi người coi như có đặc tuyến cấu tạo gần như el84 cũng như thế này...

Mình xem mãi hình thì không hiểu cái động tác dùng dây đồng nối...Tối qua, trc khi cầm đi, tôi đã nối chân 6 sang chân 7 bằng tóc đồng cỡ 0.1 hay nhỏ hơn gì đó, lửa đánh tóe loe phè phè như hàn xì và nghe vẫn ngon rồi mới gửi bác. ... Làm sao nó lại đánh lửa như bạn nói được nhỉ...
    Và phải chăng cái đèn mà bạn đang quảng cáo đó là phiên bản LTD riêng có của bạn là đèn hãng nào đó sản xuất riêng cho bạn nên cần phải nối chân 3 với chân 6 hả bạn...

Mình cũng xem qua thì chỉ có con 6p15 của Nga hay của chị Na thì đặc tuyến gần giống el84 nhưng chân 3 Katot và chân 6 là G3 không được nối với nhau muốn dùng lắp thay 6p14p thì cần nối chân 3 với chân 6 tại đế đèn không nối thì không dùng được... Đèn chị Na mình chưa có điều kiện tiếp xúc nên chưa rõ chất lượng có bằng đèn Nga không...Đèn 6p15 của Nga thì rẻ lắm có mấy chục ngàn/ bóng còn 6p14p đắt hơn 6p15 5-6 lần....
    Còn công nghệ in lưới tên đèn tên tụ giờ như bạn quảng cáo rồi thì phải... Nó in ra chữ chuẩn lắm....
    Vì thấy bạn hay lớn tiếng gọi người khác là Ếch với đáy giếng gì đó chắc lấy điều đó làm nền cho trình độ của bạn... Nên muốn hỏi bạn vậy..

8. tepriu

tepriu Advanced Member

Đây là phiên bản eotiđi nhé ông baychinbonmuoi.hiếm đến cực hiếm

9. ivanlinh

ivanlinh Advanced Member

Các bác cho em hỏi EL84 PP có nhiều anh em ráp theo mạch Audio Note không?

10. tepriu

tepriu Advanced Member

Hi bạn.
    Trên vnav chắc là chưa có ai thống kê xem có bao nhiêu người làm el84pp theo mạch audio note. Trước mình có làm theo dự án của 1 thành viên. Nhưng nghe k hợp với mình lên xóa đi làm lại theo dự án này do bác quang khỏi sướng thấy dễ làm dễ hay dễ cho newbe như mình. Có thể đầu tư linh kiện tới đỉnh luôn vì k phải làm nháp trước .(khi ưng cái bụng mới lên đỉnh.)thì tốn mớ linh kiện nháp. Mà chơi món này chưa tới đỉnh là còn bứt dứt lắm. Thôi thì làm phát cho đỉnh luôn đó là theo quan điểm của mình .chém gió với bác cho vui tẹo.
    Thân

ivanlinh likes this.
  11. Maidanhan

Bác ấy nói đúng rồi đó, khg phải mạch audioNote là 1nguyên lý riêng mà nó hay, nếu bác thích bác làm theo hay chọn như đa số, đó là quyền của bác. Nhưng AE đã làm rồi, có kết quả rồi mình đi theo là nhanh nhất, đừng tham khảo nhiều mạch trên mạng, lắp amply qua mạng sẽ rất mung lung, có khi thích thú 1 mạch nào đó do đọc đc bài viết " hợp hợp " mình, đọc đi đọc lại đến thuộc làu những " nội trở bé ", " trở kháng đèn này cao " .... nhưng chả ứng dụng đc gì.
    Bác cứ theo mạch AE đang làm đi. Tôi dùng mấy cái Amply cổ nhiều tầng khuyếch đại trên lắm, sau rồi làm chuyển mạch đấu về mạch AE đang lắp nghe thây hợp hơn. Khi nào gặp nguồn tín hiệu yếu chuyển về mạch cũ, coi như đấu thêm Pre.

12. Vitran

Vitran Advanced Member

Chào các bác, em đang dùng 02 bóng Primaluna 12AX7 cho mạch el84pp này, nhờ các bác tư vấn giúp nên nâng cấp 12ax7 loại nào hay mà hợp ví ạ. Thank các bác

13. ivanlinh

ivanlinh Advanced Member

Em cứ nghĩ là amply hay thì phải có nhiều cái (cụ thể và trừu tượng) như chi tiết, âm hình, sân khấu,...
    Mạch của hãng thì họ đã nghiên cứu thử nghiệm nhiều và mạch không đơn giản để đạt được cái hay (ít nhất là theo họ nghĩ). Đó là lý do em thấy có thể dựa trên mạch của hãng, giữ nguyên hoặc nếu muốn thì có thể sửa đi một ít theo ý thích của mình.

Em sẽ nghiên cứu theo comment của bác Tepriu và bác Maidanhan.

Cảm ơn các bác.

14. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Ví của bác dày cỡ nào thì anh em tư vấn nó dễ hơn kkk

15. Maidanhan

Bác đưa mạch lên tôi trao đổi cách làm lai cả 2 loại mạch vì nguyên lý là chung, bỏ đi cái nào do mình bác ạ.

ivanlinh likes this.
  16. Simple

Simple Advanced Member

Một con amp làm theo mạch Audionote L3 góp vui với fan EL84PP.
    Nghe cũng ổn lắm

Last edited: 23/8/19
  17. Maidanhan

Câu này của bác thực ra rát khó vì " hay " nó dễ gây tranh luận lắm, lại nhạy cảm nữa. Bác ở đâu, nếu ở Hà nội, bác qua tôi các tối T7, CN tôi cho bác mượn một số dòng 12AX7 để cắm rút thử ( Bác đặt cái gì đó làm tin sau rồi hồi lại ). Tôi thử chán rồi, sự " hay " nếu mình cắm rút nhiều khi đánh giá hay bị thiếu khách quan bác ạ. Phải nhờ người ngoài đỡ bị ám ảnh bới tên đèn ... và lại phụ thuộc loại nhac mà chủ nhân nghe nữa. Trc tôi cũng coi thường Toshiba, Toyota lắm, sau rồi cũng phải ngầm lại sau khi nhờ đánh giá bởi ngừoi ngoài với Sylvania, RCA, GE, Tungsram, Pola .... ( Toàn hàng NOS, khg phải hàng mới làm thời @ hay i tờ ).

18. Maidanhan

EL84 đúng là khó bỏ thật, trc tôi làm PSE 6*EL84 nghe hay lắm nhưng cũng bị hình dáng nhỏ của nó làm sự " bày " khg vừa ý. Tôi khg hay tìm kiếm các amply hãng, bác post cái mạch lên đi.

bb05 likes this.
  19. nguahoangphonui

Bác đang đánh với cặp loa nào vậy. Sau khi nghe em có cảm nhận, cá nhân thôi nhé. Em ấn tượng giải trầm nhưng bass không tròn hơi bị kéo dài, dải cao em hổng thấy, cũng có thể clip quay bằng đtdđ.
    Trông bộ dàn của bác đơn giản nhưng ấn tượng.

20. nguahoangphonui

Mạch Audionote thì có gì mà phải post hả bác.

21. Maidanhan

Bác nhờ 1 Shop trên vnav làm dịch vụ hay mua trực tiếp? Tôi khg thạo lắm việc tìm kiếm này, bác tìm hộ tôi mảng CPU dùng cho CNC trên trang này xem khoảng bao nhiêu và PM nhé:
    Nhìn nó thê này, tôi khg biết tên chuyên môn của nó, các bác trẻ nhạy bén hơn với môn này.
    Nhận đc đèn, bác báo tôi nhé.

22. Vitran

Vitran Advanced Member

Thank bác, hợp ví em là khoảng 02 củ quay đầu thôi ạ. Ví em nó xẹp lép ạ.

23. Vitran

Vitran Advanced Member

Dạ, em thank bác rất nhiều, em ở SG ạ. Nếu ở HN thì hay quá, đc bác hỗ trợ cắm rút thử nghiệm thì quá tốt ạ.

24. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Với tầm này mình e bạn khó có lựa chọn tốt đâu bạn...
    Bạn có thể vào trang mua bán rao vặt của diễn đàn tham khảo qua...

25. Vitran

Vitran Advanced Member

Thank bác, tại ví xẹp nên mới lên đây nhờ các cao nhân ạ, đỡ bớt phí học bài ạ.

Share This Page

Loading...