EL84 push pull đơn giản.

Discussion in 'Đèn điện tử' started by mimosalq, 24/7/13.

1. bb05

bb05 Approved Member

Bác cho e hỏi đầu tư hết bao nhiêu ạ. E nhìn mà thèm nhỏ dãi

2. Newbe

Newbe Advanced Member

các bác cho em hỏi giả sử em có OPT SE cho đèn EL84 cuộn sơ cấp có số vòng là 2500 (4 lớp mỗi lớp là 625 vòng, đấu nối tiếp), thứ cấp là 3 lớp mỗi lớp có 100vòng đấu //, bây giờ em muốn đấu lại để chạy EL84 PP, sơ cấp mỗi cuộn còn 1250 vòng ra điểm CT, vậy có dùng cho mạch PP được không và trở kháng cuộn sơ cấp lúc đó là bao nhiêu Ohm (bỏ qua phần air gap, và đầu đầu, đầu cuối của cuộn sơ cấp, số vòng thứ cấp vẫn giữ nguyên là 100)

3. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Trở kháng opt pp vẫn 5k 8ohm.
    Xếp fe lại. Và chạy vô tư.
    Thường el84 các xếp khuyên 8k. Em nghĩ cũng chẳng sao đâu nếu nghe ở nhà.
    Sơ thứ không cân xứng lắm cho 2 nữa pp. Nghe tạm rồi quấn opt khác.

Newbe likes this.
  4. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Có gì chưa đúng nhỉ. Nó mâu thuẫn với công suất mạch se pp khi dùng cùng 1 loại đèn. Xem ba se5k thì H nhỏ hơn ba pp 5k nhiều, để tính tiếp vậy!

Last edited: 7/9/19
  5. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Bác ấy có nói xếp phe ie lại bác. Xếp ie có iar gap H nó nhỏ lại.
    Khi quấn pp phải chia lớp lang cho cân 2 nữa. Nhưng chơi đại thì vẫn ok bác.

Ngoc2 likes this.
  6. deconbebong

deconbebong Advanced Member

Thân gửi các bác chơi audio. Em mới tập toẹ chơi đèn diy được năm nay. Em mua của bác cường audio đc em el84 này. Hiện đang chạy bóng el84 valvo và pre mullard 12ax7. Chất âm rất tốt. Mong được giao lưu cùng các bác

Vitran likes this.
  7. Vitran

Vitran Advanced Member

chào bác, nếu bác ở sài gòn thì cho em đến giao lưu với ạ. em cũng làm con el84pp này (lắp theo bo và linh kiện mua ở shop bác uy linhkiendientu. dùng bóng el84 valvo hoặc bóng 6p15p-j (hàng nối chân 3 và 6) để thay đổi qua lại. em thấy bóng 6p15p của trung quốc này có phần trong trẻo tách bạch hơn một ít so với valvo.

Attached Files:

deconbebong likes this.
  8. PHANHAI1471989

PHANHAI1471989 Advanced Member

EL84 của các bác có pre ko nhỉ ??

9. Vitran

Vitran Advanced Member

Có 02 bóng 12ax7 primaluna bác, em dùng đồ phát là pure dac giahuy.

10. PHANHAI1471989

Pre rời ấy bác....vậy dac vào thẳng em el84 hả bác

11. Vitran

Vitran Advanced Member

Con pure dac này có chức năng như pre rời luôn (có volume), em không dùng pre rời.

12. deconbebong

Em thấy cấu hình: pre 12ax7 Mullard và el84 Mullard nữa là hay lắm rồi. đợt đấy có bác bảo em ráng kiếm mấy cặp code B cổ 1 tý nghe khác ngay. em mới chốt 4 bóng code B rồi. đang đợi hàng về

13. Vitran

Vitran Advanced Member

Lên được Mullard cổ thì hay rồi, nhưng giá chát quá bác, em chơi từ từ lên cho nó nhẹ ví, với lại phải có thời gian học nghe đã mới thấy hay khi nâng cấp

deconbebong likes this.
  14. deconbebong

cái gì cũng phải từng bước bác à. 1 bước lên mây e là lại mau chán

Vitran likes this.
  15. Vitran

Vitran Advanced Member

Chào các bác, con el84 của em đã hay lên rất nhiều sau khi hàn thêm 04 con trở 270R, 7w 1% (do em k có trở 5w) vào chân 3 đèn xuống mass: tiếng đều dãi, chậm rãi, tách bạch, đặt biệt dãi cao rất hay leng keng tí tách. Em đang dùng bóng 6p15p-j và 12ax7 primaluna.
    Xin chân thành cảm ơn bác @Maidanhan đã nhiệt tình hướng dẫn, nghe hay với loại bóng bình dân, phù hợp với nhà nghèo như em

16. PHANHAI1471989

Là sao bác.. ban đầu ko có trở này phải ko bác.. áp dụng cho mọi bóng ah bác

17. Vitran

Vitran Advanced Member

chào bác, mạch em làm theo pcb của trang này, đã có 04 con trở 270R, 5w. em kẹp thêm 04 con song (hàn từ chân 3 đèn el84 xuống mass. em đang dùng cho bóng 6p15p-j (có hàn nối chân 3 với chân 6), em có thêm bộ bóng el84 valvo nga, cắm vào nghe cũng ok ạ. Nên em nghỉ dùng được cho mọi loại bóng ạ. phương án này quá rẻ để thử nghiệm.

18. Newbe

Newbe Advanced Member

Bóng này rẻ mà bác, hỏng lại thay

Vitran likes this.
  19. tmvinh

tmvinh Advanced Member

Bác kẹp thêm trở, lúc này thoát K của bóng cs là 135 ohm. Bác có đo lại áp thoát K, để tính lại xem dòng ăn của bóng cs là bn k? Hay làm tù mù???

20. Newbe

Newbe Advanced Member

Em đoán ít nhất cũng phải 5 mấy mA

Last edited: 15/10/19
  21. Vitran

Vitran Advanced Member

Rẻ hay mới chơi chứ bác, em đang test thử khi nào hư em sẽ báo các bác
    Cái này em làm theo hướng dẫn, em nghe thấy hợp tai, em chưa đo.

22. PHANHAI1471989

Bác có ghép với pre rời ko bác... em ghep với nac72 mà bị ù nhỏ mới lạ chứ. Chak chơi volume rồi cho thẳng vào el chak ổn hơn quá

23. Vitran

Vitran Advanced Member

Em chơi thẳng từ dac qua, trên ampli em có gắn volume, em k có pre rời bác ạ

24. ngodongvn

ngodongvn Advanced Member

Sâu một thời gian dài trải ngiệm cắm rút, thây thế linh kiện nga, trung, mỹ, âu đũ kiểu và thưởng thức tiếng em nó hót thì em rút ra được 1 vấn đề nho nhỏ sau:
    Thây tụ nguồn tốt hiệu quả cao nhất, sâu đó đến thây bóng pre tốt, tiếp theo tụ nối tầng, bóng công xuất thây loại xịn vô cũng thây đổi chả đáng kể (điều kiện opt ko tính đến). Đó là tai trâu của em cảm nhận thế, ko biết các bác sao .

25. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Tôi cùng chung kết luận với bác khg phải đến bây giờ, từ lâu rồi, ở điểm riêng bóng công suất tôi muốn nhấn thêm là bóng công xuất xịn theo nghĩa có tên tuổi thế hệ cũ, khg phải hàng mới làm thời @ in tên hãng cũ có tiếng, hàng đó chất lượng rất thường và khó kiểm soát đc nguồn gốc xuất sứ trong điều kiện hiện nay.
    Khoảng 2003, việc tube công suất chỉ quang quẩn có 6П6C = 6V6, 6П3C = 6L6, 6П3C-E = 6L6GT, EL84 sang hơn là EL34 .... tôi cũng thử rất nhiều PSE các loại trên trên loa 96dB và thực tình chỉ thay bóng công suất của RCA, Raytheon NOS vào với các bóng Liên Xô cũ khg thấy hơn gì ( Trừ bản 6V6 vỏ sắt RCA đúng là có thể cảm nhân cá nhân khá rõ về độ tách của một số nhạc cụ so với 6П6C của Liên Xỗ cũ. Đặc biệt bản 6P6P = 6П6C = 6V6 đế đồng của Trung Quốc cũ âm thanh bộ gõ như mõ gỗ hoặc tiếng đập tay vào thùng Guitar rất hay nhưng khi áp Uak quá 300VDC bóng của TQ nghe nhanh chói hơn so với 6П6C và 6V6 ).
    Nhưng về áp chịu đựng độ tàn phá, 6P6P của TQ Mao này hơn hẳn tất cả các bóng tôi nêu và tôi đã thử nói trên.
    EL84 của Philip tôi cũng đã thử rất kỹ, thâm chí cá nhân tôi cho rằng tiếng Violon của Phillip dường như vặn to lên khg " " hay " bằng EL84 của RFT Đông Đức cũ với cùng điều kiện tầng trên. Còn 6П14П ER tôi thấy khg khác gì của mấy bóng Mỹ 6BQ5 Mỹ, Nhật và thực ra có lúc cần thêm tiền lẻ, tôi bán luôn mấy cặp 6BQ5 Mỹ đi mua đc cáo máy cắt Maketa rõ xịn :p:p vì cũ nhưng đc giá.

Tôi khg thấy sự khác biệt lớn lao dễ nhân biết đến cách biệt khi thay EL34 Tesla NOS với Siemens với các máy đã thử SE Uak < 400VDC ( Đèn trên khg đổi ), nhưng nghe nói trên máy PP Ub+ >450 VDC nghe rất khác giữa tesla và các đèn khác mà chưa đc thử vì trc đây khg thích PP do lắp hay phải cầu kỳ còn giờ cần PP do tiền điện ít hơn nếu ngày nào cũng bật nhạc 1 tiếng sáng và 2 tiếng chiều :p:p:p.
    Cái này là cảm nhận cá nhân nên các bác hoàn toàn có thể khác tôi và tôi khg có ý tránh luận, tuy nhiên các bác có thể test mù và lâu trên nhiều định dạng Audio như R2R, LD, LP cassette nhất là yếu tố Lâu là cần lắm cho sự đánh giá nghiêm túc vì phản xạ thần kinh nghe nhạc cần có time để hình thành, trừ những cá nhân có sự nhạy bén đặc biệt.

Bác Decon thân mến, rất khâm phục sự đầu tư của bác khi mà đây đó có ý chê rằng AE chơi PP EL84 và xu hướng chơi này có vẻ thường ( Tôi đang chơi 2 cặp Amply này và nhiều dòng đèn khác, mỗi phòng một loại ). Bác cho hỏi bác đã về cặp đèn cổ đó chưa, bác Nam hay Bắc và có đang lắp cùng cấu hình nhứ AE trong topic này không?

Nếu bác ở Bắc, số tôi 0987779413. Tôi có 1 gợi ý, bác có đồng ý nghe khg, dù hơi trái tai ?

ngodongvn likes this.

Share This Page

Loading...