EL84 push pull đơn giản.

Discussion in 'Đèn điện tử' started by mimosalq, 24/7/13.

1. Vitran

Vitran Advanced Member

Cám ơn bác, tại em tưởng el84 nào cũng như nhau, nên giờ muốn dùng trở cho nhanh để thử bóng nó hót thế nào.

2. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Đã là EL84 chế độ mạch của các đèn sẽ sai khác nhau không nhiều, cho nên bác khg cần phân biệt đèn Gold Lion hay Gold ELEPHAN hay Gold Snake :). Bác chọn tên đèn và tìm data tương ứng mà dùng là ổn.

Câu hỏi của bác chưa đủ để ai giúp bác hiệu quả. Giống như bác comdaica ở trên:

Bác ấy giống bác chưa cung cấp chạy theo mạch tự động hay fixed ( hay ít ra dấu hiệu để đoán ), lại chưa nối OPT tức chưa cấp áp B+ cho Anode, G2 thì làm sao có dòng Ia, Ig2... chạy trong mạch để gây ra sụt áp tại các chân liên quan :D nên khác lạ vô cùng ( Có thể là đấu nhầm or đèn lỗi or bản LTD của người ngoài hành tinh :D or bác ấy test đấu thẳng áp khg cần OPT cộng với lưới do vô tình nối mazz or có áp +, khi đó đèn EL 84 chạy như đèn nân, dòng sẽ lớn nên khg đánh giá dc chất lượng đèn ), cần thêm thông tin bác ạ, ai phân tích quá sâu về ảnh của bác cũng có thể sai mà chả giúp gì đc bác ạ. Bác chịu khó xem chân 2,3 EL84 có cái gì nối vào, áp DC đang là bao nhiêu... từ đấy mới có cơ sở giúp bác đc. Hy vọng áp G2 của bác ( chân 9 ) >100 VDC nhiều và có OPT nối vào mạch tức cấp điện rồi mới có áp đo chân 3, chân 9 chân 7 :p.
    Bác đo áp các bác khác và tôi chắc giúp đc thôi vì từ 350 VDC xuồng Class A chuẩn theo Data sheet của EL84 khg quá khó để tạo mạch phân áp RCR, chợ Cao Vân thiếu gì tụ hóa Nhật xịn và R công suất Liên Xô cũ.

Last edited: 27/5/19
    cungdhv likes this.
  3. Vitran

Vitran Advanced Member

Cám ơn bác đã hướng dẫn, để em đo lại và nghiên cứu thêm

4. Maidanhan

Mấu chốt của vấn đề là bạn đã đang chạy amply này trc đấy chưa và có phải lo rằng thay đèn này vào nó khg chạy do áp cao? Nếu bạn đã đang chạy rồi, bạn cắm đèn test âm binh thường và đo như tôi nói.
    Tôi đã hạ áp cuộn sơ cấp nguồn xuống nấc 110 VAC thay vì nó đang lock ở 127 VAC và chuyển đi chuyển lại khi đang POWER ON, cao áp sẽ vọt lên tại Anode chạy từ 320 đến 380 VDC và đèn vẫn chạy, chỉ có điều khi bật đi bật lại liên tục, 1 tụ nắn bị thủng do xung ngược, còn đèn khg chết đâu.
    Do đó, nếu bạn bạn đã cắm nó lên tiếng rồi, cứ để chạy, đừng tác động gì thêm, mệt thân ra và lưu ý rằng đèn mới nó sẽ từ từ ổn định về chế độ cũ nhé.

5. Vitran

Vitran Advanced Member

Thank bác, con của em đang chạy bóng valvo 6BQ5 của nga, hát ổn định bình thường. Em mới mua lại 04 bóng goldlion, cắm vào test thử khi hát hết 01 bài là nó bị kêu "rẹt rẹt". em có hỏi thông tin thì để dùng bóng này phải hạ áp xuống <300vdc (đo tại B+) bằng cách nối trở 100k vào G2. Cái này em chưa hiểu rõ nên nhờ các bác chỉ bảo thêm ạ

Attached Files:

6. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Hình của bạn mờ quá chẳng nhìn thấy gì cả...
    Nhưng như bạn mô tả thì do cao áp của bạn cao quá nên Ia của bạn cũng đang cao ngất ngây... Khi bóng hoạt động một thời gian đèn đủ nóng với hai điều kiện trên Ia rơi vào tình trạng không kiểm soát được chính xác theo ý muốn nên có tiếng rẹt rẹt như bạn tả....

Để có thể kiểm soát được Ia của l84 thì:
    - hạ Ua của đèn đi bằng cách tăng trị số R15 lên cái này theo công thúc. R = U/I ( U là độ sụt áp cần thiết muốn có, I dòng tiêu thụ chung của các bóng) cái này bạn tự xác định...
    - hạ bớt Ug2 của l84 để cho Ia của đèn đi vào vùng kiểm soát Ia <45 mA, điều này thực hiện được bằng cách tăng R như bạn vừa nói...
    Nhưng theo mình bạn nên thực hiện cách đầu thì như vậy an toàn và triệt để hơn...
    Chúc bạn sử lý được tình huống của bạn...

7. Maidanhan

Nếu bác cắm lại bộ đèn công suất cũ, nó vẫn làm việc bình thường, tức là bộ bóng mới bác mua kg ổn, đúng chưa nào? Bác đã có câu trả lời rồi đấy. Bác muốn đấu thêm 1 điện trở hãm vào G2, làm theo trình tự sau:

- Chưa có trở đo áp sau 5' đc bao nhiêu VDC tại G2?
    - Đưa thêm trở 68K, đo sau 5' đc bao nhiêu VDC tại G2 và xem tiếng rẹt rẹt kia hết khg để kết luận.

Từ đó tính ra dòng G2 tương đối. Nhưng hay nhất là bác có sơ đồ để xem mạch đnag chạy thế nào, từ đó thay dổi dễ hơn, vì đấu G2 cũng có 1 vài cách đâu cơ bản trong mạch PP, đừng nghe mấy anh chưa lắp Push Pull bao giờ, phán lung tung theo bản LDT nào đấy chả giải quyết đc việc, nhỡ có sự gì thiệt là thiệt túi tiền của bác, đúng chưa nào? Tiếc bác ở Sài gòn, nếu bác ở bắc, bác hàn chân 3 vào chân 6 của đế EL84, tôi cho bác mượn cả vài chục quả 6P15P-J của Mao 1970s, bác thử tha hồ để MP và chắc chắn hơn hẳn cái Lion kia đáy, tôi chạy 385 VDC vẫn ổn tiếng lại hay với loa -102dB mới khổ chứ.
    Tôi có góp ý thế này, bác xem có chấp nhân đc khg nhé: Khg nên mua đèn mới tinh nếu có thể tìm đc đèn cũ thời trc đây. Nhãn hiệu in ấn bây giờ quá dễ, nhưng khg thể in đc chất lượng đèn bác ạ.

Last edited: 28/5/19
  8. Vitran

Vitran Advanced Member

cám ơn bác đã hướng dẫn, tại vị trí R15 em đang dùng Choke thay cho trở ạ. Em sẽ nghiên cứu cả hai cách như bác hướng dẫn a.

9. Vitran

Vitran Advanced Member

Cảm ơn bác nhiều, em cắm lại đèn cũ vẫn hát bình thường ạ. Để em thử lại như bác hướng dẫn xem thế nào, chắc cuối tuần em mới tiến hành được.

10. Maidanhan

Đó bác đã tự giải đc bài toán bác đặt ra rồi, chất lượng của đèn mới khg bằng đèn đi theo máy và hiện bác nghe bình thường với đèn cũ :eek:, bác can thiệp vào để đèn mới chạy khg xẹt xẹt khi mà bác muốn làm B+ phải <300VDC tức là toàn bộ áp cấp đèn công suất sau nắn phải thấp đi, thì khi cắm đèn cũ nó khg như ý là chắc chắn, đúng chưa? Bác đi giải bài toán chất lượng đèn kém làm gì :p khi nó khg đc như đèn cũ, bác làm vậy TQ mà biết họ tủi thân lắm đấy :D:D, để việc này cho Phù Đồng tube làm tốt hơn :D. Bác biết không, TQ hiện là nc sản xuất đèn lớn nhất thế giới đó bác ạ, khg nhãn hiệu nào nó khg làm để thỏa mãn nhu cầu Nghe Nhin. Đồng hồ Ponjot, Raketta, Slava cũ của Liên Xô, nó cũng mần tất vì có giá. Còn tại Nga hiện nay, bác mua các nhãn trên mà khg có người chỉ có thể làm hàng Balan chư khg phải hàng Nga làm bác nhé mà do mấy anh mắt một mí đầu têu đặt hàng.
    Bác thay tụ nối tầng, đo chế độ các đèn trc, đèn công suất nguyên bản và Test các giọng nữ cao xem chói hay vừa thế nào ( EL84 PP và các mạch PP áp cao hay bị ) rồi khắc phục hiệu quả và thực tế hơn bác ạ.

Last edited: 28/5/19
    piety2110 likes this.
  11. Vitran

Vitran Advanced Member

Cám ơn bác nhiều ạ. Em đã rõ ạ.

12. Maidanhan

Ơ lạ nhỉ, tôi làm bác hiểu đc mà bác không bấm « like » à :p:D:p :oops:, tôi vào mạng bây giờ mới phát hiện mĩnh cũng thích lai, may mà hồ sơ lý lịch là 100% Việt :p. Bác chỉnh chế độ đèn trc đảo pha đi, chỗ sau tụ nối tầng từ G1 của EL84 thay trở 1%, tụ nối tầng thay tụ PIO, TEST tần số 5 đến 8k bị tăng nhiều khg, cho nó xuống.... hay ngay ấy mà.

Last edited: 29/5/19
    Vitran likes this.
  13. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Bây giờ mà Diy pp nhất định mình chơi biến áp đảo pha khỏi tụ trở 1% 0,5%:D

14. Maidanhan

Vẫn cần ít nhất 2 con trở 1% thay vì 4 và MP đèn, điều kiện tiên quyết để mạch PP cân bằng nhất về trở kháng tiếp là để hay và thành bản LTD hoặc huyền thoại gì đó :p anh nhé.

Last edited: 29/5/19
  15. Vitran

Vitran Advanced Member

Em like rồi bác nhé. Thank bác nhiều, bữa giờ bận quá

16. PHANHAI1471989

PHANHAI1471989 Advanced Member

Chờ mãi hàng mới về. May quá ko bể.
    Ko biết hot sao đây.

Attached Files:

17. Maidanhan

Hãng này nghe lạ bác ạ, nếu áp nuôi của bác > 360VDC, bác cắm test từng cặp nghe xem phản ứng thế nào, tránh bác ở trên mua đèn mới nghe xẹt xẹt, nhỡ ra muốn return hay kiến nghị đều khó.

Vitran likes this.
  18. PHANHAI1471989

Mullar mà lạ gì bác. Em cứ đúng sơ đồ mà phang thôi. Để tối test coi răng

19. Maidanhan

:), nhìn mới quá bác ạ, nếu đúng Mullar NOS, lúc nào mời bác qua giao lưu với tôi? test trên tín hiêụ cassette.

20. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Bạn ở Bình Dương nhỉ...
    Chúc có bóng ưng ý...

21. PHANHAI1471989

Báo cáo các bác tiền bối. Em hàn xong hết nhưng run tay quá nên em lên hỏi lại các bác cho chắc cú. Các bác xem hình em hàn Opt đúng chưa. Cục nguồn thì 250 0 250 nên em sẽ hàn 1 cuộn. Tube mới nên có cần đốt tim đèn trước ko các bác. Và el84 có các thông số trên vỏ nên chọn thứ tự cặp sao cho đồng nhất các bác.. em mù tịt khoản này vì lần đầu làm tube.

Attached Files:

22. PHANHAI1471989

Em định chưa lắp đèn vào vôi. Em sẽ lắp cục nguồn vào và đo áp trước. Lắp đèn vào và chỉ gắn nguồn đốt tim ngắt nguồn 250vac. Cho tim đèn đốt thời gian. Gắn toàn bộ và ngồi run run chờ kết quả... nhưng em vẫn hơi sợ..hic. các bác cho em cái điện áp mẫu em kiểm cho tự tin nhé. Hichic

23. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Run run, hơi sợ mới phê bác ợ

24. Maidanhan

Nhìn hình luận hơi khó, bác làm trên board mạch in, các chỉ dẫn chắc chắn đầy đủ. lắp EL84 vào 1 vị trí, kẹp chân âm vào vỏ máy, bật công tắc đo chân 3, chân 7 chân 9 thấy chân 3 tăng dần, chân 7 chân 9 giảm dần là đúng, ghi nhớ các giá trị này để test tiếp đèn sau tại đế sau đối xứng của mạch PP. Ổn thì đấu thẳng vào.
    Tuy nhiên Tube khg đánh lửa ngay và chết như Solid nên bác yên tâm, kịp tắt công tắc. Nếu máy nắn Valve càng an toàn.
    Hầu hết các máy PP EL84 đều lắp Ul, bác đo chân 9 thường thấp hơn chân 7( Xem liệu Ug2 có <100 VDC khg nhé, chắc không bao giờ xảy ra phiên bản LTD kiểu này trên máy bác :p:p ).

Last edited: 10/6/19
  25. PHANHAI1471989

Hic.. em chả hiểu j cả. Thôi em cứ cắm đại vô xông điện thôi bác. E chuẩn bị cái tai nghe rồi. Mở nhạc tai nghe và đóng điện...hehe. nếu mà nổ cũng ko sợ.. còn thấy khói thì tắt trình các bác. Em chỉ muốn các bác cho em 4 bóng el84 mà hãng nó ghi giá trị trên vỏ. Nên lựa cặp nào với cặp nào..

Attached Files:

Share This Page

Loading...