GIÚP EM MOD AMPLY 300B SE-Xin mạch

Discussion in 'Đèn điện tử' started by giotthanhcong, 8/10/12.

1. Wildhorse

Wildhorse Advanced Member

Nối chân 4 với 5 sau đó đốt 9 với 4/5 bằng Áp 6.3.

Attached Files:

File size:
      42,9 KB
      Views:
      568
  2. giotthanhcong

giotthanhcong Advanced Member

Cám ơn bác. Mới mod chút xíu mà em cũng đã bị tẩu. Đúng là em đã làm như vậy khi mod E80CC vào thay cho 6DJ8, vậy mà còn giật mình..... :D ...potay.com, vui thật đấy...

3. Donjuans

Donjuans Advanced Member

Hôm nào mod xong cho em qua nghe ké với bác nhé ! :D

Cái amply 6l6 đâu rồi mà chuyển sang 300b vậy bác? Nếu vứt xó góc nhà thì cho em mượn về làm tham chiếu vậy !

4. giotthanhcong

Dear các bác! trong khi mod mình gặp 1 vấn đề nhỏ nhưng nếu không do mod từng cái thì cũng đau đầu vì sau khi thay Rk =2,2k của E80CC do em xài đồ sẵn có nên em hàn 1 con 1w và bên kia con 1/2w nối chân, sau đó nghe ok, nhưng lâu lâu được khuyến mãi tiếng rột rẹt ở bên kênh xài con 1/2w nối chân. Em vẫn ko tin nên xả ra nối chân cẩn thận rồi hàn lại thấy hết, nhưng nghe 1 album lại được khuyến mãi nhưng yếu ớt hơn....vậy là em phải đi mua 1 em chân dài và 1w luôn từ trưa hôm qua đến giờ hết khuyến mãi rồi các bác ạ....trình độ gà của em không giám chia sẻ chỉ giám kể vậy thôi... :) , à mà trước đây khi mod cái PP 6L6GC của em thì tầng pre xài bo mạch nên em cắt chân tá lả chẳng bị sao ....
    Ok, khi nào xong mình sẽ fone. Thấy mọi người đi trước nói phải có SE nên mới có 300B, chứ 6L6GC là mối tình đầu mà, vẫn còn yêu nó lắm :D vẫn để em nó ngay ngắn trên HT
    Thân mến!

5. giotthanhcong

Em vừa vật em nó ra mod theo cách này nghe hay hơn mạch cũ nhiều nên đưa lên đây nhờ các bác xem còn cần thay đổi gì nữa không:
    Trở anode đèn E80cc là 47k, trở catode là 470 ohm . U anode = 100v .U catode = 2 v
    nối trực tiếp vào g1 el84 . tầng này trở catode không dùng tụ by pass
    El84 đấu triode .Trở anode là 5k 10w (hay cuộn plate choke 40 H 30 ma). Trở catode 5k 10w . U anode =300v . U catode =107v .tu by pass 22mf 160v

Chỉ có điều mấy con trở 5k/10w em kiếm không ra nên dùng 2 con AB 10k/2w kẹp // có sao không các bác ui....

6. My FB

My FB Advanced Member

Không sao đâu Bác, tuy nhiên Bác nên thử sờ 2 con trở này thấy hơi ấm thì không ngại, nếu quá nóng thì không nên nghe lâu :D

Chúc vui

7. giotthanhcong

Vậy em cũng yên tâm rồi vì muốn nghe hoài, nghe cả chiều nay rồi mà.... :D

8. giotthanhcong

Re: GIÚP EM MOD NGUỒN CHO AMPLY 300B SE

Em mới thấy shematic Walton Audio Mk2 300B: http://www.iol.ie/~waltonaudio/mk2300bmk1.html
    Thấy phần nguồn hơi giống:
    Em muốn hỏi tại sao họ lại dùng 2 con trở 75 ohm nối tiếp với đèn nắn như vậy, trên web họ giải thích thế này nhưng em không hiểu gì cả: "The resistors in the rectifier plate circuit are to provide the correct load for the tube, a matter that is rarely ever mentioned or addressed. In the case of the GZ37 , it requires a plate load of 75ohm min and a GZ34 this should be 150ohm. Using the Sowter transformers, they have a low reflected secondary impedance of about 24ohm, hence the inclusion of the additional resistors. They are also current limiters at switch-on. "
    Em muốn copy kiểu này của họ có nên không vì thực tế nguồn của em cũng 380VCT và hiện tại em xài GZ34 nên B+ (đo tại chân anod của 300B) là 435V, giờ em muốn giảm xuống 420V thôi xem thay đổi thế nào?
    Phần nguồn họ viết rất cụ thể :

The value of the first cap can always be dependant upon the type of rectifier tube one uses and the required B+. I chose to install on the chassis, two 15uF caps and three 50uF caps. Depending on how the pair of 15uF are connected I therefore have the choice of 7.5uf / 15uF / 30uF.

In the case of using a GZ37 which according to Mullard Data sheet states that the max input cap value should not exceed 4uF, I am choosing to use 7.5uf, well lets call that 7uF, yes I know it is inexcess but when I see what value others use in this position - up to 50uF - I think I am being conservative! In using two 15uF caps in series to get 7uF one must use a voltage divider ( two resistors of equal value) to give equal voltage across each capacitor.

Using just a single 15uF, as I did in the original amp with say, a 5U4G/GB is also fine with only a couple of extra B+ volts (due to the increase in capacitance) as the GZ37 and the 5U4 have similar voltage drops.

Using a GZ34 however hikes up the B+ considerable as this typically drops 17v as against 45-50 for the 5U4 - but the GZ34 can be loaded with up to 60uF, which will also raise the B+. Using two caps in parallel to attain a value will result in a faster time constant, though in this case it is probably just an acedemic exercise! One could substitute two Angela 30uF caps in place of the Angela 15uf in order to get 60uF, as they are the same diameter cans - only higher.

So you can see with the options here we can have a choice of tube, with a suitable cap value and variety of B+ all built in. If one of the 15uF are not being used then we can put that in one of the other sections in the filter..so there are no redundant caps however we connect them. Everything is there future-proof and flexible so to speak.

The resistors in the rectifier plate circuit are to provide the correct load for the tube, a matter that is rarely ever mentioned or addressed. In the case of the GZ37 , it requires a plate load of 75ohm min and a GZ34 this should be 150ohm. Using the Sowter transformers, they have a low reflected secondary impedance of about 24ohm, hence the inclusion of the additional resistors. They are also current limiters at switch-on.

The 50K bleed resistor is placed after the second choke where it draws a standing current through the chokes and aids regulation.

The Plitron OTX and chokes are available in Europe directly from the designer, Menno van der Veen, in the Netherlands at Amplimo, or in Canada from Plitron. Eitherway you get the very same product. Power and heater transformers are available to your specifications from Sowter - an alternative to this would be the Angela Universal PTX which incorporates both heater and HV windings in one.

Phần bôi xanh em không hiểu lắm.
    Em muốn dùng con trở 150 ohm đó để hạ B+ cho 300B có nên không?
    Nhờ các bác chỉ dẫn ạ.
    Thanks!

Attached Files:

9. giotthanhcong

Sau khi mod cái stereo này, em nó đã bị trưng thu. Nên em copy y chang sang monoblock .
    Hiện tại mạch đang tạm thời thế này:
    Các thông số em đo thực tế.
    Nhờ các bác tư vấn tiếp cho em xem chạy ở chế độ như vậy là tối ưu chưa.
    Thực tế thì nó hay hơn cái stereo cũ rất nhiều do nguồn và chock tốt hơn và ráp mono nữa. Nên em đang để vậy nghe.
    Mong được các bác tư vấn tiếp a!
    Thanks!

Attached Files:

10. Trongbody

Trongbody Advanced Member

Lâu quá mới gặp lại Bác trên đây, Em đang chờ xem nếu có Bác làm PCB 300B AudioNote thì theo , nếu không thì làm mono 300B như dự án cúa Bác. Sơ đồ trên chạy tốt phải không Bác

11. giotthanhcong

Em chưa biết được là tối ưu so với mạch này chưa.... nên em mới đưa lên để mọi người tư vấn thêm.
    Em vẫn để nguyên như hôm anh nghe thôi. Chỉ khác là xài bóng nắn GZ34 đế nâu và tụ lọc sau đèn nắn là VitaminQ nên chất lượng nâng lên rất nhiều so với hôm đó.
    Trước khi chọn mạch Anh cũng nên nghe thử các mạch khác, ví dụ như: mở bằng ef86 , driver E80CC (hoặc 12BH7) xem sao, em nghĩ mạch đó hay hơn mạch của em. Em xài mạch này vì em lỡ có cặp EL84 D-getter rồi.
    Còn mono thì em nghĩ là rất đáng để chơi. Thật ấn tượng với chất lượng của nó đem lại dù chi phí mắc hơn stereo nhiều.
    ......và hôm nào ghé nhà em nghe nữa nghe .... :D

12. My FB

My FB Advanced Member

Bác congthanhgiot lại lăn tăn nữa rồi :D nếu thích EF 86 thì mod qua mấy hồi
    Với tầm tay của bác thì theo em là quá nhỏ, qua em em đưa bác mượn 1 cặp về mod chơi, nếu không thích trả về chốn cũ :D
    Chúc vui

13. giotthanhcong

Em cám ơn anh nhiều. Nhờ có anh khích lệ nên em mới giám DIY monoblock này và bây giờ em rất yên tâm với nó (âm thanh nó mang lại phong cách mới đó là sự thong thả, cao sang. Cũng cấu hình như vậy nhưng cái stereo trước đây chỉ đạt được sự chậm rãi mà thôi). Khi nào có dịp rảnh và nhớ mỏ hàn thì em sẽ mượn EF86 của anh. Còn giờ thì lười quá rồi :) , cứ nghĩ về cặp loa của anh mà chẳng muốn cầm mỏ hàn nữa :(
    Em không ngờ tụ lọc nguồn sau đèn nắn nó cũng ảnh hưởng đến chất âm ghê vậy. Ban đầu em dùng tụ CCCP, rồi đến Rubicon, rồi BMW, và vô tình lượm được cặp VitaminQ thế là hết lăn tăn về tụ lọc sau đèn. Và cũng hết luôn hiện tượng kêu ở loa khi tắt amply.
    À anh đã từng thử kẹp tụ dầu 1 hoặc 2mf vào các vị trí tụ thoát katot chưa anh. Có người xúi em kẹp vào sẽ cải thiện dải cao, có tí xíu vậy thôi mà em cũng chưa thử được....để hỏi anh trước đã...

14. giotthanhcong

Cứ lặng lẽ nghe thì chẳng sao. Vào đây gõ là lại tí toáy mod với mod.....
    Em vừa thay cặp tụ 47uF ,( tụ thoát katot cho E80CC) bằng cặp tụ elna cerafin đỏ mua từ lâu mà cứ lười .... tụ cũ em xài cũng là tụ không phân cực Germany rồi vậy mà cặp Cerafin đỏ này làm thằng kia ngồi dự bị rồi ... rõ nét nhất là sự tơi nhuyễn và nét của dải cao, tổng thể như thay dây tín hiệu xịn hơn giống như dây bác dokien hôm trước mang đến cắm rút.
    Khi nào ngứa ngáy em lại kẹp tụ dầu 2uF vào vị trí katot của EL84 xem sao. Có bác nào làm chưa nhỉ. Chẳng hiểu sao mua tụ về rồi mà chẳng hứng thú mod chỗ này... lạ thật....
    Nghe "THE GIRL IN OTHER ROOM" đã wa....

15. Nguyễn Việt Dũng

Nguyễn Việt Dũng Advanced Member

Bác tới đâu rồi....Em cũng đánh dấu để học hỏi ạ!

16. My FB

My FB Advanced Member

Em muốn giải cao của bộ giàn em đang nghe được đẹp như của bác mà chưa được đây :D , đúng là treble 40k khác rất nhiều so với 25k :D, vì thế em đang nghịch cuộn cảm

17. giotthanhcong

Em loay hoay hoài để 2 dải còn lại chỉ mong có bóng dáng như dàn của anh mà chưa tìm ra cách ..... hic.... :(

18. giotthanhcong

Em sắp tới nâng cấp Loa rồi bác ời ......

19. Nguyễn Việt Dũng

Nguyễn Việt Dũng Advanced Member

Bác nâng cấp loa rồi, mà em mới có thế này:

Buồn quá! :(

Attached Files:

20. Trongbody

Trongbody Advanced Member

Hôm nghe như dự định , Bác muốn chơi tiếp phải nhất định ưu tiên thay loa, mà Bác thay loa gì ? Em hỏi trước xem có góp ý gì sau nữa không ? 300B tìm loa đánh phải đẳng cấp chút hơi tôn kém

21. giotthanhcong

Hôm nay em chả làm gì, nghe cả ngày ...tiếng piano giờ dẻo hơn nữa, nghe hoài không chán ....
    Hiện tại thì định hướng của em là loa bass 4 tấc và phải xuống dưới 30 hz .... có thể mua driver về đóng thùng vì em kết thùng onken 360 quá. Lĩnh vực này thì em đang mù tịt chả biết gì cả ... nhưng kế hoạch này cũng lâu dài nên bắt đầu định hướng để tham khảo cách chơi của mọi người.... Anh cho em vài gợi ý nhé.
    Thân!

22. hongphong

hongphong Advanced Member

Hôm nghe như dự định , Bác muốn chơi tiếp phải nhất định ưu tiên thay loa, mà Bác thay loa gì ? Em hỏi trước xem có góp ý gì sau nữa không ? 300B tìm loa đánh phải đẳng cấp chút hơi tôn kém[/quote]
    Hôm nay em chả làm gì, nghe cả ngày ...tiếng piano giờ dẻo hơn nữa, nghe hoài không chán ....
    Hiện tại thì định hướng của em là loa bass 4 tấc và phải xuống dưới 30 hz .... có thể mua driver về đóng thùng vì em kết thùng onken 360 quá. Lĩnh vực này thì em đang mù tịt chả biết gì cả ... nhưng kế hoạch này cũng lâu dài nên bắt đầu định hướng để tham khảo cách chơi của mọi người.... Anh cho em vài gợi ý nhé.
    Thân![/quote]

Theo em cái gì mà nghe hoài không chán thì đổi làm giề :) , khi nào thấy chán rồi hãy đổi nâng cấp chứ 300B rất dễ tìm loa phối ghép như điều quan trọng nhất là nghe có chán hay không thôi :)
    Thân

23. giotthanhcong

Nhờ có câu này mà mình lại tỉnh giấc khỏi "cơn mê" ....
    Mình đang dự tính thôi, nhưng chắc cũng bỏ cái dự tính luôn cho khỏe.
    Phải hưởng thụ cái đã, lâu nay cứ lo tìm cái giở cái thiếu của bộ dàn chứ mấy khi thưởng thức trọn vẹn cái hay của nó đâu....
    Ít nhất mỗi album phải nghe qua 1 lần .... chứ không thì phí kho phần mềm...
    Hơn 1 năm rồi hôm nay lôi album "NANA MOUSKOURI_ GOLD" nghe lại thấy hơn xưa nhiều thật....
    Hôm nào rảnh mang mấy cái thuốc độc mới sưu tầm đến nhà anh cắm rút ....để anh đi lùng với nhé :D
    Thân!

24. LUU LINH LANH

LUU LINH LANH Advanced Member

Thân![/quote]

Xin đc bác chia sẻ bật ít mí dự đình xài thùng Onken 360 với củ loa 4 tấc nào vậy để xuống đc 30Hz ? Xin cám ơn !

25. My FB

My FB Advanced Member

Em đồng quan điểm với bác Phong :D
    @ Phong: Bữa nào cho em mượn 12E1 nhé :D
    Chúc vui

Share This Page

Loading...