GIÚP EM MOD AMPLY 300B SE-Xin mạch

Discussion in 'Đèn điện tử' started by giotthanhcong, 8/10/12.

1. giotthanhcong

giotthanhcong Advanced Member

Cái vụ này tối qua nghe thấy lạ, sáng nay nghe thấy dở ẹc ...để chiều về tháo ra vậy..... thôi bác nào có lỡ thử theo em thì cho em xin lỗi nhé :lol:

Cám ơn anh đã chúc mừng. Nhưng em vẫn khoái cái loa cũ hơn vì nó hay hơn tầm giá :D , còn bộ này thì ... đợi đến giờ này sang năm xem sao :lol:

2. giotthanhcong

.....em tiếp tục viết nhật ký "Mod 300B" :D

Em vừa thay tụ 220mf/6,3V vào katot E80CC nghe hay hơn tổng thể tiếng trong hơn, bass hay hơn mới lạ, nghe bản nhạc vững, gần gũi và thư thái hơn cũ.....lâu nay cứ sợ dư bass. Không ngờ. Có lẽ do chất lượng của tụ. Còn trị số thì được 1 người bạn xúi :D
    Tụ thoát katot el84 bây giờ là 47mf/160V.
    Các vị trí thoát katot khi thay loại tụ tốt hơn, thì hay hơn ... và hao hơn :roll:

Không biết là sau khi nghe nhiều hơn sẽ ra sao ...cám giác hiện là vậy ....

3. LUU LINH LANH

LUU LINH LANH Advanced Member

Không biết là sau khi nghe nhiều hơn sẽ ra sao ...cám giác hiện là vậy ....[/quote]

Tới sáng mai sẽ như này :
    "Cái vụ này tối qua nghe thấy lạ, sáng nay nghe thấy dở ẹc ...để chiều về tháo ra vậy..... thôi bác nào có lỡ thử theo em thì cho em xin lỗi nhé :lol: " :lol: :lol: :lol: Rụng rốn mất.

4. giotthanhcong

Tới sáng mai sẽ như này :
    "Cái vụ này tối qua nghe thấy lạ, sáng nay nghe thấy dở ẹc ...để chiều về tháo ra vậy..... thôi bác nào có lỡ thử theo em thì cho em xin lỗi nhé :lol: " :lol: :lol: :lol: Rụng rốn mất.[/quote]

Chưa phải xin lỗi anh ơi :lol:

5. LUU LINH LANH

Chưa phải xin lỗi anh ơi :lol:[/quote]

Chào bác :D ! Đùa bác chút cho vui...Cái khoái của DIY là ở chỗ này đấy. Vừa rồi tôi cũng mod lung tung cả...Thay tụ lọc = tụ dầu to = lon bia rồi kẹp thêm tụ Wima...Rồi thay dây tín hiệu trong amp. Đang đg tính kẹp thêm tụ bạc 0.01 vào tụ nối tầng...Cứ thử bác ạ,ko hay thì lại tháo ra...Nhưng khó nhất là khâu thẩm định. Tôi cứ phải kéo mấy ông bạn đến nghe dùm coi sao...thế mới khổ . :lol: :lol: :lol:

6. My FB

My FB Advanced Member

Nên chính mình thẩm định thành quả là tốt nhất bác LUU LINH LANH ạ
    Vì mình cảm thấy hay là được, không nên nghe bằng tai của người khác kẻo đẽo cày... :D
    Nếu chưa tự tin nên mang đi đo kiểm :p
    Vài xxx ý bác tham khảo

7. LUU LINH LANH

Nên chính mình thẩm định thành quả là tốt nhất bác LUU LINH LANH ạ
    Vì mình cảm thấy hay là được, không nên nghe bằng tai của người khác kẻo đẽo cày... :D
    Nếu chưa tự tin nên mang đi đo kiểm :p
    Vài xxx ý bác tham khảo[/quote]

Vâng chào bác MyFB :D .Lâu ko gặp bác. Dịp này giao lưu amp tự lắp ở Thủ Đức bác có tham gia ko? Vâng đúng là nghe thấy HAY là đc. Cũng có người dùng chữ PHÊ. Nhưng tôi nghĩ dùng từ PHIÊU (trong PHIÊU DIÊU) có lẽ bao hàm đc nhiều cái hay trong đó :) . Hẹn gặp bác ngày 15/3 tại Cafe Thiên Ân-Thủ Đức nha ! :D

8. giotthanhcong

... tiếp tục nhật ký :D
    Thay 1 vài chỗ, dẫn đến âm nhạc thay đổi nhiều quá... nhưng cũng hao quá :lol:
    Lần đầu tiên được cảm nhận chock tải trên hệ thống của mình.
    .......
    Sau đó dùng hồi tiếp cho amply ... vậy mà lâu nay không biết, cứ tưởng không dùng hồi tiếp mới hay :D , do mạch này gain quá lớn,
    Cái thích nhất là sau khi hồi tiếp tiếng ù nền giảm đi đáng kể. Giờ ghé sát tai vao loa mới nghe. Cho dù đốt tim AC cho 300B.

Attached Files:

9. giotthanhcong

Em hồi tiếp i chang như mạch này. Vì em chả biết tính toán gì cả. Các bác ghé qua cho em biết là nên gia giảm thế nào với nhé ....
    Điện trở từ đường 16Ohm của OPT về em dùng 3k trở AB
    Điện trở cầu phân áp katot E80CC em dùng 180R trở AB
    Trở thoát katot E80CC cũ vẫn giữ nguyên 470R trở amtrans AMRG .
    Các bác tư vấn cho em với ạ
    Thanks!

Attached Files:

10. giotthanhcong

11. giotthanhcong

Khi em hồi tiếp như trên thì nghe vocal hơi bí và đặc biệt khi không cắm loa thì đo điện áp katot của 300B không ổn định. Nó giao động từ 64V đến 70V lên xuống... lên xuống ...khi cắm loa vào thì bình yên .... bạn của em cũng bị như vậy nhưng khi bỏ chock 150H của bóng tầng đầu thì hết. Bạn ấy dùng chock 45H cho el84 phê quá trời. Em bỏ chock tải của E80CC đi cũng không ăn thua. Nhưng khi bỏ hồi tiếp thì bình yên :( , nhưng lại dính ù nền ....
    Em liền hỏi thăm các cao thủ trên đây .... và được chỉ dẫn tăng trở 3 k lên đến khi hết thì thôi vì bị sai pha ...vv...vv .... em không hiểu lắm. Sẵn có trở 5k em gắn vào thử thì được luôn. Điện áp ổn định. Nghe thoáng hẳn không bị bí nữa, nghe có đầy đủ cái hay khi không hồi tiếp và thêm được độ dẻo , không ù nhẹ khi chuyển bài ....
    trước đây khi mod amply PP 6L6 em cũng đã nghịch hồi tiếp đến giờ lại nghịch tiếp ... thấy thật thú vị.... chắc phải thử vài tham số nữa xem sao ...
    ..... lần đầu tiên em được ngấm đòn "sai pha " là thế nào ...

@ dear anh " LUU LINH LANH" : em đã kiếm được tụ MKP10 0,47 uF/ 600V. vài hôm nữa em sẻ copy kinh nghiệm của anh trên hệ thống của em :D

12. giotthanhcong

.... update ....
    Hôm nay quyết định xả bỏ 1 con trở kẹp // ở katot của el84. Giá trị thực của trở katot của EL84 bây giờ là 5,6k. Nghe hợp với altec hơn. Trước đây kéo cặp loa DS503 nên cần dòng cao. Giờ thì chỉ cần 15mA .
    Bạn em xài loa nhẹ đánh hơn nên xải trở này là 6,8k => dòng khoảng 13mA... Tùy HT mà gia giảm vậy ... thật là thú vị ...

13. Trongbody

Trongbody Advanced Member

Dạo này bận việc quá hẹn Bác mà chưa ghé được, hôm nào đến nghe thử lại với dàn Altec. Ghé lần này em đem thử cả bộ dây loa xem có sự khác biệt không

14. giotthanhcong

Em đã được 1 cao thủ chỉ rằng:
    "Bác không hiểu thế nào là Sai phase rồi.

thay trở 3k thành 5k chỉ làm thay đổi mức độ hồi tiếp."

Nên em liền phải đính chính lại câu nói mang 100% cảm tính của em . Vì thực sự em đâu biết chút xíu gì về lý thuyết đâu :D

Được người bạn tặng cặp trở 6,8k/7w thay vào cho katot của EL84 ... nghe thật tuyệt. Có lẽ là do chất lượng trở và sự ổn định. Trở cũ em xài tạm AB kẹp // để chọn trị số .... Bây giờ dòng lái của EL84 khoảng 14mA, trước đây là 16mA. Nghe dịu dàng quá ....

15. My FB

My FB Advanced Member

Chỉ dùng hồi tiếp thì mới biết đến sai pha -> điều này là bình thường (hãng nó còn sai như thế mà) :D
    Nghe cảm thấy phê là được :p

16. giotthanhcong

Hôm nào ghé nhà em anh My ơi.... giờ nghe hay hơn trước rất rất nhiều ... em chưa biết là đã khai thác được bao nhiêu % cái hay của loa này rồi ..... chỉ vài con điện trở thôi, vậy mà chất âm khác hẳn ... tuy nhiên thay con trở bằng cuộn dây thì cũng hao gớm :lol:

17. My FB

My FB Advanced Member

Thì tiền nào của đó mà :D

18. giotthanhcong

Hôm may đã cho E80CC chạy đúng datasheet.
    Giờ thì mạch thế này :D

Nghe giờ mới thấm chất của E80CC.
    Khi thay trở katot E80CC bằng con 1,2k thì cũng phải tăng con trở phân áp B3+ cho nó lên 150k ...Giờ mới biết tại sao trước đây chỉ thay trở katot là 1k thì bị vỡ tiếng :lol:

Attached Files:

19. anhtuanhpqn

anhtuanhpqn Advanced Member

Em ké topic tí: amp 300b se chạy auto bias, trở thoát 1k, dòng 60mA. Em muốn nâng dòng lên 70mA nhưng không thể nâng B+ và giảm trị số trở thoát. Nay em chích nguồn -10v vào lưới có được không ạ?
    Bác nào đi qua giúp em cái.

20. anhkhoi682005

anhkhoi682005 Advanced Member

Không được nhé bác
    Đã auto là auto chứ không thể vừa auto mà vừa fix được. Bác nghe thấy sao mà lại đòi tăng dòng thế?

21. Tuantranphu

Tuantranphu Advanced Member

Tại sao lại không được cơ chứ? Chơi phải sáng tạo chứ không thể máy móc, thế nó mới sướng.

Riêng trường hợp của bạn anhtuanhpqn nếu thích thì thay đổi giá trị của điện trở chút ít, tăng nguồn âm từ -10V lên -30V lúc này sẽ điều chỉnh dòng đèn công suất 300B được theo ý muốn để phù hợp gu nghe.
    Còn hỗn hơp FIX và AUTO là vì một lý do nào đó về điện áp chịu đựng của tụ thoát katot chẳng hạn hay ý thích gì đó ......... ví dụ tụ thoát chỉ có 50V thôi thì đặt vào katot cỡ 30V hay 35 V thì lưới 300B phải có điện áp âm vài chục vôn so với katot là được.

22. nguyensytuan

nguyensytuan Advanced Member

Thêm +10Vdc mới đủ ah, muốn an toàn Bác nên qua con VR chỉnh cho yên tâm nha.
    Không có gu nghe mà chẳng qua ta chưa leo tới đỉnh mà thôi, ngày trước mới tập nghe 10 cụ thì 9.99 cụ là gạt cái bộ phân tần chủ động theo hình chữ V, mà không biết nó thiếu đủ ra zăng. Rồi ngày tháng trôi qua Tube trở lại, cái à ơi nó õng ẹo làm điêu đứng bao người. Thế rồi lại không phải thế....

23. Tuantranphu

Tuantranphu Advanced Member

Như trên chỉ là cơ bản thôi còn phải có cái để ngoáy ngoáy chứ ( biến trở / VR ).

24. anhtuanhpqn

anhtuanhpqn Advanced Member

Cấp dương vào lưới thì giảm dòng chứ bác.
    Em khoái ví dụ của bác quá.

25. buiducbac

buiducbac Advanced Member

Bác bỏ tụ thoát cathode của đèn E80CC và bỏ hồi tiếp âm nghe vocal sẽ hay hơn
    Mạch tiền khuếch không dùng tụ thoát là đỉnh cao
    Gain tính vừa đủ không cần hồi tiếp chuẩn mực của 300B

Share This Page

Loading...