GIÚP EM MOD AMPLY 300B SE-Xin mạch

Discussion in 'Đèn điện tử' started by giotthanhcong, 8/10/12.

1. giotthanhcong

giotthanhcong Advanced Member

Các cao thủ vào bàn tán giúp em thêm nhiều ý để nghịch ... các bác tiếp tục ạ ...

Em sẽ thử từ từ và mong rằng sẽ lên "đỉnh cao" :D ....
    Cám ơn bác nhiều!

Attached Files:

2. giotthanhcong

Đúng là bỏ tụ thoát katot E80CC nghe thanh thoát hẳn ... còn hồi tiếp thì em vẫn phải xài ... vì không xài thì ù hơi lớn do em đốt tim AC cho 300B ... em chưa có phương án bỏ hồi tiếp .....
    Tìm được chock tải cho el84 em sẽ bỏ nốt tụ katot el84 :D
    Cám ơn bác nhiều!

3. buiducbac

buiducbac Advanced Member

300B đốt tim AC nghe nhạc tính hơn rất nhiều so với đốt DC
    Lúc đầu em đốt DC nghe như bán dẫn :)
    Sau chuyển sang đốt AC phải bổ sung thêm Hump port gồm 2 điện trở 47R kết hợp 1 biến trở 100R đo AC cọc loa được 13mV
    Ghép loa độ nhậy 92dB cách 50 cm nghe thấy hơi ù

Bác thử bổ sung công hump xem có giảm ù không

4. metalhead

metalhead Advanced Member

E có ý kiến:
    - Đốt DC cũng có vài thể loại, tuỳ kiểu sẽ có chất âm khác nhau
    - ù 13mVAC là cao, nếu bác không nghe thấy thì hoặc là loa độ nhạy thấp, hoặc tai độ nhạy thấp :D

5. buiducbac

Em làm chỉ được đến 13mV không có cách nào xuống thấp hơn
    Bác có tuyệt chiêu xin chỉ dẫn

6. metalhead

metalhead Advanced Member

Trong trường hợp của bác thì chiết áp chỉnh hum (47R*2+100R) lớn quá, giảm xuống 100R hoặc 50R sẽ cải thiện hơn.
    Các biện pháp khác (e ko biết bác làm thế nào nên ko tư vấn được):
    - Tách biến áp đốt tim khỏi biến áp cao áp
    - Bố trí biến áp, choke, đi dây đúng phương pháp
    - Giảm ripple trên đường nguồn, giảm ù từ tầng đầu, tầng lái
    ...
    13mV ù của bác có thể đến từ nhiều nguyên nhân khác nhau, không nhất thiết là do đốt AC. Theo thiển ý của e có thể hạ mức ù AC ở đầu ra tới 5-10mV (trung bình khá) trong đa số trường hợp.

7. buiducbac

Thanks bác đã chỉ dẫn
    Em đốt tim DC thì nhiễu chỉ 8mV em ghe sát tai vào loa không nghe thấy gì
    Cũng mạch như vậy đốt Ac là 13mV
    Em cho rằng nhiễu do đốt AC là chủ yếu
    Cuộn đốt tim lại chung với cao áp tách vụ này ngại quá

8. cuoico

cuoico Advanced Member

Sau vài năm sống với ù , em có kết luận như thế này : nguyên nhân ù lớn nhất là cục nguồn .... Các bác có thấy thiên hạ đốt tim bằng AC có ù đâu , lý do vì sao ....

9. My FB

My FB Advanced Member

Em cũng phải thay cục nguồn, hum noise mới xuống 6mV -> tạm ổn, em đốt tim AC.
    Nếu vỏ máy còn chỗ bác nên chơi đốt tim AC rời giống bác chủ topic này -> nghe ổn :D

10. giotthanhcong

Em thì cũng chỉ vì có cặp nguồn quân sự nên mới nổi máu DIY cái mono block 300B SE này .....em chưa từng DIY cái amply nào nên chưa bị khổ sở tiếng ù của nguồn tự quấn. Vì nguồn Quân sự không có cổng đốt tim cho 300B nên em phải xài nguồn rời ... nên cũng không bị khổ vì cái sự nguồn chung ... nên anh MyFB thường trêu em là ... "hay không bằng hên".... là thế :lol:
    Giờ em mới thong thả để kể lại vì cái sự ù của em lâu nay là do em nghịch cái bufer tube.... giờ em mới thấm cái câu "cần cù + xxx giốt bằng phá hoại " :roll: cứ để yên như khi bác hongphong tặng thì đâu có sự ù .....
    Em không có đồng hồ mV nhưng thực tế khi chỉ dùng nguồn phát là CDP teac10SE thì ghé sát tai vào loa mới nghe ù nhẹ ... còn khi Teac 10SE làm cơ + bufer tube thì phải ... "kê tai xa 1 mét" :lol:

--------------------------------------

giờ em update cái nhật ký mod amply chút.
    - Do khi chuyển E80CC sang dùng chock tải nên B+ của nó giảm đi . Mà trước đây em lại lấy điện áp cho cầu chia áp cho treo áp đốt tim ở đây nên kết quả em chỉ treo áp đốt tim ở 14V :mrgreen: potay.com ....
    Giờ em chuyển sang lấy từ B+ của EL84 thì thực tế treo áp ở 64V .... ph.... ù .....
    - Sau này mà xài chock tải cho EL84 không biết có nhớ không nữa :(

Và khi làm như vậy thì B+ cho E80CC tăng vọt lên 92V nghe giở ẹc ... em phải loai hoay chích chọt cho giá trị con trở hạ áp xuống B+ E80CC là 160k ....

Ở chế độ này Teac 10SE bóp chết DAC 1541+ bufer 6922 do em mod. Nghe bằng teac nó tình cảm làm sao.....
    Sau khi đưa cái bufer trở về trạng thái ban đầu đồng thời tiện thể thay trở chân vàng vào ... thì DAC 1541 +bufer cũng không bóp chết được Teac như trước đây. Nó chỉ có cái gọi là mùi tube và dày hơn 1 chút. Nhưng lại không thong thả bằng Teac và hơi ồn .... để thay linh kiện tốt vào hy vọng cái giở này sẽ hết ...
    Vậy mà hôm trước em ghét cái Teac 10SE này thế không ngờ là do cái amply DIY của mình làm .... Giờ lại thấy yêu Teac10SE hơn ngày xưa.... không có nó chắc em bị tẩu khi mod bufer tube rồi không biết kết quả là cho ra thứ âm thanh gì nữa ....

11. My FB

My FB Advanced Member

Mình rất bất ngờ khi bác dùng mạch này cho OPT, nguồn và choke của Audio Note Kit 1
    Bác chủ bộ này rất ưng ý
    Thanks a lot

12. giotthanhcong

Phải có anh ngồi cạnh chỉ thì em mới giám làm. Làm xong nghe hay rồi vẫn lo ... :D
    Em đã cho cao áp của amply em lên rồi. Giờ chắc nghe bằng Audio Note Kit rồi :lol:
    Hóa ra hệ thống loa của em cũng phải đủ công suất mới đủ thể hiện trọn vẹn được.
    Chắc em phải update thông số để sau này có nghịch sai còn biết đường về :mrgreen:

13. cuoico

cuoico Advanced Member

Đỉnh cao của DIY là đồ hãng ..... (Mượn tạm lời của bác sĩ).Mục tiêu cảu em là sau này chơi chán em sẽ mua đồ hãng về lắp ráp (Nhất là OPT,choke,nguồn) . Cái này tạm tính về sau ,bây giờ em vẫn còn thấy đồ DIY hay nên chỉ dùng đồ mình làm .

14. giotthanhcong

..... update......

Việc nối tiếp trở 300R/25w từ điểm giữa của cuộn cao áp xuống mát giúp có thể xài tụ dầu 25mf/660V ngay sau đèn GZ34 hay hơn là việc dùng tụ 1,5mf sau đèn nắn. Giảm ù đáng kể vì đốt tim AC cho 300B so với trước đây chỉ giám xài 1,5 mf
    Nếu bạn anh MyFB muốn xài GZ34 nên lưu ý điểm này vì có thể cao áp lên cao hơn so với 5U4G cỡ 30V, (em xài mono nên khi thay 25mf vào 1,5mf thì áp sau đèn là 475V)
    Ở sơ đồ trên trị số mầu đỏ trong ( ) là của Amply stereo Audio Note Kit 1, phần nguồn và 1 số vị trí em không nhớ ...em rất thích trị số áp katot EL84 là 86V và katot 300B là 67V.

Attached Files:

15. My FB

My FB Advanced Member

Lúc nào bác chủ nâng cấp thì tính tiếp :D
    Thank for sharing schematic
    Brs

16. giotthanhcong

Shematic gốc là của anh cho em ở đầu topic này mà :roll:

Em đưa lên đây là lợi dụng làm cái nhật ký thôi, và em hy vọng là được giúp đỡ khi em sai ...
    Em không biết thiết kế mạch cũng như lý thuyết nên em không giám khuyến khích người khác chơi theo kiểu nghịch ngợm này của em.

Khi em hàn giúp bạn anh em rất lo vì khi đó không còn là chơi nữa, tự nhiên đặt vào trường hợp phải làm đúng thật căng thẳng .... chứ em mod cho chính em thì hư ráng chịu không sao :lol: . Nên em mới bàn giao hết những cái em biết cho bác ấy tự làm tiếp .

Tối qua em được nghe super treb Fostex T900A của "bác Altec -Onken hàng xóm" trên Hệ thống của em .... nghe xong bắt bác ấy mang về ngay giùm. Được bạn của bác ấy nói ... giờ mới hiểu tại sao mọi người tìm F2007 ... nghe mà phê quá ... :mrgreen:

17. My FB

My FB Advanced Member

Mạch gốc dùng cho 2A3, dùng mạch này cho 300B cần thay đổi lại cho phù hợp :D
    Có điều kiện chơi T 900 luôn đi khỏi lăn tăn :lol:
    Chúc vui

18. giotthanhcong

Với mạch này khi hồi tiếp dễ bị trường hợp điện áp không ổn định. Mà ở phần trước em dùng cụm từ "Sai pha" để gọi.
    Cách em làm cho nó ổn định khá đơn giản ... tùy thuộc vào trị số trở mình đang có mà nghịch. Ví dụ có sẵn trở 2k để hồi tiếp từ OPT về tầng đầu. Nếu điện áp không ổn định (điện áp katot 300B , đo các vị trí khác cũng dao động) thì giảm trị số trở ở cầu phân áp katot E80CC (12AU7) (em vẫn dữ nguyên trị số trở katot) đến khi ổn định.
    (Khi bỏ hồi tiếp thì em chưa thấy điện áp dao động.)

Còn nghe hay hơn hay không thì là chuyện khác, tùy thuộc vào mức độ hồi tiếp .... nên phải nghịch thôi và phải bị xụi vài lần đến khi oải quá rồi chấp nhận cho nó là hay :lol:

19. tuanhung1433

tuanhung1433 Advanced Member

hôm qua đo ù 809 SE thấy sợ nguồn tự quấn chưa :D , ngang đồ hãng rồi còn gì? mà giá thành thì.... :mrgreen:
    sorry bác B cho em mượn topic nói chuyện với bác cưỡi cò chút ạ.

20. giotthanhcong

Còn 1 chỗ để nghịch nữa mà lười quá rồi ... đó là đưa 2 cục chock 30H/ 40mA làm chock tải cho EL84.
    Theo công thức em kiếm được thì tính tần số cũng được cỡ 26Hz... còn thực tế thì phải thử thôi vì đã có sẵn.
    Các bác xem em tính theo cái này có ổn không?
    - Tải 5k = Rload
    - L = Rload/ (2*Pi*f) = Rload/ 6,28 x f
    - Chọn f=26Hz ===> L = 30,6 Henries
    - Chọn f=20Hz ==> L = 39,8 Henries
    - CHọn f = 15 Hz => L = 53 Henries
    do kiếm chock 50H không được . Tính toán thì thế nhưng cũng không tin là thành công cho lắm.....
    Các bác ghé qua, cho em vài lời với :D
    Thanks!

21. My FB

My FB Advanced Member

Tính đúng rồi, B action ngay đi rồi thông báo kết quả :D
    Có 4 mối hàn mà cũng làm biếng :lol:

22. giotthanhcong

Em đang chờ mấy con trở hạ áp về cái đã vì cặp chock này trở thuần nó có 596 Ohms
    "
    HAMMOND-63081
    QTY ADD
    157G D.C. Filter (153-159 Series), 30 H, 40 ma, 596 Ohms, 400 Volts D.C"

Giờ đổi trở tải lên làm trở hạ áp thì cũng được nhưng lại muốn chờ trở mới về cho nó đẹp :D , nên hôm trước em mới thèm trở 10k là vậy ....
    Mới kê loa đang mỏi quá anh ạ ... kê lại cái họng kèn giờ phế lắm rồi ... chỉ sợ mod làm mất điểm ngọt đang thưởng thức .... lười nên nhiều lý dó lắm hay hôm nào anh ghé ... thức test với em đi :mrgreen:

23. giotthanhcong

Báo cáo anh My ............. xong roài .... nó hành em, từ tối đến giờ ....

......Em chỉ báo cáo thế thôi ...thêm chút .... thông số điện áp tại các chân đèn ... " vũ như cẩn"... còn lại anh sẽ biết khi ghé nghe :lol:

... update ... thông số mới ....

Attached Files:

24. My FB

My FB Advanced Member

Tụ sau chocke 16uF nhỏ quá :roll: nâng lên 45-70uf. Lâm "đen" đang có rất nhiều :D
    Mình sẽ call trước khi ghé

25. newpower

newpower Advanced Member

Choke 20H cần gì tụ lớn vậy bác để 16uF thậm chí giảm xuống 10uF sẽ nghe tiếng mượt mà hơn

Share This Page

Loading...