GIÚP EM MOD AMPLY 300B SE-Xin mạch

Discussion in 'Đèn điện tử' started by giotthanhcong, 8/10/12.

1. giotthanhcong

giotthanhcong Advanced Member

Chúc mừng anh có đồ chơi mới :D
    Cho em nghe pre này tại nhà em với :lol:

2. My FB

My FB Advanced Member

OK la, để sau khi đo kiểm nhé :D

3. My FB

My FB Advanced Member

Thông số đo rất tốt (mới thay cuộn out pre bằng Western) nghe rất phê :p
    Đang bị volume cũ nó vật, khi nào fix mang tới nhé :D

4. giotthanhcong

Trời vậy thì bỏ volum đi xài volum của em ..... fix sau cũng được mừ anh .... anh chọn cho em 1 cặp transformer luôn đi :D ...

5. My FB

My FB Advanced Member

Đơn giản vậy mà không nghĩ ra :mrgreen: :mrgreen:
    Để thử luôn :D

6. My FB

My FB Advanced Member

Đã bỏ thử nhưng nghe không được vì dư gain (pre out tới 2,7V)
    Tuy nhiên chất âm như dùng bóng DHT driver vậy :p
    Cặp Pre out này hơi khó kiếm :mrgreen: lại là đồ cho tặng nên càng khó sang nhượng :p
    Chúc vui

7. giotthanhcong

Chúc mừng anh có được chất âm tuyệt như vậy :D

Ở vị trí volum của pre mà anh nghe thích nhất. Anh đo trị số điện trở đó, rồi gắn chết 1 cặp trở xịn có trị số tương đương vào đó, còn lại dùng volum của amply ...rảnh rỗi kiếm volum xịn cho pre sau hoặc fix rồi thì cho cái amply thành pow luôn, chuyển volum lên cho pre... ( cái này em tự suy diễn chưa làm thử ... không biết ra sao anh hỏi lại các cao thủ xem sao trước khi hàn nhé :lol: ) Anh hỏi xem nếu ok rồi mà lười hàn thì tối nay mang qua em :roll:

Anh pm cho em cái tên và thông số của cặp Transformer Pre out đó với ... từ từ rồi em kiếm không biết nó có giống như UTC-A20 không anh. Em cần 1 cặp cho bufer tube của em nữa là hết lăn tăn ....

8. amator86

amator86 Advanced Member

Trước hết em xin gửi lời cảm ơn chân thành tới bác hoangtrong vì đã dẫn lối cho em tới topic này vì em có ý tưởng muốn diy cái amp 300B SE cũ theo cái AN Kit 1 của bác hoangtrong.
    Thứ hai xin phép bác congthanhgiot cho em được tham gia vào trong topic này của bác, vì em cũng muốn mode theo mạch mà bác đã làm thành công.
    Thứ ba em xin được vào nội dung chính:

Hiện tại em đang có cái amp 300B se cũ gồm: nguồn 380V hoặc 420V tự cuốn. OPT Jame (2,5-3,5-5K). Choke 10H quân sự Mỹ. Tụ nối tầng FT-3 và tụ mullar 0,22uf. Tụ nguồn 20uf-500V, 100+100uf-450V. Bóng 300B TQ, một số tụ thoát và điện trở nữa đủ dùng.
    Trên amp đã có sẵn 3 lỗ, trong đó có 2 lỗ 9 chân có thể lắp el84 và một lỗ duy nhất để lắp 1 bóng 12au7 (hiện đang chưa lắp đế).
    Em định mode mạch theo mạch của bác congthanhgiot đã làm giúp bác hoangtrong (mạch stereo thôi chứ không phải mono) nhưng em đang lăn tăn chưa biết lắp 1/2 12au7 mỗi vế thì thông số mạch sẽ phải thay đổi các chỉ số như thế nào hay là giữ nguyên theo mạch của Jewellery box 2A3 ver 2.0 cho 2 tầng pre và tầng công suất 300B thì thay đổi B+ và đốt tim cho phù hợp???

Rất mong nhận được sự giúp đỡ của bác My FB và bác congthanhgiot. Thanks

9. giotthanhcong

Bạn nên theo sơ đồ gần đây nhất mà mình đã làm. Hiện tại mình không thay đổi gì nữa vì đã có 4 cái amply đang chạy theo chế độ này rồi :D
    Bạn chỉ cần 1 cái 12AU7 là đủ. Trở anod 47k, trở katot của 12AU7 bạn có thể dùng 470R, 1k, 1,2k, 1,4k tùy vào cái nào bạn đang có sẵn.
    Mạch này mình nối trực tiếp 12AU7 sang el84 nên khi mod bạn cần lưu ý điện áp katot của EL84 không nên cao quá 100V, để được như vậy thì điện áp ở chân anod của 12AU7 không nên quá 90V.
    Mình có ghi rất chi tiết, bạn cứ làm như vậy là ok thôi. Tùy theo thực tế của nguồn chock, nên đôi khi trị số điện trở không giống nhau. Mình nên lấy trị số điện áp làm chuẩn.
    Người em mình mới mod sang tải chock cho EL84 rất hiệu quả, bạn cứ chơi trở tải trước rồi sau mod sang tải chock 30H/40mA hammond rất thú vị. Nếu muốn nhanh thì bạn chơi hản chock tải luôn cũng ok vì mình đã test kỹ rồi .

Bạn cứ làm đi có gì pm hoặc điện thoại đều ok hết
    Chúc bạn vui!

10. amator86

amator86 Advanced Member

Rất vui vì được bác congthanhgiot nhanh chóng reply. Theo như amp bác đã mode hay amp của bác hoang trọng thì OPT chỉ số là mấy K vậy ?, chắc em chỉ có thể làm trở tải vì chassicc hiện tại nhỏ quá không còn chỗ để lắp choke tải nữa.

Có nhất thiết phải làm đường hồi tiếp không và nó đấu vào đường nào trên OPT vậy? Thanks

11. giotthanhcong

Mình xài OPT 3k. Của bác hoangtrong thì mình không biết.
    Trước mắt trở tải cũng ok rồi.
    Hiện tại bác hoangtrong cũng chưa xài hồi tiếp ... mình phải hồi tiếp vì đối với loa của mình nó hơi dư gain, nên không hiồ tiếp nghe lâu hơi khó chịu, độ rộng sân khấu khi hồi tiếp tốt hơn, tình cảm hơn. Còn em mình xài loa Diaton DS 503 thì không cần hồi tiếp ...

PS.... một lưu ý nữa là nếu bác chưa có el84 thì nên tham khảo mạch của anh MyFB dùng ef86, anh My đã từng tặng mình cặp el84 , trong khi anh ấy xài ef86 đến giờ , nên theo nguyên lý đoán mò của em thì mạch của anh ấy phải hay hơn

12. buiducbac

buiducbac Advanced Member

Để lái 300B em đề xuất dùng đèn 3 cực sẽ phát huy tối đa chất âm mộc mạc của bóng đốt tim trực tiếp
    Dòng lái từ 5-9mA sẽ chơi được nhiều loại nhạc kể cả là giao hưởng

nguyensyanhduy likes this.
  13. My FB

My FB Advanced Member

Đúng là mỗi người một ý thích, Em lại thích mở bằng bóng 5 cực :D
    Bác amator86 nên cho biết bóng nào bác đang có để tiện góp ý. Nếu bác cũng ở HCM thì nên đi nghe thử hai em 300B này xem bác thích mạch nào dùng luôn mạch đó cho tiện.
    Cả hai mạch em đều có đủ bóng cho bác mượn dùng đỡ (trừ bóng nắn :p )
    Em xin nói trước là OPT bác đang có, lắp lên không thể so sánh được với bộ của em và bác Bảo đâu nhé :mrgreen:
    Vài hàng góp vui

14. giotthanhcong

Hôm nay thay Nguồn Made in Japan đốt tim cho 300B, xài volum chỉnh hum 50R. Kết quả đo bằng đồng hồ điện tử cọc loa được 4mV .
    Lỗi lớn nhất trước đây để cục biến áp nguồn hơi gần bóng mở , nên ù hơi to. Giờ nhét cục nguồn mới ra xa, nên im re ... sướng thật :D

15. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Hổng biết bác đốt tim AC hay DC ? ráng thêm chút xíu nữa cho < 3mV là đóng nắp được rồi !

16. buiducbac

buiducbac Advanced Member

300B đốt tim AC mà nhiễu nền 4mV là cao thủ.
    em làm mãi nhiễu nền chỉ xuống đến 7mV AC. Nghe ù đã rất nhỏ rồi.

17. giotthanhcong

Em đốt tim AC ạ .

Cám ơn hai Bác đã khen. Em DIY cái đầu tiên chứ cao thủ gì đâu :D .

Có thể cái đồng hồ của em nó không chính xác.

Nhưng thực tế thì em hoàn toàn yên tâm rồi, ghé sát tai vào mới nghe tí xíu. Còn 1 bên thì hết luôn.... chẳng hiểu tại sao, lam y chang nhau ... nhưng không đòi hỏi quá nữa ..... đủ roài ....
    Vừa cắm đồng hồ, vừa chỉnh hum mới thấy nó nhạy kinh khủng. Tác động rất nhẹ thôi, cảm giác như cái biến áp chỉnh hum không nhúc nhích vậy mà chỉ số đồng hồ thay đổi ngay, ..... khi nó dừng ở 4mV , em giữ nguyên 1 lúc cho yên tâm rồi để luôn không nghịch nữa ... :lol:

Em đốt tim bằng nguồn rời nên mới xảy ra cái sự cố này. Gần như phải chấp nhận sống chung với ù mà bỗng dưng hết ù ... cái này thật khó diễn tả ...
    Một thực tế thú vị là chỉ thay đổi vị trí cái cục đốt tim thôi, dây nhợ em vẫn để nguyên, nhấc cục đốt tim ra khỏi vị trí cũ, vít sang vách của amply .... xong rồi đóng điện thấy hết ù, ban đầu em còn tưởng quên cắm loa .... :D

Attached Files:

File size:
      19,8 KB
      Views:
      124
  18. amator86

amator86 Advanced Member

Xin chào bác My FB, rất vui vì được bác vào tư vấn dùm.
    Hiện tại em đang có sẵn bóng 12au7 baldwin, mullact, tungsram; Bóng el84 nga và rca. Bóng nắn có 5U3C nga phiến nhung, 5U4gb rca. Vì vậy chắc là em sẽ làm theo mạch 12au7-el84-300B. Em ở tận ngoài HN nên chắc khoản nghe thử và mượn bóng là chịu rồi.
    Không biết bác và bác congthanhgiot đang dùng OPT gì? có giống cái AN của bác hoangtrong không?, cái của em là OPT Jame cũng là loại thường thôi (em biết nhiều cao thủ trong SG quấn nghe còn hay hơn).
    Em không biết dùng máy tính vẽ mạch, nên đang phác thảo ra giấy, và chụp hình lên có gì nhờ các bác xem dùm. Em không phải là dân kỹ thuật, chỉ làm theo chỉ dẫn và kinh nghiệm thôi, rất mong được các bác góp ý chân tình, thanks

19. hungaudio

hungaudio Advanced Member

Các bác cho em ké tí, em đang chơi amply 300b se, dùng bóng nắn 5u3c, cao áp 380vac, b+ được 370vdc, va 300b 360 vdc, Vk 55v (autobiat r 750 omh), em muốn thay dèn nắn để nâng áp lên bằng gz34 thì phải điều chỉnh những gì cho tiếng tốt hơn. Thank các bác

20. My FB

My FB Advanced Member

Đang phê với đồ đi mượn này :p

Attached Files:

21. amator86

amator86 Advanced Member

Trưa em ngồi vẽ cái mạch stereo theo những linh kiện em đang có sẵn, áp có thể sai khác so với bác congthanhgiot (ở đây em đang để nguyên).
    Các bác phán hộ em xem chỗ nào chưa hợp lý để em hiệu chỉnh trước khi bắt tay vào thi công.
    Thanks

Attached Files:

22. My FB

My FB Advanced Member

Bác nên thay trở thoát cho 300B từ 820 lên 1K, thay tụ nối tầng 0.22 bằng tụ 0.47 (dùng tụ Mullard cho ngon, bổ và rẻ :p, mấy cái tụ Nga ngố âm thanh lạnh lẽo cho đi chỗ khác chơi :D )
    Khi nào lắp xong nên update thông số điện áp để các bác khác phán :mrgreen:
    Chúc vui

23. giotthanhcong

Khác lớn nhất là trở katot của 300B bác xài 820 R nên bác lưu ý xem thực tế điện áp katot của 300B là bao nhiêu để tính ra dòng của 300B sẽ bao nhiêu nhé. Vì em xài con này là 1k .
    Biến trở chỉnh hum nếu bác có 50R thì chỉnh hum dễ hơn, bác cũng đốt tim AC giống em, nếu dùng nguồn rời thì đừng giống em nhé :D

Nếu dễ thay thì bác nên xài trở anod 12AU7 là 47k cho đúng chế độ mà datasheet cho. Nếu phải vất vả kiếm thì thôi, sau kiếm trở xịn thay vào sau, trị số này thì fix là 47k được nên không phải thay đổi làm gì cho hao.

Sau khi lắp xong bác nghe xem thế nào? trở lưới cho 300B khi bác dùng tụ nối tầng là 0,22 mf thì có thể thử với trị số 270k.

Có đồ rồi thì hàn thôi bác ... ngại nhất là khoản làm chasis thôi, chứ hàn thì nhanh lắm.
    Chúc bác thành công :D

24. My FB

My FB Advanced Member

Bác thay đèn nắn làm gì cho phí $ vì em thấy bác đang khuyên mọi người dùng tụ sau đèn nắn cả ngàn uf :oops: . Bác dùng như thế thì bác phải thay đèn nắn mỗi tháng chịu sao thấu :D
    Bác congthanhgioc dùng tụ có 2uf, em dùng có 10uf thôi, chúng em đều dùng tụ dầu

25. amator86

amator86 Advanced Member

Em có một vài thắc mắc muốn được các bác giải đáp dùm ạ:
    - Em dùng OPT Jame ở chế độ 2,5K cho mạch này liệu có ổn không? (hay để 3,5 hoặc 5K???)
    - Do chưa có biến trở chỉnh hum cho 300B, em đấu hai con trở 100 ohm như vậy trị số có quá cao hay chỉ cần trở 50 ohm, 25 ohm???
    - Trở lưới từ đèn 300B xuống mass em để 120k như vậy có thấp không hay phải tăng lên nữa?
    - Trong mạch bác congthanhgiot để con trở 30R nối tiếp với tụ thoát đèn 12Au7 xuống mass như vậy để làm gì?. Rồi mát chung mạch nối với CT của nguồn 300B cũng qua 1 con trở 300R để làm gì vậy?
    - Do tích trữ nhiều loại tụ 0.22uf( FT-3; Mullard; Jensen...), em kẹp song song 2 loại để thành 0.44uf có ổn không?
    - Có cần thiết phải làm một cục nguồn 5v-3A riêng để đốt tim cho 300B không (cái của em đã có sẵn trên biến áp cuốn rồi)?
    - Có cần phải 3 cuộn riêng 6,3v đốt tim cho 1 bóng 12au7 và 2 bóng el84 không (nguồn em chỉ có 2 cuộn, sợ rằng một cuộn tải cả 02 đèn el84 sẽ không ổn)

Tạm thời như vậy đã, thanks

Share This Page

Loading...