GIÚP EM MOD AMPLY 300B SE-Xin mạch

Discussion in 'Đèn điện tử' started by giotthanhcong, 8/10/12.

1. giotthanhcong

giotthanhcong Advanced Member

Khi bác thay thế bằng GZ34 thì điện áp sẽ tăng lên khoảng 30V nên bác lưu ý dòng qua 300B sẽ cao hơn nhiều vì trở katot 300B bác xài có 750R. Bác nên thay con này bằng trở 1k/20w cho an toàn.
    Khi điện áp tăng thêm 30V các B+ dẫn đến chế độ các bóng khác cũng khác đó bác... bác nên để ý nhé

2. amator86

amator86 Advanced Member

ui, em post xong thì một số thắc mắc bác congthanhgiot đã vừa post trả lời, nhưng còn một số chỗ vẫn thắc mắc ạ, thanks

3. giotthanhcong

To và nặng quá ...................... nguy hiểm cho cái lưng :D

em đang phê với cái này :

Attached Files:

4. Donjuans

Donjuans Advanced Member

Bác amator86 vô đây hỏi là đúng chổ rồi. Toàn các cao thủ chuyên chơi ampli 300B : bác congthanhgiot, MyFB.. :D

5. giotthanhcong

- Về OPT 2,5k thì em không rõ, em không biết kẻ đường làm việc, chọn điểm ngọt nên chịu ...

- "con trở 30R nối tiếp với tụ thoát đèn 12Au7 xuống mass như vậy để làm gì?"
    Cái này dùng khi mình xài hồi tiếp. Nó đi cặp với con trở từ đường 16 Ohm từ OPT về

-Rồi mát chung mạch nối với CT của nguồn 300B cũng qua 1 con trở 300R để làm gì vậy?
    Cái này để trị cái cao áp đã cao rồi mà mình vẫn thích dùng GZ34. Nên mình phải hạ cao áp xuống bằng cách này.

--- Do tích trữ nhiều loại tụ 0.22uf( FT-3; Mullard; Jensen...), em kẹp song song 2 loại để thành 0.44uf có ổn không?
    Được, việc ghép tụ trở // là ok, không nên nối tiếp.

- - Có cần thiết phải làm một cục nguồn 5v-3A riêng để đốt tim cho 300B không (cái của em đã có sẵn trên biến áp cuốn rồi)?
    Đốt tim AC cho 300B thì nên xài riêng từng nguồn cho từng cái. Như vậy bác phải có 2 cuộn 5V cho 2 bóng 300B, thêm 1 cuộn 5V cho bóng nắn nữa. Nếu cục nguồn của bác chỉ có 1 đường 5V/3A thì cái đó xài cho đèn nắn là ok.
    Đốt tim 300b chỉ cần 5V/2A là ổn. Nên nếu thiếu bác lưu ý thông số đó để chọn mua nguồn.

-- Có cần phải 3 cuộn riêng 6,3v đốt tim cho 1 bóng 12au7 và 2 bóng el84 không (nguồn em chỉ có 2 cuộn, sợ rằng một cuộn tải cả 02 đèn el84 sẽ không ổn)
    Mấy cái bóng này dùng chung 1 cuộn cũng ok.
    Bác nên có thêm treo áp đốt tim cho tầng đầu nhé, em không có vẽ trong mạch.

Mạch này em cũng tham khảo rất nhiều cao thủ ngoài Hà Nội đó bác, em chủ yếu pm với các bác đó, quậy quá trời mới có được như bây giờ đó, bác sướng quá rồi .... :D

PS: Bác thắc mắc nhiều khéoquen565 không hàn đó, mà phải hàn thì mới thành amply được ...... :D

6. amator86

amator86 Advanced Member

Rất cảm ơn bác congthanhgiot đã có những phản hồi kịp thời, bây giờ em cũng vỡ ra được nhiều thứ rồi, thú thật hiểu biết của em cũng a ma tơ như nick của em thôi, nhưng sự quyết tâm, lòng nhiệt tình thì em có nhiều. Em thắc mắc là để hành động và hành động, chứ không phải hỏi xong để đó đâu nên bác yên tâm. Ngày thường vì bận công việc, tối về thì con nhỏ quấy chưa làm ngay được nhưng em đã đặt lịch với bà xã là thứ 7, cn tới là của em rồi.

Em còn một chút thắc mắc về treo áp đốt tim cho đèn đầu, nếu cuộn đốt tim 6.3v của em đã có sợi CT rồi thì em nối với mass chung thì sẽ không cần phải treo áp nữa đúng không bác, thanks

7. giotthanhcong

Cuộn 6,3V của mình cũng có CT nối với mass chung nhưng mình được khuyên là nên treo áp đốt tim nên mình làm từ đầu .... chưa từng không xài nên mình không biết không dùng thì ra sao .... :D

Việc đi mass cho amply cũng rất quan trọng. Mình chọn phương án chậm nhưng chắc đó là đi mass riêng từng linh kiện (mỗi cái 1 sợi dây ) , và những gì thuộc về nguồn (như tụ lọc nguồn, .....) thì bấm cos lại với nhau, về phần tín hiều thì bấm lại với nhau, sau đó cùng bắt xuống 1 bulon của biến áp nguồn.

Chúc bác thành công!

8. amator86

amator86 Advanced Member

Treo áp đốt tim thì dùng điện trở trị số bao nhiêu để nối xuống mass vậy bác???

9. giotthanhcong

Cái này em quên mất tiêu rồi, vì chẳng mod nó :D ... Dùng 2 con điện trở nối tiếp nhau sao cho điện áp lấy chỗ điểm nối nhau khoảng 70V đến 90V. Rồi nối vào 1 đầu đốt tim.

Bác nào ghé qua giúp em và bác amator86 chỗ này cái.

Cùng lắm thì em lật amply ra đo cho bác vậy :D

10. giotthanhcong

Em nghe suốt từ chiều đến giờ. Trước khi tắt chỉnh lại chút... quá bất ngờ ... sau khi cố gắng chỉnh 1 bên đồng hồ chỉ 0.001 V, còn 1 bên cố gắng lắm thì nó cứ dao động 0.003V và 0.004V, em để thang đo AC
    .... em nhớ rồi cái bên cao do em làm thử khi thay nguồn đốt tim nên hơi cẩu thả, xoắn dây không chặt, khi ok rồi làm bên còn lại kỹ hơn nên kết quả tốt hơn ....

Tính làm theo lời bác đóng nắp amply ... nhưng cái amply của em chưa có đi cắt miếng nhôm dưới đáy :D

11. My FB

My FB Advanced Member

Mạch đó giống như sơ đồ dưới, chỉ khác là không biết bác lấy bao nhiêu V để làm nên hơi khó tư vấn :D

Attached Files:

12. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Em chỉ biết lót dép chờ đến lúc bác amator86 đóng điện kết quả ra răng :mrgreen:

13. My FB

My FB Advanced Member

Còn thiếu cặp này :p

Attached Files:

14. giotthanhcong

Em cám ơn anh My :D
    Bác amator86 theo hướng dẫn của anh MyFB mà làm treo áp đốt tim. Lấy ở B+ của EL84 chắc ok. (à bác nhớ là trở katot el84 chọn loại công suất cỡ 5w trở lên nhé. Em cũng từng xài // 2 con trở AB 2w==> = 4w nhưng sờ vào nóng lắm. Trở katot 300B thì 20w cho yên tâm.

Còn bây giờ thì em bắt đền anh My, anh xoá cái TAMRADIO POWER INDUCTOR A-4004 đi cho em cái nhìn nó cứ ..... gián mắt vào :lol:

15. giotthanhcong

Sao trong lúc chờ anh không lật cái amply của anh lên mod tiếp đi, mới khởi động thôi mà, anh còn thay đổi chút xíu nữa trở katot 12AU7 nữa xem có phù hợp hơn không. Vì anh đang xài 1,4k, không biết 12AU7 thì bao nhiêu là ok nhất vì em chưa chơi 12AU7 nhưng E80CC thì 1,2k, E181CC hoặc E180CC thì 470R, chỗ này đáng để nghịch lắm đó anh ạ.
    À cái amply của anh hôm trước em thấy còn thiếu con tụ lọc B+ 12AU7 đó (B+++)
    Cái amply của anh còn hay hơn rất nhiều , rất nhiều ....

16. buiducbac

buiducbac Advanced Member

Treo áp đốt tim em thường tính như thế này sẽ chủ động hơn với mọi điện áp B+:
    - Áp đốt tim thường từ 60-80v: VD lấy giá trị 80V
    - Áp B+ VD là 300V.
    - Cặp điện trở phân áp nên cho dòng 1mA chạy qua để có thể dùng được nhiều loại điện trở từ 1W trở lên là được (chỗ này chỉ cần áp không cần dòng)
    - Ta có công thức U = I x R --> R = U/I
    + ta có U1= 80v; I1= 0.001A ---> R1 = 80v/0.001A = 80.000ohm
    + U2 = 300V-80V = 220V thay các giá trị vào công thức trên để tìm R2 = 220v/0.001A = 220.000ohm.

Như vậy ta tìm được cặp trở phân áp là 220K nối tiếp 80K lấy điểm giữa để có 80v treo áp đốt tim. Điểm giữa này mắc thêm 1 tụ 100uF xuống mass để dẫn nhiễu xoay chiều về mass như hình vẽ của bác My.

nguyensyanhduy likes this.
  17. My FB

My FB Advanced Member

Yêu cầu mua 3 cái mà cậu chủ chỉ đưa có 1 :evil:

18. giotthanhcong

Cám ơn bác nhiều ...
    Bác amator86 này sướng thiệt ...

Hãng này hình như vẫn sản xuất mà anh lo gì .... từ từ mới hay.

Em vẫn còn phê cái vụ hết ù .... và đang tạo cảm giác bão hoà , nếu không thì chít :mrgreen:

... em thật may mắn đã gặp được chất âm hợp với mình ...

19. amator86

amator86 Advanced Member

Vâng, rất cảm ơn bác Bui, bác My, và cả bác Cong nữa :)

Theo như mạch chia áp của bác My thì có cần phải treo áp cho cả bóng el84 lẫn bóng 12au7 không nếu nguồn đốt tim của chúng khác nhau???, thanks

Em dùng bóng nắn 5U4GB, tụ lọc sau đèn là 30uf-600V, choke 10H-200mA thì B+ có thể lên được cao nhất bao nhiêu VDC nhỉ???

20. amator86

amator86 Advanced Member

Khi nào "bùm" phát, em lập tức lên đây thông báo ngay :D .
    Nói vui thôi chứ toàn cao thủ vào tư vấn dùm em chắc không nổ được đâu. Còn nó ra răng thì còn tùy thuộc nhiều vào linh kiện, opt, choke, tụ...cũng như cách đi mass làm sao không bị ù như bác congthanhgiot làm mới khó.

21. giotthanhcong

Cao áp của bác theo sơ đồ trên là 380V - 0 - 380V thì chẳng có gì đáng ngại .... B+ cao nhất khoảng 400V thôi tính cho điện lưới 235V :D . Em vừa xem lại cái stereo trước đây của em cũng nguồn quấn 380VCT khi dùng bóng nắn Nga 5U3C thì B+ = 382 V và khi cắm GZ34 vào thì được 415V

Cao áp của mình là 410V-0-410V và mình xài GZ34 nên mới khổ. Chỉ tại kết cái nguồn quân sự thôi :D

22. amator86

amator86 Advanced Member

Nguồn cuốn của em còn có đầu 425-0-425 (tại em dự phòng khi chuyển dự án AN kit 1 mà), Em thấy nhiều bác nói chơi áp cao mới hay, nhưng em không dám sài áp cao quá, nguy hiểm lắm.
    Nếu sài đầu 380-0-380v chắc phải điều chỉnh giảm trị số trở tải tại các bóng 12au7; el84 thì may ra mới có được điện áp lý tưởng như mạch của bác Cong.

23. hungaudio

hungaudio Advanced Member

Cám ơn bác, em sẽ lấy gz34 và thay trở thoát cathode để đảm bảo dòng (em đang có trở 950). Không biết khi thay thế thì chất âm thay đổi theo hướng nào. Em phấp phỏng quá

24. giotthanhcong

Bác để ý độ nóng của biến áp nguồn nhé. Nếu nó nóng hơn nhiều so với ngày thường bác xài thì nên hỏi lại người chủ cũ của nó :D
    Thường trước và sau khi thay em luôn đo điện áp của toàn mạch, ghi sổ hẳn hoi, để sau này còn nhớ lối về :lol:

25. hungaudio

hungaudio Advanced Member

[/quote]

Bác để ý độ nóng của biến áp nguồn nhé. Nếu nó nóng hơn nhiều so với ngày thường bác xài thì nên hỏi lại người chủ cũ của nó :D
    Thường trước và sau khi thay em luôn đo điện áp của toàn mạch, ghi sổ hẳn hoi, để sau này còn nhớ lối về :lol:[/quote]
    Em cám ơn bác, biến áp nguồn em biết là 250ma chắc là ổn bác ạ. Bác cho em hỏi thêm, một số mạch đèn nắn thường có thêm hai điện trở 75omh trước cao áp ac vào chân đèn nắn, trở này có tác dụng gì, kg có có sao kg ạ

Share This Page

Loading...