GIÚP EM MOD AMPLY 300B SE-Xin mạch

Discussion in 'Đèn điện tử' started by giotthanhcong, 8/10/12.

1. giotthanhcong

giotthanhcong Advanced Member

Bác để ý độ nóng của biến áp nguồn nhé. Nếu nó nóng hơn nhiều so với ngày thường bác xài thì nên hỏi lại người chủ cũ của nó :D
    Thường trước và sau khi thay em luôn đo điện áp của toàn mạch, ghi sổ hẳn hoi, để sau này còn nhớ lối về :lol:[/quote]
    Em cám ơn bác, biến áp nguồn em biết là 250ma chắc là ổn bác ạ. Bác cho em hỏi thêm, một số mạch đèn nắn thường có thêm hai điện trở 75omh trước cao áp ac vào chân đèn nắn, trở này có tác dụng gì, kg có có sao kg ạ[/quote]

Em không biết bác ui :D

2. My FB

My FB Advanced Member

Trường hợp này chỉ làm khi điện áp trước đèn nắn quá cao (như của Bảo 410-0-410V chẳng hạn) thì dùng câch này để giảm áp trước đèn nắn. Bác cũng có thể gắn 1 con trở ở CT trước khi xuống mas. 2 cách này ít người dùng (chỉ dùng 2 cách này khi chơi nguồn hãng có V out cao hơn V out mình muốn). Biến thế nguồn anh em tự quấn nên các bác ấy làm chủ được V out (không cần dùng trở này)

3. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Mới có cái mỏ hàn be bé, hôm trước di chuyển amp, nghe nhỏ 1 bên, tháo ra thấy 2 cái tụ mà bác gắn song song bị hở mối hàn, em dí vào 1 phát nghe lại như cũ. Bữa nào thỉnh bác qua nhà chỉ em vài chiêu. Cặp tụ nối tầng em nghe thấy OK nên tam thời chưa đụng đến nó. Còn cặp tụ thoát cho 300B em kiếm chưa ra BG, đang định lấy cặp Jensen vỏ giấy dầu cho 300B, còn tụ lọc bác mới nói thì bác cho biết nên mua trị số nào phù hợp để em kiếm cho đủ để thỉnh bác qua :D

4. My FB

My FB Advanced Member

50uf/ 630V em lanh chanh tý :mrgreen: (bác xem lại Schenatic :D )
    Bác thích nghe Vocal nên mod lại mạch cũ dùng 6BM8 đệm 12AU7 nghe phê hơn :D

5. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Cám ơn bác đã nhắc.Thỉnh thoảng em cho nó giã Altec 9815, em chỉ sợ chuyển lại mạch cũ thì không đủ đánh Altec 9815. Nếu chỉ để đánh Altec 14 thì chuyển về mạch cũ vẫn dư dả :)

6. My FB

My FB Advanced Member

Mạch cũ có một sai xót và bác thiết kế mạch này đã tìm ra lỗ hổng :D

tran minh phuong likes this.
  7. giotthanhcong

Bây giờ bác mới đề nghị nhưng em đã trả lời từ trước rồi bác nè :lol:

8. My FB

My FB Advanced Member

Có bác hàng xóm như thế đã thật, toàn mang thuốc độc cho uống :lol: để gây nghiện thêm :D , tụ sứ thay được thì thêm super mấy hồi :p

9. My FB

My FB Advanced Member

Đối tác hoàn hảo cho EL34 PP của bạn Bảo ở Lâm đồng :p

Attached Files:

10. giotthanhcong

Bây giờ nghe tiếng treble còn hay hơn dạo đó khi có super treble. Nên em để ngân khoản cho super hướng sang CDT thôi ... ấy mà hình như đã nói là không bàn tới rồi mà .... :mrgreen:
    Em đã đóng nắp Amply và DAC rồi nha anh đừng có bắt em tháo ra đó :roll:

Bác ấy đang dự tính chơi Altec 605 chắc PP 6l6 GC sắp quay về SG, thằng cháu nó đang nóng lòng cho cái diaton DS503 :D , biết đâu lại có dịp hội ngộ với EL34PP

11. My FB

My FB Advanced Member

Hai thứ trên đã đóng nhưng còn thiếu em Pre :lol:
    Bữa nào mang qua đầu độc chơi :mrgreen:

12. giotthanhcong

Cái pre giống anh em đã cho nó nằm trong DAC rồi , đỡ cặp dây IT :D ,
    em đang chuẩn bị làm cái xuất âm tube cho đầu băng cối PR99, linh kiện đủ rồi, mạch thì xin được của bác giahy rồi ... mà lười quá vì băng cối nghe nhạc Việt thì phê lắm rồi, nhạc nước ngoài thì đi kiếm mệt quá, trong khi CD thì cả đống.

Thời gian bây giờ dành cho nghe nhạc thôi. Khi nào nổi máu (giống hôm đi với bác Tuấn ôm altec về đó ) thì sẽ có CDT

....Chả lẽ cứ lọ mọ miết ... :roll:

13. amator86

amator86 Advanced Member

Trở thoát cho đèn el84 chỉ cần công suất lớn tí và có cần phải loại Dale vỏ nhôm thoát nhiệt như 300B không hả bác cong?

14. Vincin

Vincin Advanced Member

tac dung khac:

1) giam dong I ripple chay qua cai qua 3 cai nay: bien the, den nan, tu dau tien trong mach loc CLC. Dong ripple nay co the len den 1A neu su dung tu loc >100uf va gay nhieu, u cho mach tin hieu. 2 con dien tro day co tac dung giam dong ripple va u trong ampli mot cach dang ke.

2) trong data sheet cua den nan thuong co khuyen cao tro khang toi thieu cua bien the (va gia tri toi da cua tu loc) de dam bao tuoi tho cho den. Neu thieu thi phai lap them dien tro de den nan khong xi xoet phong dien luc bat cong tac.

tuy nhien hai con dien tro day lam tang dien tro thuan cua mach loc, giam regulation: nhin chung la khong tot. Can chinh sao cho phu hop voi datasheet va khong lam anh huong lon den regulation cua mach loc.

cac bac google de download phan mem PSDU2 (free) de chay mo phong mach loc dien cho amp.

15. amator86

amator86 Advanced Member

Nội dung bác Vicin post hay nhưng em đọc khó quá, bác gửi qua điện thoại?!!!

16. giotthanhcong

Nếu có Dale vỏ nhôm thì quá ngon :D , mấy loại này phải có tản nhiệt hoặc lắp sát vào vỏ kim loại của amply. Trở katot vị trí nào cũng cần loại tốt hết nếu có điều kiện. Trước đây mình xài trở AB 2w kẹp 2 con , sau đó được người bạn tặng cặp trở sứ của England nghe hay hơn rất nhiều. Vì vậy mới có cái trị số 6,8k / 7w.

À chỗ chân 7 nối với chân 9 của el84 bác nên dùng con trở 100R/2w thì tốt hơn là dùng cọng dây. Em nghe nói là dùng như vậy tốt cho đèn el84, còn giải thích thì em chịu :D

Bác nhớ xoắn dây đốt tim cho kỹ nhé. Mình vừa xoắn lại dây đốt tim cho đèn nắn. Kết quả đo nhiễu xuống 0,001V y như bên vế kia. Chỉ vậy thôi mà giảm được từ 4mV xuống 1mV. Tuy nhiên khi để nguồn sai như trước đây thì có xoắn mấy đi nữa vẫn ù ... :lol:

17. giotthanhcong

Cám ơn bác, nhờ vậy em biết thêm được chút nữa :D

18. amator86

amator86 Advanced Member

Ồ, hay thật, càng nói chuyện với bác, em càng biết thêm nhiều cái mới./. :)

19. hungaudio

hungaudio Advanced Member

Cám ơn bác giảng giải rất cụ thể, bác cho em hỏi thêm, điện trở này công xuất thường bao nhiêu w.
    Ý bác chỉnh cho phù hợp là không nhất thiết cứ phải 75omh phải không ạ

20. My FB

My FB Advanced Member

Giá trị điện trở (R và W) này phụ thuộc vào U và I bác cần dùng nên không cố định là 75R bác ạ
    Bác Vin đã khuyến cáo không nên dùng rôi mà :roll: . Trường hợp U sau nắn quá cao thì thêm 1 mắt lọc nữa để giảm áp cho lành

21. hungaudio

hungaudio Advanced Member

Em cám ơn bác, tại em có mấy em 5u3c phiến đen bẩn, cao áp thì đủ, tụ sau đèn nắn dùng từ 8uf đến 47 uf nó đều đánh lửa, nay mới biết nguyên nhân có thể do trở thuần cuộn cao áp nhỏ hơn mức yêu cầu nên muốn tìm hiểu thêm để xử tình trạng trên của mấy em 5u3c cho khỏi xót khi bật amply mà. Thank các bác đã giúp đỡ

22. Vincin

Vincin Advanced Member

Khi nghịch power supply các bác chú ý dao động tự kích của cuộn cảm L va tụ C. Sử dụng PSDU2 để chạy mô phỏng, kết quả khá đúng với thực tế, khá dễ sử dụng. Em đính kèm hai cái hình minh hoạ để các bác nào thấy tò mò & thích thì nghịch tiếp.

Attached Files:

23. giotthanhcong

Em cũng đã bị bóng nắn GZ37, cắm vào nguồn Việt Nam quấn cao áp 380V-0-380V thì không sao, khi dùng sang nguồn quân sự Mỹ thì bị nẹt lửa . Lâu nay em cứ tưởng do cao áp nguồn quân sự là 410 - 0 - 410 là cao , tra datasheet GZ37 thì không vấn đề, tụ sau sen92 thì dùng có 2mf.... tưởng bóng rởm cất trong tủ lâu nay ... :lol:

Cám ơn bác hùngaudio đã hỏi và cám ơn bác vincin đã trả lời cặn kẽ

24. Vincin

Vincin Advanced Member

datasheet của Mullard cho đèn gz37:

Cmax 4uf
    Rmin 75 Ohm mỗi anode

Nôm na là đo điện trở thuần của 1/2 cuộn thứ cấp cao thế từ 1 đầu 410V đến center-tap 0V.

Em cũng đang sử dụng gz37, có cây đèn xài 2 năm (mở 24 tiếng / ngày) vẫn còn tốt như NOS.

25. Vincin

Vincin Advanced Member

Share This Page

Loading...