GIAHUY Audiolab SẢN PHẨM MỚI SUPERCAP OTICAL CONVERTER(SOC) ĐƯA NHẠC SỐ LÊN TẦM CAO CHƯA TỪNG CÓ!

Discussion in 'VNAV Shop - Showrooms' started by giahuy, 29/5/18.

1. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Nói đến kỹ thuật thì bác là chuyên gia rồi !! Em chỉ đi hóng các chuyên gia rồi về tổng hợp lại và kiểm định bằng thực tiễn thôi. Tiếp dòng câu chuyện, em chỉ muốn làm rõ thêm một số điều mà bác lướt nhanh quá.

Con DAC mới của bác theo chế độ NOS là tin vui với các fan của HQP, nhất là phần nguồn và usb card tự xây dựng theo hệ thống chỉnh thể. HQP sở dĩ nổi tiếng ngoài việc nó là Player mạnh mẽ còn nằm ở bộ filter, shapper...đa dạng. Với NOS DAC, bác nào thích Schiit Ygg thì dùng closed-form, bác nào thích Chord DAVE thì dùng poly-sinc-xtr...upsampling không giới hạn vì bộ noise shapper đầy đủ...

Cái em muốn nhấn lại là nhận xét như "sinc-L ko nghe đc vocal" chưa đủ rõ ràng. Khi Chord tiên phong trong upscaling lên 2xDXD (768kHz) và một triệu lần nhấn (tape) để nắm bắt đầy đủ "sắc thái của hàm Sinc-" với cục M Scaler (hơn 5kusd), trang web của họ cũng đăng tải/khoe công nghệ lý thuyết đằng sau nó. Tài liệu đó đề cập rằng hàm Sinc- là cách duy nhất để tái tạo hoàn hảo sóng ban đầu. Nếu DAC sử dụng bộ lọc pha-tối-thiểu mp và/hoặc apodizing (sửa lỗi đổ chuông ringing) thì càng làm tín hiệu méo nặng hơn. Tất cả các bộ lọc poly-sinc của HQP đều kèm apodizing trừ poly-sinc-hb. Em ko đủ trình độ để đánh giá Rob Watt nhưng rõ ràng M-Scaler của Chord đã làm cách mạng với giới hâm mộ nhạc classical - cần sự chính xác tuyệt đối. Sau này, các trải nghiệm của em với cặp đôi sinc-L + LSN15 của HQP cũng cho kết quả như vậy.

Ngoài ra, lỗi đổ chuông / apodizing hầu như chỉ xuất hiện trong các bản ghi trước 2010 hoặc chuẩn CD 16-44.1/DVD 24-48 chứ ít thấy trên các bản ghi âm hi-res (24-96 up) sau này. HQP từ 4.2 trở đi đã hiển thị cả lỗi đổ chuông với thông số Apod, khi thấy Apod nhảy số quá nhiều thì ta bỏ Sinc- đi cũng vừa...

Như vậy, Sinc-L chỉ không phù hợp với bác nào không chịu được sự thật trần trụi, những giọng ca ko đủ nội lực, xì xẹt ở phụ âm nặng, hát lệch tone, những nhạc công trưởng thành từ phòng trào quần chúng, chơi bằng cảm xúc là chủ đạo, những kỹ sư/thiết bị/công nghệ thu âm kém...

Last edited: 3/1/24
    rfc647, anhhung, viking and 1 other person like this.
  2. giahuy

giahuy Shop

Sau một thời gian chơi HQPLAyer với bộ superX flagship I2s.
    Có thể nói chật lượng chơi nhạc số đã đạt tới đỉnh cao dù em chỉ chơi ở mức DSD 128 , so với bộ mâm đĩa than VPI , kim Candenza red của em thì có thể nói chất lượng và cảm xúc nghe nhạc số và analog đã thú vị như nhau
    Em nhấn mạnh là thú vị , tức là về mặt cảm xúc chứ không phải nói âm thanh của nhạc số hoàn toàn giống như LP
    Trước đây khi nghe analog bằng LP thì lúc nào em cũng nghe hết cả hai mặt LP vì sự cuốn hút của nó
    còn nhạc số thì thường chỉ chọn một số bài hay và hiếm khi nào nghe hết một album trọn vẹn
    Tuy nhiên hiện nay khi nghe nhạc số em cũng tìm thấy cảm giác muốn nghe trọn vẹn hết luôn album
    và nhiều album nhạc số trước đây nghe không được bây giờ lại nghe rất hay khi chọn filter phù hợp
    Tóm tắt các điểm khác biệt khi dùng hqplayer với không dủng hqplayer được mô tả như sau :

1, Cảm giác không gian sân khấu rất rõ , tùy filter mà sân khầu rộng ra hay hẹp lại , sâu hơn hay gần hơn
    2, Các nhạc cụ có âm sắc rất rõ ràng chi tiết và phân tách rất rõ ràng , nhất là khi chơi nhạc classic với SinL
    3 , sân khấu rất lớp lang trước sau trái phái rất rõ ràng
    4, độ động cực tốt , do noise giảm rất nhiều , có thể hình dung được thế nào là " sound off silent"
    5, Tùy vào Filter mà tiếng bass sẽ thay đổi từ tròn trịa căng , đến trầm xuống lan tỏa
    6, Các dãi cao chi tiết rõ ràng từng rung động nhỏ
    7, Âm sắc của các nhạc cụ chính xác và đầy
    Với bộ ván hở Lowther Field coil khi chơi với Hqplayer âm nhạc được đẩy nhạc số lên một tầm cao mới mà trước đây chưa bao giờ em nghe được cũng với cùng kết cấu Pre Pow Loa

Nhược điểm duy nhất là do có nhiều Filter , và tùy vào từng bản thu và loại nhạc , cần chọn filter khác nhau để đạt đến đỉnh cao của bản thu , trong khi hiện chưa có chức năng từ động điều chỉnh Filter theo từng album . Nên khi muốn thưởng thức hay nhất , thì phải điều chỉnh filter trước khi chơi album , Hiện em vẫn dùng Window remote desktop trên android hay trên iphone để điều chỉnh các Filter
    Để đơn giản em thường nghe các filter như sau với Modular ASDM7ECV3 - DSD128
    1. Close form 16M nhạc việt , Jazz , vocal
    2. Polysinc gauss halfband nhạc từ Tidal , nhạc việt mới thu âm phòng thu
    3. SincL Nhạc Classic
    Các Bác đang dùng DAC giahuy I2S flagship hoặc các Giahuy SUPERDAC 2020 trở lên cũng là DAC NOS khi chơi với Hqplayer thì thấy thế nào , cũng có thể chia sẽ để môi người tham khảo

Có thể kết luận : Đầu tư chơi nhạc số với HQPLAYER và NOS DAC ( Giahuy SUPERX DAC Flagship I2S) là một đầu tư rất xứng đáng so với các đầu tư khác

Last edited: 9/1/24
  3. QuanVo

QuanVo New Member

Em đang chơi gần giống như anh luôn.
    1. Vocal em chơi halfband hoặc halfband s. Halfband thì nó gằn hơn 1 chút nghe gần giống 16M. Halfband s thì nghe thoát hơn nhưng để nghe mấy bài du dương thì hay chứ jazz thì hơi thiếu nhấn nhá. E đẩy lên 512 hết.
    2. Nghe classic thì Sinc L là vô đối nhưng pc của e chỉ đẩy lên tới 256 là max.
    Em remove Windows Media Player luôn. Sau khi remove thì mấy cái setting trên hqplayer nó bị chạy nên phải set lại. Nghe có vẻ tốt hơn. E cũng khg chắc lắm.
    NAA thì em cài bản 4.5 nghe hay hơn bản 4.3.

longdalton likes this.
  4. QuanVo

QuanVo New Member

Em chọn halfband vì e thích cái nhạc tính của nó. Tiếng của Piano, guitar và Sax rất hay, đây là 3 nhạc cụ mà e thích nghe nhất. Vocal thì cảm nhận rất rõ từng chuyển động của ca sỹ so với Micro. Sân khấu thì sâu và tách bạch. Sau khi hài lòng thì e có đọc trả lời của tác giả về filter này thì thấy anh ta nói filter này lấy chính xác dữ liệu của file gốc để làm việc. Có lẽ do vậy nên nó phù hợp với các bản thu khá trở lên, mặc dù em thấy những album chất lượng xoàng xoàng vẫn hay lên đáng kể.
    Cái e ấn tượng nhất của hqplayer là việc kiểm soát bass rất tốt. Bass mềm mại, sâu, dứt khoát không kéo đuôi và có texture rõ ràng. Còn các yếu tố khác thì y như anh Nhân đã nếu

longdalton likes this.
  5. TrueHD

TrueHD Advanced Member

DAC có chế độ chạy NOS nào cũng vậy thôi bác, không liên quan đến nhạc tính gì cả.

Poly-sinc-gauss nói chung đều tạo màu âm theo xu hướng làm mượt. Filter càng tốn tài nguyên càng làm mượt mạnh (poly Sinc- gauss XLA nhất). Sinc- thì theo hướng trung thực. Các hàm còn lại ko có đặc tính cụ thể. Closed-form là phiên bản của DAC Schiit Analog gì đó, nó nằm ở giữa Poly-sinc-gauss và Sinc-.

Gauss Halfband cắt/lọc dải cao rất mạnh tay. Thường các bản thu kích treble làm dải cao bị vỡ, tiếng chói (hầu như streaming bị) thì dùng nó hợp lý nhưng nó hy sinh nhiều dynamic tương ứng, không phù hợp với nhạc nhanh. Bác thích nó thì em đoán loa và amply của bác dòng đời mới, dynamic tốt.

Dĩ nhiên, ko có gì là toàn vẹn. Để có đc nền âm tĩnh thì cũng đánh đổi lại bằng độ động dynamic giảm. Bác cứ thử lấy một bản rock tốc độ trống nhanh chút (như symphonic metal) sẽ thấy. Cho nên, cần căn cứ vào nguồn nhạc (thu âm) để chọn filter thì chuẩn hơn là loại nhạc. Nhạc nhiễu nền âm lớn (nhất là dùng streaming) thì đương nhiên nên chọn poly-sinc-gauss-xxx, nhiều vưà thì closed-form, nhiễu ít thì Sinc-L (thêm tí màu sắc thì các Sinc- khác).

Ngoài filter ra, convert sang DSD cũng vậy, nó khử nhiễu một lần nữa và cũng trả giá bằng dynamic.

Cuối cùng chính là Amply và Loa, có xu hướng trung thực hay màu âm. Chúng ta căn cứ vào 4 yếu tố đó để chọn chứ không có công thức chung nào cả.

Last edited: 11/1/24
    tranman and QuanVo like this.
  6. QuanVo

QuanVo New Member

Cám ơn giải thích của bác TrueHD nhiều. Có lẽ em dùng từ sai. Chính xác là nó gợi lại cho em những hồi ức ngày xưa khi còn nhỏ, nghe nhạc trên dàn Akai và loa Sansui của nhà em ngày đó. E khg biết phải giải thích sao vì xét về chất lượng thì bây giờ hơn rất nhiều, nhưng nó cứ gợi lên như vậy làm em thấy bản nhạc rất tình cảm. Loa em dùng là Franco Sẻblin đi kèm nguyên bộ Gia huy.

Quankhanh and New-long2005 like this.
  7. longdalton

longdalton Approved Member

Theo hướng dẫn của anh Nhân Gia Huy về cách chơi HQplayer cùng với Music server và Dac SuperX ở thớt này, em quyết định nhảy hố đầu tư thêm cái PC max để chơi và kết quả bước đầu nhận được là rất tích cực (em chơi Roon + HQ). Em chưa đủ trình để bình sâu về các filter này nọ, chỉ có thể nói là tổng thể HQ cho ra những thứ âm thanh mà em và một số người bạn nhận ra ngay sự khác biệt, cải thiện bộ dàn nghe từ âm sắc, chi tiết, không gian, độ động...Em sẽ nghe để thấm thêm và tìm hiểu thêm về các tùy biến mà HQ dành cho người chơi chọn lựa.
    Nhưng điều đặc biệt em muốn chia sẻ ở đây là cách chơi và cơ cấu lại thiết bị. Theo như hướng dẫn của anh Nhân lúc đầu em cũng còn ngờ vực, liệu không biết để các thiết bị mạng và PC max ra hẵn ngoài phòng nghe, rồi kết nối bằng cách ly qua dây quang dài cả hơn chục mét vào lại phòng nghe, rồi nào PC max, Router chỉ cần cắm nguồn xung theo máy, dây Lan kết nối Router với PC, với Modem nhà mạng chỉ cần dây bình thường...Em đã thử so sánh cắm rút, để thiết bị mạng, PC trong và ngoài phòng nghe và cuối cùng là ngờ vực đã xua tan...Chỉ tốn khoản đầu tư mới cho chiếc PC max và cách lý quang, nhưng bù lại cũng tinh giản được phụ kiện, thiết bị mạng Highend như nào dây nguồn, nguồn linear, dây DC, dây Lan xịn...
    Kể ra là cũng Lợi hại các bác ah!

8. Trân thế Hưng

Trân thế Hưng Advanced Member

Chơi theo cách của bác (pc-Ms superx-dac superx) ->roon->HQ payer sẽ rất hay nhưng nếu bác dùng MS superX gia huy nguồn pin kết nối pc bằng cách ly Quang độ clock ocxo update tính hiệu lên Dsd 512 hkz . Chất âm cực kỳ ấn tượng, được chuyển rất ổn định, xung nhiễu gần như =0
    Em đã chơi cách này hơn 3 năm

longdalton likes this.
  9. Trân thế Hưng

Trân thế Hưng Advanced Member

Cách chơi của em full cách ly quang độ clock ocxo,sử dụng 2 card suất và nhận để chánh xung nhiễu chéo trong ms. Tối ưu lại cách làm việc của pc và ms superX gia huy nên tài nguyên sử dụng của ms superx nên máy sẽ chạy nhẹ và ổn định và bền hơn,cách ly quang dẫn chuyển tính hiệu cực tốt, giá mềm, ko lệ thuộc vào chất lượng dây linear, MS nguồn pin ko lệ thuộc vào chất lượng dây nguồn xịn.hiện em vẫn dùng dây nguồn cho ms bằng dây vi tính.nhưng chất lượng vẫn ko thua kém, đúng theo tiêu chí rẻ đẹp và bền
    Cách chơi này em đã chơi gần 5năm. Gần đây khi thấy bác Nhân viết về cách chơi này nên em mới giám công khai cách chơi này

10. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Franco Serblin - kỹ sư trưởng của Sonus Faber tách ra làm riêng, công nghệ củ loa bí mật :p. Em ko biết bác chơi model nào cũng kiểu gì nó cũng "đầu gấu" rồi. Như bác nói về bass, đánh được ra bass của Sonus rất khó, Franco Serblin cũng không kém gì nên Power Amply của bác cũng không phải dạng thường. Hệ thống như vậy đương nhiên phải hay. Nếu không hay (trước đó) thì chắc có lỗi nghiêm trọng !!

viking, New-long2005 and QuanVo like this.
  11. QuanVo

QuanVo New Member

Bộ của em thì trước khi dùng hqplayer vẫn hay bác ạ. Hay từ khi em sử dụng nguyên combo Gia huy. Em nghĩ nguyên combo nên phát huy hết được ưu điểm. Nhưng e vẫn cảm thấy nó vẫn thiếu một chút cảm xúc cho tới khi anh Nhân gợi ý dùng hqplayer. Em đang nghe thử combo 5EC ver 3 và Sinc Mx, đang cảm thấy rất hay. Vậy là e có thêm 1 combo nữa để thay đổi. Cảm nhận vủa em thì halfband cảm xúc kiểu chân quê còn Sinc Mx cảm giác sang trọng nhưng cả hai đều cho cảm giác man mác, mênh mang, phù hợp với loại nhạc em hay nghe. Rm thấy Sinc long có thể thay thế Sinc L mà lại nhẹ hơn nhiều, máy em đẩy lên 512 ngon lành.

New-long2005 likes this.
  12. sonar4x

sonar4x Advanced Member

Từ cách đây khá lâu rồi, các chương trình DAW bao gồm các Vts Plugins thường được các kỹ sư âm thanh dùng trong các studio pro. Hồi đó các chương trình này tốn rất nhiều tài nguyên và phần cứng máy tính, giao diện lại phức tạp gây khó cho người không am hiểu.
    Nay việc xử lý effect đó đã trở nên dễ dàng hơn nhiều và được tích hợp trong các player phổ biến. Việc tùy biến công nghệ chỉnh sửa đã trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết.
    Hình ảnh bây giờ cũng như âm thanh với AI vậy, với sức mạnh công nghệ, ranh giới giữa thực và ảo bây giờ là các giá trị thực tế lại thua chất lượng ảo vì đơn giản là nó đúng với mong muốn và kỳ vọng của người dùng.
    Link:https://ampedstudio.com/vi/so-với-plugin/

Attached Files:

Last edited: 13/1/24
    thanhthai63, viking and QuanVo like this.
  13. QuanVo

QuanVo New Member

Em thực sự rất vui vì thớt này càng ngày càng có nhiều cao thủ ghé thăm. Cám ơn các bác nhiều về những kiến thức đã chia sẻ. Hy vọng sẽ còn nhiều nữa…

viking and longdalton like this.
  14. QuanVo

QuanVo New Member

Hôm qua em bỏ cả buổi tối để nghe Sinc L và Sinc long. Cảm nhận của em thì Sinc L tách nhạc cụ rất tốt. Nhưng cũng vì vậy mà khi ít nhạc cụ thì sân khấu khá rời rạc. Nghe vocal hoặc jazz thì thấy có vẻ các nghệ sỹ đứng xa nhau lắm, loãng và mất cảm xúc. Ít nhạc cụ hoặc dàn nhạc ít bè thì em thấy chơi Sinc long hợp lý hơn. Vẫn là Sinc long nhưng phối với các modulator khác nhau sẽ tạo được đô phân tách nhạc cụ khác nhau. Em thấy 7ec super 512 fs, 7ec ver3, 5ec super 512fs, 5ec ver3 sẽ theo thứ tự dịch chuyển dần từ classic sang vocal khi đi với Sinc long. Cảm nhận ban đầu là vậy, e sẽ tiếp tục với Sinc long 1 thời gian nữa. Em khg rõ tính chất của từng filter và modulator, chỉ là cảm thấy thế nào thì chia sẻ như vậy với các bác. Mong các bác chia sẻ thêm nhé. Sinc long e thấy khá nhẹ nhàng, nhẹ hơn Sinc Mx luôn nên e nâng lên 512 nhẹ nhàng. E cố nâng lên 512 để đạt tới tối đa của dac Gia huy, thứ nữa là e đọc thấy họ nói nâng càng cao thì càng lợi về SNR.

Last edited: 15/1/24
    viking likes this.
  15. viking

viking Advanced Member

đồng quan điểm với các bác.
    mình nghĩ audio AI sẽ là bước tiếp theo của VST hay giả là tích hợp với VST.

nhưng kiểu gì thì cũng phải có bột mới tạo ra hồ vì nguyên tắc chung của upsample là nội suy.
    lĩnh vực video thì upscale rất phổ biến 1 thời nhưng làm quá thì màu bị bệt hay trôi màu.

upsample, ở khía cạnh nào đó, là 1 dạng EQ nên sẽ khó có công thức chung. mấy bác thích jazz hi-end thì khò khè rỉ rả nhẹ nhàng vocal là chính nên tôn trọng nguyên tác; mấy bác thiên rock thì đẩy mid chút lỉnh cho ra tiếng vuốt guitar điện . . .

có thêm nhiều lựa chọn là tốt rồi.

Last edited: 15/1/24
    sonar4x and QuanVo like this.
  16. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Theo em được biết, DAW nổi tiếng đến độ MS phải nhượng bộ làm riêng một phiên bản Windows rút gọn cho nó để có thể giảm tải cho phần cứng, tương tự như Linux làm giảm tải cho phần cứng chạy HQP hiện giờ.

Tuy nhiên, em đồng tình với bác @viking. AI còn rất lâu nữa mới đạt được đến mức thực/ảo bằng nhau nếu vẫn đi theo xu hướng lệch lạc như hiện tại. Em mượn lời của một chuyên gia trong lĩnh vực coffee ví von để sang dùng cho audio: "Hình ảnh/ Âm thanh chỉnh sửa bằng AI làm cho những bản ghi tệ trở thành nghe/xem được nhưng cũng làm các bản ghi tốt trở thành nghe/xem được". Bản ghi tốt ở đây bao hàm đủ cả 3 yếu tố : thiết bị tốt, kỹ sư âm thanh tốt và nghệ sỹ trình diễn tốt. Khi chỉ cần 1 trong 3 yếu tố này tệ và chúng ta không thể tìm được sự thay thế nào thì AI mới phát huy tác dụng.

anhhung likes this.
  17. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Tại sao bác ko đặt vấn đề ngược lại ??!! - Bản ghi của bác tệ (thiết bị, kỹ sư thu âm, nghệ sỹ trình diễn)

Và nếu bản ghi tệ thì bác hoàn có lựa chọn khác là đi tìm các bản ghi tốt. Không có bộ lọc kỹ thuật số nào có thể "tách được nhạc cụ" cả. Đó là sự chính xác trong tái tạo sóng tín hiệu ban đầu và giảm nhiễu nền âm. Do đó, "sân khấu rời rạc" hoàn toàn có thể do bản ghi tệ.

Last edited: 16/1/24
  18. sonar4x

sonar4x Advanced Member

Đây là topic của shop Giahuy nên tôi nghĩ nên dừng mọi tranh luận và ý kiến để cho shop chủ động trong công việc.

TrueHD likes this.
  19. QuanVo

QuanVo New Member

Em rất trân trọng góp ý của bác. Nhưng khi đọc xuyên suốt tất cả các bài trên thớt này thì em nhận thấy anh Nhân lập topic này không chỉ để giới thiệu sản phẩm của Gia huy mà là tạo một nơi có thể chia sẻ kiến thức cho người chơi, đặc biệt là những người mới giống em. Miễn là tranh luận lịch sự thì em nghĩ đây là cơ hội để cập nhật kiến thức tốt nhất. Học miễn phí mắc gì không học. Thật sự em rất ngưỡng mộ anh Nhân, không phải đơn giản là kiến thức mà cái chính là cái tâm anh dành cho cộng đồng.

sonar4x and New-long2005 like this.
  20. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Hihi, vậy để em nói nốt ý...

Lâu rồi em ko nghe Jazz nên ko để ý nó đã phát triển đến đâu trong công nghệ/ yêu cầu thu âm và ca sỹ nhạc công đến trình độ nào. Nói về classical lại mang tiếng nên em tạm dùng Rock vậy. Trước đây em ko thể nghe nổi Rock nếu dùng Sinc-L, kể các bản ghi chuẩn XRCD (24bit-44.1kHz) hoặc DVD (24-48), bắt buộc phải dùng closed-form hoặc poly-sinc và chấp nhận dính màu âm. Tuy nhiên, các band Symphonic Metal nổi tiếng đã bắt đầu chú trọng đến khâu ghi âm và phát hành chuẩn Hi-res thực sự (24-96 trở lên) song song với CD, LP truyền thống.

Ví dụ Bleed Out của Within Temptation phát hành từ tháng 8/2023 dưới chuẩn CD và LP, phát hành chuẩn hi-res vào tháng 10/2023. Bác nghe thử sẽ thấy nó khác biệt thế nào vì Symphonic Metal khá gần classical (tốc độ, ca sỹ hát kiểu opera-cross over)

https://www.qobuz.com/gb-en/album/bleed-out-within-temptation/ykskgcyjvfaec

Lưu ý: phải là bản ghi âm hi-res nhé, chứ remaster hoặc convert, upsampling lên hi-res thì ko có nhiều ý nghĩa

thanhthai63 and QuanVo like this.
  21. QuanVo

QuanVo New Member

Em tính em sẽ sử dụng Sinc L, tạm thời em set với modulator mà em thấy hợp nhất khi nghe Sinc long là 5ec super 512fs, sẽ nghe đủ lâu rồi sẽ nghe lại các filter khác. Đôi khi cảm giác là do thói quen. Tiện thể em xin hỏi bác TrueHD về cấu hình máy. PC của em dùng cpu i7-12900k và gpu A4000, hiện chỉ up lên được 256 với Sinc L. Theo kinh nghiệm của bác thì e nên nâng cpu hay gpu để up lên dược 512. Em đọc thì filter do gpu xử lý nếu offload cuda nhưng có 1 số người nói phải nâng cpu tương ứng mới ổn. Thứ nữa bác cho e hỏi là với Sinc L thì nghe 512 có khác 256 nhiều không. Các filter khác thì em thấy khác kha khá (cũng là cảm giác của em thôi). Bác nào có kinh nghiệm góp ý giúp em nhe. Cám ơn các bác nhiều.

22. giahuy

giahuy Shop

Chúc mừng Bác Đăng Nguyen (HN) tham gia câu lạc bộ SUPERX FLAGSHIP I2S để chơi Hqplayer (Nâng cấp nguyên bộ DAC SUPERX PIN lên SUPERX MKII Flagship I2S)
    1. 1. Danh sách các Bác đã sở hữu Bộ nhạc số SUPERX Flagship I2S (DAC+MS+I2S) ngày càng dài
      Số lượng các Bác chơi cả bộ FLAGSHIP SUPERX I2S (NOS DAC) đang tăng nhanh , dù giá một bộ không phải rẻ so với hàng hãng (93 TRIỆU ) nhưng các Audiophile vẫn ủng hộ sản phẩm của người Việt . xin cám ơn các Bác
      * Các Bác đang sở hữu SUPERX DAC VÀ MS SUPERX nên mau chóng nâng cấp lên I2S flagship
      . Em đã test USB bằng dây USB valhalla 2 ( 103 triệu) thì cổng usb vẫn không thể hay bằng I2S với dây bạc 99.99%
      Chi phí nâng cấp nguyên bộ SUPERX (bản đầu tiên dùng Pin) lên SUPERX FLAGSHIP I2S
      + Nâng cấp MS SUPERX dùng Pin lên SUPERX MKII dùng Siêu tụ =10 triệu
      + Nâng cấp lên I2S : ( thêm cổng I2S trên MS và trên DAC+ thêm dây I2S tiêu chuẩn 70% bạc)=10 triệu
      + Nâng cấp DAC dùng pin lên bản SUPERX DAC MKII Flagship :3 triệu (thay siêu tụ)+ 5 triệu( card analog 2)
      + Dùng dây I2 bạc 99.999% thay cho dây I2S tiêu chuẩn : + 5 triệu

Như vậy với 33 triệu các Bác dùng nguyên bộ SUPEX dùng PIN sẽ có bộ SUPER X MKII FLAGSHIP I2S
      Danh sách các Bác đang sở hữu Bộ SUPERX MK2 FLAGSHIP I2S

1. Bác Longdalton: Đà lạt
      2. Bác kengoaidao : Biên Hòa
      3. Bác baysg : My Tho
      4. Bác Snipper68 : Saigon
      5. Bác LN Dũng : Saigon
      6. Bác Kenshiner : Hà nội

7. Bác Tuanpv : Hải dương
      8. Bac Haild :Hà nôi
      9. Bác Mile (Quãng ngãi)( Limited)
      10. Bác Khang : Vĩnh Long
      11. Bác HMH : Hả Nội
      12.Bác Thaity Lĩnh Nam : Hà Nội
      13. Bác New-long2005 (nâng cấp từ SUPERX ) : Sài Gòn
      14. Bác Flash
      15. Bác Trúc (SG)
      16.Bác Tuấn hv (SG)
      17.Bác Tonssc (SG)
      18. Bác NdTien (Hà nội) ( Nâng cấp từ bộ SUPERX MKI lên flagship MK2+i2S)
      19. Bác Khang Bùi (SG)
      20. Bác QuanVo (Sg)
      21. Bác Nam Hung (HN)
      22. Bác Kỳ (SG)
      23. Bác Hạp (SG)( Nâng cấp từ bộ SUPERX MKI lên flagship MK2+i2S)
      24. Bác Thiện(SG) màu bạc (đã giao)

25 . Bác NTQuang (SG) ( Nâng cấp từ bộ SUPERX MKI lên flagship MK2+i2S)
      26. Bác Tường (SG)( Nâng cấp từ bộ SUPERX MKI lên flagship MK2+i2S)
      27. Bác Quang Phat Khanh (ĐL) bộ SUPERX Flagship MK2+I2S ( màu bạc)
      28. Bác Khánh (SG) ( Nâng cấp từ bộ SUPERX MKI lên flagship MK2+i2S)
      29. Bác Cảnh Toàn (SG) Bộ Flagship MK2+I2S
    2. 30. Bác Nguyen Tran ( SG) Bộ Flagship MK2 I2S màu bạc
    3. 31. Bác Đăng Nguyễn (HN) ( Nâng cấp từ bộ SUPERX MKI lên flagship MK2+i2S)

1. * Xanh : đang chơi với Hqplayer theo em biết . ( Bác nào đã chơi mà em chưa biết thì sẽ update thêm)
    2. * đỏ : Chờ giao hàng

QuanVo and TaiThoi2009 like this.
  23. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Em dùng HQP nhưng không đi theo con đường convert sang DSD mà sử dụng đa mục đích nên không đủ khả năng trả lời các vấn đề kỹ thuật chuyên sâu của bác. Bác có thể qua Topic chuyên về HQP + Roon để hỏi các chuyên gia.

https://vnav.vn/threads/roon-hqplayer-naa-network-audio-adapter.57906/page-54

HQP vẫn được đánh giá cao trong các player vì nó chạy được/phân tải đều trên các nhân của CPU, GPU thay vì chỉ chạy trên 1 nhân như các player khác (em cũng chưa kiểm chứng hết). Sau đó là hệ thống filter, modulator, noise shapper phong phú của nó. Có thể nói, dùng HQP tương đương với có vài chục cái CD Players khác nhau để điều chỉnh "chất âm". Do đó, HQP rất mạnh mẽ trong tất cả các khâu xử lý âm thanh chứ không riêng gì việc convert PCM-DSD. Em ko rành về kỹ thuật, chỉ biết là cái gì để nguyên bản vẫn tốt hơn (trung thực hơn). DSD tốt hơn về nhiều nền âm, các file được thu âm trực tiếp bằng DSD em thấy đều có nền âm rất tĩnh trong khi các file PCM thì kém hơn (sôi xì ì...). Hãng thu âm tốt thì sôi nhẹ hơn nhưng đến (24-192) thì gần như ngang ngửa DSD64 và bước nhảy thực sự là DXD (24-386) thì ngang ngửa DSD128.

Việc convert PCM sang DSD chủ yếu để chống lại Loudness War (https://en.wikipedia.org/wiki/Loudness_war) làm âm thanh bị méo và vỡ tan nát. Dĩ nhiên, kể cả DSD gốc vẫn "nát" như thường nếu ông kỹ sư thu âm phát động Loudness War ngay từ đầu. DSD hơn PCM ở đoạn sau thu âm master rồi thì đội phía sau/ remaster... sẽ không can thiệp (phát động loudness war) được nữa. Trong trường hợp quá "nát" đến mức filter và noise shapper trên PCM bất lực thì cần liều thuốc nặng đô là convert sang DSD. Có nghĩa là quá trình convert trên HQP cắt giảm nhiễu nền âm tối đa và càng lên cao thì tác động càng mạnh (nền âm tĩnh hơn) nhưng theo đường cong logarit, tức DSD64 lên DSD128 rất lớn, 128 lên 256 khá lớn, 256 lên 512 bình thường, 512 lên 1024 thì tí ti.

Tuy nhiên, đời ko có gì toàn diện cả. Việc cắt giảm nhiễu nền âm cũng phải trả giá bằng việc hy sinh độ động dynamic (cả marco lẫn micro). Do đó, sự khác biệt đến đâu tuỳ thuộc vào 3 nhóm nhân tố chính.

1. Loại nhạc: Tốc độ tempo càng nhanh thì càng khác biệt, lớp âm càng nhiều (số nhạc cụ, số bè ..) càng nhiều thì càng khác biệt, sắc thái (nuance) càng nhiều thì càng khác biệt ..

2. Chất lượng thu âm càng tệ thì càng khác biệt

3. Hệ thống Loa + Amply càng có độ động cao thì càng khác biệt

Cá nhân em chỉ có nhu cầu convert với một số file nhạc ghi âm quá kém và cũng chỉ cần tới DSD128 thôi vì em đa số nghe classical và classical cross-over nên cần độ động cao.

Last edited: 17/1/24
    anhhung, viking, TaiThoi2009 and 2 others like this.
  24. giahuy

giahuy Shop

SUPERX PRE DHT bản dùng Biến áp Xuất Âm Lundah có Real Balance out ( cách ly pre và Pow triệt tiêu ground loop )
    SUPERX PRE DHT trước đây em dùng xuất âm bằng tụ VCAP ODAM đã để lại dấu ấn về chất âm không thể so sánh được của Đèn DHT ( Direct heater Tube) ( Đã có các bài viết so sánh trực tiếp với các Pre đèn đầu bảng và nổi tiếng của Mcintosh như Pre C22, Pre C 1100 C+T Pre C2700 các bác có thể tham khảo ở trang 100
    Nhược điểm duy nhất của Pre SUPERX DHT là chỉ xuất âm RCA

Nhân việc thiết kế Pre SUPERX DHT cho Bác NdTien chơi với POW SPECTRAL , Em tiến hành thực hiện Phiên bản SUPERX PRE DHT có balance out , sử dụng biến áp xuất âm Lundahn dành riêng cho các bác dùng PRE DHT chơi với POW có sẳn của mình
    Chát lượng âm thanh đăc trưng của PRE DHT là không gì so sánh được !!
    SUPERX PRE DHT dùng xuất âm tụ Vcap ODAM : 36 triệu
    SUPERX PRE DHT dùng xuất âm Biến áp Ludahn :38 triệu

25. QuanVo

QuanVo New Member

Sau khi vọc vạch nhiều quá, hôm qua em quyết định cài lại cái pc, sử dụng Windows 11, sử dụng 1 số settings mà em đọc trên mấy cái diễn đàn. Em xin trình bày trải nghiệm của em.
    1. Set windows variable: DSP_ACCERLERATION với value là 0. Cái này là tác giả đề nghị, em cũng khg hiểu rõ.
    2. Phân bổ số core của CPU dành cho hqplayer. PC của em có 8 core P (8 core ảo đi kèm) và 4 core E (không kèm core ảo). Em set toàn bộ core P cho hqplayer bằng cách đưa Windows variable: HQPLAYER_RESERVED_CORES với value 00000000000000001111. Em đọc thì thấy tác giả nói hqplayer sẽ phân bố tải lên các core không đều nhau. Sẽ có 2 core mang tải nặng hơn các core khác nên việc giảm số core dành cho hqplayer sẽ giúp 2 core này overclock dễ dàng hơn dẫn tới tăng hiệu năng cho hqplayer. Em sẽ tiếp tục giảm tiếp số core vì thực tế có vẻ 4 core để lại hơi yếu cho Roon và các tác vụ khác. Do em cài mới nên Roon vẫn đang quét các ở nhạc để đưa vào Library. Thỉnh thoảng hệ thống bị khựng nhẹ chắc là do việc này.
    3. Set power plan cho pc ở high performance
    4. Set gpu ở high performance bằng control panel của Nvidia. Các giá trị khác thì em cứ để auto vì khg hiểu.
    5. Set ram ở Profile 1 XMB
    6. Set các thứ còn lại theo hướng dẫn ở link sau: https://developdevice.com/blogs/news/advanced-windows-11-settings-for-music-production
    Còn 1 cái nữa tác giả khuyến nghị nhưng máy em thì Intel đã tắt chức năng này nên em khg set được mà cũng chưa dám mạo hiểm mod bios như hướng dẫn trên mạng. Đó là enable AVX512 trong Bios.
    Sau khi làm thì hiện tượng pop, click không xảy ra nữa. Máy chạy khá lâu mới có hiện tượng khựng xíu mà như ở trên em nói, em nghi do Roon chứ khg phải hqplayer.
    Em chia sẻ thôi không kết luận gì hết vì hiểu biết cũng giới hạn. Các bác nào rành IT góp ý nhe. Em đang dùng Sinc L và EC5 ver 3 up lên 256.

Last edited: 19/1/24
    thanhthai63, tranman and longdalton like this.

Share This Page

Loading...