Hướng dẫn, hỏi đáp mod Airport Express từ A-Z!

Discussion in 'Thiết bị số' started by espadon_vn, 12/9/13.

1. PSman

PSman Advanced Member

Có luôn bác, khỏi tiền. Nhưng nó chỉ airplay nhạc của nó phát ra thôi, nên hạn chế. Mấy pm mà stream mọi thể loại ở output của thiết bị kiếm mãi toàn bản chưa bẻ đc

2. PSman

PSman Advanced Member

Em làm hết bài rồi, chỉ còn chờ có 2 viên thuốc bổ thì phang vào thôi. Nghe tạm 2 viên vàng vàng không gây buồn ngủ này tạm vậy, cũng ổn. K ngờ 2705 bé tẹo lại xuất ngon thế, rất chi là analog.

Nghe thử Nhaccuatui online phát qua Zenfone 5, với ablum Lệ Quyên - tình khúc Vũ Thành An mới nhất, chả biết bit rate bao nhiêu nhưng hay hơn kha khá từ cd Ken mod tube với clock rồi đấy... Chắc album này phối tốt chứ lẽ nào 2705 lại hay thế ... :lol:

[​IMG][/URL]

3. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Lâu rồi em không dám chê chip DAC còi hay bự nữa, vì thực ra đến tầm này anh em vẫn... chưa khai thác hết sức của con PCM2705 này :mrgreen:

4. PSman

PSman Advanced Member

Mình toàn chạy theo Dac 24bit làm dual mono, NOS lung tung mà chưa tới đâu trong khi con này 16 bit, cổ lỗ sĩ, đời xưa lắc chạy stereo mà công nhận gớm ăn. Mới phát mp3 chắc 128kbps phải nói là phê, cảm giác tiếng dày dặn, mộc như analog vậy. Wav thì chi tiết hơn, âm nền tĩnh sạch sẽ hơn và cũng mới "phun" từ cùi bắp zenfone ra thôi chứ chưa có soure phát gấu hơn. Em cũng chưa biết nó truyền kiểu gì, passthrough hay có xử lí rồi.

K biết nghe trên máy tính rồi còn chọc ngoáy linh tinh các kiểu thì nó thế nào nữa.

Bản chất con AE này là hứng tín hiệu audio từ wifi, đẩy sang usb rồi 2705 giải mã analog. Vậy muốn gấu hơn nữa mà k đi lằng nhằng thì kiếm con usb-dac nào thật gấu câu D+ D- usb sang là chắc ok.

Wifi phát k mạnh k yếu, chắc gói nó trong cái vỏ cdp cũ mà k câu ăn ten rời, nhưng vô mạng từ wifi nó phát ra thì rất nhanh. Công nhận Táo Méo làm đồ ngon.

5. PSman

PSman Advanced Member

À bác Esp-vn có test thử hiệu ứng của việc có và đi thẳng xung clock k qua 74HC04 k ? Có khác gì nhau không ? Nếu khác thì để em dán 74 lên bo nguồn XO.

6. espadon_vn

Con PCM này bác coi Datasheet, có thể cấp riêng các đường nguồn nuôi cho các phàn xử lý số, analog kênh trái, kênh phải và... => Khi bác tách riêng các đuờng cấp nguồn chất lượng cho chúng. Âm thanh sẽ cải thiện rất nhiều...
    Con Clock thì em cũng chưa test thử khi có và không có 74hc04 xem nó khác nhau thế nào. Nhưng các cụ đi trước bẩu là có con 74 sẽ ổn định hơn nên em cứ theo cho chắc. Đồ giờ vẫn còn cùi nên sợ rằng đưa ra đánh giá gì gì đó không được đúng :)

7. PSman

PSman Advanced Member

Em cũng định thế đây, làm 1 bo PCM2705 rời, nguồn tá lá phang vào, lấy tín hiệu usb chích vô, ngõ ra xuất tube cho nó có màu sắc... :lol:

Vụ mod clock thì đang sẵn XO 12MHz nên làm luôn chứ zụ này thấy nhiều bác - kể cả bác ThuyLT - cũng bảo hiệu quả của nó là ... hên xui vì nhận ra đc sự thay đổi do con này k phải tai với dàn nào cũng làm đc. Một số bác kì cựu mod AE thời 2009 cũng bảo chả xi nhê gì con XO này, em làm cho CDP thấy cũng vậy, có vẻ âm nền tĩnh hơn tí.

Trên Android cái pm này AirPlay DLNA SONOS Chrome Roku tuyệt vời luôn, có lẽ phải nhờ ng mua code thôi (5$), chứ nghe 5p mất công lại phải dis rồi reconnect chứ k nghe bíp bíp :cry:

8. espadon_vn

Vụ mod clock thì em thấy hiệu quả cực kỳ nhớn, hồi xưa thấy mấy cụ nói chả khác làm em cũng lăn tăn. Đến khi mấy đại ka làm AE gần tới nóc nói rằng mày nghe "tầm bậy" AE mà không mod clock thì chả để làm gì. => Cũng nghiến răng mod, và nó cải thiện quá rõ. Ngay trên bộ cùi hồi xưa - giờ đỡ cùi hơn chút - cũng nhận ra được ạ :)
    Mà với những cụ nghe nhạc vàng trước 75 thì sự cải thiện ấy có khi lại là dở => ý kiến trái ngược cũng dễ hiểu thôi ạ :mrgreen:

9. PSman

PSman Advanced Member

Nhưng mà công nhận album Vùng Tóc Rối mới nhất của Lệ Quyên thu khá tốt, phối cũng hay, có lẽ là hay nhất trong các album của LQ, đậm chất analog nên chú AE được dịp ghi điểm trong những lần xuất ... âm đầu tiên với mình. Coi lại trên nhaccuatui thì là bản 320kpbs nên nghe khá ổn là đúng rồi.

Bữa lắp nhanh test chạy nên cũng chả để ý lắm khi thay con XO nó thay đổi ra sao, nhưng nghe bác nói vậy cũng an tâm, thà giết nhầm hơn bỏ sót.

Mai tranh thủ đạp nó qua IV Pre 818-II xem sao :p

10. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Chém vừa thôi ô trẻ , pre 75 ô đã nghe cái nào ra hồn đâu nhỉ :mrgreen:

11. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Mai gặp nhao tý cụ nhở, đang có con N đẹp quá đây, tha hồ mốt mát

12. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Chú Cảm chỉ định cho anh dùng đc nhõn con G thui , huhu

13. espadon_vn

Mắt kém lại còn chưa nghịch bao giờ thì chỉ dám khuyến cáo thế thôi ạ. Cụ muốn đu con N thì qua em quẳng cho dăm con N chết về tập dỡ và hàn lại mấy con tụ cho quen tay dã nhé... :lol:

14. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Ai bẩu nhà chú là anh nghịch AE , thôi đưa mượn con nguyên hay mod rồi đây nghe thử đã rồi mới quyết đc :mrgreen: kụ Tỉnh mơ có lòng thì cho em xin rổ rá con N vào PM để liệu bề đầu cơ ạ , tks kụ !

15. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Em sin lỗi cụ Quang, nay thứ bảy vẫn đi làm không trốn được nên chúng ta không gặp được nhao. Để em cung cấp cho cụ con zin để cụ test nhoé ! Mai em có việc may ra chiều tối mới rảnh , alo cụ sau khi xong nhoé

16. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Gặm tại chỗ hay tha về gặm dần vậy ? :wink: :mrgreen:

17. espadon_vn

Cụ này hỏi lạ !?

18. star385960

star385960 Advanced Member

Bác Esp đã nghiên cứu xong vụ mỗi con AE chạy 1 kênh chưa???

19. espadon_vn

Xong lâu rồi bác, 2 con lắp y chanh nhau là chạy phe phé ! :mrgreen:

20. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Chém vừa thôi ô nhỡ, pre 75 ô đã nghe cái nào ra hồn đâu nhỉ :mrgreen:

21. h3tq_qn2002

h3tq_qn2002 Advanced Member

Bác thuốc cảm còn boad cho AE ko ạ?

22. espadon_vn

Em còn bác ạ :) !

23. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Em cho xin 1 bo nhé kẻo anh ném luôn con AE vs con láp xuống tầng 1 vì nó kô chịu joint vs nhao đây nài :lol:

24. espadon_vn

Làm mỗi cái ngồn thôi mà SP mần hơn tuần chưa xong còn không nản. Vậy mà món này mới đc một buổi mà thế này ơ :lol:

25. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Thôi xong , đang yên lành tự nhiên chui vào rọ ... đáng kiếp :lol:

Share This Page

Loading...