Hướng dẫn, hỏi đáp mod Airport Express từ A-Z!

Discussion in 'Thiết bị số' started by espadon_vn, 12/9/13.

1. VuGiaA9

VuGiaA9 Advanced Member

Vụ này đúng mà bác, AE đa dzi năng lắm. Có router là tiện nhất vì mình có thể bố trí AE ở bất cứ vị trí nào mình muốn mà ko phải ngại vụ kéo dây mạng. Sang chảnh hơn thì mua 2 con AE, 1 con làm router, 1 con chỉ airplay. Thỉnh thoảng lôi ra mổ thịt mod xác :lol:

2. proid

proid Approved Member

Clock thì phải mua tần số bn Mhz hả các bác?

3. vuduchieu79

vuduchieu79 Advanced Member

Khi chơi AE qua máy tính thì có cần phải chống rung cho máy tính không, còn DAC thì thôi. Máy tính của em cấu hình bình thường, có HDD, quạt, ổ DVD, tuy nhiên khi chaỵ thì vẫn không rung lắm (theo cảm nhận của em). Không được như các loại máy tính chuyên dụng cho audio với những SSD, không quạt, chạy êm không ồn không rung. Nếu chống rung thì em thấy có mấy loại như Magic Hexa hay Vibrapod dùng tốt cho chống rung. Nếu dùng thì có cải thiện được nhiều không ạ.

4. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

- Hì nghịch suốt buổi chưa con AE của bác Tú mỡ nó mới Play? Các cụ cho em hỏi thăm chút: Em cài cái itune mà nó chỉ chơi định dạng .wave và mp3 thì phải. Em còn rất nhiều file audio dạng ảnh.iso và .nrg trước vẫn chơi bằng Ultraiso nay muốn qua AE thì có thể sài soft nào hay bắt buộc phải giải nén ra wave hết ạ :D. À còn cả file flag và ape nữa ạ :D

5. khangnetwork

khangnetwork Advanced Member

Các cụ chia sẻ cho em giải pháp sử dụng accu làm nguồn với ạ? Mua sẵn cục nạp hay là các cụ dùng mạch? Em đang làm PCM1794 đang định dùng OPT và chỉ còn dùng +5V cho cả DAI lẫn DAC đang muốn tham khảo các cụ vấn đề này

6. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    iTunes chơi Wave rất khổ trong việc quản lý nhạc bác ạ, .flac thì không chơi rồi. Bác qua topic này coi thêm vài thông tin để có lựa chọn phù hợp :D
    http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=104&t=80299&start=50

7. espadon_vn

Nếu trên mạch DAC của cụ có sẵn ổn áp rồi thì bác cứ táng Acu 6v vào là được, còn nếu chưa có ổn áp mà bắt buộc áp đưa vào phải là 5vDC thì bác cần dùng thêm một mạch ổn áp, tùy vào dòng tiêu thụ để chọn loại phù hợp, tốt nhất :D

8. khangnetwork

khangnetwork Advanced Member

Ý em hỏi là em sử dụng accu thì sau một thời gian nó hết, em làm thế nào để cho nó đầy một cách thơm ngon bổ rẻ lại đẹp và không ảnh hưởng đến chất lượng tâm thanh.
    Mạch ổn áp em dùng cái này cho nó khỏe: http://uk.farnell.com/tdk-lambda/cc1012 ... dp/1547717

9. espadon_vn

Bác mua một cục sạc "tư động" bên Stav có bán đó bác, gọn, nhẹ, rẻ...

10. Suotngayloavoidai

- Thanks bác, em sẽ từ từ ngâm cứu vì vừa cướp trên dàn mướp được em AE mod dòng Signature của bác :mrgreen:

11. proid

proid Approved Member

Các bác cho e hỏi e dùng modem bt nối dây ra switch rồi từ switch nối ra airport để phát wifi thì có được k ạ? Tại e vẫn muốn dùng tiếp mạng có dây, chỉ có 1 máy kết nối wifi để phát nhạc vào AE thôi?

12. espadon_vn

Hoàn toàn được bác ạ !
    Cũng có một cách khác là bác cắm dây mạng vào laptop, khi đó vẫn dùng internet và phát nhạc bt ạ :D

13. proid

proid Approved Member

Cám ơn bác, để tí e test thử :D. Mà bây h nhà e đang có mấy cái acquy 6v, con lm317 thì min voltage drop la 1.25V nên mà in 6V thì chỉ out 4.75V được thôi, bây h e đang tính 2 phương án cho đường 5V, 1 là dùng diode để drop xuống 5V, 2 là dùng trở, theo bác thì cách nào hợp lý hơn ạ :D

14. proid

proid Approved Member

Bác nào giúp em với ạ, vừa lấy con AE về mà hì hục 2 tiếng vẫn k config đc :(. Em định dùng modem nối ra switch rồi từ switch nối ra AE, dùng AE để phát wifi và vẫn dùng mạng dây như bt. Em setup như trong post 2 http://tuvannhanh.net/showthread.php?16 ... rt-Express thì tất cả mọi thứ xong xuôi hết rồi, wifi đã hiện ra network của AE và connect được rồi nhưng lúc này em rút dây mạng cắm trực tiếp từ máy tính vào AE lúc trước để setup thì đèn xanh trên AE chuyển sang nháy nháy vàng, em nối dây từ switch vào AE thì connect được vào mạng wifi nhưng k vào đc mạng, có bác nào giúp em với :(

Attached Files:

15. Suotngayloavoidai

- Tóm lại là bác đang dùng modem không có wifi và muốn AE phát wifi để vào internet phải không ạ? Nếu đúng bác chỉ cần cắm dây mạng lan từ modem vào AE, dùng laptop để cài Airport Utility và config (không cắm dây mạng vào laptop nhé) để laptop kết nối không dây với AE em thấy rất nhanh mà độ 3 phút là xong, nếu làm sai thì bác lấy cái tăm reset lại AE và làm lại. Chúc bác thành công :D

16. proid

proid Approved Member

Vâng đúng rồi bác ạ, em đang dùng mạng dây, muốn setup AE để airplay với máy của e thôi. Hiện tại thì e đã setup xong để AE phát wifi, máy tính của e cũng đã connect được vào mạng wifi của AE nhưng mà không vào được mạng (sau khi setup AE xong thì e cắm dây mạng từ switch vào AE) :(.
    Đến cái bước hỏi mình kết nối vào internet theo cách nào thì e chọn "I use a DSL or cable modem using PPP over Ethernet PPPoE" rồi bước sau điền thông tin thuê bao internet thì có đúng k ạ? Với cả em đọc thấy tình trạng bình thường, đã config ổn thì đèn báo sẽ màu xanh mà hiện tại đèn báo em thấy màu vàng và sờ thấy AE khá nóng, k biết có vấn đề gì k các bác?

17. Suotngayloavoidai

- Nếu modem có dây bác đang dùng vào mạng bình thường thì không cần bước em bôi đỏ này. Tạm thời để cho dễ bác làm như sau: Reset lại AE, cắm dây mạng từ modem vào AE (tạm bỏ qua cái swich cho đỡ lằng nhằng), Vào programme, chọn Airport Utility và config lại nó theo hướng dẫn ở link bác đưa là ngon, xong bác để ý xem đã chọn đúng mạng wifi của AE cho laptop chưa và kết nối.

18. proid

proid Approved Member

Hehe, thanks bác, e fix được rồi ạ, hóa ra là chưa update lên firmware mới nhất, làm e cứ cuống hết cả lên :lol: . Mà có bác nào làm mạch sạc acquy cho e hỏi, e dùng con lm317 set vol out là 14V để sạc 2 cục acquy 6V 4.5A (nguồn vào là adapter 24v 2A) thì sờ tay vào cái tản nhiệt 5W chỉ thấy hơi hơi ấm, con lm317 này mình k set dòng sạc thì nó cứ sạc đúng dung lượng acquy/10 thôi đúng k các bác? Tính ra 4.5/10=450ma, voltage drop 24-14=8V thì P=8*450 = 3.6W, như vậy đúng k các bác nhỉ?

19. espadon_vn

Việc sạc Acu bác chú ý, nếu bác để Vout là 14v mà sạc acu 6v thì dòng sạc vào acu sẽ bằng dòng lớn nhất bọ sạc bác có thể cung cấp, và cái quan trọng hơn là bác phải ngồi canh vì với acu 6v thì điện áp đầy chỉ là 6.8v hoặc cùng lắm cho nó phồng lên 7.2v thôi, chứ lên quá là tèo acu.
    Và thực tế mạch sạc của bác có lẽ lại tốn kém hơn là mua 1 cục sạc từ động bên sieuthiav. Em trước cũng loay hoay nhưng cuối cùng thì rút ra là cứ dùng cục kia nó vừa rẻ, vừa tiện lại vừa...đỡ mất công lọ mọ :D
    Bác dùng LM317 để làm regular giảm từ điện acu 6v xuống 5v sẽ là không hiệu quả, vì để điện áp ra ổn định 5v thì như bác cũng biết, điện áp tối thiểu của acu sẽ là 6.5v, vậy nếu sạc đầy rồi thì cũng chỉ tốt được có một doạn từ 6.8v xuống 6.5v. Bác nên kiếm dòng LT1963 hoặc loại gấu hơn với mực sụt áp tổi thiểu chỉ là 0.35v mà nhiễu điện áp ra thấp hơn rất nhiều so với LM317 :D
    Chúc bác thành công!

20. proid

proid Approved Member

Ah e nối 2 cục 6V thành 12V để sạc với mức 14V bác ạ, thôi chắc hôm nào ra sieuthiav mua cục sạc tự động cho nó tiện. Ở VN mà bán con LT1963 là e cũng mua ngay rồi, trong lúc tạm bợ đành dùng tạm mấy con regulator này, mà thực ra e đo đường 5V thì chỉ out ra được max 4.9V, lúc cắm AE vào thì sụt xuống 4.7V nhưng mà vẫn hoạt động ngon lành bác ạ, cao hơn thì mới lo vấn đề chứ thấp hơn thì thoải mái :D

21. espadon_vn

Sieuthiav thi thoảng cũng có LT1963 đấy bác, em cũng mới lấy mấy con...hôm qua rồi :D
    Áp bị sụt thế là không chuẩn rồi bác ạ. Của em lắp xong áp nó cứng như lúc chưa tải luôn ạ...

22. proid

proid Approved Member

Hôm qua bác đã lấy hết chưa để em còn biết đường qua lấy ạ :D. Mà em vừa mới lấy con Clock vàng chóe về, đang định nâng cấp nhưng k biết làm sao đây, cái clock có tận 4 chân mà thấy trong hình chỉ thấy 1 dây nối từ clock đến bo của AE, với cả 2 cái tụ c208, c209 với trở r218 là k cần thiết, cứ tháo ra phải không bác?

23. espadon_vn

Em làm sao dám lấy hết hả bác, clock thì bản thân con 4 chân hay 6 chây hay... nó cũng chỉ có 1 đường ra tín hiệu xung của clock thôi mà bác, các chân còn lại là chân nguồn, chân chức năng...
    Vụ clock bác cứ làm đúng theo hướng dẫn là chạy ạ !

24. nvduybom

nvduybom Advanced Member

mua mấy con regular hàng tháo máy mình thấy ngon hơn hàng mới :(, nhìn chất hơn :) .

25. proid

proid Approved Member

Mà bây h em mới để ý, tại sao AE dùng 2 đường 5V cho AE và Clock, 1 đường 3.3V cho AE mà trong hướng dẫn của bác TTanh thì 2 dây màu đỏ lại là 3.3V còn 1 dây màu đỏ lại là 5V ạ?

Share This Page

Loading...