Hướng dẫn, hỏi đáp mod Airport Express từ A-Z!

Discussion in 'Thiết bị số' started by espadon_vn, 12/9/13.

1. PSman

PSman Advanced Member

Nó k airplay đc chứ k phải k có tiếng.
    Dùng pm Double Twist trên android, nếu wifi có khả năng Airplay logo Air sẽ hiện lên (bt k có), nhấn vô nó list ra các wifi có thể air, gạt nút qua On để chọn cục đó, vd là AE, thì nó On lên 1s sau tự rớt lại về off.
    Nếu đúng thì nhạc đang phát ra loa đt, gạt On nó giữ luôn, loa đt nín, nhạc qua AE ra dàn. Đằng này nó rơi về off và đt vẫn phát nhạc qua loa ngoài của nó.

Mod nguồn test ok, làm tiếp XO test ok, mà xong phần câu tụ là nó hết Air, wifi với net vẫn bt.

Chắc phải nối AU để config lại.

2. PSman

PSman Advanced Member

Ái chà, lại còn vụ này nữa sao ta ? Bo mình pcb 2008, vị trí giống như hình bác chỉ.
    K rõ con dán 10 chân đó chức năng là gì, vì 2 tụ xuất theo hình bác đưa thì chân 7 và chân 10 đưa ra 2 pad mỗi tụ.
    Có khi nào bỏ sai vị trí tụ đâm ra nó k nhận airplay nữa không nhỉ.

Theo kn bác nguyensianhduy thì cần phải config lại AE sau khi reset nó mới airplay đc.

3. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    bác nối nhầm chân đúng là nó cũng ko cho airplay ạ. trên hình em chạy mỗi tụ một màu dây.
    Con 10 chân là con chíp DAC đó bác...

4. PSman

PSman Advanced Member

Đúng nó là con DAC thật, vậy mà k nghĩ ra. CS4344, chân 7 với 10 đúng là Vout, 6 là FILT+ chân lấy áp tham chiếu.
    Lúc đầu em nhầm 1 chân tụ vì tróc pad (chân lẽ ra nối với 7) nên câu sang chân 6. K dính chân nào vì đã ktra hết.

Trừ phi phần out có hồi tiếp cho điều khiển thì AE mới biết câu sai, mạch có vấn đề mới ngưng cho play, chứ phần Wifi với Airplay làm nhiệm vụ đẩy i2s đến trước miệng con CS4344 là hết nhiệm vụ, Dac ăn đc i2s ra tiếng hay k AE k quan tâm.

Thôi tối nay về config lại xem sao... mà em nghi đời nó tối tăm rồi, dự là thành wifi hostpot khá là cao :oops:

5. espadon_vn

Vì em dính một vài lần rồi nên có thể khẳng định là khi tín hiệu "không qua bên kia" được là nó không cho Airplay.
    Còn thấy bác nói giống con 2012 mod clock thì thú thực là nó không giống chút nào ạ. Con 2012 mod clock nó không hiện biểu tường Airplay luôn ạ. CÒn trường hợp này là vẫn hiện biểu tượng !

6. vndiyshop

vndiyshop Advanced Members

Không có Duelund, em xài đỡ con này, bác nào có AE ở HCM muốn test cùng thì ghé em nhé

Attached Files:

7. PSman

PSman Advanced Member

Cũng nghi là nếu nối dây k ăn pad, hoặc hở đường tín hiệu ra nó biết máy bệnh nên cấm luôn.
    Đúng là biểu tượng airplay vẫn hiện.
    À bác Thọ thử với con 2012, clock bác mod chích xung qua 1 con đảo đưa thêm vào pad còn lại của thạch anh cũ xem sao, coi như bác giả lập đủ 2 vế âm dương của thạch anh cũ. Nếu đủ xung tại 2 pad và tần số chuẩn thì biết đâu đấy...

8. espadon_vn

Vâng, có gì em ngâm cứu thêm. Thanks !

9. PSman

PSman Advanced Member

Hỏi thêm bác là con CS4344 này CS gia công cho Apple nên khắc cái mã vớ vẩn nào đó hay bo đời 2008 của mình chip tương đương mà k phải là CS nhỉ ?

Về "tai nạn" mất airplay thì giả sử con đang chạy tốt mà hở 1 trong 2 tụ xuất nó cũng bị y chang vậy à bác ?

10. espadon_vn

Nhửng con size bé như thế em chưa gặp con nào ghi đủ mã , kể cả lk mua trên web luôn nên bác đừng trách họ ghi bậy.
    Tụ hở là không Airplay là chuẩn luôn ạ :mrgreen:

11. netnomas

netnomas Advanced Member

Hn có bác nào thanh lý ko, chuẩn j cũng đc, nhớ bán kèm hướng dẫn sử dụng :D

12. espadon_vn

Tụ này nghe sao bác ? Có hay trong tầm tiền không ạ :)

13. PSman

PSman Advanced Member

Tối nay mần đủ trò, hết bài rồi mà nó vẫn k chịu Air
    - Thay dây câu tụ khác, nhỏ gọn, ăn đúng điểm
    - Thay 2 tụ khác
    - Update firmware mới nhất (hi vọng tẩy não)

Không ăn thua...

Nghĩ lại quá trình mình làm, chỉ nhầm 1 chỗ duy nhất là tụ phải lẽ ra 1 pad câu vào chân 7 lại đi câu nhầm chân 6 vì tróc pad, ngoài ra k sai gì khác. Câu nhầm nhưng qua 1 cái tụ thì có lẽ k đến nỗi gì vì đây là chân cũng nối mass qua 1 cái tụ khác.

Nếu AE thuộc dạng thù dai, tức chỉ cần 1 lần hở tụ nó báo máy hỏng, ghi vào ROM luôn. lần sau có fix vẫn k cho thì đành chịu.
    Vậy các bác đang dùng N kiểm tra dây nhợ cẩn thận, cũng chớ tháo tụ nóng khi còn nguồn, nếu không mối thù này đc ghi luôn vào bộ nhớ thì em nó chỉ còn là Wifi hostpot thôi...

14. espadon_vn

Em quên mất là con AE của bác bị bong mất 1 pad. bong rồi thì hê xui vì mạch nó xuyên lỗ đi 3-4 lớp, chẳng biết nó còn dẫn đi đâu cơ.
    Tạm kết luận là bác với em nó hơi kỵ tuổi. Mong là bác sớm tìm ra quẻ hợp :mrgreen:

P/s: Báo cáo bác là con AE bác gửi ra, ở nhà em chạy bình thường, từ lap tới ĐT và cả máy bàn đều nhận nhanh, ok không vấn đề ! Như hình bác show hôm trước, em có góp ý với bác nhưng hình như bác chưa để ý. Đó là trong lịch sử kết nối wifi của bác có quá nhiều mạng wifi mà em AE thì khong chiếm được quyền ưu tiên nên em nó không hiện lên là điều mà em đã gặp hồi trước - khi mà máy của em lưu rất ít thì nhận thấy ngay, nhưng máy ông anh thì lưu đếm mấy chục mạng nên không rất khó nhận !

15. PSman

PSman Advanced Member

Đúng là khôn ở nhà bác, dại ở chợ mà.
    Wifi lịch sử k phải là vđ đâu bác ơi, con Lap ở nhà làm máy bàn k xách đi đâu bao giờ, chỉ có 1 cái AP ở nhà, mà nó cũng k thấy. iP6 của bx mới lấy, list chưa quá 5 cái AP. Zen 5 máy chính của em, list cực nhiều toàn từ wifi chùa mà 100% nó ra hết.
    Reset lần đầu máy nào cũng nhận, tắt nguồn mở lại chỉ yêu mỗi Z5. Lạ đời, thử 2 nguồn rồi. Chắc số em k hợp series bo đó thật. Để xem bo mới bác gởi thế lào... nếu bị nữa thì phải rạng sáng mùng 1 mới dám xông nguồn tiếp.
    Con N1 này wifi ổn định, mở lên trăm lần đèn vừa nháy vàng là cả đám nhao nhao đòi yêu rồi, nhưng em cũng k hạp tuổi nốt.

Tối qua quyết chiến với AE N1 lần cuối,
    - pad tróc là pad từ chân 7 Dac ra. Pad này k đi đâu nữa cả, em cũng soi bên kênh còn lại rồi.
    - 3 pad còn lại dò mạch kĩ, ktra xuyên via, sau khi câu lại dây mới nhỏ gọn thì lật mặt bên kia chọc via test luôn thông hết.
    Cuối cùng vẫn nín.

Em đã cấp thẻ thành viên cho nó đã nhập hội hốt bốt oai phai siêu nhí rồi các bác.

16. espadon_vn

Cái em gửi vào bác nhận được chưa ? Hoạt động sao cho em biết với nhé !

17. PSman

PSman Advanced Member

Chắc trong hôm nay nhận đc bác à. Mới alo bố mẹ thì nói vẫn chưa tới.

18. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Bác bung cả hai tụ ra vẫn Airplay được nhưng...không có tiếng -> em đã thử

19. PSman

PSman Advanced Member

Em xác nhận với bác và mọi người là Apple và em không thể sống chung với nhau đc. Cũng có lẽ do em trước vì em vẫn vốn ghét cay đắng họ đì vai nhà Apple lẫn cái iOS các đời của nó.
    Bo em nhận phản ứng 100% như cái cũ, k khác 1 tí gì. Mở lên bác đã setup sẵn, chỉ có Zen 5 nhận ngay. Các con còn lại mù cang chải. Sau khi bấm nút reset và giữ nguồn thì nhận hết, tắt mở lại vẫn chỉ Z5. Công nhận Asus có thể yêu mù quáng mọi nơi. Y xì bo cũ.

Cám ơn bác đã hỗ trợ em hết mình, cái bo em gởi bác k có vđ gì cũng dễ hiểu. Còn lí do vì sao, điện đóm nhà em hay bị trường điện từ xung quanh ảnh hưởng em cũng chịu. Đến IP6 họ hàng mà cũng ngó lơ, thật vô lý.

20. PSman

PSman Advanced Member

Hự hự, 2 ý kiến của 2 trùm AE hơi ngược nhau tẹo nhỉ...

21. PSman

PSman Advanced Member

Báo cáo cả nhà,
    Khuya nay con N nhà em đã cất tiếng hát rồi. Lý do cực kì vô duyên và ngớ ngẩn, có lẽ plugin Magic Play đi kèm với pm Double Twist trên Android đã hết hạn vào đúng cái đêm mà em mod tụ cho nó. Đêm trước đó nó vẫn còn hiệu lực. Thật vô duyên k chịu nổi !

Lấy bo G bác Esp gởi về gắn vô thì tình trạng kén wifi tại nhà em vẫn như cũ, nhưng lúc này lấy con Zen 5 ra phát như vẫn từng chơi trc đây thì quái, nó cũng tự rớt cái công tắc on sang off khi chọn Airplay, hệt như N. Đến lúc này thì em k chịu đc nữa...

Bác Tỉnh dê hát mò khuyên em cài itune chuẩn vào mà nếu dùng nó phát k ra tiếng thì đập hết đám đó đi. Kì lạ thay N ra tiếng ngon lành, tóm lại là nó chả có vđ gì sất.

Nhưng kì lạ hơn, là cái plugin Magic Play (đã crack) nó lại hết hạn đúng ngày đó vì rõ là cả Sky A870 và Zen 5 cùng dùng 1 cách này phát ngon hết trên N ngày trước đó.

22. PSman

PSman Advanced Member

Gỡ ra cài lại nó lại ăn ngay, thật kì quái, rõ ràng 2 hôm nay gỡ ra cài lại cả pm lẫn plugin mấy lần đều k đc. Hay nó blacklist đúng 2 ngày để thử tài mình nhỉ ? :lol:

[​IMG][/URL]

23. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Đt bác 4` quá đó :D Cũng có thể do số đen

24. espadon_vn

À há, hay là hôi xưa em cũng bị kiểu đó nên kết luận vội !? :lol:
    Cơ mà nếu đúng là con G em gửi vào nó cũng kén vậy thì bác nên kiểm tra lại phần nguồn và clock kia nhìn đám mạch của bác ngay từ đầu em đã thấy không yên tâm. nhiều món có sẵn và đã được kiểm chứng chạy ổn định thì bác lại không dùng, lại cứ phải làm lần mò từ bước đầu chi cho mệt :)

25. PSman

PSman Advanced Member

Xác nhận là đen thui như Ink Dog, bữa giờ MagicPlay version 1.0, đúng 2 ngày đó nó lên v1.1.4
    Chính xác là tại Magicplay nó tự rớt (nó k muốn Play) chứ k phải AE có vấn đề, nhưng đen cái đúng ngay cái ngày mod tụ trong khi trước đó dùng tốt nên mình mới hoảng. :lol:

[​IMG][/URL]

Con AE N nếu k có cái gì nối vào ngõ ra thì nó báo trên itune ngay (dù đã kết nối Air, chờ play thôi), nó dò tổng trở ra nên biết (có lẽ k phải nhờ đá công tắc trong jack 3.5mm vì các bác câu rời nó vẫn biết).
    Cắm jack vào nó ok, phát liền.

Nguồn k phải là vấn đề bác Esp à, mình có rất nhiều nguồn, cả nguồn LT1963 cũng đã test trên cả G lẫn N. Bác k phải là tác giả của nó nên nhìn k an tâm là bình thường thôi.
    Con G mình lấy khá lâu sau mới bắt đầu làm, nhưng ngay khi làm xong đã thấy wifi nó kén sao đó mà chỉ có Zenfone nhận ổn định, mình đã có nói đến trên topic, nhưng vì k chơi bằng Lap nên kệ nó, cũng lười reset lại. N thì dù có xài nguồn gì, clock gì nó vẫn phát wifi k kén con nào.

Chỉ khi nhận đc bo thứ 2 của bác mà vẫn bị 100% y chang trong khi bo đó gởi ra vẫn dùng tốt thì chỉ có thể nói là chịu thua, hoặc phải dời địa điểm (chưa vác xuống trệt xem sao, đang để phòng diy lầu 3).

Clock dùng tốt, mình đã làm nó cho nhiều mạch khác rồi. Khi bị sự cố đều cố gắng trả mọi thứ về gốc (cả clock) nhưng vì lỗi k nằm ở đó nên nó vẫn chưa trôi.

Tóm lại là sự cố rất hi hữu và trùng hợp :mrgreen:

Share This Page

Loading...