Hướng dẫn, hỏi đáp mod Airport Express từ A-Z!

Discussion in 'Thiết bị số' started by espadon_vn, 12/9/13.

1. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Dây đó bác hiểu hơi nhầm về bản chát rồi ạ. Màu cam là đường 3.3v, đường này ăn dòng rất lớn so với đường 5v, chính vì thế họ phải làm 2 dây để tăng khả năng tải so với 1 dây chứ không phải 2 dây này tương ứng với 2 đường nguồn đau ạ (ngay cả trên bo nguồn và bo AE thì chân 2 dây cam đều hàn chập vào một chỗ).
    Tương tự, 3 dây đen cũng chỉ là để tăng tải cho đường mass, bản thân nó vẫn hàn chập vào một vị trí trên bo thôi .
    Đường 5v cấp cho AE là đương nhiên có, đường 5v cấp cho clock đương nhiên phải làm. 2 đường này có thể làm chung 1 nguồn, nhưng tốt nhát vẫn là tách ra bác ạ !

2. 2988

2988 Advanced Member

Bác chủ hướng dẫn em vụ mod tụ xuất với ạ. Mổ con N đời đầu ra thấy toàn bé kin kin em choáng quá. Cái đầu mỏ hàn xung em mua của bác YesSir đã to hơn con tụ đó rồi!!

P/s: lần này em ké cửa anh em chơi p2p nên lần sau sẽ phiền cụ nhé.

3. espadon_vn

Nếu con N của cụ vị trí tụ không giống hình em post thì sẽ là 2 con nằm ngang, màu đen cũng nằm ngay khu vực đó.
    Mỏ hàn của cụ là loại Gost mua shop bác Dũng thì nó vẫn là mỏ nung chứ không phải xung đâu ạ.
    Tuy nhiên dùng mỏ đó để hàn chỗ này thì em xin thua, vì đầu mũi của nó nóng kém lắm, cái đó chỉ làm mạch lớn hoặc làm Tube thì hợp.

Vậy bài cho bác bây giờ là mod nguồn và clock. Tụ thì chờ thay mỏ hàn hoặc nhờ được bác nào đó thì hãy tính ạ :D

4. 2988

2988 Advanced Member

Con N của em giống hình bác post, tụ còn nhỏ hơn loại 2 con nằm ngang mới đau em chứ, vì đây là lần đầu tiên sờ vào dac + linh kiện dán. Mod clock thì có ông bạn đã làm với CDP report lại là không cải thiện lắm, ko biết trên AE thì nó thay đổi thế nào? Em đang phân vân, tính để nguyên, chỉ xử phần nguồn + tụ thôi.

Té ra mỏ hàn kia là nung ợ?!! (em cứ nghĩ nó là xung :mrgreen: ). Em chủ mưu định lợi dụng cái đầu mũi ít nóng của nó để hàn vào đây cho đỡ ảnh hưởng đến linh kiện xung quanh đấy bác :D

Con tụ xuất bác thường nhổ nó ra hay bóp vỡ làm đôi luôn ạ?

5. ntd1081

ntd1081 Advanced Member

Trông nhỏ hơn nhưng chân tụ nó giống nhau cả thôi, nếu chắc ăn thì bác bóp vỡ rồi gỡ từng chân cũng được.
    Mod clock cho thay đổi rõ rệt đó, hơn cả việc mod tụ, vấn đề clock phải ngon.
    Mỏ hàn nào cũng được, miễn là đầu nhỏ và phải ăn thiếc, thiếc phải là loại tốt, mỏ hàn nung chỉ lâu nóng thôi chứ nó cũng đủ nóng để hàn bình thường mà.

6. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Bác lấy dũa, mài bớt cái đầu mỏ hàn đến khi nào thấy ổn thì thao tác. Kiếm cái kính lúp để xử mấy bọn kin kin cho nó chắc cú

7. proid

proid Approved Member

Hôm nọ e qua STAV lấy 3 con LT1963 về, đi mạch point to point theo đúng datasheet: R2 = biến trở 1k, R1 = 220R, đầu in 1 tụ 1000uF, out 1 tụ 0.1 uF, cắm vào acquy thì đo ở đầu in 6.6V nhưng ở đầu out k thấy gì hết, ngay cả ở chân ADJ theo datasheet phải là 1.2V thì đo cũng k thấy gì, mà cả 3 con LT1963 đều thế, chẳng lẽ lại hỏng cả 3 :(

8. espadon_vn

Cụ đã nối chân SHDN với chân IN chưa (nối chân 1 với chân 2) !?
    Nếu không nối sẽ không có áp ra là đương nhiên luôn ạ :D
    Chúc cụ thành công !

9. proid

proid Approved Member

Đã thử và đã thành công, cám ơn cụ nhiều :D

10. espadon_vn

Có một sự sung sướng nhẹ mới diễn ra :lol: (trước em cũng thế)

11. DJVDK

DJVDK Advanced Member

kiểu gì em cũng phải bỏ......ống heo đặng làm 1 con AE để nghe nhạc
    thanks các bác đi trước đã bỏ công nghiên cứu

12. 2988

2988 Advanced Member

Khà khà, vậy thì em bắt tay vào xử nó thôi ạ... Thanks bác.

13. 2988

2988 Advanced Member

Cụ định xúi em sản xuất kim khâu đấy à?!! :lol:

14. vuduchieu79

vuduchieu79 Advanced Member

Accu của em 10A, 6V. Khi sạc thì khoảng 11h là đầy. Nhưng khi phát nhạc thì cũng chỉ được 13h là kiệt accu. Theo em biết thì AE chỉ dung hết 450mAh. Không hiểu tại sao. Vấn đề nữa là khi accu chỉ còn khoảng 20~30% thì nghe như bị đói cơm, chắc do sụt điện áp.

15. ntd1081

ntd1081 Advanced Member

Accu vậy là quá tốt rồi bác. AE dùng bt cũng khoảng 800mA đó. Dòng cấp cho nó ít nhất 1A mới chạy ổn định được

16. 2988

2988 Advanced Member

Các bác cho em hỏi: cắm thêm anten cho con chuẩn N cũ thì cắm vào vị trí nào ạ? Em thấy có 2 vị trí cắm jack trên bo. Đầu jack anten em không có thì hàn được không ạ?

17. ntd1081

ntd1081 Advanced Member

Bác gỡ bỏ jack cắm trên AE rồi hàn nhé, đường mass hàn thẳng vào vỏ cho chắc nhé.

18. 2988

2988 Advanced Member

Có 2 cái jack màu đồng vàng mặt bên dưới (em đoán nó để cắm anten), vậy phải gỡ cái nào bác ơi?

19. ntd1081

ntd1081 Advanced Member

Hai cái như nhau, bác gắn 2 anten thì gỡ cả hai :). Gỡ khéo không bật mất chân mạch bác nhé

20. 2988

2988 Advanced Member

Cảm ơn bác, em đã dự trù sẵn sẽ phải làm đến con AE thứ 2 rồi :lol: :lol: . Chân tay to, chấm mỏ hàn vào là 3, 4 linh kiện chập một luôn!!

21. espadon_vn

Có một lời khuyên là các bác không nen gỡ cái đó ra làm gì cả, hàn khéo vào chân jack đó sẽ có nhiều cái lợi. Chú ý hàn với chân nơi nối với cái đường mạch loằng ngoằng bác nhé !
    Cái lợi thứ nhất là - Đỡ tốn công nhấc cái jack đó ra.
    Cái lợi thứ 2 là - đỡ lo bong mạch khi thi công gỡ jack :D
    Bác nên hàn cho nó cả 2 cái ăn ten ...

22. espadon_vn

Lý thuyết thì là ~450mA(với con N2012), nhưng với chuẩn G đã có lần em đấu đồng hồ vào đo thì nó lại tới >600mA, có lúc lên hơn 700mA. Vậy Acu dùng được 13h là bình thường chứ bác.
    Vì AE chuẩn G có 2 đường 5v (1 cho clock và 1 cho DAC). sụt áp tối thiểu cho LT1963 là 0.35v, sụt áp qua trở cách ly giữa các phần nguồn... Tổng lại thì để ra được 5v ổn định sẽ cần có áp vào >5.5v. Thế nên khi Acu gần hết, mức áp có thể không đủ lớn để LT1963 cho ra áp ổn định => nghe nó không băng lúc đầy Acu là dễ hiểu ạ :D

23. vuduchieu79

vuduchieu79 Advanced Member

Trông nhỏ hơn nhưng chân tụ nó giống nhau cả thôi, nếu chắc ăn thì bác bóp vỡ rồi gỡ từng chân cũng được.
    Mod clock cho thay đổi rõ rệt đó, hơn cả việc mod tụ, vấn đề clock phải ngon.
    Mỏ hàn nào cũng được, miễn là đầu nhỏ và phải ăn thiếc, thiếc phải là loại tốt, mỏ hàn nung chỉ lâu nóng thôi chứ nó cũng đủ nóng để hàn bình thường mà.[/quote]

Clock của em là Clock vàng loại JYEC TCXO 0.1 ppm. Nghe cũng khá tốt, theo em biết thì Clock riêng đối với AE là rất quan trọng. Theo bác thì nên dùng loại nào hợp lý nhất hay cả về chất lượng cũng như tầm xiền (Mấy loại 500 - 700 USD thì cao quá), ở Việt Nam có khó kiếm không ạ.

Còn với accu thì khi kiệt thì AE không phát wifi nữa, tuy nhiên khi gạt sang chế độ sạc thì vẫn sạc bình thường. Không biết như vậy thì có hại cho accu không.

24. ntd1081

ntd1081 Advanced Member

Clock của em là Clock vàng loại JYEC TCXO 0.1 ppm. Nghe cũng khá tốt, theo em biết thì Clock riêng đối với AE là rất quan trọng. Theo bác thì nên dùng loại nào hợp lý nhất hay cả về chất lượng cũng như tầm xiền (Mấy loại 500 - 700 USD thì cao quá), ở Việt Nam có khó kiếm không ạ.

Còn với accu thì khi kiệt thì AE không phát wifi nữa, tuy nhiên khi gạt sang chế độ sạc thì vẫn sạc bình thường. Không biết như vậy thì có hại cho accu không.[/quote]

Em nghĩ bác mua clock JYEC tcxo loại tốt là được rồi. Loại tốt nhất của hãng này trên taobao khoảng 80 tệ không mạ vàng, mạ vàng thêm 10 tệ. Còn lại ưu tiên cho tụ thì hợp lý hơn ạ.

25. star385960

star385960 Advanced Member

Có cụ nào ở HN mắt tinh móc giúp em 2 cải đầu tụ xuất âm của chuẩn N ra ko ah? tay em run..nên nó toàn hàn sang con trở bên cạnh :(

Share This Page

Loading...