Hướng dẫn, hỏi đáp mod Airport Express từ A-Z!

Discussion in 'Thiết bị số' started by espadon_vn, 12/9/13.

1. ntd1081

ntd1081 Advanced Member

Đừng chọc ngoáy nhiều thì em N cũ này khá ổn định, nó khá nhạy cảm với bụi bẩn đó, nhất là phần mạch hàn tụ xuất :D

2. tuannguyen1919

tuannguyen1919 Advanced Member

Ngưỡng mộ wa,e cũng muốn có 1 em như thế
    Ko biết thuốc thang tất cả hết bao nhiêu vậy bác Cảm?

3. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    :D con này đi xin được hơi nhiều nên em không tốn mấy đâu bác !
    Còn để mà đi mua hết về làm thì cũng lục tốn khoảng >9T là chắc ạ :mrgreen:

4. tuannguyen1919

tuannguyen1919 Advanced Member

Theo e bác nên đặt tên cho những sản phẩm mình làm ra
    Ví dụ con này là AeDac-N1 chẳng hạn :)

5. linbliss

linbliss Approved Member

Ái chà chà, có hàng độc chơi Tết rồi đây, chẹp... chẹp... :))

6. espadon_vn

Đúng là không cái dại nào bằng cái dại nào...
    Vừa quang lên nói là làm để chơi tết, têế mà chiều qua lại bị dí dao vào cổ đe dọa - 1 là đổi con mới của chú qua con nhà anh, 2 là anh không run tay đâu...
    Vậy là lại phải chờ qua tết mới có hi vọng được "chơi" em nó rồi :evil:

7. Tran Minh Cong

Tran Minh Cong Advanced Member

Các bác tư vấn giúp em xem con Airport của em mod chi tiết nào nữa thì cho am thanh tốt hơn. Hiện tại tụ xuất âm em đang dùng Mundrop Silver/Gold, mấy con tụ lọc đen, đỏ em đang dùng tụ Black Gate nhưng cảm nhận của em khi nghe Vocal không hay bằng CD Philip 204 em đang có hay DAC 1865 của Quang Hào.
    Cảm ơn các Bác.

Attached Files:

8. espadon_vn

Bác nên nghe một thời gian nữa vì linh kiện hiện còn mới cần chạy rà và ban đầu bác đang quen với giọng của Phillips 204 hay AD1865 rồi nên khi chuyển qua con này sẽ thấy nó khang khác nên có thể đó là lý do thấy vocal không hay bằng :D

9. vuduchieu79

vuduchieu79 Advanced Member

Theo kinh nghiệm của em sau 1 thời gian chơi AE em thấy như sau:
    - Nên chơi Thinkpad, dòng T từ dòng T61 trở lên. Còn mấy dòng như X200 em thấy cũng được nhưng chạy hơi rung vì trong lượng nhẹ, chỉ bằng 1 nửa dòng T. Khi chơi thì cũng nên chống rung cho máy. Chơi AE thì hay hơn hẳn các dòng máy khác, rất đều không phẩm chất nào lấn phẩm chất nào.
    - Hệ điều hành cho máy tính thì nên dùng win 7 64 bit. Ram cũng nên nâng lên 1 chút như 4 gb chẳng hạn. 64 bit hay hơn, 32 bit hơi khó nghe. HĐH win 7 64 bit thì cần ổ IOS để trống tối thiểu 20gb nhiều hơn so với 32 bit, nhưng em thấy tốt nhất là 50gb trở lên. Tuy nhiên khi chia ổ thì cũng không nên để dung lượng ổ quá 130gb. Trong ổ này cũng không nên copy và xóa quá nhiều, cũng không nên defrag ổ, không nên cài nhiều phần mềm khác. Chính vì vậy nên dành máy tính riêng để chơi nhạc và làm phần cơ. Hehe em chỉ dùng để chơi nhạc và lướt web thôi ạ. HĐH win 8 chưa có đủ driver do Lenovo cung cấp, tuy nhiên khi nên win 8 thì sẽ hay hơn so với win 7 theo thiển ý của em. Em cũng chưa thử với SSD, tuy nhiên em nghĩ chất lượng âm thanh có thể khác chứ không khác nhiều.
    - Còn về phần nguồn điện cho máy tính thì cũng nên có biến áp và lọc điện. Nghe hơn hẳn so với điện lưới đấy ạ. Ngoài ra phần dây nguồn cho máy tính cũng phải hàng chuẩn theo máy mới ok, phích cắm cũng phải tốt nữa ạ.
    - Còn về AE thì em thấy có mấy loại tụ nối tầng ngon bổ rẻ là Multicap và Claritycap. Nghe rất tốt, theo em là tốt hơn Mundolf và Jensen. Còn về chạy burn in thì cũng tùy theo hãng. Phải chạy đủ giờ như hãng khuyến cáo thì mới được. Âm thanh chưa hay khi đạt được trị số này, âm thanh luôn thay đổi hay và dở trong quá trình burn in. Có những hãng chạy khoảng 200h, 300h, 400h, 500h. Bác sẽ thấy bất ngờ khi đạt đủ giờ đấy ạ.
    - Còn cuối cùng là bác chọn dây tín hiệu khá 1 chút hợp với dòng nhạc bác thích. Tuy nhiên AE vẫn hợp dòng nhạc Châu Âu hơn ạ.
    Hehe, khi đó thì bác cho AE bao nhiêu sao là tùy bác.

10. boaudio

boaudio Advanced Member

Phát không dây, còn phụ thuộc vào độ rung của máy ạ..

11. vuduchieu79

Phát không dây hay có dây em nghĩ đều quan tâm đến chống rung bác ạ. Đối với những máy tính khác thì độ rung, tản nhiệt, độ ồn đều cao hơn Thinkpad. Ngay cả Thinkpad vẫn có độ rung do ổ cứng, tản nhiệt. Theo nguyên lý thì khi máy bị rung thì lực rung sẽ truyền xuống mặt phẳng tiếp xúc và mặt phẳng tiếp xúc sẽ truyền lực lại máy tính và gây rung cho máy tính. Nếu ta cách ly được lực tác dụng này thì sẽ hạn chế đi nhiều độ rung của máy tính chứ không mất hoàn toàn. Vấn đề là chọn loại thiết bị chống rung nào cho máy tính vì dù sao máy tính vẫn nhẹ hơn so với CDP. Theo em thì trong bộ dàn thì có 2 thiết bị cần chống rung nhất là CDP và loa. Nói xa hơn thì kể cả amp, biến áp, dây loa, kệ dàn cũng phải chống rung do những chấn động của âm thanh tại đúng vị trí tác động lên. Nhưng em nghĩ hiệu quả cũng không quá lớn và có người nếu cầu kì thì họ vẫn chơi. Cũng có thể có cách khác là di dời dàn âm thanh sang bên cạnh để tránh tác động này. Vài ý kiến chia sẻ.

12. nguyenductvd

nguyenductvd New Member

Em mới mua con AE 2012 về vừa nghe nhạc vừa dùng wifi ghép với dàn mini denon d-ma5dv nghe phê lắm. Mới tập nghe nhạc lossless . Bác nào dùng AE có chút kinh nghiệm gì chỉ giáo em với để làm sao tối ưu đc con AE ?
    Nhân tiện bác nào đã mod AE2012 chưa ạ và chi phí thêm cho việc mod em nó là bn ạ?

13. Tran Minh Cong

Tran Minh Cong Advanced Member

Cảm ơn các bác.
    Sau khi em hàn song song cặp tụ teflon ft3 0,47uF/200v vào cặp Mcap silver/gold 1uf/1000V thì cho âm thanh ấm áp và mượt mà hơn ah. Em dùng máy tính thinkpab t400 phát nhạc tới airport thì nghe hay hơn t420 ah. Em chưa có cơ hội thử với T61 trở lên ah.

14. vuduchieu79

Có mấy bác PM cho em về chống rung, em cũng có chút kinh nghiệm chia sẻ cùng các bác.

Nói chung thì tất cả các thiết bị audio đều cần chống rung. Như em đã nói ở trên thì các thiết bị audio cần đc kê lên chân chống rung. Cũng có nhiều loại chân chống rung. Tuy nhiên thì cũng tùy loại thiết bị mà áp dụng cho phù hợp. Không nên bừa phứa có khi cho tác dụng không tốt. Mà em cũng không nhắc lại phần chân chống rung.

Đầu tiên là máy biến áp. Máy biến áp là máy có độ rung lớn nhất trong bộ giàn audio. Chính vì thế ngoài chân chống rung thì các bác cũng nên chống rung theo phương ngang, phương XY trong không gian 3 chiều. Tựa lưng máy biến áp theo 2 cạnh của góc vuông của tường. Em đang dùng 2 quả bóng tennis cho mỗi phương. Còn các bác có thể dùng cái khác mà các bác cho là hợp hehe.

Còn ý khác nữa là chống rung cho phần đỉnh. Các thiết bị đều cần. Cũng có nhiều cách chống rung khác nhau cho các thiết bị khác nhau. Như em đã nói ở trên thì máy biến áp có độ rung lớn nhất. Có thể dùng túi cát, mà cát thạch anh thì càng tốt và đặt lên trên máy biến áp. Không chỉ làm tăng trọng lượng của máy mà còn làm giảm chấn theo phương ngang. Quán tính rung động của máy biến áp đã đc giảm đáng kể.

Còn về phần CDP, Dac, Cơ, Pre, Pow. Ngoài chân chống rung, mà tốt nhất nên chọn chân chống rung mà các bác cho là phù hợp với bộ giàn của mình. Em thấy nhiều thiết bị chân của máy theo hãng thường không tốt, nên thiết kế chân riêng cho bộ giàn của mình. Điều quan trọng là phải hợp. Gặp phải dòng trái khoáy nghe khó chịu lắm. Mua thì phí xiền, mà dùng thì chỉ muốn vứt quách đi cho rảnh nợ.

Trong các phần trên thì Pow ít chịu ảnh huởng của rung động nhất. Trên kệ âm thanh thì thường được đặt ở trên đầu, nơi có tác động của âm thanh là lớn nhất, nhất là tiếng Bass. Trong các bản hoành tráng thì việc setup các thiết bị luôn là ưu tiên hàng đầu. Pow, máy biến áp và dây nguồn là thiết bị cấp điện cần phải đặt xa các thiết bị khác. CDP, Dac, Pre nên đặt dưới cùng. Ưu tiên nguồn phát, vì nguồn phát là quan trọng nhất. Tất cả những tinh túy nguồn nhạc đều bắt đầu từ đây.

Em nói thêm chống rung cho phần đỉnh của các thiết bị trên. Các bác cũng có thể dùng đồ hãng như Nordost, em không nhớ model, loại damping plate. Ngoài ra cũng có nhiều hãng khác. Theo kinh nghiệm của em thì chống rung cho phần đỉnh quan trọng hơn và hiệu quả hơn so với phần chân. Tất nhiên thì phải chống rung cho phần chân trước trước khi chống rung cho phần đỉnh.

Tùy trọng lượng của thiết bị mà nên chọn khối lượng đặt trên cho phù hợp. Thường thì pre có trọng lượng nhẹ, và cần phải lưu tâm nhiều hơn. Cách chống rung cho phần đỉnh cũng rất quan trọng, nếu không đúng thì cho hiệu quả tiêu cực. Một số người dùng túi cát, nhưng em thấy rất không tốt. Nó chỉ làm thiết bị nặng thêm mà chẳng có ích lợi gì. Em đã thử dùng cục tẩy và đặt trên đó khối lượng vừa đủ lên và cho hiệu quả khá tốt.

Như vậy là thiết bị audio đã được chống rung 2 lần theo cấp số cộng. Nói thêm về loa, cũng có người áp dụng và thấy là hay. Nhưng bản thân em không thích, vì tự nhiên nhìn thấy đống nù nù xấu xí trên đôi loa xinh đẹp của mình chẳng thấy dễ chịu chút nào.

Thui em hơi dài dòng chém gió. He he show hàng tí. Có gì sai mong các pác bỏ quá cho.

15. espadon_vn

AE 2012 có mod thì chỉ nên mod lại nguồn, và cũng chỉ có từng đó để thi triển trên em nó.
    Chi phí thì tùy phương án mod nguồn của bác mà tính thôi :D

16. yeunhacvn

yeunhacvn Advanced Member

E góp vui với con AE chuẩn G mod với chi phí "Đồng nát" và toàn bộ Pre cũng đồng nát luôn...! Thế là sau bao ngày mong đợi e nó đã hót bậm bẹ.... :D

Attached Files:

File size:
      115,2 KB
      Views:
      282
  17. diyampli

diyampli Advanced Member

Ù xì xì :mrgreen:

dbcity20005 likes this.
  18. yeunhacvn

yeunhacvn Advanced Member

E cũng không biết nữa, ù xì thế nào...? Bật lên nghé sát tai vào loa tress thì nghe thấy sôi nhẹ, khi không có tín hiệu vào dù ở bất cứ mức vollum nào. Còn ra xa 50cm thì không nghe thấy gì, dù mạch đang đơm trên board đa năng. Có cái vỏ nhỏ quá không làm gì hơn được, trình còn còi mà Thím.....! :D

19. espadon_vn

Monoblock DAC với Airport Express - Tại sao không !?

Có một ý tưởng tuy đã ấp ủ lâu, rất lâu trong đầu của em rồi !
    Các bác đều đã biết tới Monoblock amply, rồi thì kể cả Monoblock Pre-amply. Vậy tại sao ta không làm quả Monoblock Airport Express DAC nữa nhỉ :lol:

Em sẽ sớm triển khai để xem tính khả thi, chất lượng của em nó dư lào :mrgreen:

20. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Re: Monoblock DAC với Airport Express - Tại sao không !?

Vã thuốc :lol:

21. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Làm 2 con AE mỗi con câu ra 1 kênh L/R :lol:

22. espadon_vn

Hớ hớ, đúng là Sư Phọ có khác, đọc bài vanh vách... :lol:

23. syen

syen Advanced Member

Không bao giờ làm được. Cái này anh nghịch mãi rồi chú ơi

24. espadon_vn

Lại làm vụ cá độ đê hê hê !

25. digitalosin

digitalosin Approved Member

Em thấy các bác mob mà mê quá, nhưng tiếc không biết làm. Ở Hà Nội có chỗ nào nhận mod AE không các bác ?

Share This Page

Loading...