Hướng dẫn, hỏi đáp mod Airport Express từ A-Z!

Discussion in 'Thiết bị số' started by espadon_vn, 12/9/13.

1. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Các bác giúp em vụ nguồn cho mạch ae với , mấy hôm nay loay hoay mãi, các bác dùng nguồn gì cho em AE thế , em dùng nguồn9v qua mạch hạ áp 6v thì e, AE lên đc tý lại tắt ! Nguồn 9V em khoảng 1.7A

2. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Có thể trục trặc ở mấy con LT1963, bác nên đo lại nguồn cấp cho AE cả đường 3.3 và 5v - kiểm tra tiếp đường 5v cho clock.

3. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

em cấp vào mạch của anh là 6v, đo các điểm ra AE thì đường 5V của AE và clock ~ 5v3, đường 3,3 thì ~3,5 ! Có lúc thì lại hạ < 5v và <3v ! Đo bằng mấy cái đồng hồ vẫn vậy

4. ntd1081

ntd1081 Advanced Member

Biến thế không cấp đủ dòng nên AE khởi động lại liên tục dẫn đến áp ra sau ổn áp trồi sụt liên tục. Bác thay biến áp lớn hơn thử xem sao

5. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Cám ơn bác đã nhiệt tình :) Em cũng đang đoán do thiếu dòng nên bị sụt áp. Để em thử táng cục nguồn khác xem thế nào

6. espadon_vn

Dễ nhất là thử đấu cục Acu vào xem nó sao ?

mà cơ bản bác phải lắp đúng trị số trở ghi trên PCB thì áp ra sẽ chuẩn. Nhưng với áp bác đo thì đều không đạt trong bất cứ trạng thái nào :(

7. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Lk em mua ở STaV đều chuẩn trị số:) Lạ cái là ban đầu thông số rất chuẩn! Tối nay em sẽ tiến hành thử lại nguồn và thử lại acqui nữa. Sẽ chộp ảnh show cho các bác

8. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Báo cáo các bác, em bó tay với em AE rồi ạ :) Thử đủ loại nguồn mà điện áp ra AE lúc lên lúc xuống ! Nản quá cơ

9. ntd1081

ntd1081 Advanced Member

Bác thử bằng nguồn accu 6.3V chưa?

10. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

À, em dã thử bằng Acqui , em AE chạy ngon mặc dù diện áp các điểm đo vẫn lớn hơn điện áp ghi . Ví dụ 5v thì đo được thành 5,2v còn 3,3 thì thành 3,5v

11. ttanh

ttanh Advanced Member

vấn đề là nó có ổn định ko bác? nếu Vout ổn định thì chứng tỏ mạch làm việc tốt, bác thay mấy con điện trở phân áp bằng cái VR xem sao, chỉnh theo ý muốn

12. ntd1081

ntd1081 Advanced Member

Áp đó hơi cao hơn chút nhưng chắc chắn chạy ngon nếu dòng ổn định. Em nghĩ mấy con ổn áp không đến nỗi lởm thế đâu, ít khi trục trặc cả hai con.
    Bác kiểm tra kỹ lại mấy con trở ấy, còn nữa nếu đồng hồ đo là digital mà pin yếu là nó cũng cho kết quả tăng lên như vậy đó.
    Nguồn biến thế của bác chắc chắn có vấn đề rồi, kiểm tra bắt đầu từ biến áp, rồi đến các linh kiện đằng sau.

13. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Em dùng cả đồng hồ cơ đo kết quả cũng same same bác ạ. Cho em hỏi nếu các bác ko dùng acqui thì dùng mạch gì hạ áp xuống 6v để đưa vào mạch nguồn của bác Espadon_vn thế ? Có khi nào con TCXO lỗi không các bác ! Vì em lấy 1 con AE khác chưa mod Clock cắm vào mạch trên thì em nó chạy ngon lành ( test cả đêm ) nhưng cứ cắm con AE đã mod clock vào là im luôn

14. ntd1081

ntd1081 Advanced Member

Em cũng dùng Accu 6V và nguồn biến áp 12V 12VA chạy song song. Em dùng LT1963 hạ áp xuống 6V trước khi cấp cho ổn áp trên pcb AE
    Mạch nguồn cho clock em dùng reg104 chứ không dùng Lt1963 gắn trên pcb.
    Thường thì đã chạy được accu ngon thì nguồn biến áp đương nhiên cũng ngon nếu không bị sụt áp

15. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Tối về cũng tách riêng nguồn 5v cho clock thử xem sao rồi báo cáo các bác :)

16. ntd1081

ntd1081 Advanced Member

Bác chú ý đo nguồn chuẩn rồi mới cắm vào clock và AE, lọ mọ dễ tèo lắm đó!

17. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Em run tay quá, báccho em hỏi tý là sao bác ko dùng LT1963 trên mạch chạy cho phần clock mà chơi bo ngoài ? Nguồn 12v chạyqua LT1963 hạ áp còn 6v để đưa vào mạch có cần quan tâm đến A không ? Như vậy thì tản cho em LT1963 phải khá lớn ý bác nhỉ ?

18. ntd1081

ntd1081 Advanced Member

Em có sẵn con Reg104 xịn nên gắn bo ngoài chạy cho clock. Em chạy Accu 6V thì cấp thẳng vào LT1963 trên pcb AE và pcb gắn Reg104-3,3V. Chạy biến áp thì em cấp nguồn 12V từ biến áp vào bo ngoài dùng Lt1963 hạ áp xuống 6V rồi cấp như nguồn accu.
    AE ăn dòng gần 1A nên mạch nguồn cấp cho AE phải cấp đủ dòng 1A ổn định mới chạy được, đòi hỏi biến thế nguồn phải chuẩn, trước em lắp mấy con biến thế fe chợ dây thì đủ nhưng Fe lởm nó cứ sụt áp hoài, lúc chạy lúc không. Mua cục biến áp nguồn tháo máy cuả nhật có 12VA 12V-8V-6,3V chay ổn định luôn.
    Cứ đo trước khi cắm vào AE và clock thì chẳng việc gì phải lo, phòng mấy con IC ổn áp nó tèo thôi, cái này em trả giá rồi :lol:
    Tản nhiệt như trên pcb AE là được rồi bác à.

19. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

2 ngày nghỉ ra chợ mua cục nguồn 2A , đầu ra đủ loại, lắp nhưng cũng vẫn thế ! Có khi em lại tiếp tục tìm nguồn xịn thôi !

20. kiennat

kiennat Advanced Member

có cụ nào dư con ae chuẩn n còn tốt không nhượng lại cho em nhỉ. máu rồi

21. hungnt

hungnt Advanced Member

Em đang định làm cặp tu Rike (như trong hình). Bác espadon_vn cho em hỏi loại này có OK k ạ? Nếu lắp thì trị số khoảng bao nhiêu là được ạ?

Attached Files:

22. espadon_vn

Tụ này em chưa thử, nhưng thấy có máy người dùng thử (trong Pre, hay tube amp) đều khen là hay (trong tầm giá).
    Em cũng đang rất muốn thử loại này để xem nó ngon bổ rẻ tới đâu mà chưa thử đc :).
    Lắp cho AE thì bác có thể dùng từ 1uF tới 4.7uF, trị số cao thì Bass sẽ sâu và vững hơn => tùy mức đầu tư để chọn. À nếu em không nhầm thì từ 1uF tới 3uF thằng Rike này cùng mức giá hay chênh lệch chút xíu thôi chứ không chênh nhiều như các loại khác ...

23. hungnt

hungnt Advanced Member

Cảm ơn bác, thế thì mai em làm 1 cặp 3.3uf dùng thử xem thế nào!

24. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

AE DAC của em sắp hoàn thiện roài, đang chuẩn bị đưa vào chassic . Se có hàng show cho các bác

@ : Em đang thừa mấy cục AE chuẩn G , vẫn sống nhăn răng , bác nào định mó thì alu em nhé

25. kiennat

kiennat Advanced Member

sao các bác không khò nhổ con dac của AE đi rồi câu tín hiệu vào bo nào đó sử dụng con dac khủng tí như Tda1541,hay pcm63 hoặc Ad1865 chẳng hạn.em sẽ mod hướng trên. hi vọng thành công vì em có 2 con pcm63pk.một ý kiến nhỏ mong các bác chém

Share This Page

Loading...