Hỗ trợ 24/24h cho các bạn đang làm ampli TDA-7294

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuanhuy, 5/5/06.

1. diyampli

diyampli Advanced Member

Đúng đó ngày trước em diy con này dùng điện 35 VAC có cháy đâu chỉ có cái nó khá nóng.Các bác dùng tản nhiệt khá là ổn, em này chú ý input mà loẹt xoẹt là nứt làm đôi khói trắng bay lên đó ạ :mrgreen:

2. man man

man man Advanced Member

vỏ trong suốt đó là đứng từ bên ngoài nhìn thấy ling kiện bên trong?
    theo em thế thì cho em nó cởi trần đi, vừa tự khoe body nhé, tản nhiệt không phải nghĩ
    thêm cái chất là phong ba bão táp nữa. quá là oành áng. tất cả các tiêu chí đều đạt được, lại không tốn kém, thích chữ thì viết tay lên quá là đơn giản. hic hic tại cụ quydiachat cho em cái suy nghĩ này, khó bỏ vì là suy nghĩ khi bước chân vào "ngày đầu tiên đi học" nên trong suốt có chăng là không có gì cho em nó, cởi trần thôi cụ. thi thoảng chán lau tụ cho bóng lại cũng dễ ạ. chăm em tản nhiệt cũng thế, lau sạch bằng vải ướt hay ẩm chạy thì thôi rồi :mrgreen:

3. diyampli

diyampli Advanced Member

Cụ làm xong vỏ TDA em giao chưa mà đã vào đây chém hở :mrgreen:
    Cái vỏ như cụ nói em hội tụ đầy đủ ở leach, mà leach amp cụ xong nốt chưa :twisted:

4. longbkhn

longbkhn Approved Member

Thưa các bác!
    Tình hình là em TDA của em chạy rất là nóng (mặc dù đã đc gắn trên 1 tấm tản nhiệt to rồi)
    Chạy được 15 phut mà sờ vào là nóng bỏng tay ah. Tản nhiệt thì cũng rất ấm luôn.
    Của các bác có bị vậy ko ?

Ps : Bác nào chỉ em chỗ mua chassis bằng nhôm cái với ah!

5. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

A cấp nguồn cho IC bao nhiêu Vôn ạ , an toàn thì +- 35VDC , lên 42V nếu là ic anh ba thì nóng dữ lắm ạ , nhưng không sao đâu ợ , a thêm chút mỡ tản nhiệt với lại cho nó cái quạt vô là mát ngay ạ :mrgreen:

6. naichuoi

naichuoi Advanced Member

như của em dùng nguồn 30VAC nên cũng khá là nóng. em gắn lên 2 cái tản nhiệt của chip máy tính, có sẵn 1 em quạt nên mát dịu thôi ạ.

7. son_heinz

son_heinz Advanced Member

Em hỏi mấy chỗ mà không kiếm được 7297 xin, Bác hay gặp em nó thì kiếm giúp em 1 cặp bác nhé.
    Em mong sớm hoàn thành cái này để kịp bắt tay vào cái mới lớn hơn.
    Thanks bác trược

8. diyampli

diyampli Advanced Member

Khó lắm bác ơi em mới dc cầm 1 đôi của singapo tháo máy thôi, ông bạn em có 3 con gạ đến 5lit k bán nên chán bỏ ý định lâu rồi.

9. dinale

dinale New Member

Các bác chỉ dùm em 1 số loại diode FRED 15A mà ở chợ Nhật Tảo có bán đi ạ. Hay là con nào tương đương MUR1560 cũng được. Hồi chiều e dạo 1 vòng chợ, chỉ thấy có loại MUR860 thôi mà giá cũng chát (12k/con).
    E tính làm bộ nguồn ngon ngon tí đặng sau này khỏi mất công làm lại. Mong các bác giúp đỡ.

10. son_heinz

son_heinz Advanced Member

Vâng để em tìm giải pháp thay thế vây.
    Cảm ơn bác nhiều

11. dinale

dinale New Member

Nhờ các bác chỉ dùm e 1 số con diode FRED 15A mà Nhật Tảo có bán với. Hay là con nào tuơng đuơng MUR1560 cũng được. Nếu được vui lòng chỉ e chỗ bán luôn. E dạo chợ mấy vòng rồi mà kiếm không ra, chỉ có loại MUR860 mà giá hơi chát (12k/em).
    Thanks các bác nhiều.

12. devilman99

devilman99 New Member

Mình cũng thik làm một cái ampli cho mấy cái loa cũ! Nhưng ngặt nỗi dốt quá. Nay hỏi anh em, ở Nhật Tảo có bán cái mạch ampli nào sẵn không. Nếu có thì ở tiệm nào? Giá khoảng bao nhiêu. Cảm ơn anh em.

13. man man

man man Advanced Member

chưa được cái gì, còn chưa có thời gian đi lấy biến áp về cho naim và cho cụ quydiachat nữa đây, nói chung là suốt ngày ngắm máy bay cất cánh, hạ cánh, sắp đi biệt phái Sóc Sơn rồi, ăn ngủ cùng máy bay, chết như chơi. muốn một ngày nghỉ cũng khó.

còn vụ tda thì hoàn thành từ lâu lém rồi, nhưng hic hic mang cho rồi. tụ nguồn nói chung là khi tắt công tắc hát thêm dc gần 1 phút thì tắt nên mất điện và tắt công tắc bạn khôn hiểu là tại sao lại vậy, em cách điện tốt ghê mà khi lấy lưỡi ngửi sò thấy tê tê.

tản nhiệt thì đóng 2 em như sau; mua nhôm đồng nát trên thái nguyên chạy 2 em tda hơi nóng, em bồi tiếp 1em giống như vậy, 2 mặt phẳng úp vào nhau, còn lại bôi 1 lọ keo trắng như sữa ấy, lấy tay quét, hic hic kinh thật. giờ có mở volum đến 3h chiều vẫn ok lém, không nóng, gọi là có cảm giác ấm thôi.

mà giờ em cũng có nghe tda dc nữa đâu, bạn gái nửa đêm lại gọi cho nghe qua alo thôi. cũng may là ko cháy chập gì nữa ạ, hic hic

14. haduan

haduan Approved Member

Chào các bác ! Em cũng mới lắp xong mạch TDA xong mà khi em cho chạy thử thù em thấy loa nóng lên khi em đo điện áp ra loa thì co điện DC là 1v em kiểm tra lại mạch của mình lắp đúng .Em không biết phải làm sao nữa mong các bác chỉ giùm !em cảm ơn

15. longbkhn

longbkhn Approved Member

Bác có xài mạch bảo vệ loa không thế ah.
    Bác thử kiểm tra lại dây mass xem đã đi đúng chưa!

16. lam_nguyen77

lam_nguyen77 Advanced Member

xin chào các bạn.mình ở na trang cũng đang muốn lắp một em 7294, nhưng di mua linh kiện họ bán toàn đồ trung quốc không biết lắp vào có hay không .có bạn nào ở nha trang không ? biết chỗ nào bán hàng cũ tháo máy chỉ cho minh với . cám ơn nhiều

17. LoD

LoD Advanced Member

em có vài ý ...lắp 7294 hay ở chổ là ampli do mình tự lắp.....nên có có thể mang lại một cách tự sướng..mà đồ hãng không thể mang lại được ... :D

18. lam_nguyen77

lam_nguyen77 Advanced Member

To LoD : cám ơn ban đã trả lời .mình lắp xong em nó rồi ,nghe cung khá ,dang muốn lắp một em pre nữa nhưng thấy trên diễn đàn nhiều pre hay quá nên không biết theo em nào .Bạn chỉ cho mình với ,em nào hay mà đơn giản tí. cám ơn nhiều

19. nguyennam_2268

nguyennam_2268 Approved Member

:shock: chào bác nguyen e đả lam anh tda7294 ok nói chung la anh đó dể làm thôi ráp đúnh lk là kêu ah.nhưng mổi tội tieengs bass của anh ấy hơi bị nặng nề.nói chung là nghe ko ok cho lam e khuyên bác nên lam anh lm3886 j anh này nghe ok lắm đầy đủ lắm củng dể làm nhue tda7294 thui.thân

20. LoD

LoD Advanced Member

Bác muốn lắp pre ngon bổ rẻ ...đơn giản thì vào đây tham khảo nè.....em cũng lắp xong .....và rất hài lòng :D
    http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=46&t=32123&start=25

21. theduy_td

theduy_td Approved Member

các pro cho em hỏi,em TDA7294 công suất max của nó là bao nhiêu vậy các pro,em nghe người thì nói 40W 1 em người thì nói 70W 1 em.vậy là kết quả nào đúng hả các bác?...
    Thân.

22. diyampli

diyampli Advanced Member

23. theduy_td

theduy_td Approved Member

Thanks bác nha.với loa 8ohm ở điện áp +/-25v thì công suất max lên đến 150W,em có cặp 16ohm thì theo như datasheet công suất lên đến 170W sao bác...???

24. diyampli

diyampli Advanced Member

Chỉnh sửa lại bác loa 8Omh ở điện áp +/-35VDC thì 70W theo như lí thuyết, chắc bác đọc ở đâu họ úp thìa ở +/-25VDC thì 150W roài :mrgreen:
    Với loa trở kháng loa càng thấp thì công suất ra loa từ amply càng cao và dòng càng lớn, vậy với loa của bác nó lại ngược lại hí hí => 70W/8ohm , 35W/16ohm :mrgreen:

25. vutragiang

vutragiang Approved Member

Các bác có thể cho mình hỏi bây giờ mình muốn lắp ampli bằng tda 7294 thì có thể kiếm board ở đâu được ạ? Thanks các bác.

Share This Page

Loading...