Hỗ trợ 24/24h cho các bạn đang làm ampli TDA-7294

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuanhuy, 5/5/06.

1. dinhhay

dinhhay Advanced Member

Bác nhiều đồ thế em còn ít hơn bác đó.ngoài mỏ hàn và nhựa thông ra em còn phải rỗ thiếc từ boad cũ ra để lấy thiếc hàn.bác có cả cuộn thế kia.em chúc bác vượt kạn thành công với trang bị tới tận chân răng của bác.nhất đồ nhì nghề bác ạ.

2. dangdt

dangdt Approved Member

Có vài thứ cơ bản rồi mà cái quan trọng nhất lại không có mới khổ chứ.

3. minhthaibinh

minhthaibinh Advanced Member

bác có quả biến áp khủng thế,cái này thì lắp sò cho nó mạnh bác ạ :mrgreen: ,em mê nhất quả biến áp!mấy hôm nữa thi xong có gì em tặng bác board TDA :mrgreen:

4. naichuoi

naichuoi Advanced Member

Không biết bác ở đâu Bắc Kạn ạ.
    Thứ 7 tuần sau ngày 22 em có việc phải lên Bắc Kạn.
    Nếu bác ở gần Thị xã thì em chuyển trực tiếp luôn cho ạ.

5. diyampli

diyampli Advanced Member

Chú béo đi đâu đấy, lên Bắc Kạn thì "cạn" hết rồi về qua Thái Nguyên vào thăm diy và dép nha :lol: chém gió tí cho jui :mrgreen:

6. dangdt

dangdt Approved Member

các bác giúp em được thì tốt qúa.
    @naichuoi em ở thị xó thôi.
    Em ở bằng phúc_chợ đồn_BK. Cách hồ ba bể khoảng 20km

7. naichuoi

naichuoi Advanced Member

vầy thì khó khăn rùi.
    em về Thị xã BK cơ. ko biết bác có cơ sở cách mạng nào ở thị xã thì em gửi lại đấy cho.

8. dangdt

dangdt Approved Member

bác nói thế em lại thấy buồn rồi. Tiện thể bác kiếm giúp em con diode cầu 25A.
    (Em có mấy con nhưng chỉ 3A)
    bác hỏi xem gửi qua bưu điện hết bao nhiêu. Nếu được thì bác giúp em tí

9. minhthaibinh

minhthaibinh Advanced Member

hi!bác có bác chuối giúp là sướng nhất rồi còn gì! :mrgreen:
    gửi bưu điện thì không phải quan trọng về giá mà quan trọng về thời gian của các bác ấy ạ! :mrgreen:

10. dangdt

dangdt Approved Member

Có người giúp thì tốt rồi. Lúc nào cũng được. Cứ có người giúp là vui rồi :D em chỉ sợ không có ai giúp em thôi :(

11. quang_le_haui

quang_le_haui Approved Member

Các bác cho e hỏi với ạ.E cũng mới tập tành làm mạch loa nên còn nhiều điều chưa biết . E thấy bảo vẽ mạch khuếch đại loa thì nguồn vào càng gần chân nguồn ic càng tốt, đầu out càng gần đầu out của ic càng tốt, cũng như đầu in phải gần đầu in của ic, nhưng e thấy nhiều bác làm mạch nguồn ngoài sau đó nối vào. hay tín hiệu vào và ra cũng nối cái dây dài vào thì sao lại cần cho đầu input và output gần in va out của ic ạ. e cảm ơn

12. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Tất nhiên là như vậy thì sẽ không tối ưu bằng in out ngay cạnh IC ạ , nhưng còn tùy thuộc vào hoàn cảnh (ví dụ như bố trí chassis chẳng hạn ,không thể bố trí 1 amp mà có cả nguồn công suất , nguồn pre , nguồn CDP , nguồn DAC , nguồn cho buffer (đèn thì càng chết ) , rồi CDP ,DAC ,pre ,Power ,... trên cùng 1 board để không sử dụng dây nối ngoài được ạ :shock: ) , thì người DIY bắt buộc phải làm vậy , chấp nhận khoảng rớt trên đường dây . Thay vào đó , để khoảng này không còn xuất hiện /hoặc còn ít thì người ta có thể thêm các tụ ngay cạnh chân IC , chân sò , ví dụ tụ input cũng một phần gánh trách nhiệm khi sử dụng dây tín hiệu dài , tụ cạnh chân sò , chân IC hay còn gọi là tụ "bù" ạ ,đến khi "rớt" nguồn tại điểm đó , sẽ nhờ vào dung lượng tụ này để hỗ trợ cho ... "nguồn sắp đến" :mrgreen: ,hay là thêm một tầng khuếch đại pre , hay là nguồn regulator , .... :D Vì vậy nên chỉ cần tối ưu được trên board các linh kiện , đường đi ,nếu cần pre thì nằm luôn trên board công suất ,DAC có luôn buffer,... thì càng hay để ít cần dây tín hiệu ngoài ạ :D

13. quang_le_haui

Cảm ơn b nhiều. e thấy động tới mạch khuếch đại âm thanh thật nhiều cái để bàn , mà e thì ko biết gì, e thấy các bác bàn về thêm hay thay tụ trở chỗ này chỗ kia. e cứ nghĩ lắp theo datasheet là ổn

14. huyhoanghp96

Hi đúng chính xác là lắp theo datasheet thì khỏi phải nghĩ ngợi gì ạ . Các biện pháp thay đổi kết cấu , thay đổi tụ trở ,thêm bớt ,... chỉ là các biện pháp tốt hơn khi layout (thêm tụ lọc nguồn , tụ bù gần chân IC ) , hay là tùy mục đích sử dụng (nghe nhạc hoặc là sub ) , tùy gu nghe nhạc mà thay đổi giá trị linh kiện ạ(tụ trở hồi tiếp chẳng hạn ,... ).Còn bình thường thì cứ lắp theo datasheet là chạy ổn ạ :D

15. quang_le_haui

vâng. e định vẽ mạch nguồn riêng . mạch công suất riêng. mạch công suất sẽ vẽ theo datasheet nhưng mạch nguồn e ko biết vẽ thế nào cho tốt, phải dùng 2 tụ 10000uF,63V ạ.bác có mạch nguồn cho e xem với

16. huyhoanghp96

Hi mạch nguồn thì không có gì đâu ạ , đơn giản nhất là sài một con diode cầu 25A (cho an toàn :mrgreen: ) , Cần 1 biến áp có CT (đẹp nhất là 28v-0-28v) , 2 đầu 28v vào hai chân AC của Bridge Diode , + diode vào 1 đầu dương của tụ 10000uF thứ nhất , - diode vào 1 đầu âm của tụ 10000uF thứ hai , còn lại 1 đầu âm của tụ 10000uF thứ nhất và 1 đầu dương của tụ 10000uF thứ 2 ,nối với nhau và nối vào điểm 0V của biến áp , điểm này là mass luôn , V+ là cực dương tụ thứ 1 , V- là cực âm tụ thứ 2. Mỗi con tụ 10000uF thêm 1 con tụ 100n để dập nhiễu cao tần ạ ( nếu còn thừa tụ thì gắn luôn vào hai đầu AC của diode , cần thiết nữa thì .... thôi thế đủ rùi ạ :mrgreen: ).
    Anh có thể lên mạng search những sơ đồ của power supply ạ , rất đơn giản :D

17. quang_le_haui

Cảm ơn b rất nhiều đã giúp e .b cho e hỏi tất cả tụ mình dùng trong mạch đều phải trên 50V ạ

18. huyhoanghp96

Mạch này nếu sử dụng biến áp 28-0-28 thì áp cấp vào IC khoảng 35V , nếu tụ tốt thì anh cứ sử dụng tụ trên 42v là ổn ạ , còn nếu thử nghiệm bằng tụ chợ thì anh cứ chơi hẳn trên 50V , không thì 63V , vì mấy loại này có cao volt hay thấp volt hơn tí thì giá nó cũng không chênh mấy ạ , đổi lại được an toàn khi thử nghiệm , e bị nổ đám tụ chợ 100uF cho chích nhằm điện mà đã kinh lắm rùi ạ , cảm giác giật bắn mình , mà khi đang lọ mọ DIY điện đóm mà giật bắn mình thì ... hãi :mrgreen: Tụ 10000uF em bị nổ 1 lần nhưng nó ở trong amp , tiếng nổ to hơn tiếng ... pháo hoa ngoài trời :mrgreen:

19. quang_le_haui

Hi vâng, e có lần thử mạch cũng phải đậy cái rổ vào rồi mấy dám cắm điện,tại đứa bạn bị nổ bắn vào tay đau quá :d. Mà e xem trong mạch có chân MUTE (chân 10)nối với R 10K và chân STBY (chân 9) nối với R 22K nối với công tắc nhưng ko biết đầu kia công tắc nối lên đâu ạ :(

20. huyhoanghp96

Bỏ qua công tắc anh nối thẳng 2 con trở này lên V+ ạ , như vậy thì mạch mới hoạt động được ạ :D

21. quang_le_haui

vâng. e sẽ ngồi vẽ mạch. chúc b ngủ ngon. có gì mai cho e xin ý kiến tiếp nha .:)

22. huyhoanghp96

Hi nâu bờ lóp bờ lừm ạ :mrgreen: Chúc anh thành công ạ :D G9

23. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

]
    Bác mất công vẽ lại làm gì cho nó mệt ra, trên này thiếu gì mạch có sẵn bác chỉ việc lôi về in ra rồi ác sần dự án thôi mà
    Nếu bác không chê thì có thể lấy cái này về in ra dùng thôi, tỷ lệ 1:1 luôn rồi ah. Em clone theo mạch gốc đó :D

Attached Files:

24. quang_le_haui

Cảm ơn bác nhiều

25. dangdt

dangdt Approved Member

Các bác đâu hết rồi giúp em với. Không bác nào miền bắc mò vào đây nữa à.
    Thật lòng rất muốn nhận được sự giúp đỡ từ các bác

Share This Page

Loading...