Hỗ trợ 24/24h cho các bạn đang làm ampli TDA-7294

Discussion in 'Bán dẫn' started by tuanhuy, 5/5/06.

1. minhthaibinh

minhthaibinh Advanced Member

bác vẽ tốt quá ạ :mrgreen:

2. nquoccdt

nquoccdt Advanced Member

Bo này ủi xíu là xong liền bác ơi. Mạch em làm chạy ok rồi. Khi chiều làm xong thử ở phòng thằng bạn nó nghe và thấy thiết phục. Đem về nhà mở bằng cái loa rè rè cho mượn mới đem về bị phá cái loa tresst nên nghe thật khó chịu. Bác nào cần layout này thì để em up lên cho về mà ủi. Lắp xong vặn volume về min rồi đóng điện thử có khói ko? nếu không thấy vấn đề gì nghiêm trọng thì đóng lại sờ tản nhiệt rồi đo điện áp ngõ ra, vặn volume lên sờ tay ở ngõ vào theo dõi vol kế ngõ ra thấy có lên lên xuống xuống (VAC) thì đóng loa vào chạy thật luôn đc rồi. Mạch này khá đơn giản mà :D

3. diyampli

diyampli Advanced Member

Đi đâu đấy bác :mrgreen: đường mạch nguồn bác vẽ nhở quá, ampli này cần dòng lớn bác chú ý cho to ra chút, ic bác nên đưa lưng nó ra sát mép pcb để khi áp tản nhiệt có diện tích toả rộng.
    Chúc bác ghép thành công.
    Thân.

4. nquoccdt

nquoccdt Advanced Member

Như thế là vừa chứ không nhỏ đâu bác ơi. Khi hàn mạch thì phủ thiết hết các đường công suất đi chứ ạ, Gồn đường nguồn và ra loa :lol:
    Còn việc bố trí tản nhiệt thì em cố tình để như thế, đáy dưới tản nhiệt tựa lên mặt TOP của bo, khi làm mạch em còn cố tình chừa ra một đoạn bo rộng phía tản nhiệt, lắp xong tản nhiệt thì khoan lỗ bắt luôn 2 vít bắt chặt giữa bo và tản nhiệt. Làm như thế này chăgs chắn hơn nhiều.
    Thân!

5. trunghieuhp89

trunghieuhp89 Advanced Member

Các bác cho em tham gia 2 chân 2 tay với dự án này được không ạ ^^!

6. nquoccdt

nquoccdt Advanced Member

Mạch của em đây, bác nào chưa có layout thì dowload mạch này về lắp chạy thử nhé. Làm tí là xong ngay. Mạch em đã test chạy tốt, khi nào em đưa hình lên cho các bác xem. :)

Attached Files:

7. nguyensyanhduy

nguyensyanhduy Advanced Member

có bác nào làm bo này xin cho em đăng ký 1 bộ với ạ

8. trunghieuhp89

Em cũng vậy . Bác nào có em đăng ký 1 bộ luôn.
    Tiện thể ai có PCB cho phần Nguồn thì em cũng đăng ký 2 bộ
    Để sau này DIY những AM khác ạ
    Thanks

9. cddt12b

cddt12b Approved Member

Em có mạch này em mắc kiểu loa 2.0 nhé các bác giúp em một xíu nữa thôi hình em nó đây
    http://no6.upanh.com/b4.s28.d2/7b5a2b9c4d1099941d62ab734b5a7909_47416276.tda7294.jpg
    bác nào biết rõ thì chỉ cho em rõ ràng lun đy chỗ nào là ngõ vào nối dây ntn để đc kiểu 2.0...
    tks các bác.... Vs lại cái cổng input 3 chân đó để làm gì cách mắc ra sao và 2 cái L-out và R-out ở góc dưới bên trái ấy để làm j`... Nhiêu đó thui...
    các bác trả lời dùm em cảm ơn các bác nhiều lắm.........

10. quydiachat

quydiachat Advanced Member

Mạch này là vừa đánh đơn lại vừa đánh cầu được:
    cổng input 3(con 4) chân là để cho tín hiệu vào R- G- L rồi chạy qua mạch pre rồi cho tín hiệu ra tại con5 và con6 tín hiệu từ 5 và 6 này mới đưa vào tda chỗ L,R in(J1,J2). Nếu đấu bình thường như vậy thì ta được hai kêhn. nếu tại conec dưới r13 ta làm cái công tác nối vào đó thì khi bật thì là chuyển từ đánh đơn sang đánh cầu lúc này muốn nghe được thì tín hiệu ra loa ta lấy tại chân 14 của 2 con tda.

11. cddt12b

cddt12b Approved Member

Bác đã giúp thì giúp cho chót : Vậy khi đánh đơn thì ta phải nối loa ở đâu vậy bác mà cái chỗ "nếu tại conec dưới r13 ta làm cái công tác nối vào đó thì khi bật thì là chuyển từ đánh đơn sang đánh cầu là ntn bác vẽ hình đy cho em dễ hiểu... hj` em cứ như bị mù chữ ấy... :D :D :D

12. mattroidem

mattroidem Advanced Member

Vào đây coi nguyên con luôn nè, hướng dẫn hình ảnh chi tiết:
    http://translate.google.com/transla...l=en&ie=UTF-8&layout=2&eotf=1&u=gc.digitw.com

13. cddt12b

cddt12b Approved Member

mấy bác ơi cho em hỏi tụ lọc nguồn em dùng Nhiều tụ nhỏ ghép // vs nhau đc không ạk ví dun như: 5tụ 2200uf em ghép lại thành 11000uF đc không ạk ... Giá tri của điện áp và dong sẽ không thay đổi phải không ạk...

14. cddt12b

cddt12b Approved Member

mấy bác ơi cho em hỏi tụ lọc nguồn em dùng Nhiều tụ nhỏ ghép // vs nhau đc không ạk ví dun như: 5tụ 2200uf em ghép lại thành 11000uF đc không ạk ... Giá tri của điện áp và dong sẽ không thay đổi phải không ạk...

15. trunghieuhp89

Theo công thức thì đúng như vậy.
    Còn thực hành thì mình chưa thử bao giờ ...

16. anhkhois

anhkhois Advanced Member

Hoàn toàn được bác à, nhiều hãng lớn cũng làm theo cách này.

17. quydiachat

quydiachat Advanced Member

Bác cddt12b cứ nghiên cứu kỹ đi khi đã học thuộc mạch theo datasheet rồi tiến hành thì không bị cháy nổ j đâu. trong lúc học thuộc mạch thì tranh thủ đi mua linh kiện đến lúc tẩu nặng rồi thì hàn xì>>>khói lửa>>>tiếng động (lúc này là đã thành công).
    nếu làm mạch in như trên thì hàn linh kiện xong lắp là kêu thôi. lắp đơn trước nếu kêu thì lắp cầu.

18. cddt12b

cddt12b Approved Member

Hì cảm ơn bác nhiều nha ... em mới làm xong cái board chắc cũng sắp ra sp ùi ... mà bác cho em hỏi Biếp áp xuyến thì mua ở đâu vs lai tư vấn dùm em cái biếp áp cho mạch này với( ...V~0~...V ) với dong thì hình như 10A phải không ạk

19. anhkhois

anhkhois Advanced Member

Biến áp từ 24-28V đôi, loại 30V có bán nhưng chỉnh lưu ra hơn 40V nguy hiểm nhất là với IC chợ. Mua 8 hay 10A là trừ hao biến áp chợ quấn dây nhỏ hoặc dây nhôm chứ thực sự 5A là đủ rồi (5A nếu quấn dây đồng dây thứ phải từ 1.5mm trở lên mới đủ tiêu chuẩn điện lực (2-3A/mm2).

20. Hoaibo

Hoaibo Advanced Member

Em mới làm xong 1 chú tda7294 theo mạch của bác via,ra chợ giời thấy có bán mạch bass teb dùng 4 con jrc 4558 nên em ghép vào luôn,khổ nỗi không hiểu sao nó cứ bị rè rè như muỗi kêu khi áp tai vào loa mặc dù em cũng có mắc nối tiếp đường mass từ mạch nguồn qua con tụ 104 vào chasis nhưng mà nó lại còn rè to hơn.các bác giúp em vụ này với

21. son_heinz

son_heinz Advanced Member

Bác cách ly mạch bass treble ra khỏi bo TDA7294 xem bị ở bo nào đã.
    Mạch tune đó cũng phải xử lí mass (qua tụ 104>vỏ máy).
    Thêm nữa, dây tín hiệu của bác có được boc chống nhiễu không.>>>>dây tín hiệu thường là nguyên nhân chính
    Mass chasis bác lấy thêm 1 đoạn dây, 1 đầu hàn vào sau tụ 104 còn 1 đầu bác buộc vào cái tô vít. Bác chọc tôvit vào các điểm khác nhau trong vỏ máy, điểm nào triệt nhiễu tốt nhất thì lấy làm mass chaiss>>>>Chiêu này máy bác sửa amp hay dùng

22. Hoaibo

Hoaibo Advanced Member

Tình hình là hôm nay em lam thế này :
    1.em đã tách bo mạch bass teb ra và kết quả là do bo tda
    2.dây tín hiệu của em tất cả là dây chống nhiễu
    3.chasis của em làm bằng gỗ em để mặt sau chỗ mắc cọc loa và đường tín hiệu vào là một tấm alu,bề mặt tấm alu là nhôm nên em nghĩ lấy đấy là điểm nối mass ra chasis được nhưng kết quả là nối vào đấy là nó rè rất to như tiếng tv bị mất tín hiệu anten. loay hoay em tìm đủ mọi cách như bác nói em dùng một cái tản nhiệt còn thừa rất to để bên ngoài em nối mass vào đấy cũng không hết rè,và đang chán em ngồi dưới đất thế là em cầm luôn vào đầu dây mass thế là nó hết rè luôn,theo các bác như thế thì em phải làm thế nào

23. anhkhois

anhkhois Advanced Member

Đảo đầu dây AC 180 độ có thể làm tiếng ù nhỏ lại.
    Tìm điểm tiếp mass cho amplifier, có thể là khung cửa sắt, đầu cọc sắt, hàng rào, ống nước sắt... vấn đề là đa số nhà ở VN không có dây tiếp mass (dây thứ 3 của ổ cắm), PC không tiếp mass sờ vào tê tê, amplifier không tiếp mass ù xì rất khó chịu. Nếu có điều kiện ra vườn đóng cây cọc sắt dài xuống đất ẩm, câu dây mass vào nhà mà dùng.
    Lúc bác ngồi xuống đất do da người ẩm và tiếp xúc trực tiếp với đất, tay kia cầm tản nhiệt hoặc dây mass thì cơ thể bác chính là cọc tiếp đất.
    Thiết bị có nối mass vỏ rò điện nổ cầu chì, ngắt CB...
    Amplifier của bác tiếp mass bằng cả người bác, nhỡ có rò điện thì... :mrgreen: Chúc bác may mắn!

24. son_heinz

son_heinz Advanced Member

Tấm alu của bác chỉ gắn cọc tín hiệu nên bác dí vào ù lớn hơn là đúng rồi.
    Giờ bác tăng tiết diện dây cấp nguồn lên, thêm tụ lọc nguồn và gắn cho 2 vế nguồn +/- 2 em 104 nữa xem có giảm ù không
    Cục biến áp kém cũng là 1 nguyên nhân

25. hispy

hispy Approved Member

Chào mọi người, hôm nay ngồi mày mò làm TDA BRIGDE để đón 2/9 nhưng cuối cùng chẳng ra môn ra khoai gì cả. Làm xong đo điện áp ra tới 40VDC mà thấy nản (chưa có tín hiệu vào).
    Cho em hỏi mấy vị tiền bối là em cấp cho mạch của em là 43VDC thì có tèo ko? em nghĩ là nó tèo mất tiêu rồi vì áp ra tới 40VDC.
    1)Tiếp đến là mạch nguyên lí em vẽ đúng có đúng ko? em cũng biết là vẽ mạch nguyên lí đúng thì dễ dàng đi làm layout hơn. Mặc dù kiểm tra em thấy đúng nhưng lên hỏi lại cho chắc biết đâu em lú lẫn chỗ nào,hi :D
    2)Có cách nào kiểm tra TDA còn sống ko? em nghe nói đi mua mà cũng bị TDA chết mà em làm TDA BRIGDE thế này mà 1 con chết thì em cũng chẳng biết làm thế nào nữa!
    3)Thường thì điện áp ra đưa vào loa khi không tín hiệu là bao nhiêu? và khi cấp nguồn đợi 1 chút thì tản nhiệt đã hơi ấm lên xíu nào chưa?
    Em xin hết ạ!

Attached Files:

Share This Page

Loading...